เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 12:14:35 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: thaiprog name  (อ่าน 82780 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 10:30:55 AM »

User Name ที่ใช้กันเพราะๆ แปลกๆ มีที่มาอย่างไรกันบ้าง
เหตุใดถึงเลือกใช้เช่นนั้นครับ
บางท่านใช้ชื่อจริง ก็อธิบายความหมายให้ฟังกันหน่อยครับ

polotoon = polo + toon
ชื่อของคนสองคนที่ผมรักมากที่สุดครับ
นึกถึงสองคนนี้อยู่เสมอ เลยนำมาต่อกันเป็นชื่อส่วนตัวไปเสียแล้ว
ไม่ได้ขออนุญาตเจ้าของชื่อก่อน ยังโดนแซวอยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2009 | 12:15:53 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 12:09:06 PM »

ปีศาจลายคราม ชื่อนี้มีที่มาจากอัลบั้มชุด Time Honoured Ghosts ของ Barclay James Harvest หนึ่งในอัลบั้มสุดรักสุดหวงของผมครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 05:22:04 PM »

ขงเบ้ง + เล่าปี่
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 05:22:34 PM »

ปีศาจลายคราม ชื่อนี้มีที่มาจากอัลบั้มชุด Time Honoured Ghosts ของ Barclay James Harvest หนึ่งในอัลบั้มสุดรักสุดหวงของผมครับ

กรุณาขยายความด้วยครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 07:55:24 PM »

Lilium เป็นชื่อเพลง OP ของการ์ตูนหูแมวเลือดสาด "Elfen Lied" ครับ รู้สึกจะเป้นคล้ายๆกับเพลงสรรเสริญพระเจ้าน่ะครับ

ฟังทีไรก็อยากร้องไห้ครับเพลงนี้ มันทั้งเศร้าและเพราะมากๆ ประทับใจจนต้องนำมาตั้งเป็นชื่อ user นี่แหละครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 08:01:55 PM »

ท่าทางเรามะต้องบอก ยิ้มกว้างๆ

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 08:38:47 PM »

JM- jedi master
แต่ก่อนคลั่ง star wars มาก เลยเอามาใส่เลย
sarn - ชื่อเล่นผมเอง

Lilium เป็นชื่อเพลง OP ของการ์ตูนหูแมวเลือดสาด "Elfen Lied" ครับ รู้สึกจะเป้นคล้ายๆกับเพลงสรรเสริญพระเจ้าน่ะครับ

ฟังทีไรก็อยากร้องไห้ครับเพลงนี้ มันทั้งเศร้าและเพราะมากๆ ประทับใจจนต้องนำมาตั้งเป็นชื่อ user นี่แหละครับ

มันเป็นเพลงเกี่ยวกับ elf นะ ไม่ใช่พระเจ้า - -"

elfen แปลตามภาษาเยอรมันเขาบอกว่าจะเป็นคำว่า elf ส่วน lied นี่ไม่แน่ใจว่า หมายถึง การเล่าเรื่อง หรือ เผ่าพันธ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2007 | 08:42:03 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 11:09:56 PM »

Former name = Atipojvoharn
Atipoj= Thai literatual overdescription

voharn=Thai genre description for Thail literature

Present name = V  
A new short symbol taken from fifth episode story of " Dragon Quest V "; a software of SFC game console or in other word non-sense naming+555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2007 | 11:20:43 PM โดย V » บันทึกการเข้า
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007 | 11:16:42 PM »

อ้างถึง
lied นี่ไม่แน่ใจ

Das Lied = eine Melodie,die man zusammen mit einem Text singt

Song = The melody that one arrange it to sing continuously.

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2007 | 01:44:09 AM »

กรุณาขยายความด้วยครับ
Ghosts (n.) = ผี, ปีศาจ
Time Honoured (adj.) = respected because of long tradition (เก่าแก่ มีมานาน แต่มีคุณค่าหรือเป็นที่ยกย่อง, อะไรประมาณนี้ -- ผมก็เลยแปลเป็นว่า "ลายคราม" ไปซะเลย -- เพราะข้าวของเครื่องใช้ที่ลายครามนั้นมันเก่าแต่มีคุณค่าและราคาครับ)

ดังนั้น Time Honoured Ghosts จึงเท่ากับ ปีศาจลายคราม ด้วยประการฉะนี้

ผมใช้นามแฝงนี้มาหลายปีแล้ว ตั้งแต่ที่ยังเล่นอยู่ที่บอร์ดพันทิปเมื่อหลายปีก่อน ทั้งที่ห้องรัชดา (เครื่องเสียง) และห้องร็อค ก็ไม่ทราบว่าใช้นามแฝงนี้แล้วจะดูเก๋หรือกวนอารมณ์ผู้พบเห็นหรือเปล่า แต่จริง ๆ ไม่มีอะไรหรอกครับ -- แค่เอามาจากชื่ออัลบั้มสุดโปรดของผมเอง -- แต่ที่จริง โดยนิสัยส่วนตัว ผมชื่นชอบและหลงใหลข้าวของเครื่องใช้ลายครามมากกว่าของที่ทันสมัย เช่น ชอบมองดูบ้านเรือนทรงเก่า ๆ หรือโบราณเวลาไปไหนมาไหน, ผูกนาฬิกาออโตเมติก ไม่เคยใช้นาฬิกาดิจิตอล, รักแผ่นเสียงและเครื่องเล่นแผ่นเสียง, ชอบระบบสเตริโอสองแชนแนลมากกว่าระบบสเตริโอรอบทิศแบบโฮมเธียเตอร์ในยุคนี้ เป็นต้น

ที่คุณ panyarak ได้ให้ผมชี้แจงก็ดีแล้วครับ เพราะเคยเห็นเพื่อน ๆ หรือน้อง ๆ บางคนสงสัยในนามแฝงนี้อยู่เหมือนกัน  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2007 | 01:54:31 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2007 | 09:19:14 AM »

ที่คุณ panyarak ได้ให้ผมชี้แจงก็ดีแล้วครับ เพราะเคยเห็นเพื่อน ๆ หรือน้อง ๆ บางคนสงสัยในนามแฝงนี้อยู่เหมือนกัน  ยิ้ม

ถ้าเช่นนั้น คุณปีศาจฯ สะสมแผ่น 78 rpm ด้วยหรือเปล่าครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2007 | 12:21:32 PM »

ถ้าเช่นนั้น คุณปีศาจฯ สะสมแผ่น 78 rpm ด้วยหรือเปล่าครับ
ไม่ได้สะสมหรอกครับ ไม่ลายครามถึงขั้นนั้น แต่ถ้ามี prog music ตั้งแต่ยุคแผ่น 78 rpm ก็ไม่แน่ครับ

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2007 | 01:04:32 PM »

The Black Tulip  เป็นชื่อนิยายเรื่องหนึ่งที่แต่งโดย  Alexandre Dumas  เป็นหนังสือเล่มแรกๆที่ผมมีโอกาสได้อ่านสมัยยังเรียนชั้นประถม ไม่ได้ประทับใจมากด้านเนื้อหา แต่ประทับใจเรื่องชื่อมากกว่าครับ ที่เลือกชื่อนี้มาเป็นนามแฝง เพราะผมมักเลือกชื่อดอกไม้มาใช้ในการตั้งชื่อมากกว่าครับ ตอนนั้นลืมไปว่ามีชื่อนามแฝง Tulip แล้วในวงการหนังและหนังสือ แต่เมื่อเลือกชื่อไปแล้ว ก็เลยปล่อยเลยตามเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2007 | 01:06:24 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2007 | 01:14:06 PM »

ผมใช้ชื่อจริง เพราะใช้ชื่อจริงมาตั้งแต่เขียนเรื่องดนตรีลง Starpics เป็นชื่อที่พระตั้งให้แปลว่า ใช้ปัญญารักษาตัว
(ส่วนนามปากกาที่เคยใช้เขียนเรื่องภาพยนตร์สยองขวัญลง Starpics คือ คมขวาน ใบมีด และปังตอ ดัดแปลงมาจากท่อนที่ Geddy Lee ร้องว่า ... axe, hatchet and saw จากเพลง The Trees ครับ ซึ่งก็เคยคิดจะใช้ User Name ว่า Axe, Hatchet & Saw เหมือนกัน แต่เห็นว่า ยาวไปครับ)

.. polotoon ..

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2007 | 01:35:19 PM »

โอ ..  เพิ่งรู้วันนี้แหละครับ ว่าคนที่เขียนเรื่องราวดนตรีที่มีความสลับซับซ้อน เข้าถึงได้ยาก กับคนที่นิยมความรุนแรงในงานหนัง อย่างถึงหัวใจถึงกระดูก จะเป็นคนหน้าหล่อเดียวกันครับ
นับถือ ..

ยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 ... 12
พิมพ์