เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 06:34:05 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1593663 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« เมื่อ: 31 มกราคม 2010 | 02:48:03 PM »

ผมได้อ่านกระทู้ต่างๆเกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงที่เพื่อนๆสมาชิกได้ร่วมสนทนาในเรื่องราวเกี่ยวข้องกับเครื่องเล่นcd เครื่องเล่นแผ่นเสียง หรือแอมปลิฟายเออร์ ผมในสถานะสมาชิกใหม่มีความสนใจเรื่องเครื่องเสียงให้ความสำคัญเท่ากับsoftware cdหรือแผ่นเสียง เพราะหัวใจการฟังเพลงมันอยู่ที่ชุดเครื่องเสียงเป็นตัวกลางทำให้เรารับฟังดนตรีถ่ายทอดมาสู่หูของเรา ผมก็คิดว่าเพื่อนสมาชิกต้องมีชุดเครื่องเสียงฟังกันทุกคน จะชุดเล็กหรือใหญ่ไม่สำคัญ จุดที่สำคัญมันอยู่ที่ความพอใจและความพอเหมาะตามความพร้อมที่เราจะมีชุดเครื่องเสียงสักชุด ผมจึงอยากให้เพื่อนสมาชิกที่สนใจเรื่องเครื่องเสียงมีปัญหาหรือพูดคุยเล่าสู่ประสพการณ์เครื่องเสียงของตัวเองมาบอกเล่ากัน      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2015 | 03:50:33 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:40:40 AM »

คุณอั๋นชวนคุย
คุณโป่งชวนกิน
ฮิฮิ

ผมรับมรดกเครื่องเสียง ต่อมาจากคุณพ่อครับ
ได้เข้าเมืองกรุง ไปคุ้ยแผ่นเสียง ที่เซ็นทรัล-ชิดลม ตั้งแต่เด็กๆ
(แต่จริงๆ มักจะอยู่แผนกของเด็กเล่นซะมากกว่า ไอ้รถไฟจำลอง นี่อลังการมาก)

ชุดเครื่องเสียงนี่ ถ้าพูดคุย คงตั้งเว็บบอร์ดได้เลยนะ
แต่ถ้าถามในเว็บนี้ ใคร"เล่น"หนักสุด
ผมยกให้คุณหมอทิวลิปดำครับ  ตกใจ

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:46:11 AM »

ตอนเด็ก ที่บ้านมีเครื่องเล่นวิทยุเทปเครื่องเดียวครับ คุณย่าเปิดแต่งิ้วจีน พอค่ำๆ เขาดูละครทีวีกัน ก็เป็นทีของเรา ยืมเอาขึ้นไปฟังเพลงสตริง ได้ฟังเพลงฝรั่งบ้างนิดหน่อย ส่วนใหญ่จะเป็น Oldies พอเก็บเงินได้หน่อยถึงจะได้ไปถอยของตัวเองออกมา เทปเพลงฝรั่งม้วนแรกๆ น่าจะเป็นรวมเพลง Best of 1979 ของไทยเรารวมเอง ยี่ห้อ  Sonic Sound กระมังครับ ปลื้มมากๆ  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:41:34 PM »

สิ่งที่คุณpolotoonและคุณผีเพลงเล่ามานั้นเป็นพื้นฐานของการฟังเพลงมีมาตั้งแต่เด็กๆ เหมือนกับผมเลยครับเลยซึมซับเสียงเพลงมาถึงทุกวันนี้   คุณโป่งถ้าเรื่องกินเก่งพอๆกับเรื่องเพลงเลยครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:49:53 PM »

เดี๋ยวนี้ คุณอั๋น ซื้อ+เล่น สื่อบันเทิง รูปแบบไหนบ้างหรือครับ  ขยิบตา

อั๋น501

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:22:14 PM »

ปัจจุบันนี้ผมยังเล่นแผ่นcdที่เป็นโปรแกรมหลักในการใช้ฟังเพลงอยู่ แต่ผมได้ลองเล่นเครื่องpc media processorมันเป็นเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ถูกสร้างมาเพื่อฟังเพลงและดูหนังในระบบ high definitionหรือที่เราเรียกกันว่า full hd1080p ตอนนี้เครื่องแบบนี้มีออกมาขายกันเพียบ ผมเองอยากให้เพื่อนสมาชิกลองเล่นดู ผมใช้ดูหนังในระบบhdล้วนๆเรียกว่าแทบจะไม่ดูดีวีดีเลยเครื่อง pc media ของผมตัวนี้เล่นได้ทุกระบบ cd,dvd,blu-ray disc,hd dvd หรือไฟล์เพลงflac,wave ไฟล์หนังmkvหรือแม้แต่ิไฟล์bd full rip เครื่องรองรับได้หมดส่วนระบบเสียงเป็น full hd 7.1มีช่องต่อที่เป็นanalog outมันของใหม่ที่ผมกำลังเรียนรู้อยู่ อย่างเมื่อคืนผมพึ่งดูblu-rayเป็นการแสดงสดของวงkansasชุดthere s know place like homeผมขอบอกเลยว่าระบบเสียงสุดยอดอนาคตdvdรอวันนับถอยหลังได้เลย ผมว่าแม้แต่cdก็ต้องรอต่อคิวdvd มีแต่แผ่นเสียงเท่านั้นที่จะต่อกรได้ ผมเสียดายที่ผมเลิกเล่นแผ่นเสียงมาเกือบยี่สิบปีแล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:00:03 PM »

ยังมีแผ่นเสียง เหลือเก็บ แบ่งขายได้อีกไหมครับ สนใจครับ  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:19:36 PM »

เมื่อวันก่อนเก็บของในตู้หนังสือผมค้นตู้เจอแผ่นเสียงหลงอยู่สองแผ่นเอาไหมครับผมยกให้ไม่รู้เป็นแนวเพลงที่ฟังหรือเปล่า barbra streisandชุดรวมฮิตและkenny rogersกำลังหาคนให้อยู่พอดี ถ้าเอาให้บอกที่อยู่มาเลยจะจัดส่งไปให้

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:58:21 PM »

เมื่อวันก่อนเก็บของในตู้หนังสือผมค้นตู้เจอแผ่นเสียงหลงอยู่สองแผ่นเอาไหมครับผมยกให้ไม่รู้เป็นแนวเพลงที่ฟังหรือเปล่า barbra streisandชุดรวมฮิตและkenny rogersกำลังหาคนให้อยู่พอดี ถ้าเอาให้บอกที่อยู่มาเลยจะจัดส่งไปให้
วันศุกร์นี้ คุณอั๋นมากินดื่มกับพี่โป่งหรือเปล่าครับ ถ้ามาด้วยนำมาวันนั้นก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องลำบาก

หรือหากไม่ได้มา ผมขอรับน้ำใจด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ( ผมส่งที่อยู่ให้ทาง ข้อความส่วนตัวนะครับ ปุ่มด้านบนน่ะครับ )  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:05:25 AM »

คุณโป่งฝากมาบอกว่า วันศุกรนี้์ที่นัดไว้ยังเหมือนเดิม คอมพิวเตอร์เสียกำลังส่งซ่อมอยู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:08:26 AM »

คุณโป่งฝากมาบอกว่า วันศุกรนี้์ที่นัดไว้ยังเหมือนเดิม คอมพิวเตอร์เสียกำลังส่งซ่อมอยู่
ล่าสุดเป็นวันเสาร์แล้วน่ะ่ครับ   ยิ้ม

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:28:54 AM »

pc media processor หน้าตามันเป็นอย่างไร มี Brand ดังๆทำออกมาแล้วใช่ไหมครับ  ขยิบตา

อั๋น501

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:47:16 AM »

ผมจะถ่ายเครื่องpc media processor ของผมลงให้ดูแต่ต้องรอก่อนนะครับเพราะผมเอารูปถ่ายจากกล้องลงคอมพิวเตอร์ไม่เป็นต้องรอภรรยาทำให้ ที่มีขายอย่างมียี่ห้อและราคาไม่สูงdvico รุ่นm6600a และdune ของเจ้าหลังนี้จะมีคุณสมบัติคล้ายของผมส่วน ของdvicoนั้นจะต้องเล่นเป็นไฟล์ผ่านhard disk เล่นใส่แผ่นไม่ได้

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:55:31 AM »

ล่าสุดเป็นวันเสาร์แล้วน่ะ่ครับ   ยิ้ม
พี่แจ๊คแจ้งว่า ตกลงเป็นวันศุกร์ แสนสุขใจ ครับ  ยิ้มกว้างๆ

W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:26:02 PM »

ผมก็สนใจเจ้า pc media processor  อยากรู้รายละเอียด + การใช้งาน เพิ่มเติมครับ
.
.
คือตอนนี้ผมมีไฟล์เพลง MP3 และ Flac ไฟล์  อยู่ประมาณ 500 Gb  เวลาจะฟังผม ใช้โอนข้อมูลเข้าๆ ออก ใน Ipod รู้สึกว่าไม่ค่อยสะดวกเลยครับ
จึงอยากเรียบถามคุณอั๋นว่า
-ไม่ทราบว่าเจ้าเครื่องที่ว่านี้สามารถ เล่นไฟล์ เพลง จาก Harddisk 500 Gb โดยตรงได้ไหม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
-อีกเรื่องคืออยากขอคำแนะนำในการจัดการไฟล์เพลง  ว่าจะเก็บ จะ นำมาฟังอย่างไร ดี   ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 ... 325
พิมพ์