เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 01:50:55 PM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594429 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:54:09 PM »

เครื่อง pc media นี้มันเป็นแค่เครื่องเล่นโปรแกรมเหมือนกับเครื่องเล่นdvdหรือเครื่องเล่นblurayธรรมดาแต่มีคุณสมบัติทางกายภาพเหนือนกว่า ฉะนั้นมันจึงต้องนำไปต่อกับแอมป์avrทั้วไป ที่เป็นรุ่นเก่าก็ได้(พวกavr5.1 ch.)เพราะปล่อยเสียงhdจากช่องanalog outได้อยู่แล้ว

ผมเ้ข้าใจว่าถ้าเราต้องการเสียงพวก True Surround หรือ HD Surround แอมป์ของเราก็ต้องซัพพอร์ตระบบเสียง HD ด้วยใช่มั๊ยครับ? อันนี้ไม่รู้จริงๆเดาเอา ผิดถูกชี้แนะด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:25:42 PM »

เจ้าตัวที่คุยๆ กันอยู่นี่หมายถึงตัวนี้หรือเปล่าครับ

ก่อนหน้านี้ที่บริษัทเค้ามีของลดราคามาขายสำหรับพนักงาน ผมเองก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่าตัวนี้มันใช่อย่างที่คุยกันหรือเปล่า แต่ผมมีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับเครื่องแบบนี้ ที่บอกว่าอ่านพวกไฟล์ Hi-Def ได้ แล้วถึงเวลาก็มีปัญหาเรื่องพวก Codec กับ Resolution วุ่นวาย ก็เลยไม่ได้สั่งซื้อไป แต่ตอนนี้เขาหมดเขตแล้วล่ะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #32 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:31:02 PM »

คำถามของคุณjm-sarn เครื่องpc media processor ไม่เหมือนกับwdtv ครับคุณสมบัติและคุณภาพเหนือชั้นกว่ามากเอาแค่ระบบเสียงเครื่องผมปล่อยเสียงเป็น7.1ch.จากช่องanalog outและhdmiสามารถเล่นแผ่นcd/dvd/ิิbluray/hd dvd และไฟล์ได้ทุกไฟล์แทบไม่ไร้ข้อจำกัด ที่สำคัญคุณภาพดีทั้งภาพและเสียง

จริงๆน่าจะใช้คำว่า HD Media Player มากกว่านะครับ ผมเห็นคุณอั๋น501 พิมพ์ว่า PC Media Processor นี่ผมเห็นครั้งแรกก็สับสนอยู่เหมือนกัน เพราะผมก็เพิ่มเคยเห็นนี่แหละครับ เพราะตามจริงแล้ว PC ก็คือคอมพิวเตอร์ที่ใช้กันทุกๆวัน ความสามารถก็หลายอย่าง โดยจริงๆแล้วมันสามารถทำให้เป็น Media Center ได้เหมือนกับ HD Media Player ด้วยครับ (หรือจะเรียกว่า PC Media, Media PC หรือ Home Theater PC ก็ได้) ส่วนคำว่า Media Processor จะหมายถึงส่วนที่เป็นตัวชิพเล็กๆ (ถ้าพูดหมายถึงทางชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์จะเรียกกันว่า CPU นั่นแหละครับหรือจะเรียกกันว่า Processor อย่างเดียว)ที่คอยประมวลผลต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นประมวลผลภาพ เสียง เข้ารหัส มากกว่าตัวเครื่องทั้งหมดครับ

ที่ผมพูดมาตรงนี้ ผมไม่ได้มีเจตนาจะขัดแย้งใดๆนะครับคุณอั๋น501  ยิ้มกว้างๆ

เจ้าตัวที่คุยๆ กันอยู่นี่หมายถึงตัวนี้หรือเปล่าครับ

ก่อนหน้านี้ที่บริษัทเค้ามีของลดราคามาขายสำหรับพนักงาน ผมเองก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่าตัวนี้มันใช่อย่างที่คุยกันหรือเปล่า แต่ผมมีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับเครื่องแบบนี้ ที่บอกว่าอ่านพวกไฟล์ Hi-Def ได้ แล้วถึงเวลาก็มีปัญหาเรื่องพวก Codec กับ Resolution วุ่นวาย ก็เลยไม่ได้สั่งซื้อไป แต่ตอนนี้เขาหมดเขตแล้วล่ะครับ

ตัว Seagate ที่ผมพูดถึงตัวนี้เลยครับ จำได้ว่าตอน Commart มีสั่งให้จองกันด้วย แต่ตอนนั้นผมว่าผมคิดว่าอาจจะไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่เพราะต้องใช้ของๆ Seagate หมดแม้กระทั่ง HDD ครับ แต่เห็น Spec แล้วคงจะใช้กับยี่ห้ออื่นได้ละครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:40:07 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #33 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:37:02 PM »

พี่ไม่แน่ใจเลยไม่ได้ซื้อตัวนั้นมา แต่สั่งตัวนี้ไปตัวนึง เพราะ 1 TB ของ WD ที่ใช้อยู่ใกล้เต็มแล้ว ไม่รู้ว่าถูกกว่าฟอร์จูนมากแค่ไหนเหมือนกัน แต่เห็นเค้าซื้อกัน ก็เลยซื้อตาม

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:41:44 PM »

พี่บาสน่าจะรอตอน Commart นะครับ ถูกว่าเยอะ ตอนนั้นผมซื้อ WD 1 TB มาแค่ 1080 บาท มารอเอาวันสุดท้ายใกล้ๆเลิก ส่วน 1.5 TB น่าจะราคาใกล้ๆกัน ถ้าพูดถึงยี่ห้ออื่นๆก็ราคาน่าจะไม่เกินสามพันนะ ถ้าซื้อตัวใหญ่ก็จะถูกกว่าตัวเล็ก แต่ราคาน้อยก็จะไม่มีพวกโปรแกรม Feature Backup ต่างๆตามมา (ของผมเก็บข้อมูลได้เพียงอย่างเดียว ไม่มีโปรแกรม Backup ให้) ตอนนี้ของผมก็ใกล้จะเต็มอยู่แล้วเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:45:06 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Blackfield

« ตอบ #35 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:45:05 PM »

พี่บาสน่าจะรอตอน Commart นะครับ ถูกว่าเยอะ ตอนนั้นผมซื้อ WD 1 TB มาแค่ 1080 บาท มารอเอาวันสุดท้ายใกล้ๆเลิก ส่วน 1.5 TB น่าจะราคาใกล้ๆกัน ถ้าพูดถึงยี่ห้ออื่นๆก็ราคาน่าจะไม่เกินสามพันนะ แต่ราคาน้อยก็จะไม่มีพวกโปรแกรม Feature Backup ต่างๆตามมา (ของผมเก็บข้อมูลได้เพียงอย่างเดียว ไม่มีโปรแกรม Backup ให้) ตอนนี้ของผมก็ใกล้จะเต็มอยู่แล้วเหมือนกันครับ

อย่าพูดสิครับ พี่เสียดายตังค์ ยิงฟันยิ้ม

ไอแอมตองสาม

aka TONG MAYER

« ตอบ #36 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:59:51 PM »

ฮ่าๆ ฝั่งผม พ่อสั่ง WDTV LIVE ราคาพนักงานอยู่ครับ รู้สึกจะ 90 เหรียญ แต่ต้องรอนิดนึง
จะได้ดูอะไร Hi-Definition กับเขาซะที  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #37 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:00:43 PM »

ผมว่าเรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆนี่ เริ่มสนุกแล้วครับ บังเอิญอย่างที่ผมบอกแต่แรกผมไม่เก่งคอมฯด้วย เครื่องลักษณะเช่นนี้เราสามารถเรียกชื่อมันได้หมดนะครับ ชื่อที่คุณjm-sarn ใช้เรียกว่า hd media player ก็ได้ที่ผมเรียกเครื่องของผมว่าเป็นpc เพราะมันคือคอมพิวเตอร์ที่คนทำเครื่องนี้ให้ผมนั้นเจตนาเขาไม่ต้องการที่จะเอาเครื่องนี้มาใช้ทำงาน  เขาทำให้ใช้ในสื่อบันเทิงรูปแบบของhd เท่านั้นแม้แต่รูปร่างของมันยังเหมือนเครื่องเสียงเลย (แล้วผมจะลงรูปเครื่องนี้เมื่อภรรยาว่างเอารูปลงคอมฯให้)และที่เรียกว่าprocessorเพราะมันมีตัวถอดรหัสเสียงhd ที่เป็นanalog out ด้วย
TRON

« ตอบ #38 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:09:52 PM »

สนุกดีนะครับ ตอนนี้ในบอร์ดเราจะมีคนเล่นเครื่องเสียง 2 กลุ่มคือแบบอนุรักษ์นิยมคือ Analog ล้วนๆอย่างแผ่นเสียง ส่วนอีกกลุ่มคือแบบตามเทคโนโลยีระดับ HD ที่นับวันมันจะไปไกลโดยไม่มีที่สิ้นสุด จนวันนี้ผมอยากได้สัมผัสเสียง blu-ray Audio มากๆ ขนาด dvd-audio ที่น่าเรียกว่าสุดยอดแล้ว (ในความคิดของผม) ระดับ blu-ray audio จะขนาดไหนกัน  ตกใจ
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #39 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:21:46 PM »

จริงๆ blu-ray audio นี่ผมว่าน่าจะระดับเดียวกับพวกไฟล์ flac นะครับ เพราะเห็นตามไฟล์ที่ปล่อยให้โหลดต่างๆมักจะเขียนกำกับไว้ว่า flac หรือไม่ก็ ac3 (Dolby) อยู่เสมอๆ จะว่าไป ถ้าเครื่องใครเป็น Intel Core 2 Duo ก็น่าจะสามารถเล่นไฟล์ที่ Rip มาจาก Blu-Ray ได้นะครับ  ยิ้ม (พูดแล้วอยากได้เครื่องใหม่เหลือเกิน 55)

ผมว่าจริงๆแล้ว blu-ray ยังอัดมากกว่านี้ด้วยซ้ำไปครับ เพราะตอนนี้รู้สึกว่าที่เป็น 25 Gb อยู่นี่ก็ยังเป็นแค่ Single-Layer ถ้า Double-Layer ก็น่าจะได้ถึง 50 Gb เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:23:37 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

อั๋น501

« ตอบ #40 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:26:15 PM »

ตอบคุณtron การซัพพอร์ตเสียงที่เป็น true hd ทั้งหลายมันมีการปล่อยเสียงออกมาได้จากสองทางคือใช้ปล่อยมาจากplayerทางช่องhdmiเวอร์ชั่น1.3และที่ผมบอกก็คือ ทางช่องrca7.1ch. คือanalog outนั้นเอง เพราะเมื่อเราใช้การปล่อยสัญญาณเสียงทางนี้แล้ว เราก็ไม่ต้องใช้processorของทางแอมป์avrเลย ขอให้แอมป์avr มีช่องinput5.1 ก็ใช้ได้แล้ว
อั๋น501

« ตอบ #41 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:37:22 PM »

blu-ray audio เหนือชั้นกว่าไฟล์flac ขนาดของไฟล์ต่างกันมากblu-ray audio ความจุ 50gbไฟล์flacไม่ถึง1gbเป็นแค่ไฟล์cdธรรมดาเท่านั้น  blu-rey audio ถ้าผมจำไม่ผิดต้องมีโปรแกรมที่ต้องเล่นกับมันได้ด้วย ผมไปฟังบ้านเพื่อนมาแล้วไม่รู้เขาใช้โปรแกรมอะไรเล่น
TRON

« ตอบ #42 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:20:08 PM »

ตอบคุณtron การซัพพอร์ตเสียงที่เป็น true hd ทั้งหลายมันมีการปล่อยเสียงออกมาได้จากสองทางคือใช้ปล่อยมาจากplayerทางช่องhdmiเวอร์ชั่น1.3และที่ผมบอกก็คือ ทางช่องrca7.1ch. คือanalog outนั้นเอง เพราะเมื่อเราใช้การปล่อยสัญญาณเสียงทางนี้แล้ว เราก็ไม่ต้องใช้processorของทางแอมป์avrเลย ขอให้แอมป์avr มีช่องinput5.1 ก็ใช้ได้แล้ว

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:32:37 AM »

อ่านแล้ว มันเริ่มซับซ้อนมากขึ้นทุกที..... ลังเล ลังเล ลังเล
สงสัยไม่สามารถซื้อหามาใช้เองได้  คงต้องหาคนมาช่วยประกอบเหมือน คุณอั๋นเสียแล้ว... เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
แหม่... ในเวปนี้น่าจะมีช่างประกอบ เ้จ้าเครื่องที่ว่าสักคนเนอะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #44 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:25:40 PM »

ก่อนที่ผมจะเล่นเคื่อง pc media processor ผมคิดเหมือนกันว่ามันจะยุ่งยาก ยิ่งเรื่องคอมพิวฯสำหรับผมแล้วมันเป็นอะไรๆที่ไม่ชอบเลย  เราต้องมาเล่นมัน แต่พอได้เล่นแล้วก็ต้องยอมรับว่ามีดีมากๆ ยิ่งเอามาดูหนัง hd มันเป็นอะไรๆที่แปลกใหม่ ลืมแผ่นกลมๆไปได้เลย  แค่คลิก.....ก็เปลี่ยนเรื่องแล้ว  ผมจะหาข้อมูลมาให้คุณw.r.u. ผมว่าพวกที่เล่นคอมพิวเตอร์เก่งๆน่าจะรู้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 325
พิมพ์