เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 01:44:50 AM
หน้า: 1 ... 288 289 [290] 291 292 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594261 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4335 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2012 | 10:28:19 PM »

HBD ล่วงหน้าครับ ท่านปีศาจลายคราม

HBD ล่วงหน้าครับ  ยิ้มกว้างๆ จะมีการฉลองไหมเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยฉลองวันคล้ายวันเกิดของตนเองเลย แต่ถ้าคุณอาโนลด์และพรรคพวก Thai Prog บางท่านอยากฉลอง ก็เชิญนัดมาได้เลย จะเป็นวันอื่นก็ได้ ไม่จำเป็นต้องวันคล้ายวันเกิดของผมครับ ยิงฟันยิ้ม

อวยพรวันเกิดล่วงหน้ากันเลย ยิ้มเท่ห์  ผมว่าของขวัญวันเกิดปีนี้ของพี่ปีศาจฯน่าจะเป็นเทิร์นฯตัวใหม่ (แต่เป็นตัวเก่าของคนอื่น ยิ้มเท่ห์)
หลังจากที่รอคอยมานานแสนนาน ขอให้ได้ครอบครองดั่งใจหมาย อย่างไรช่วยหารูปเทิร์นฯของขวัญวันเกิดของพี่ปีศาจฯ
มาลงให้ดูหน่อย เพราะตอนนี้ผมมีปํญหาเรื่องลงรูปต้องรอให้เสี่ยแจ๊คว่างมาช่วยสอนขึ้นครูให้หน่อยแฮะ ยิงฟันยิ้ม
สมพรปากเถอะครับ คุณอั๋น501 ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็จะถือเป็นของขวัญอันล้ำค่ายิ่งสำหรับผมในปีนี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

สมพรปากผมแล้วไง  ของขวัญวันเกิดที่พี่ปีศาจฯรอคอยมานานแสนนานกำลังจะมาถึงแล้วครับ
พร้อมเมื่อไรบอกมาจะไปช่วยขนให้แฮะ
เป็นเกียรติอย่างสูงครับที่คุณอั๋น501รับอาสาจะช่วยขนให้...
ถ้าไม่ติดขัดอะไรอีก ก็คงเร็ว ๆ นี้ แต่ผมต้องคุยกับเจ้าของเทิร์นฯเขาก่อนครับ
คลาดกันไปมา ยังไม่ได้คุยกันสักทีเลย แต่ขอบอกว่ายังคิดถึงท่านอยู่เสมอครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4336 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012 | 05:21:53 AM »

HBD ล่วงหน้าครับ ท่านปีศาจลายคราม

HBD ล่วงหน้าครับ  ยิ้มกว้างๆ จะมีการฉลองไหมเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยฉลองวันคล้ายวันเกิดของตนเองเลย แต่ถ้าคุณอาโนลด์และพรรคพวก Thai Prog บางท่านอยากฉลอง ก็เชิญนัดมาได้เลย จะเป็นวันอื่นก็ได้ ไม่จำเป็นต้องวันคล้ายวันเกิดของผมครับ ยิงฟันยิ้ม

อวยพรวันเกิดล่วงหน้ากันเลย ยิ้มเท่ห์  ผมว่าของขวัญวันเกิดปีนี้ของพี่ปีศาจฯน่าจะเป็นเทิร์นฯตัวใหม่ (แต่เป็นตัวเก่าของคนอื่น ยิ้มเท่ห์)
หลังจากที่รอคอยมานานแสนนาน ขอให้ได้ครอบครองดั่งใจหมาย อย่างไรช่วยหารูปเทิร์นฯของขวัญวันเกิดของพี่ปีศาจฯ
มาลงให้ดูหน่อย เพราะตอนนี้ผมมีปํญหาเรื่องลงรูปต้องรอให้เสี่ยแจ๊คว่างมาช่วยสอนขึ้นครูให้หน่อยแฮะ ยิงฟันยิ้ม
สมพรปากเถอะครับ คุณอั๋น501 ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็จะถือเป็นของขวัญอันล้ำค่ายิ่งสำหรับผมในปีนี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

สมพรปากผมแล้วไง  ของขวัญวันเกิดที่พี่ปีศาจฯรอคอยมานานแสนนานกำลังจะมาถึงแล้วครับ
พร้อมเมื่อไรบอกมาจะไปช่วยขนให้แฮะ
เป็นเกียรติอย่างสูงครับที่คุณอั๋น501รับอาสาจะช่วยขนให้...
ถ้าไม่ติดขัดอะไรอีก ก็คงเร็ว ๆ นี้ แต่ผมต้องคุยกับเจ้าของเทิร์นฯเขาก่อนครับ
คลาดกันไปมา ยังไม่ได้คุยกันสักทีเลย แต่ขอบอกว่ายังคิดถึงท่านอยู่เสมอครับ

โห..ผมช่วยได้ก็ช่วยอยู่แล้วครับพี่ปีศาจฯ  ยิ้มเท่ห์  เรื่องแค่นี้ผมสนับสนุนเป็นที่ปรึกษากับเพื่อนๆทุกคนล่ะ เมื่อวันก่อนยังช่วยเฮียเดจาวู
แบกปรี-เพาเวอร์แอมป์จากร้านไปส่งให้แถวๆบางนาเลย เงียบไปเลยแฮะ เศร้า  ได้ข่าวว่าเฮียเดจาวูเปลี่ยนลำใหม่อีกแล้วเป็นไงบ้าง
เล่าให้อ่านกันหน่อย  ยิ้มกว้างๆ

http://www.facebook.com/groups/449410861756297/  "คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง)" สาขา 2
http://www.facebook.com/groups/297034140392574/    "ชมรมคนรักหนังฯ"  ของเฮียสมบุญฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤศจิกายน 2012 | 06:11:21 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4337 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 09:03:22 AM »

เรียนถามคุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ
ข้อดีของการเล่นแยกระหว่างปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์จริง ๆ นั้นมีอะไรบ้าง? ผมเห็นมีแต่ข้อเสียคือจ่ายเงินแพงเพราะต้องซื้อสองเครื่องและซื้อสายสัญญาณอีกหนึ่งคู่ครับ
อั๋น501

« ตอบ #4338 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 12:42:31 PM »

เรียนถามคุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ
ข้อดีของการเล่นแยกระหว่างปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์จริง ๆ นั้นมีอะไรบ้าง? ผมเห็นมีแต่ข้อเสียคือจ่ายเงินแพงเพราะต้องซื้อสองเครื่องและซื้อสายสัญญาณอีกหนึ่งคู่ครับ

อันที่จริงการเล่นเครื่องแบบแยกชิ้นปรีและเพาเวอร์แอมป์นั้น ย่อมดีกว่าในแง่การออกแบบดีไซน์ของวงจรที่สามารถแยก
เพาเวอร์ซัพพลายหรือ แยกภาคขยายกำลังขับและอื่นๆ ฯลฯ ที่สำคัญสามารถอัพเกรดการเล่นได้ตลอด ต่างจากอินทิเกรทแอมป์
ที่รวมทุกอย่างไว้ในเครื่องเดียวกันเป็นข้อจำกัดเนื้อที่ภายในเครื่องเช่นกัน เป็นเรื่องปกติที่ชุดแยกชิ้นจะต้องจ่ายมากกว่า(ในกรณีที่ยี่ห้อเดียวกัน)

อั๋น501

« ตอบ #4339 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 12:44:30 PM »

แล้วเมื่อไรที่พี่ปีศาจฯจะไปเอาของขวัญวันเกิดแฮะ ยิ้มเท่ห์  นัดวันบอกมาก็แล้วกันจะไปช่วยขนให้
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4340 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 02:49:21 PM »

ถ้าตอบจริงๆ มันเป็นเรื่องจังหวะเวลาชีวิต ของคนเล่นเครื่องเสียง มากกว่าเรื่องของเครื่องเสียงครับ
พูดง่ายๆว่า เป็นเรื่อง"ความแก่" ของ"คน" มากกว่า"เครื่อง"ครับ
อยากรู้เรื่องกว่านี้ ต้องร่ำน้ำหมักเปิดเผยนิสัยครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #4341 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 03:13:31 PM »

แล้วเมื่อไรที่พี่ปีศาจฯจะไปเอาของขวัญวันเกิดแฮะ ยิ้มเท่ห์  นัดวันบอกมาก็แล้วกันจะไปช่วยขนให้
รวบรวมงบประมาณยังไม่พอเลยครับ...
ขออนุญาตเจ้าของเครื่องจ่ายดาวน์ให้ก่อนได้มั้ยฮะ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4342 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 03:15:31 PM »

ถ้าตอบจริงๆ มันเป็นเรื่องจังหวะเวลาชีวิต ของคนเล่นเครื่องเสียง มากกว่าเรื่องของเครื่องเสียงครับ
พูดง่ายๆว่า เป็นเรื่อง"ความแก่" ของ"คน" มากกว่า"เครื่อง"ครับ
อยากรู้เรื่องกว่านี้ ต้องร่ำน้ำหมักเปิดเผยนิสัยครับ  ยิ้มเท่ห์
ท่านผีฯพูดให้งงและต้องตีความอีกละ... ฮืม
แสดงว่าคนเล่นอินทิเกรตเตดแอมป์ยังไม่ใช่เป็นคนแก่ใช่มั้ยครับ?
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4343 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 04:33:38 PM »

งั้นผมขอกลับไปเล่นอินทิเกรตอย่างเดิมดีกว่า
 ปล่อยให้ คุณแจ็ค คุณอั๋น พี่โป่ง เล่นปรี-เพาเวอร์ต่อไปก็แล้วกัน  ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4344 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012 | 04:47:01 PM »

ข้อดี
 - อยากเปลี่ยนเสียงเปลี่ยนปรี
 - อยากเพิ่มกำลังขับเปลี่ยนเพาเวอร์
 - ข้อนี้สำคัญมากแลดูไฮเอ็นดีครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ข้อเสีย
 - ราคาค่อนข้างแพงเพราะต้นทุนเยอะกว่า
 - เปลืองสายสัญญาณ สายไฟ
 - เปลืองค่าแท่นวางแอมป์ (กรณีวางบนพื้น)
 - ทำให้ชั้นวางรกขึ้น
 - ต้องระวังเรื่องการแมทกันด้วย

« ตอบ #4345 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012 | 09:13:18 AM »

เคยอ่านหนังสือพบว่าเหตุที่เล่นแยกปรีเพาเวอร์ก็เพราะจะได้แยกภาคขยายสัญญาณแต่ละชุดออกจากกันอย่างเด็ดขาด เพื่อที่สัญญาณจากแต่ละภาคจะได้ไม่รบกวนกัน แต่ต่อมาก็อ่านเจออีกว่าอินทิเกรตเตดแอมป์ไฮเอนด์จำนวนมากในยุคปัจจุบันได้รับการพัฒนาให้รวมหน่วยปรีและเพาเวอร์อยู่ในตัวถังเดียวกัน และขจัดการรบกวนสัญญาณระหว่างสองภาคอย่างได้ผล แม้กระนั้น นักเล่นเครื่องเสียงทั่วไปมักดูแคลนว่าคนที่เล่นอินทิเกรตเตดแอมป์มักจะดูเหมือนพวกมือใหม่ ไม่ "โปร(เฟสชั่นแนล)" เหมือนคนที่เล่นปรีเพาเวอร์ และค่านิยมเช่นนี้ปัจจุบันก็ยังมีอยู่ จริงหรือเปล่าครับ?
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4346 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012 | 12:21:30 PM »

ยังยืนยันคำเดิมครับ
มันอยู่ที่ คน ไม่ใช่อยู่ที่ เครื่อง
ถ้าอยากรู้เรื่องต้องนัดกันเลย..

« ตอบ #4347 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012 | 01:04:11 PM »

ยังยืนยันคำเดิมครับ
มันอยู่ที่ คน ไม่ใช่อยู่ที่ เครื่อง
ถ้าอยากรู้เรื่องต้องนัดกันเลย..
เกรงใจครับ... ต้องรอท่านผีฯว่างจริง ๆ เท่านั้น ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4348 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012 | 09:32:30 PM »

ไปร้านแผ่นเสียงมือสองมา
พี่เอ็ดดี้เต็มร้านเลย
ฝากเฮียโป่ง,ตี๋ และเหล่าหูเหล็กทั้งหลาย  เจ๋ง

« ตอบ #4349 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012 | 10:45:29 PM »

เรียนถามคุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ นักเล่นฯ
สมมติถ้าจะเล่นปรีและเพาเวอร์แอมป์ให้เป็นเรื่องเป็นราวและเป็นของใหม่ด้วย ในงบที่ประหยัดที่สุด ควรจะมีงบขั้นต่ำอยู่สักเท่าไร?
มีข้อแม้ว่าไม่เอาของไทยและจีนทำนะครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 288 289 [290] 291 292 ... 325
พิมพ์