เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 02:59:45 AM
หน้า: 1 ... 289 290 [291] 292 293 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594329 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4350 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012 | 09:05:53 AM »

คำถามต่อไปคือ ปรีแอมป์หลอดสามารถจับคู่เล่นร่วมกับเพาเวอร์แอมป์โซลิดสเตทได้หรือไม่? ถ้าได้ จะมีข้อควรระวังในการจับคู่อย่างไร และบุคลิกเสียงที่ออกมาจะเป็นเช่นไร? เป็นเสียงผสมระหว่างหลอดกับโซลิดสเตทใช่หรือไม่?

ขอฝากคำถามในสองกระทู้นี้ให้คุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ นักเล่นฯช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ ขอบคุณครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4351 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012 | 11:09:03 AM »

คำถามต่อไปคือ ปรีแอมป์หลอดสามารถจับคู่เล่นร่วมกับเพาเวอร์แอมป์โซลิดสเตทได้หรือไม่? ถ้าได้ จะมีข้อควรระวังในการจับคู่อย่างไร และบุคลิกเสียงที่ออกมาจะเป็นเช่นไร? เป็นเสียงผสมระหว่างหลอดกับโซลิดสเตทใช่หรือไม่?

ขอฝากคำถามในสองกระทู้นี้ให้คุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ นักเล่นฯช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เป็นคำถามที่ดี  เดี๋ยวจะรอให้พี่ผีกับเฮียเดจาวู มาตอบขยายความให้ครับ  ทำไมผมจึงบอกว่าต้องให้พี่ผีกับเฮียเดจาวูมาตอบคำถามนี้
เพราะว่าทั้ง 2 คนนี้เพิ่งมีประสบการณ์ในการจับคู่ระหว่างปรีหลอดกับเพาเวอร์แอมป์โซลิดสเตทอยู่พอดีเลย เดี๋ยวต้องรอทั้ง 2 คน
มาเล่ากับเรื่องการแม็ตชิ่งผสมระหว่างหลอดกับโซลิดสเตทไม่ได้ลงตัวง่ายเหมือนอย่างที่คิด ยิ้มเท่ห์
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4352 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012 | 06:58:45 PM »

เป็นคำถามที่ดี  เดี๋ยวจะรอให้พี่ผีกับเฮียเดจาวู มาตอบขยายความให้ครับ  ทำไมผมจึงบอกว่าต้องให้พี่ผีกับเฮียเดจาวูมาตอบคำถามนี้
เพราะว่าทั้ง 2 คนนี้เพิ่งมีประสบการณ์ในการจับคู่ระหว่างปรีหลอดกับเพาเวอร์แอมป์โซลิดสเตทอยู่พอดีเลย เดี๋ยวต้องรอทั้ง 2 คน
มาเล่ากับเรื่องการแม็ตชิ่งผสมระหว่างหลอดกับโซลิดสเตทไม่ได้ลงตัวง่ายเหมือนอย่างที่คิด ยิ้มเท่ห์
ด้วยความเคารพ ในฐานะท่านปีศาจเป็นเพื่อนที่เคารพกันอย่างยิ่ง

ขี้เกียจตอบครับ
เป็นอย่างนี้ ทุกเว็บ และเป็นมาหลายปีที่เล่นเว็บครับ
 ยิ้ม
ฮาไหมครับ

มีก๊วยเตี๋ยวเส้นเล็กไก่ฉีกเป็นริ้วๆ อร่อยมาก โดยเฉพาะเช้าๆ ซัก 7-8 โมง
อยู่ร้านข้างถนน แถวๆรพ.กลาง ถนนเสือป่า
ครับ..
ผมต้องตื่นแต่เช้า เพื่อไปพบพี่ตั๊ม เพื่อไปร้านที่ว่ามานี้
เพราะแกเป็นคนบอก เป็นคนเล่าให้ฟัง ถึงความอร่อยอะล้ำอะเลิศ

ระดับพี่ตั๊มบอก ทุกคนต้องเชื่ออยู่แล้ว รวมทั้งผมด้วย
แต่..
คุณต้องตื่น และต้องไปกินเองครับ

เชื่อผมเต๊อะ...

« ตอบ #4353 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 08:33:59 AM »

สรุปว่าให้ตื่นแต่เช้าไปลองกินก๋วยเตี๋ยวไก่เอง...
เผอิญผมไม่ชอบกินก๋วยเตี๋ยวไก่หรือก๋วยเตี๋ยวเป็ดซะด้วย ขยิบตา
เอาเป็นว่าขอตื่นแต่เช้าไปกินก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาที่เยาวราชก็แล้วกันครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4354 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 08:50:45 AM »

เรียนถามคุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ นักเล่นฯ
สมมติถ้าจะเล่นปรีและเพาเวอร์แอมป์ให้เป็นเรื่องเป็นราวและเป็นของใหม่ด้วย ในงบที่ประหยัดที่สุด ควรจะมีงบขั้นต่ำอยู่สักเท่าไร?
มีข้อแม้ว่าไม่เอาของไทยและจีนทำนะครับ
ขอบคุณครับ

เมื่อเร็วๆนี้คุยกับเพื่อนคนหนึ่งมันบอกว่าปรี-เพาเวอร์ของ Parasound เสียงดีและราคาไม่แพงมาก
  ประมาณหกถึงเจ็ดหมื่นบาทเท่านั้น(เอง)

« ตอบ #4355 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 11:08:09 AM »

เรียนถามคุณอั๋น501หรือเพื่อน ๆ นักเล่นฯ
สมมติถ้าจะเล่นปรีและเพาเวอร์แอมป์ให้เป็นเรื่องเป็นราวและเป็นของใหม่ด้วย ในงบที่ประหยัดที่สุด ควรจะมีงบขั้นต่ำอยู่สักเท่าไร?
มีข้อแม้ว่าไม่เอาของไทยและจีนทำนะครับ
ขอบคุณครับ

เมื่อเร็วๆนี้คุยกับเพื่อนคนหนึ่งมันบอกว่าปรี-เพาเวอร์ของ Parasound เสียงดีและราคาไม่แพงมาก
  ประมาณหกถึงเจ็ดหมื่นบาทเท่านั้น(เอง)
ขอบคุณครับ
Parasound ยีห้อนี้ผมได้ยินชื่อมานานแล้ว
ในงบหกถึงเจ็ดหมื่น ถ้าซื้อปรีและเพาเวอร์ยี่ห้อนี้คู่หนึ่งได้ก็ถือว่าคุ้ม เพราะงบขนาดนี้โดยทั่วไปมักได้แค่อินทิเกรตเตดแอมป์ระดับมิดเอนด์เท่านั้นเองครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4356 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 12:18:40 PM »

ผมเพิ่งลองปรีหลอดแค่ตัวเดียวเอง แถมยังเป็นรุ่นเล็กและเก่ามากแล้วด้วยถ้ามีเวลาก็อยากจะลองอีกหลายๆตัว
 โดยส่วนตัวผมค่อนข้างชอบปรีหลอด+เพาเวอร์โซลิดนะครับ เพราะมันไม่เฉี่อยชาเหมือนเพาเวอร์หลอดและไม่คมชัดเท่าปรีโซลิด
 แต่ปัญหาคือจะเอาตัวไหนมาคู่กับตัวไหนซิครับว่าจะลงตัว

ส่วนข้อระวังในการจับคู่ พวกเซียนๆเขาจะดูอินพุทเอ้าพุทของปรี+เพาเวอร์ด้วยว่าไปกันได้หรือไม่
 แต่ถ้าพวกเราเป็นนักฟังเพลงมากกว่าฟังเครื่อง ถ้าถูกใจเสียงก็พอจะอนุโลมว่าเข้ากันได้ครับ

เหมือนจับคู่ชาย+หญิงแหละครับ อีกคนหนึ่งดำคนหนึ่งขาว  คนหนึ่งรวยอีกคนจน  หรือคนหนึ่งสูงคนหนึ่งเตี้ย
 ถ้ารักกันแล้วก็อยู่ด้วยกันได้ ไม่มีปัญหา  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4357 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 02:05:16 PM »

เป็นคำถามที่ดี  เดี๋ยวจะรอให้พี่ผีกับเฮียเดจาวู มาตอบขยายความให้ครับ  ทำไมผมจึงบอกว่าต้องให้พี่ผีกับเฮียเดจาวูมาตอบคำถามนี้
ด้วยความเคารพ ในฐานะท่านปีศาจเป็นเพื่อนที่เคารพกันอย่างยิ่ง

ขี้เกียจตอบครับ
เป็นอย่างนี้ ทุกเว็บ และเป็นมาหลายปีที่เล่นเว็บครับ
 ยิ้ม
ฮาไหมครับ

มีก๊วยเตี๋ยวเส้นเล็กไก่ฉีกเป็นริ้วๆ อร่อยมาก โดยเฉพาะเช้าๆ ซัก 7-8 โมง
อยู่ร้านข้างถนน แถวๆรพ.กลาง ถนนเสือป่า
ครับ..
ผมต้องตื่นแต่เช้า เพื่อไปพบพี่ตั๊ม เพื่อไปร้านที่ว่ามานี้
เพราะแกเป็นคนบอก เป็นคนเล่าให้ฟัง ถึงความอร่อยอะล้ำอะเลิศ

ระดับพี่ตั๊มบอก ทุกคนต้องเชื่ออยู่แล้ว รวมทั้งผมด้วย
แต่..
คุณต้องตื่น และต้องไปกินเองครับ

เชื่อผมเต๊อะ...

โอ้..พี่ผีเล่นตอบคำถามของพี่ปีศาจฯ แบบนี้นัยยะมากแฮะ ยิ้มเท่ห์  แม้ว่าจะเป็นปัญหาโลกแตกที่ชอบมีผู้ถามเสมอกับเรื่องนี้
ผู้น้อยขอคารวะ 2 จอก ยิ้มกว้างๆ  ต้องบอกเลยว่าประสบการณ์การได้ฟังด้วย "รูหู" ของตัวเองเท่านั้นจึงตอบคำถามนี้ได้ดีที่สุด
ขนาดพี่ผีมีประสบการณ์ทั้งนอกบ้านและในห้องฟังของตัวเอง กับการจับคู่ผสมพันธ์กันระหว่างปรีหลอดและเพาเวอร์ต่างสายพันธ์
ต่างยี่ห้อนั้นจะให้แม็ตชิ่งไม่ได้ง่ายๆอย่างที่หลายคนคิดหรอกครับ  มักจะคิดไปเองว่าจะเอาส่วนดีของหลอดมาผสมกับโซลิดสเตท
นั่นคือความเข้าใจ  ปรีหลอดหรือเพาเวอร์หลอดไม่ใช่จะให้เสียงเหมือนกันทุกเครื่อง หรือแอมป์โซลิดสเตทเสียงดีกว่าแอมป์หลอดก็มีมากไป
ผู้ที่คิดแบบนี้ยังด้อยประสบการณ์ในการได้ฟัง ได้ลอง ได้เล่น ครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4358 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 02:53:26 PM »

ตามอ่านอยู่่ว่าจะลงเอยยังไง ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ แต่อ่านแล้ว อยากทานก๋วยเตี๋ยวไก่รถเข็น ถนนเสือป่า ขึ้นมาทันทีเลยครับ (มีขายเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์นะครับ)

« ตอบ #4359 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 03:16:04 PM »

ตามอ่านอยู่่ว่าจะลงเอยยังไง ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ แต่อ่านแล้ว อยากทานก๋วยเตี๋ยวไก่รถเข็น ถนนเสือป่า ขึ้นมาทันทีเลยครับ (มีขายเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์นะครับ)
ทานก๋วยเตี๋ยวเสร็จแล้วน่าจะไปช้อปแผ่นเสียงมือสองใกล้ ๆ กันแถวนั้นได้ เพราะผมทราบมาว่าแถวโรงพยาบาลกลางทุกเช้าวันเสาร์-อาทิตย์มักมีแผ่นเสียงมาลง และมีคนไปรุมซื้อกันตรึม ไม่ทราบคุณ panyarak เคยแวะไปดูมั่งรึเปล่าครับ?
อั๋น501

« ตอบ #4360 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 04:56:26 PM »

หากพี่ตั๊มกลับเมืองไทยคราวหน้า ผมขอนัดไปกินก๋วยไก่ด้วยคนของชอบแฮะ ยิงฟันยิ้ม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4361 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 05:26:45 PM »

ทานก๋วยเตี๋ยวเสร็จแล้วน่าจะไปช้อปแผ่นเสียงมือสองใกล้ ๆ กันแถวนั้นได้ เพราะผมทราบมาว่าแถวโรงพยาบาลกลางทุกเช้าวันเสาร์-อาทิตย์มักมีแผ่นเสียงมาลง และมีคนไปรุมซื้อกันตรึม ไม่ทราบคุณ panyarak เคยแวะไปดูมั่งรึเปล่าครับ?

ก็ไปดูอยู่ครับ ยังไม่ดึงตัวแผ่นออกมาดู ส่วนใหญ่แค่เห็นสภาพปก ก็รับไม่ค่อยได้ คุณ polotoon เคยได้ Barclay James Harvest - Victim of Circumstances ที่หายาก สภาพปกดีมากไปครัีบ

« ตอบ #4362 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 10:08:06 PM »

ก็ไปดูอยู่ครับ ยังไม่ดึงตัวแผ่นออกมาดู ส่วนใหญ่แค่เห็นสภาพปก ก็รับไม่ค่อยได้ คุณ polotoon เคยได้ Barclay James Harvest - Victim of Circumstances ที่หายาก สภาพปกดีมากไปครัีบ
เคยอ่านเจอจากบอร์ดอื่นว่า ถ้าจะไปช้อปแผ่นเสียงแถวย่านนั้นต้องเลือกให้ไว เลือกแล้วจะเอาแผ่นใดต้องรีบแยกไว้เป็นของเราเลย มิฉะนั้น อาจเสร็จคนอื่นได้ เพราะไม่ใช่เราคนเดียวที่กำลังเล็งแผ่นนั้นอยู่ และอย่ามัวเลือกแผ่นจนลืมกระเป๋าสตางค์ของเรา แต่ถ้าให้ผมไปเลือกคุ้ยแผ่นในย่านนั้นผมคงแทบจะไม่เจอแผ่นใดที่เป็นแนวที่ตัวเองชอบฟัง เพราะคนฟัง progressive ในเมืองไทยมีน้อย แผ่นเสียงแนวนี้ในท้องตลาดเมืองไทยจึงไม่ค่อยมีครับ
อั๋น501

« ตอบ #4363 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 | 08:24:33 AM »

ไปร้านแผ่นเสียงมือสองมา
พี่เอ็ดดี้เต็มร้านเลย
ฝากเฮียโป่ง,ตี๋ และเหล่าหูเหล็กทั้งหลาย  เจ๋ง

ผมแนะนำแหล่งแผ่นเสียงมือสองที่ใหญ่ที่สุดและราคาถูกแผ่นสภาพดีๆด้วยครับ ห้างฯพันธ์ทิพย์สาขางามวงศ์งาม ชั้น7เป็นแหล่งรวบรวมแผ่นเสียงทุกๆแนวเป็นที่ขายส่งให้กับร้านค้าอื่นๆ เป็นสวรรค์สำหรับคอแผ่นดำโดยแท้  เป็นที่รวมของนักสะสมมากมายไปตามล่า
หาแผ่นเสียงที่ต้องการ พี่ปีศาจฯลองแวะไปดูแผ่นเสียงมือสองสภาพดีๆขายกันราคา 200-300 บาท ผมแวะเวียนไปบ่อยๆเหมือนกัน
แต่ไม่ได้ไปตามล่าหาแผ่นเสียงนะซื้อแต่กางเกงขาสั้นแฮะ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4364 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2012 | 08:39:04 AM »

ขอบคุณครับ
แผ่นมีเยอะก็จริง แต่คงไม่ค่อยมีแนวที่ผมถนัดหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 289 290 [291] 292 293 ... 325
พิมพ์