เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 09:34:37 AM
หน้า: 1 ... 291 292 [293] 294 295 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1593841 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4380 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012 | 01:31:04 PM »

เพราะเหตุใดผมยังต้องพูดถึงเครื่องเล่นซีดีอยู่? คำตอบก็คือเพราะผมยังมีแผ่นซีดีอีกจำนวนมากที่ยังเก็บไว้และหลายอัลบั้มก็ไม่มีเป็นแผ่นเสียง โดยเฉพาะเพลงไทยอมตะเก่า ๆ หายากนี่ ผมเล่นแต่ซีดีเท่านั้น ดังนั้น การจะตัดซีดีทิ้งไปจากซิสเต็มเครื่องเสียงคงเป็นไปไม่ได้ ผมเสียดายแผ่นซีดีชั้นเยี่ยมหลายแผ่นที่สะสมมานาน ซึ่งส่วนมากก็เป็นแผ่น เมด อิน ยูเอสเอ ในยุคที่ตลาดซีดีบูมถึงขีดสุด และเครื่องเล่นซีดีตัวปัจจุบันหลังจากที่นำไปเซอร์วิสแล้ว อาการยังไม่ดีเท่าที่ควร อาจจะส่งกลับเข้าศูนย์ใหม่ ถ้าออกมาอีกครั้งแล้วอาการยังไม่ดีขึ้น เห็นทีคงต้องหาซีดีเพลเยอร์ประเภท เบสท์ บาย สักเครื่องแล้วล่ะครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4381 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2012 | 12:10:23 PM »

เพราะเหตุใดผมยังต้องพูดถึงเครื่องเล่นซีดีอยู่? คำตอบก็คือเพราะผมยังมีแผ่นซีดีอีกจำนวนมากที่ยังเก็บไว้และหลายอัลบั้มก็ไม่มีเป็นแผ่นเสียง โดยเฉพาะเพลงไทยอมตะเก่า ๆ หายากนี่ ผมเล่นแต่ซีดีเท่านั้น ดังนั้น การจะตัดซีดีทิ้งไปจากซิสเต็มเครื่องเสียงคงเป็นไปไม่ได้ ผมเสียดายแผ่นซีดีชั้นเยี่ยมหลายแผ่นที่สะสมมานาน ซึ่งส่วนมากก็เป็นแผ่น เมด อิน ยูเอสเอ ในยุคที่ตลาดซีดีบูมถึงขีดสุด และเครื่องเล่นซีดีตัวปัจจุบันหลังจากที่นำไปเซอร์วิสแล้ว อาการยังไม่ดีเท่าที่ควร อาจจะส่งกลับเข้าศูนย์ใหม่ ถ้าออกมาอีกครั้งแล้วอาการยังไม่ดีขึ้น เห็นทีคงต้องหาซีดีเพลเยอร์ประเภท เบสท์ บาย สักเครื่องแล้วล่ะครับ

ขอโทษที่พักนี้ไม่ได้เข้ามาอัพเดท เพราะมีปัญหาเรื่องคอมพิวฯเครื่องเก่าที่ใช้งานอยู่เจ๊งโยนทิ้งไปแล้ว เมนบอร์ดพังซ่อมไม่ได้
เลยต้องซื้อเครื่องคอมฯใหม่ โกรธ  ก็เลยมีปัญหาเรื่องเข้ามาโพสต์อีกจำรหัสสมาชิกไม่ได้เพิ่งให้เมียจัดการให้ ยิงฟันยิ้ม
ผมแนะนำ  แต่ไม่ต้องเชื่อผมเรื่องเครื่องเล่นซีดี  พี่ปีศาจฯลองหาเครื่องเล่นซีดีมือสอง เดี๋ยวนี้มีคนหันไปเล่นไฟล์เพลง
โละเครื่องเล่นซีดีขายถูกๆราคาไม่น่าแพงเห็นขายทิ้งกันแยะ
อั๋น501

« ตอบ #4382 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012 | 05:01:31 PM »

พี่ปีศาจฯใกล้ปีใหม่แล้ว   ของขวัญ(เทิร์นฯ)ไปรับที่พี่หมอหรือยัง ให้รางวัลชีวิตกันหน่อย ยิ้มกว้างๆ
พี่ผีกับเฮียเดจาวูได้ของขวัญปีใหม่มาตั้งนานแล้วนะ  ส่วนผมก็เพิ่งได้รับของขวัญปีใหม่มาเหมือนกัน
เป็นปรีแอมป์เพื่อมาเป็นเนื้อคู่กับเพาเวอร์แอมป์ซึ่งได้มาก่อนหน้านี้แล้ว

« ตอบ #4383 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012 | 06:03:41 PM »

พี่ปีศาจฯใกล้ปีใหม่แล้ว   ของขวัญ(เทิร์นฯ)ไปรับที่พี่หมอหรือยัง ให้รางวัลชีวิตกันหน่อย ยิ้มกว้างๆ
พี่ผีกับเฮียเดจาวูได้ของขวัญปีใหม่มาตั้งนานแล้วนะ  ส่วนผมก็เพิ่งได้รับของขวัญปีใหม่มาเหมือนกัน
เป็นปรีแอมป์เพื่อมาเป็นเนื้อคู่กับเพาเวอร์แอมป์ซึ่งได้มาก่อนหน้านี้แล้ว
กำลังมุ่งมั่นทำงานหาเงินไปรับของอยู่ครับ ฝากบอกให้คุณหมอใจเย็น ๆ หน่อย ยังไงก็สโลว์บัทชัวร์นะครับ และขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้ของขวัญกันแล้ว คุณอั๋น501อย่าลืมถ่ายรูปปรีแอมป์มาลงและเขียนแนะนำด้วยนะครับ
อั๋น501

« ตอบ #4384 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012 | 08:03:56 AM »

พี่ปีศาจฯใกล้ปีใหม่แล้ว   ของขวัญ(เทิร์นฯ)ไปรับที่พี่หมอหรือยัง ให้รางวัลชีวิตกันหน่อย ยิ้มกว้างๆ
พี่ผีกับเฮียเดจาวูได้ของขวัญปีใหม่มาตั้งนานแล้วนะ  ส่วนผมก็เพิ่งได้รับของขวัญปีใหม่มาเหมือนกัน
กำลังมุ่งมั่นทำงานหาเงินไปรับของอยู่ครับ ฝากบอกให้คุณหมอใจเย็น ๆ หน่อย ยังไงก็สโลว์บัทชัวร์นะครับ และขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้ของขวัญกันแล้ว คุณอั๋น501อย่าลืมถ่ายรูปปรีแอมป์มาลงและเขียนแนะนำด้วยนะครับ

ขอให้พี่ปีศาจฯถึงเป้าหมายเร็วๆวันก่อนปีใหม่แฮะ ยิ้มกว้างๆ
วันนี้ผมตัดสินใจแล้วครับว่าจะกลับมาเล่นแผ่นเสียงอีกครั้ง  ผมจะเลือกเล่นแหล่งสัญญาณเสียงต้นทางแค่ดิจิตอลไฟล์กับอะนาล็อกคือแผ่นเสียง
ทั้ง 2 ฟอร์แม็ตนี้เท่านั้น  โดยจะเลิกเล่นแผ่นซีดีไปเลยเพราะซีดีนั้นผมสามารถจะเล่นในรูปแบบของไฟล์เพลงได้อยู่แล้วเป็นดิจิตอลเหมือนกัน
เพื่อลดความยุ่งยากในรูปแบบการเล่นต้นทางให้น้อยลง  ทำไมผมจึงอยากกลับมาเล่นกับแผ่นเสียงเพราะอะไร ทั้งๆที่เคยเลิกลากันไปนับสิบๆปี
วิถีทางเล่นแผ่นเสียงของผมวันนี้คงแตกต่างจากครั้นอดีตครับ  ผมจะมีคำตอบให้ในตอนต่อๆไป ยิ้มกว้างๆ

ในฐานนะมือแผ่นเสียงอย่างพี่ปีศาจฯ ลองแนะนำเครื่องเล่นเทิร์นฯ เอาแบบมือใหม่ราคาพอจับต้องได้ ผมคงจะเลือกเล่นเทิร์นฯมือสองก่อน
หากหาได้เพราะต้องการประหยัดงบประมาณ ลองแนะนำตัวเลือกมาได้เลยประเภทตัวแพงๆข้ามไปเลยแฮะ ยิงฟันยิ้ม
บอกเงื่อนไขการเล่นแผ่นเสียงของผมก่อน ยิ้มกว้างๆ
1. แผ่นเสียงจะต้องซื้อแบบราคาไม่แพง เน้นซื้อแผ่นเสียงมือสอง เพราะผมรู้จักสนิทกับร้านขายแผ่นเสียงมือสองเจ้าใหญ่ในบ้านเรา
    ไม่ห่วงเรื่องการหาซื้อแผ่นเสียงอยู่แล้วครับ
2. แผ่นจะเลือกซื้อเฉพาะแผ่นเสียงที่อยากได้จริงๆเฉพาะบางอัลบั้มเท่านั้น  เพราะผมสามารถหาฟังอัลบั้มต่างๆได้จากไฟล์เพลงอยู่แล้วครับ
3. พวกแผ่นเสียงราคาแพงเว่อร์แบบนักสะสมต้องการ ผมไม่สนใจครับ แม้ว่ามันจะมีแผ่นเดียวในโลกผมก็ไม่อยากได้แฮะ
4. ผมไม่สนใจด้วยว่าแผ่นเสียงนี้จะเป็นแผ่นออริจินอลหรือรีมาสเตอร์ใหม่เล่นได้ทั้งนั้น ถ้าอยู่ในเงื่อนไขราคาไม่แพง

เหตุผลทั้งหมดนี้เป็นจุดประสงค์ของผมเพื่อที่จะเล่นแผ่นเสียงแบบที่ควรจะเป็นไม่ใช่ให้พวกพ่อค้าขายแผ่นเสียงบางร้านคอยเอาเปรียบ
ปั่นราคาขายแบบเกินความจริง  หากไม่ซื้อมาฟังก็ไม่ตายหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ  พี่ปีศาจฯว่าไงกับการกลับมาเล่นแผ่นเสียงอีกครั้งของผม
พี่ปีศาจฯ พี่ผี พี่หมอ พี่ตั๊ม เฮียโป่ง ฯลฯ จะได้มีเรื่องคุยแผ่นเสียงกับผมด้วย ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2012 | 08:50:44 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4385 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012 | 08:53:29 AM »

อ้าว...
แปลกใจจิงๆด้วย...
ผมกำลังจะเลิกเล่นพอดี ฮิๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4386 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012 | 02:53:17 PM »

อ้าว...

แล้วพี่แจ็คจะทำอะไรกับแผ่นเสียงที่มีอยู่มากมายละครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #4387 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012 | 08:40:30 PM »

เดี๋ยวนี้ตามร้าน แมงป่อง หรือ Boomerang ก็เอาแผ่นเสียงมาขายนะครับ พี่อั๋นลองแวะไปดู

ว่าแต่ เครื่องเล่นซีดี พี่อั๋นไม่เอาแล้วจริง ๆ หรอครับ จะเอาไปขายต่อไหมครับ จนป่านนี้ผมก็ยังไม่ได้ซื้อเครื่องเล่นซีดีเป็นจริงเป็นจังซักที
ท่านผีเพลง

« ตอบ #4388 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012 | 10:21:25 PM »

อ้างถึง
อ้างจาก:: panyarak

อ้างถึง
ળં૮યૡ૮અતે૭  ที่ 09 ธันวาคม 2012 | 08:53:29 am
อ้าว...

แล้วพี่แจ็คจะทำอะไรกับแผ่นเสียงที่มีอยู่มากมายละครับ

จริงด้วยสิครับ
งั้นเปลี่ยนใจดีกว่า ฮิๆ

« ตอบ #4389 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012 | 08:45:43 AM »

ขอให้พี่ปีศาจฯถึงเป้าหมายเร็วๆวันก่อนปีใหม่แฮะ ยิ้มกว้างๆ
วันนี้ผมตัดสินใจแล้วครับว่าจะกลับมาเล่นแผ่นเสียงอีกครั้ง  ผมจะเลือกเล่นแหล่งสัญญาณเสียงต้นทางแค่ดิจิตอลไฟล์กับอะนาล็อกคือแผ่นเสียง
ทั้ง 2 ฟอร์แม็ตนี้เท่านั้น  โดยจะเลิกเล่นแผ่นซีดีไปเลยเพราะซีดีนั้นผมสามารถจะเล่นในรูปแบบของไฟล์เพลงได้อยู่แล้วเป็นดิจิตอลเหมือนกัน
เพื่อลดความยุ่งยากในรูปแบบการเล่นต้นทางให้น้อยลง  ทำไมผมจึงอยากกลับมาเล่นกับแผ่นเสียงเพราะอะไร ทั้งๆที่เคยเลิกลากันไปนับสิบๆปี
วิถีทางเล่นแผ่นเสียงของผมวันนี้คงแตกต่างจากครั้นอดีตครับ  ผมจะมีคำตอบให้ในตอนต่อๆไป ยิ้มกว้างๆ

ในฐานนะมือแผ่นเสียงอย่างพี่ปีศาจฯ ลองแนะนำเครื่องเล่นเทิร์นฯ เอาแบบมือใหม่ราคาพอจับต้องได้ ผมคงจะเลือกเล่นเทิร์นฯมือสองก่อน
หากหาได้เพราะต้องการประหยัดงบประมาณ ลองแนะนำตัวเลือกมาได้เลยประเภทตัวแพงๆข้ามไปเลยแฮะ ยิงฟันยิ้ม
บอกเงื่อนไขการเล่นแผ่นเสียงของผมก่อน ยิ้มกว้างๆ
1. แผ่นเสียงจะต้องซื้อแบบราคาไม่แพง เน้นซื้อแผ่นเสียงมือสอง เพราะผมรู้จักสนิทกับร้านขายแผ่นเสียงมือสองเจ้าใหญ่ในบ้านเรา
    ไม่ห่วงเรื่องการหาซื้อแผ่นเสียงอยู่แล้วครับ
2. แผ่นจะเลือกซื้อเฉพาะแผ่นเสียงที่อยากได้จริงๆเฉพาะบางอัลบั้มเท่านั้น  เพราะผมสามารถหาฟังอัลบั้มต่างๆได้จากไฟล์เพลงอยู่แล้วครับ
3. พวกแผ่นเสียงราคาแพงเว่อร์แบบนักสะสมต้องการ ผมไม่สนใจครับ แม้ว่ามันจะมีแผ่นเดียวในโลกผมก็ไม่อยากได้แฮะ
4. ผมไม่สนใจด้วยว่าแผ่นเสียงนี้จะเป็นแผ่นออริจินอลหรือรีมาสเตอร์ใหม่เล่นได้ทั้งนั้น ถ้าอยู่ในเงื่อนไขราคาไม่แพง

เหตุผลทั้งหมดนี้เป็นจุดประสงค์ของผมเพื่อที่จะเล่นแผ่นเสียงแบบที่ควรจะเป็นไม่ใช่ให้พวกพ่อค้าขายแผ่นเสียงบางร้านคอยเอาเปรียบ
ปั่นราคาขายแบบเกินความจริง  หากไม่ซื้อมาฟังก็ไม่ตายหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ  พี่ปีศาจฯว่าไงกับการกลับมาเล่นแผ่นเสียงอีกครั้งของผม
พี่ปีศาจฯ พี่ผี พี่หมอ พี่ตั๊ม เฮียโป่ง ฯลฯ จะได้มีเรื่องคุยแผ่นเสียงกับผมด้วย ยิ้มกว้างๆ

เรื่องการแนะนำเครื่องเล่นแผ่นเสียงนั้น ผมไม่กล้าเอามะพร้าวมาขายสวนให้มือเก่าที่เคยเป็นเจ้าของแท่น Micro Seiki อย่างคุณอั๋น501หรอกครับ แต่คลับคล้ายคลับคลาว่าเคยพูดคุยกันไว้ในกระทู้ตามลิงค์ข้างล่างนี้แล้ว ลองตามไปดูนะครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=3842.0

ระยะหลังมานี้ ผมอ่านนิตยสารเครื่องเสียงของต่างประเทศค่อนข้างบ่อย เช่น What Hi-Fi?, Hi-Fi World, Hi-Fi Choice เป็นต้น พวกเขายืนยันว่า ปี 2012 ซึ่งกำลังจะผ่านพ้นไปนี้ แผ่นเสียงยังแรงดี ไม่มีตก หากคุณอั๋น501จะกลับมาเล่นอีก ก็ยังนับว่าไม่สาย แถมยังมีแหล่งหาซื้อแผ่นเสียงที่เป็นข้อได้เปรียบอีก ก็ขอยินดีต้อนรับกลับวงการแผ่นดำซึ่งไม่มีวันตายอีกครั้งครับ

« ตอบ #4390 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012 | 08:53:02 AM »

อ้าว...
อ้าว ถ้างั้นก็ขอลำโพงโดยไม่ต้องแลกแผ่นเสียงก็แล้วกันนะครับพี่... ไหน ๆ ก็จะเลิกเล่นแล้ว (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4391 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 | 11:05:24 AM »

เห็นห้องฟังของพวกฝรั่ง เขาก็ใช้อุปกรณ์กันดี ๆ ทั้งนั้น แต่โดยมากมักไม่ค่อยพิถีพิถันกับการปรับแต่งห้องและการจัดวางเครื่องกันเลย ผมว่าห้องที่คุ้นเคยและ realistic ควรจะออกมาในลักษณะนี้นะครับ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #4392 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 | 11:40:11 AM »

ประเด็นที่ว่า น่าสนใจมากๆเลย
ใช่ว่าเช่นนั้น ก็จริงอยู่ครับ
แต่ว่าจะจริงทั้งหมดก็มามิใช่ไม่  ยิ้มเท่ห์

อ้างถึง
เห็นห้องฟังของพวกฝรั่ง เขาก็ใช้อุปกรณ์กันดี ๆ ทั้งนั้น แต่โดยมากมักไม่ค่อยพิถีพิถันกับการปรับแต่งห้องและการจัดวางเครื่องกัน
เลย

ประเทศแถบหนาว ฝรั่งและรวมถึง ญี่ปุ่น เกาหลีด้วย
โครงสร้างพื้นฐานของห้องพักอาศัย มันเอื้อต่อการฟังเพลงอยู่แล้วครับ
เช่น ผนังหลักสองชั้น เว้นระยะห่าง1นิ้ว ตรงกลางอัดด้วยวัสดุ กันร้อน กันหนาว กันเสียง
ผนังรองตีเคร่าไม้ แผ่นไม้อัด
ประตูเป็นแบบ ไคลแมท ซีลแล็นท์
หน้าต่าง กระจกสองชั้น แบบอัดแรงสูง
ขอบวงกบเป็นแบบดับเบิ้ลล็อค กันสโนว์ กันลม
พื้นโครงไม้ ยกลอยจากพื้น อัดฉนวนกันเต็มห้อง

เหล่านี้ เป็นพรบ.เทศบาล ในการสร้างที่พักอยู่อาศัยของพวกฝรั่งมันครับ  แค่พื้นฐานนะเนี่ย
กม.มันเข้มแข็ง รักชีวิตพ่อแม่พี่น้อง คนของพวกมัน มากกว่า พวกนักการเมืองที่โยนเศษกระดูกเงินให้ครับ

กลับมาเข้าเรื่อง แฮ่ะๆ

ส่วนการจัดวางนั้น
พูดได้เลยว่า ถ้าพื้นฐานดีแล้ว ทุกอย่างย่อมส่งเสริมกันอยู่แล้ว
เช่นปชช.มีวินัย กม.ยุติธรรม ชาติย่อมรุ่งเรืองสถาพรวิไลงาม
 ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #4393 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2012 | 08:20:09 PM »

เห็นห้องฟังของพวกฝรั่ง เขาก็ใช้อุปกรณ์กันดี ๆ ทั้งนั้น แต่โดยมากมักไม่ค่อยพิถีพิถันกับการปรับแต่งห้องและการจัดวางเครื่องกันเลย ผมว่าห้องที่คุ้นเคยและ realistic ควรจะออกมาในลักษณะนี้นะครับ

ดูจากรูปน่าจะเป็นรูปที่ถ่ายชุดซีสเต็มเก่ามากๆแล้ว เครื่องเคราโบราณมาก
ไม่ก็เป็นพวกชอบเล่นวินเทจ  หากมาแนวนี้คงไม่ได้เน้นออดิโอไฟล์
มีฝรั่งแยะไปที่เน้นเรื่องอคูสติกของห้อง บางห้องฟังอลังการงานสร้างมาก
จะเจาะจงว่าฝรั่งไม่พิถีพิถันคงไม่ได้เพราะฝรั่งนั่นเองที่ค้นคิดเรื่องหลักการอคูสติกเสียง
อย่างบ้านเราส่วนมากก็ลอกเลียนแบบฝรั่งมาแทบทั้งนั้น อย่างเช่นแผงไม้ร่องไงล่ะ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2012 | 08:22:00 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4394 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012 | 07:43:16 PM »

ช่วงนี้ไม่ได้เข้ามาอัพเดทเรื่องเครื่องเสียงกันเลย  ฝากเพจ คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง) สาขา 2 ด้วยครับ
ว่างๆแวะเวียนเข้าไปเยี่ยมได้เสมอยินดีต้อนรับทุกๆท่านครับ  http://www.facebook.com/groups/449410861756297/
หน้า: 1 ... 291 292 [293] 294 295 ... 325
พิมพ์