เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 12:18:07 AM
หน้า: 1 ... 295 296 [297] 298 299 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1593540 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #4440 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:28:13 PM »

« ตอบ #4441 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:29:31 PM »

« ตอบ #4442 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:30:19 PM »

« ตอบ #4443 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013 | 01:30:29 PM »

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #4444 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 | 09:45:22 AM »

ไม่ได้อ่านนิตยสาร Audiophile มาหลายเดือนแล้ว เพราะระยะหลังมานี้ก็ซื้อหาเอาตามความสะดวกมากกว่า ถ้าเดินผ่านแผงหนังสือแล้วเจอก็จะซื้อ ถ้าไม่เจอก็แล้วไป ล่าสุดเล่มที่ซื้อมามีปกออกสีดำมืด ดูเหมือนจะเป็นรูปลำโพง B&W รุ่นอะไรไม่ทราบ หนังสือดูเหมือนจะหนาและหนักมากขึ้น แต่พอเปิดเข้าไปอ่านเนื้อในก็เป็นไปตามคาด ตามที่ผมได้เคยอภิปรายไว้แล้วก่อนหน้านี้แล้ว ว่าเนื้อในส่วนใหญ่มีแต่โฆษณาสารพัด ฉะนั้น จึงอยากบอกว่า หนังสือหรือนิตยสารบางเล่มอาจไม่ได้หนักสาระ แต่อาจจะหนักอย่างอื่นที่ไม่ใช่สาระก็ได้ ดังนั้น น้ำหนักของหนังสือจึงไม่ได้เป็นตัวกำหนดสาระของหนังสือเล่มนั้น เมื่อมองย้อนหลังไปสักสิบปี ตอนที่นักเขียนคนเก่า ๆ ยังอยู่ เปรียบเทียบกับตอนที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้ ผมเห็นว่าเนื้อหาสาระของนิตยสาร Audiophile ในยุคก่อนนั้นยังดูเข้มข้นกว่าที่เป็นอยู่ในยุคนี้เสียอีก บางคนที่เป็นพรรคพวกหรือแฟน ๆ ของนิตยสารฉบับนี้อาจรู้สึกเคืองที่ผมแสดงความเห็นตรงไปตรงมาเช่นนี้ แต่เชื่อเถอะครับว่าผมแสดงความเห็นโดยสุจริตในฐานะที่เป็นแฟนเก่าแก่ของนิตยสารเล่มนี้กับเขาอยู่เหมือนกัน เมื่อพิจารณาว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนแปลงไปอยู่เรื่อย ๆ ไม่พ้นแม้วงการเครื่องเสียง แนวทางของหนังสือหรือนิตยสารก็ต้องเปลี่ยนแปลงไปด้วย ผมก็ต้องพยายามทำใจให้เข้าใจสถานการณ์ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4445 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:18:16 PM »

TALK & SHARE # 1  งานมิตติ้งเพจ คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง) ครั้งที่ 1 เป็นงานพบปะสมาชิกเพจ(เฟชบุ๊ค)
ที่ผมเปิดเป็นสาขา 2 ของเว็บเราไว้ในเฟชบุ๊ค  ในงานจะพบมินิคอนเสิร์ตนักร้องจากค่ายใบชาคุณอุ๊บอิ๊บส์ ด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=oZ4Ns_QegcE

ผ่านไปอย่างสนุกสนานสำหรับงานมิตติ้งเพจ ตาดู-หูฟัง ครับเสียดายที่เพื่อนๆชาวไทยพร็อกฯติดธุระกันมาร่วมงานกันไม่ได้
มีแต่คุณหมอและเฮียสมบุญฯเท่านั้นที่ได้มาร่วมงานครั้งนี้  ในงานมีการพบปะเหล่าสมาชิกเพจกัน มีการแจกของรางวัล
มากมายทั้งแผ่นเสียง, ซีดี, ชั้นวางเครื่องเสียง, (DAC) แมลงปอล้อคลื่น,อาหารเครื่องดื่ม แถมยังมีมินิคอนเสิร์ตของ
คุณอุ๊บอิ๊บส์ และคุณ Bun ด้วยครับ เรียกว่าครบเครื่องของการมิตติ้ง ผมได้นำรูปงานบางส่วนมาให้ดูกัน
ฝากพี่ป่องลงให้ขอบคุณหลายๆแฮะ
อั๋น501

« ตอบ #4446 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:26:22 PM »

ผมต้องฝากขอบคุณพี่ตั๊มด้วยที่ได้ฝากแผ่นเสียงของ Peter Gabriel ชุด So (รีมาสเตอร์) มาให้ผมฟังเพื่อเป็นการกลับ
มาเล่นเทิร์นฯอีกครั้ง นับว่าเป็นอัลบั้มแผ่นเสียงชุดแรกที่ผมมีในรอบ 20 ปี  ผมได้เปิดฟังในงานด้วย เสียงดีมากครับ
แต่เนื่องจากวันงานไม่เอื้อกับการฟังเพลงเพราะเป็นงานสังสรรพบปะกันมากกว่า  ต้องเก็บไว้ฟังที่บ้านวันนั้นมีกิจกรรมหลายอย่าง
จึงทำให้ไม่มีเวลาฟังเพลงกัน
อั๋น501

« ตอบ #4447 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:31:18 PM »

ฟังคุณอุ๊บอิ๊บส์ จากค่ายใบชา ร้องเพลงขับกล่อมให้ฟังด้วยครับ ไพเราะมาก ยิ้ม

ผมได้รับผลงานอัลบั้มภาษารัก จากคุณอุ๊บอิ๊บส์ด้วยครับ เลยถ่ายรูปเป็นที่ระลึกแฮะ ยิ้มเท่ห์
อั๋น501

« ตอบ #4448 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013 | 03:54:40 PM »

ไม่ได้อ่านนิตยสาร Audiophile มาหลายเดือนแล้ว เพราะระยะหลังมานี้ก็ซื้อหาเอาตามความสะดวกมากกว่า ถ้าเดินผ่านแผงหนังสือแล้วเจอก็จะซื้อ ถ้าไม่เจอก็แล้วไป ล่าสุดเล่มที่ซื้อมามีปกออกสีดำมืด ดูเหมือนจะเป็นรูปลำโพง B&W รุ่นอะไรไม่ทราบ หนังสือดูเหมือนจะหนาและหนักมากขึ้น แต่พอเปิดเข้าไปอ่านเนื้อในก็เป็นไปตามคาด ตามที่ผมได้เคยอภิปรายไว้แล้วก่อนหน้านี้แล้ว ว่าเนื้อในส่วนใหญ่มีแต่โฆษณาสารพัด ฉะนั้น จึงอยากบอกว่า หนังสือหรือนิตยสารบางเล่มอาจไม่ได้หนักสาระ แต่อาจจะหนักอย่างอื่นที่ไม่ใช่สาระก็ได้ ดังนั้น น้ำหนักของหนังสือจึงไม่ได้เป็นตัวกำหนดสาระของหนังสือเล่มนั้น เมื่อมองย้อนหลังไปสักสิบปี ตอนที่นักเขียนคนเก่า ๆ ยังอยู่ เปรียบเทียบกับตอนที่เป็นอยู่ในปัจจุบันนี้ ผมเห็นว่าเนื้อหาสาระของนิตยสาร Audiophile ในยุคก่อนนั้นยังดูเข้มข้นกว่าที่เป็นอยู่ในยุคนี้เสียอีก บางคนที่เป็นพรรคพวกหรือแฟน ๆ ของนิตยสารฉบับนี้อาจรู้สึกเคืองที่ผมแสดงความเห็นตรงไปตรงมาเช่นนี้ แต่เชื่อเถอะครับว่าผมแสดงความเห็นโดยสุจริตในฐานะที่เป็นแฟนเก่าแก่ของนิตยสารเล่มนี้กับเขาอยู่เหมือนกัน เมื่อพิจารณาว่ายุคสมัยมันเปลี่ยนแปลงไปอยู่เรื่อย ๆ ไม่พ้นแม้วงการเครื่องเสียง แนวทางของหนังสือหรือนิตยสารก็ต้องเปลี่ยนแปลงไปด้วย ผมก็ต้องพยายามทำใจให้เข้าใจสถานการณ์ครับ

ปัจจุบันหนังสือเครื่องเสียงบนแผงในบ้านเรานั้นจะเหลือกันจริงๆอยู่ 4 ฉบับ และจะฉบับที่มียอดขายดีจริงๆอยู่แค่ 2 ฉบับเท่านั้น
ผมก็เป็นแฟนหนังสือของบ้านเราทุกฉบับ ทุกวันซื้อหมดทั้ง 3 ฉบับได้ฟรี 1 ฉบับ  ทุกวันนี้คนทำธุรกิจหนังสือเครื่องเสียงจะให้อยู่รอดได้
ต้องพึ่งโฆษณาครับ  ผมเข้าใจพี่ปีศาจฯ และผมในฐานะเป็นส่วนหนึ่งของหนังออดิโอไฟล์(เป็นนักเขียนอิสระ)ไม่ได้รู้สึกเคืองอะไรหรอกครับ
และไม่ได้เชียร์หนังสือด้วย  เป็นการยากมากๆในภาวะปัจจุบันที่จะทำให้หนังสือถูกใจกับทุกๆคนคงเป็นไปไม่ได้  แนวทางของหนังสือ
จะถูกปรับเปลี่ยนเสมอเพื่อให้สอดรับกับการเปลี่ยนแปลงไม่ใช่เพื่อความอยู่รอดอย่างเดียวก็ต้องคงไว้ในสาระข้อมูลต่างๆให้กับผู้อ่านด้วย
เรียกว่าต้องทำสมดุลทั้ง 2 อย่างไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ ยิ่งในเวลานี้กระแสการเปลี่ยนแปลงของดิจิตอลกำลังมาแรง การกลับมาของอนาล็อก
แผ่นเสียงสวนกระแสก็ยังมีอยู่  หนังสือมีเนื้อหาที่มีทั้งคนชอบและไม่ชอบก็เป็นเรื่องปกติครับ  ไม่ใช่แต่หนังสือออดิโอไฟล์เพียงฉบับอย่างเดียว
ฉบับอื่นๆก็เป็นเช่นนี้  หากทำหนังสือในลักษณะเดิมๆหนังสือก็อยู่ไม่รอดครับ ฉะนั้นทุกฉบับก็ต้องปรับตัวด้วยกันทั้งนั้น อย่าลืมหนังสือเครื่องเสียง
ในวันนี้อยู่ในสถานะการณ์ต่างจากอดีตมากครับ  เพราะต้องต้องแข่งกับโลกแห่งอินเตอร์เน็ตด้วย ผมไม่อยากให้หนังสือเครื่องเสียงในบ้านเรา
มีชะตากรรมเดียวกับหนังสือดนตรี  ถ้างั้นผมว่าคงไม่มีหนังสือเครื่องเสียงในบ้านจะถูกใจพี่ปีศาจฯหรอกครับ ยิ้มเท่ห์ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2013 | 07:32:56 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4449 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013 | 07:17:01 AM »

ปัจจุบันหนังสือเครื่องเสียงบนแผงในบ้านเรานั้นจะเหลือกันจริงๆอยู่ 4 ฉบับ และจะฉบับที่มียอดขายดีจริงๆอยู่แค่ 2 ฉบับเท่านั้น
ผมก็เป็นแฟนหนังสือของบ้านเราทุกฉบับ ทุกวันซื้อหมดทั้ง 3 ฉบับได้ฟรี 1 ฉบับ  ทุกวันนี้คนทำธุรกิจหนังสือเครื่องเสียงจะให้อยู่รอดได้
ต้องพึ่งโฆษณาครับ  ผมเข้าใจพี่ปีศาจฯ และผมในฐานะเป็นส่วนหนึ่งของหนังออดิโอไฟล์(เป็นนักเขียนอิสระ)ไม่ได้รู้สึกเคืองอะไรหรอกครับ
และไม่ได้เชียร์หนังสือด้วย  เป็นการยากมากๆในภาวะปัจจุบันที่จะทำให้หนังสือถูกใจกับทุกๆคนคงเป็นไปไม่ได้  แนวทางของหนังสือ
จะถูกปรับเปลี่ยนเสมอเพื่อให้สอดรับกับการเปลี่ยนแปลงไม่ใช่เพื่อความอยู่รอดอย่างเดียวก็ต้องคงไว้ในสาระข้อมูลต่างๆให้กับผู้อ่านด้วย
เรียกว่าต้องทำสมดุลทั้ง 2 อย่างไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ ยิ่งในเวลานี้กระแสการเปลี่ยนแปลงของดิจิตอลกำลังมาแรง การกลับมาของอนาล็อก
แผ่นเสียงสวนกระแสก็ยังมีอยู่  หนังสือมีเนื้อหาที่มีทั้งคนชอบและไม่ชอบก็เป็นเรื่องปกติครับ  ไม่ใช่แต่หนังสือออดิโอไฟล์เพียงฉบับอย่างเดียว
ฉบับอื่นๆก็เป็นเช่นนี้  หากทำหนังสือในลักษณะเดิมๆหนังสือก็อยู่ไม่รอดครับ ฉะนั้นทุกฉบับก็ต้องปรับตัวด้วยกันทั้งนั้น อย่าลืมหนังสือเครื่องเสียง
ในวันนี้อยู่ในสถานะการณ์ต่างจากอดีตมากครับ  เพราะต้องต้องแข่งกับโลกแห่งอินเตอร์เน็ตด้วย ผมไม่อยากให้หนังสือเครื่องเสียงในบ้านเรา
มีชะตากรรมเดียวกับหนังสือดนตรี  ถ้างั้นผมว่าคงไม่มีหนังสือเครื่องเสียงในบ้านจะถูกใจพี่ปีศาจฯหรอกครับ ยิ้มเท่ห์

หน้าโฆษณาในหนังสือเครื่องเสียงนั้น  อาจจะถือว่าเป็นส่วนสำคัญอย่างหนึ่งของหนือสือเช่นกัน ยิ้มเท่ห์  คนเล่นเครื่องเสียงมักจะชอบ
หรือสนใจดูหน้าโฆษณาเครื่องเสียงด้วยซ้ำไป เพราะจะได้รู้ว่ามีเครื่องอะไรๆออกมาใหม่ บางทีได้เห็นเครื่องเสียงยี่ห้อที่ตัวเองชอบ
สนใจที่กำลังจะซื้อ หรือเห็นโฆษณาลำโพง, เทิร์นฯในฝันที่ตัวเองหวัง  ต้องบอกเลยว่าหน้าโฆษณาในหนังสือเครื่องต่างจากหนังสือ
ประเภทอื่นๆแฮะ    ยิ้มกว้างๆ 

« ตอบ #4450 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013 | 09:55:42 AM »

ผมก็เป็นแฟนหนังสือของบ้านเราทุกฉบับ ทุกวันซื้อหมดทั้ง 3 ฉบับได้ฟรี 1 ฉบับ  ทุกวันนี้คนทำธุรกิจหนังสือเครื่องเสียงจะให้อยู่รอดได้
ต้องพึ่งโฆษณาครับ  ผมเข้าใจพี่ปีศาจฯ และผมในฐานะเป็นส่วนหนึ่งของหนังออดิโอไฟล์(เป็นนักเขียนอิสระ)ไม่ได้รู้สึกเคืองอะไรหรอกครับ
และไม่ได้เชียร์หนังสือด้วย  เป็นการยากมากๆในภาวะปัจจุบันที่จะทำให้หนังสือถูกใจกับทุกๆคนคงเป็นไปไม่ได้  แนวทางของหนังสือ
แผ่นเสียงสวนกระแสก็ยังมีอยู่  หนังสือมีเนื้อหาที่มีทั้งคนชอบและไม่ชอบก็เป็นเรื่องปกติครับ  ไม่ใช่แต่หนังสือออดิโอไฟล์เพียงฉบับอย่างเดียว
ฉบับอื่นๆก็เป็นเช่นนี้  หากทำหนังสือในลักษณะเดิมๆหนังสือก็อยู่ไม่รอดครับ ฉะนั้นทุกฉบับก็ต้องปรับตัวด้วยกันทั้งนั้น อย่าลืมหนังสือเครื่องเสียง

หน้าโฆษณาในหนังสือเครื่องเสียงนั้น  อาจจะถือว่าเป็นส่วนสำคัญอย่างหนึ่งของหนือสือเช่นกัน ยิ้มเท่ห์  คนเล่นเครื่องเสียงมักจะชอบ
หรือสนใจดูหน้าโฆษณาเครื่องเสียงด้วยซ้ำไป เพราะจะได้รู้ว่ามีเครื่องอะไรๆออกมาใหม่ บางทีได้เห็นเครื่องเสียงยี่ห้อที่ตัวเองชอบ
สนใจที่กำลังจะซื้อ หรือเห็นโฆษณาลำโพง, เทิร์นฯในฝันที่ตัวเองหวัง  ต้องบอกเลยว่าหน้าโฆษณาในหนังสือเครื่องต่างจากหนังสือ
ประเภทอื่นๆแฮะ    ยิ้มกว้างๆ 
ใช่ครับ ระยะหลังมานี้ ที่ผมยังต้องซื้อนิตยสารเครื่องเสียงของไทยอยู่บ้าง ส่วนหนึ่งก็เพราะอยากจะดูโฆษณาว่ามีอะไรใหม่ ๆ เข้ามาในท้องตลาดบ้านเรานี่แหละครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4451 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 10:47:52 AM »

ฝากบอกพี่ปีศาจฯด้วยว่า หนังสือออดิโอไฟล์ฉบับหน้าเป็นต้นไป(ฉบับเดือนมีนาคม) เฮียโป่งพี่ชายน่ารักของพี่ปีศาจฯ ยิ้มกว้างๆ
จะมีบทความคอลัมน์ประจำอยู่ในหนังสือด้วย ยิ้มเท่ห์ ฉะนั้นน้องรักอย่างพี่ปีศาจฯ จะไม่ติดตามอ่านเหรอ  ขอบอกเป็นการกลับ
คืนสู่เวทีนักเขียนอีกครั้ง หลังจากพักมือไปถือแก้วเบียร์แทนมานานแฮะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4452 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2013 | 11:44:13 AM »

ฝากบอกพี่ปีศาจฯด้วยว่า หนังสือออดิโอไฟล์ฉบับหน้าเป็นต้นไป(ฉบับเดือนมีนาคม) เฮียโป่งพี่ชายน่ารักของพี่ปีศาจฯ ยิ้มกว้างๆ
จะมีบทความคอลัมน์ประจำอยู่ในหนังสือด้วย ยิ้มเท่ห์ ฉะนั้นน้องรักอย่างพี่ปีศาจฯ จะไม่ติดตามอ่านเหรอ  ขอบอกเป็นการกลับ
คืนสู่เวทีนักเขียนอีกครั้ง หลังจากพักมือไปถือแก้วเบียร์แทนมานานแฮะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
รับทราบครับ
ถ้าพี่โป่งเขียนแนวเฮฟวี่ ฮาร์ด ฮ็อต ยังงี้น้องปีศาจฯจะตามไปเขียนแนวโพรเกรสสีฟว์ประกบดีมั้ยฮะ (มิบังอาจ) ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4453 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013 | 09:52:04 AM »

วันหยุดยาวสามวัน พอได้มีเวลาทำความสะอาดเครื่องเสียงเล็กน้อย ฝุ่นจับหนาเตอะ โดยเฉพาะตามขอบชั้นวางเครื่องและสายลำโพงและสายสัญญาณที่ปราศจากสิ่งปกคลุม...

ขอเรียนถามคุณอั๋น501และเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงว่า สายลำโพงและสายสัญญาณที่มีฝุ่นจับหนาเตอะนี่มีผลต่อคุณภาพเสียงหรือการถ่ายทอดสัญญาณเสียงหรือไม่ อย่างไรครับ?
อั๋น501

« ตอบ #4454 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013 | 12:28:37 PM »

วันหยุดยาวสามวัน พอได้มีเวลาทำความสะอาดเครื่องเสียงเล็กน้อย ฝุ่นจับหนาเตอะ โดยเฉพาะตามขอบชั้นวางเครื่องและสายลำโพงและสายสัญญาณที่ปราศจากสิ่งปกคลุม...

ขอเรียนถามคุณอั๋น501และเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงว่า สายลำโพงและสายสัญญาณที่มีฝุ่นจับหนาเตอะนี่มีผลต่อคุณภาพเสียงหรือการถ่ายทอดสัญญาณเสียงหรือไม่ อย่างไรครับ?

ช่วงนี้ไม่ได้แวะเข้ามาคุยกันเลย  พี่ปีศาจฯสบายดีไหมมีการอัพเดทเครื่องเสียงบ้างหรือยัง  ผมตอนนี้ไม่ได้ขยับอะไรใหม่ๆเลย
ยังคงใช้ชุดซีสเต็มเดิมๆอยู่  ส่วนมากจะดูหนังมากกว่าฟังเพลงเพราะต้องทดสอบลำโพงยี่ห้อ Aurum Cantus  ทั้งเซ็ตแบบจัดเต็ม
เป็นรุ่น V8F, V6F และรุ่น Rhythm (ลำโพงเซ็นเตอร์หนัก 28 กก.) น้ำหนักรวมทั้งเซ็ต 205 กก. ดูหนังมันส์มากครับ  ยิ้มเท่ห์
ส่วนเรื่องฝุ่นกับชุดเครื่องเสียงคงไม่มีผลกับเสียงหรอกครับ เช็ดทำความสะอาดบ่อยๆก็น่าจะโอเค  ห้องฟังเพลงของผมเป็นห้องปิด
ไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องฝุ่นจับ  แต่ถ้าเป็นพวกขั้วต่อสัญญาณเสียง ขั้วลำโพงสกปรกแบบนี้ไม่ดีแน่ สมัยนี้ขั้วต่อสัญญาณเสียงต่างๆ
มักจะทำด้วยโลหะวัสดุชุบทองอย่างดีจะไม่ค่อยเกิดเป็นสนิมสกปรกอะไรหรอกครับ เห็นก็มีพวกน้ำยาทำความสะอาดขั้วต่อสัญญาณ
ทำออกมาขายกัน แต่ผมไม่เคยใช้แฮะ
หน้า: 1 ... 295 296 [297] 298 299 ... 325
พิมพ์