เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 12:32:50 AM
หน้า: 1 ... 311 312 [313] 314 315 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594238 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4680 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014 | 09:28:59 AM »

เครื่องเสียงที่ดี จับมาเล่นกับแผ่นที่มีคุณภาพการบันทึกเสียงดี มันก็ยิ่งดีไปกันใหญ่น่ะสิครับ แล้วมันชวนให้ตื่นเต้นตรงไหน
นี่ละที่เป็นเหตุให้ผมเบื่อรายงานการทดสอบเครื่องเสียง โดยเฉพาะรายงานของพวกนักเขียนคนไทย
ร่ายยาวเป็นสามสี่หน้ากระดาษ ขนแผ่น audiophile มาอัดทดสอบเข้าไป และแผ่นที่นำมาทดสอบนั้นมันก็วนเวียนซ้ำ ๆ ซาก ๆ อยู่ไม่กี่แผ่น จับดีกับดีมาเจอกัน (แถมห้องยังดีอีกต่างหาก) ทุกอย่างมันก็ย่อมไปได้สวย เขียนประโลมโลกกันแบบนี้ ใคร ๆ ก็เขียนได้ครับ ผมว่า
ทำไมไม่มองมุมกลับกันบ้าง?
ประเด็นของผมก็คือ ทำไมผู้ที่ได้ชื่อว่าเป็นนักวิจารณ์หรือผู้รอบรู้หรือกูรูในเรื่องเครื่องเสียงไม่รู้จักเอาแผ่นบันทึกเสียงแย่มาทดสอบ แล้วเขียนรายงานว่า "เครื่องเสียง ก. ยอดเยี่ยมมาก สามารถทำให้แผ่นบันทึกเสียงคุณภาพแย่หรือห่วยแตกทั้งหลาย แม้กระทั่งแผ่น bootleg ทั่วไป มีเสียงที่น่าฟังและเต็มไปด้วยรายละเอียดอย่างที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน" ผมว่าถ้าทดสอบและวิจารณ์กันแบบนี้น่าจะเรียกความสนใจจากคนอ่านหรือผู้บริโภคได้มากกว่า
เพราะว่ามันแน่นอนอยู่แล้วที่เครื่องดี จับมาเล่นกับแผ่นดี บันทึกเสียงเยี่ยม (แถมห้องฟังยังดีอีกต่างหาก) ผลลัพธ์ทั้งหมดที่ออกมามันก็ต้องเพอร์เฟคท์อยู่แล้วเป็นธรรมดา สำหรับผมแล้ว มันไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นเลย
แต่ที่ผมเห็นว่าน่าสนใจและท้าทายกว่าก็คือ เครื่องเสียงที่ดี ถ้าเล่นกับแผ่นบันทึกเสียงปานกลางถึงแย่ (ซึ่งก็มีอยู่ทั่วไปและเป็นส่วนใหญ่ในตลาด) แล้วจะทำให้แผ่นนั้นมีคุณภาพเสียงที่น่าฟังขึ้น เรียกว่าจับแผ่นอะไรมาเล่น ไม่ว่าดีหรือเลว เสียงที่ได้ก็จะดีไปหมด
ต้องทดสอบและวิจารณ์กันแบบนี้สิครับ ถึงจะ "เรียกแขก" ได้ ทั้งตัวนักวิจารณ์เองและผู้ผลิตสินค้านั้น ๆ
เครื่องเสียงที่ดีจริง ต้องเล่นแผ่นคุณภาพแย่แล้วให้ผลลัพธ์ทางเสียงออกมายอดเยี่ยมเป็นที่น่าพอใจของคนฟัง
แผ่น audiophile คุณภาพเสียงชั้นยอด ต่อให้นำไปเล่นกับเครื่องหรือซิสเต็มห่วย ๆ ราคาถูก ๆ ยังไงเสียงมันก็ยังดีอยู่วันยังค่ำนั่นแหละครับ

« ตอบ #4681 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 02:02:41 PM »

อันเนื่องมาจากข้อตกลงเรื่องการเทรดลำโพงกับรุ่นพี่ที่เคารพบางท่านเป็นอันต้องตกไปด้วยเหตุผลและเหตุสุดวิสัยบางประการ ดังนั้นผมจึงต้องเลือกลำโพงเองด้วยงบที่จำกัดโดยเจตนา เพราะไม่ต้องการลำโพงไฮเอนด์ราคาแพง ถึงแม้ต้องการ ก็คว้ามาเล่นไม่ได้ เพราะไม่มีเงิน และขี้เกียจเก็บเงินนานข้ามปี ดังนั้น เอาแบบชาวบ้านร้านช่องทั่วไปดีกว่า ยังไงซิสเต็มเครื่องเสียงของผมมันก็ชาวบ้านอยู่แล้ว คราวนี้ขอเป็นลำโพงตั้งพื้นก็แล้วกัน (คู่ที่เล่นอยู่ทุกวันนี้ เผลอแป๊บเดียว เล่นมา 11 ปีแล้ว) ผมมีตัวเลือกอยู่ 3-4 ยี่ห้อ ในงบไม่เกิน 4x,xxx บาท ใครอยากเปลี่ยนลำโพงเหมือนผม และต้องการลำโพงที่ราคาไม่โหดจนเกินไปนัก ก็ลองตามมาดูกันครับ

อันดับหนึ่ง top of the list ของผมคือ PSB Image T6 เจ้านี่ได้รางวัลและได้รับการโหวตเป็นลำโพงยอดเยี่ยมระดับ entry-level hi-end โดยนิตยสารมีชื่อทางเมืองนอกหลายฉบับ เช่น The Absolute Sound, Stereophile เป็นต้น และมีราคาที่แทบจะติดเพดานงบที่ผมวางไว้อีกด้วย บอกตามตรงว่าเป็นลำโพงที่ผมรู้สึกรักตั้งแต่แรกเห็น ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ลองฟังเสียงเลย ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #4682 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 02:15:50 PM »

ถัดไปที่จดไว้ใน short list ก็คือลำโพงซีรี่ย์สที่ขายดีของ Wharfedale คือ Diamond ซึ่งรุ่นที่ผมหมายตาไว้คือ Diamond 157 ซึ่งนิตยสารเครื่องเสียงของไทยฉบับหนึ่งเคยรีวิวเอาไว้ว่าเป็นลำโพงที่ขับง่าย ความไวสูง และเหมาะกับขาร็อคเป็นอย่างยิ่ง แต่นิตยสารของเมืองนอกติว่างานพื้นผิวลำโพงไม่สวยเมื่อเทียบกับคุณภาพเสียงซึ่งดีมากในหลายมิติ Diamond 157 มีขนาดใกล้เคียงกับ PSB ที่พูดถึงไปแล้ว แต่ราคาต่ำกว่าประมาณ 10000 บาท ลำโพงที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันคือ Wharfedale Emerald EM93 อันที่จริง Wharfedale เป็นลำโพงอันดับต้น ๆ ที่ผมต้องเลือก เพราะประทับใจน้ำเสียงที่โปร่งกระจ่างและความเข้ากันได้กับแอมป์ หากเอาแอมป์เป็นตัวตั้งครับ

« ตอบ #4683 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 03:33:18 PM »

อีกคู่หนึ่งที่เล็งไว้เป็นของ Polk Audio รุ่น TSX440T ซึ่งมีรูปลักษณ์และการออกแบบที่น่าสนใจ เพราะเป็นลำโพงทรงสูงหน้าแคบ เหมาะสำหรับห้องฟังที่มีพื้นที่ใช้สอยจำกัด แถมราคายังถูกกว่า PSB ประมาณครึ่งต่อครึ่ง คุณภาพเสียงไม่ทราบเป็นยังไง อาจต้องทำการบ้านหนักหน่อย แต่ในเรื่องราคาแล้ว ถือว่ายั่วใจเป็นอย่างยิ่งครับ

« ตอบ #4684 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 03:41:40 PM »

ถัดไปเป็นลำโพงอังกฤษชื่อดัง Monitor Audio รุ่น Bronze BX5 ลำโพงทรงทาวเวอร์ขนาดกะทัดรัดซึ่งได้รับคำชื่นชมจากนิตยสารเครื่องเสียงฟากฝั่งอังกฤษ ด้วยงบประมาณไม่เกินสามหมื่น ผมว่าเป็นลำโพงอีกคู่หนึ่งที่น่าสนใจครับ

« ตอบ #4685 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 03:52:31 PM »

คู่สุดท้ายในชอร์ทลิสท์ของผมคือลำโพงอังกฤษเช่นกัน เป็นของยี่ห้อ Q Acoustics รุ่น 2050i ซึ่งเจ้านี่ก็ไม่เบา กวาดรางวัลลำโพงยอดเยี่ยมจากนิตยสารเครื่องเสียงของอังกฤษมามากมาย และมีราคาที่น่าสนใจ แต่ติดอยู่ตรงที่ผมไม่ชอบสีของ finish ของสินค้าที่มีขายอยู่ในบ้านเราตอนนี้ สอบถามตัวแทนจำหน่ายแล้ว เห็นเขาบอกว่ามีแต่สีกราไฟต์ (สีเทาตะกั่ว) อยู่สีเดียว ส่วนสีลายไม้และสีดำเปียโนไม่มีขายแล้ว เรื่องสี finish ลำโพงถือเป็นเรื่องสำคัญเรื่องหนึ่งที่ไม่ควรมองข้าม เพราะถ้าได้ลำโพงสีผิวสวยงามก็ถือเป็นเฟอร์นิเจอร์ประดับบ้านชิ้นหนึ่งทีเดียวครับ

« ตอบ #4686 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 06:12:10 PM »

ถ้าคุณอั๋น501หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดมีลำโพงตั้งพื้นที่คิดว่าดีในงบไม่เกินสี่หมื่น ก็ส่งเข้าประกวดได้ เพื่อผมจะได้รับไว้พิจารณา ตอนนี้ยังพอมีเวลาครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4687 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 08:12:25 PM »

ถ้าคุณอั๋น501หรือเพื่อนสมาชิกท่านใดมีลำโพงตั้งพื้นที่คิดว่าดีในงบไม่เกินสี่หมื่น ก็ส่งเข้าประกวดได้ เพื่อผมจะได้รับไว้พิจารณา ตอนนี้ยังพอมีเวลาครับ ยิ้มกว้างๆ

กลับมาแล้วมีสายติดต่อมาว่าพี่ปีศาจฯ อยากเจอผมเลยต้องแวะมาแจมด้วย  ยิ้มเท่ห์ ลำโพงตั้งพื้นในงบประมาณนี้ขอส่ง B&W 684 Floorstanding Speakers
เข้าประกวดไม่รู้ว่าราคาในบ้านเราเกินงบไปบ้างหรือป่าว สัญชาติอังกฤษเป็นอีกรุ่นที่น่าสนใจเสียดายผมลงรูปประกอบไม่ได้แแฮะ
อั๋น501

« ตอบ #4688 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 08:24:54 PM »

ถัดไปเป็นลำโพงอังกฤษชื่อดัง Monitor Audio รุ่น Bronze BX5 ลำโพงทรงทาวเวอร์ขนาดกะทัดรัดซึ่งได้รับคำชื่นชมจากนิตยสารเครื่องเสียงฟากฝั่งอังกฤษ ด้วยงบประมาณไม่เกินสามหมื่น ผมว่าเป็นลำโพงอีกคู่หนึ่งที่น่าสนใจครับ

ผมว่ารุ่นนี้น่าสนใจแฮะ

« ตอบ #4689 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 09:41:56 PM »

กลับมาแล้วมีสายติดต่อมาว่าพี่ปีศาจฯ อยากเจอผมเลยต้องแวะมาแจมด้วย  ยิ้มเท่ห์ ลำโพงตั้งพื้นในงบประมาณนี้ขอส่ง B&W 684 Floorstanding Speakers
เข้าประกวดไม่รู้ว่าราคาในบ้านเราเกินงบไปบ้างหรือป่าว สัญชาติอังกฤษเป็นอีกรุ่นที่น่าสนใจเสียดายผมลงรูปประกอบไม่ได้แแฮะ
ตอนนี้มีเวอร์ชั่น 684 s2 ออกมาแล้วครับ หุ่นสเลนเดอร์เพรียวบางไฉไลกว่าเวอร์ชั่น 684 เดิม ราคาตั้งขายอยู่ที่ 1150 เหรียญสหรัฐ แต่ไม่ทราบว่าในบ้านเราตั้งขายกันอยู่เท่าไหร่และมีของขายแล้วหรือยัง ขอบคุณที่แนะนำครับ

« ตอบ #4690 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 09:57:33 PM »

ผมว่ารุ่นนี้น่าสนใจแฮะ
เป็นลำโพงอันดับต้น ๆ ที่ผมสนใจเลยครับ ขนาดกะทัดรัด จัดวางง่าย ไม่เกี่ยงเรื่องระยะห่างจากผนังด้านหลัง แต่เตี้ยไปนิด เพราะมีความสูงเพียง 85 ซม. เท่านั้น ในขณะที่ยี่ห้ออื่น ๆ ที่นำมาเปรียบเทียบต่างมีความสูงที่ 100 ซม. เศษ ๆ ทั้งนั้น แต่ทั้งนี้ ความสูงอาจไม่เกี่ยวกับสมรรถนะก็ได้ครับ

« ตอบ #4691 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 10:03:12 PM »

Wharfedale ซีรี่ย์ส Diamond นอกจากจะมีตระกูล 100 อย่างเช่นรุ่น Diamond 157 ที่เพิ่งพูดถึงไปแล้ว ก็ยังมีตระกูล 10 ซึ่งมีราคาต่ำกว่าตระกูล 100 และรุ่น Diamond 10.7 ก็เป็นอีกรุ่นหนึ่งที่ผมสนใจ แถมยังมีรีวิวอยู่ใน Stereophile ด้วยครับ

« ตอบ #4692 เมื่อ: 24 กันยายน 2014 | 10:19:25 PM »

พรรคพวกที่เล่นเครื่องเสียงด้วยกันบางคนเคยแนะว่า ถ้าชอบ Monitor Audio ควรจะข้ามไปเล่นซีรี่ย์ส Silver และ Gold จะได้เสียงที่ดีและมีเนื้อมีหนังกว่า Bronze แต่ผมว่าทั้งสองซีรี่ย์สนี้ราคาค่อนข้างแพงจนถึงแพงหนัก ไปเจอมาอีกรุ่นคือ Monitor Audio Silver RX6 ซึ่งมีราคาขายใกล้เคียงกับ B&W 684 s2 ครับ

อั๋น501

« ตอบ #4693 เมื่อ: 25 กันยายน 2014 | 06:19:48 AM »

ตอนนี้มีเวอร์ชั่น 684 s2 ออกมาแล้วครับ หุ่นสเลนเดอร์เพรียวบางไฉไลกว่าเวอร์ชั่น 684 เดิม ราคาตั้งขายอยู่ที่ 1150 เหรียญสหรัฐ แต่ไม่ทราบว่าในบ้านเราตั้งขายกันอยู่เท่าไหร่และมีของขายแล้วหรือยัง ขอบคุณที่แนะนำครับ

B&W 684 S2 บ้านเราตัวแทนสั่งเข้ามาขายแล้วทุกรุ่นในซีรี่ส์ 600 S2  ราคาตั้ง 68,900.00 บาทเกินงบของพี่ปีศาจฯ น่าจะลดได้อีก สนใจรุ่นนี้ป่าว ไปลองฟังที่ตัวแทน ก่อนร้าน Piyanas มีขายลองเช็ดดูในเว็บของ Piyanas  http://www.piyanas.com/?page_id=730
อั๋น501

« ตอบ #4694 เมื่อ: 25 กันยายน 2014 | 06:23:37 AM »

KEF C-7 หรือ KEF Q700C  ก็น่าสนใจราคาไม่เกินงบที่ Piyanas มีขายเช่นกัน พี่ปีศาจฯ ว่างๆลองแวะไปดูสาขาใกล้บ้าน น่าจะสะดวกแฮะ
หน้า: 1 ... 311 312 [313] 314 315 ... 325
พิมพ์