เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 03:06:05 PM
หน้า: 1 ... 322 323 [324] 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1593757 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4845 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 08:20:41 AM »

เชื่ออย่างไร เห็นอย่างไรก็เล่นไปอย่างนั้นเถอะครับ แต่ละคนก็มีแนวทางในการเล่นของตนเอง คุณก็มีแนวทางในการเล่นของคุณ ผมก็มีแนวทางในการเล่นของผม และไม่เคยเสียศรัทธาต่อสิ่งที่เล่นอยู่ ถึงแม้จะมีคนบอกว่าให้ขายเครื่องเสียงตัวโน้นตัวนี้ทิ้งแล้วเปลี่ยนเป็นตัวอื่น ไม่เคยใส่ใจด้วยว่าใครจะเยาะเย้ยว่าเครื่องเสียงหรือซิสเต็มของเราไม่ดี เพราะเราฟังในบริบทและในห้องฟังของเรา ไม่เคยเปรียบเทียบกับห้องของคนอื่น ใครจะมีซิสเต็มเป็นล้าน ใครจะเล่นอะไรวิเศษแค่ไหนผมไม่สน และไม่เคยวิ่งตาม เพราะผมเล่นตามกำลัง ตามศรัทธา ตามความเชื่อที่ตนเองมีอยู่ต่อเครื่องเสียงยี่ห้อนั้น ๆ ไม่เกี่ยวกับคนอื่นเลย แล้วคนอื่นก็ไม่ควรจะมาก้าวก่ายในแนวทางของผมด้วย คำว่า "ดี" ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน สิ่งที่ดีของคุณมันอาจจะไม่ดีสำหรับผมก็ได้ คุณมีโอกาสได้ฟังมากกว่าคนอื่นก็ดีแล้ว แต่อย่าเหยียบย่ำคนที่ด้อยโอกาสกว่า เพราะคนเราเกิดมามีโอกาสไม่เท่ากันครับ

« ตอบ #4846 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 11:17:58 AM »

และที่ผมยังข้องใจไม่หายและยังไม่ได้รับคำตอบจนทุกวันนี้ก็คือ เหตุใดนักวิจารณ์เครื่องเสียงโดยเฉพาะนักวิจารณ์ไทย (ในนิตยสารเครื่องเสียงที่ยังเหลืออยู่ไม่กี่ฉบับนี่แหละ) จึงมักนำแผ่น audiophile ที่บันทึกเสียงมาดี ๆ ไปใช้ทดสอบเครื่องเสียง ทำไมไม่ใช้แผ่นที่บันทึกเสียงมาไม่ดีในการทดสอบเครื่องเสียงล่ะครับ? ผมว่าเครื่องเสียงและซิสเต็มที่ดีจริง ๆ นั้นเล่นแผ่นอะไรออกมาก็ไพเราะทั้งนั้น แม้แต่แผ่นที่บันทึกเสียงมาได้แย่มากก็ตาม แต่ที่เห็นเกินร้อยละ 90 ต่างก็ใช้แผ่น audiophile ที่บันทึกเสียงมาดีในการทดสอบเครื่องกันทั้งนั้น แผ่นคุณภาพเสียงดี ๆ พวกนี้เล่นกับซิสเต็มพื้น ๆ ราคาไม่แพง และไม่ต้องมีห้องฟัง ยังไงเสียงมันก็ดีอยู่วันยังค่ำ ยิ่งถ้าเอาไปเล่นกับเครื่องไฮเอนด์แพง ๆ ก็ยิ่งดีไปกันใหญ่เลย จริงมั้ยครับ?

« ตอบ #4847 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 11:37:46 AM »

แล้วอีกอย่างนะครับ แผ่น audiophile พวกนี้ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียงหรือซีดี มันแทบจะไม่มีแนวดนตรีที่ผมชอบฟังเลย มีแต่พวกเพลงแจ๊ส บลูส์ บิ๊กแบนด์ คลาสสิก นักร้องที่ผมไม่รู้จัก ฯลฯ ปั๊มออกขาย เวลาผมไปคุ้ยเลือกหาแผ่น ถ้าเจอแผ่นพวกนี้ผมจะรีบผ่านเลย เพราะผมไม่รู้จักอัลบั้มพวกนี้และไม่ฟังมันด้วย ผมฟังเพลงตลาด และเชื่อว่านักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ก็คงจะชอบเพลงตลาดด้วยเช่นกัน แต่คงมีบางส่วนที่จำใจต้องซื้อแผ่น audiophile พวกนี้มาฟังและประดับห้องฟังของตัวเองเพียงเพื่อจะได้ชื่อว่าเป็น audiophile คนหนึ่ง ทั้ง ๆ ที่ใจจริงของตนเองนั้นอาจไม่ชอบดนตรีพวกนี้ก็ได้ จะหลอกตัวเองไปนานถึงไหนครับ (ขออภัยหากท่านชอบแผ่น audiophile ในแนวเหล่านี้ด้วยน้ำใสใจจริงและไม่เสแสร้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4848 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 01:59:28 PM »

เชื่ออย่างไร เห็นอย่างไรก็เล่นไปอย่างนั้นเถอะครับ แต่ละคนก็มีแนวทางในการเล่นของตนเอง คุณก็มีแนวทางในการเล่นของคุณ ผมก็มีแนวทางในการเล่นของผม และไม่เคยเสียศรัทธาต่อสิ่งที่เล่นอยู่ ถึงแม้จะมีคนบอกว่าให้ขายเครื่องเสียงตัวโน้นตัวนี้ทิ้งแล้วเปลี่ยนเป็นตัวอื่น ไม่เคยใส่ใจด้วยว่าใครจะเยาะเย้ยว่าเครื่องเสียงหรือซิสเต็มของเราไม่ดี เพราะเราฟังในบริบทและในห้องฟังของเรา ไม่เคยเปรียบเทียบกับห้องของคนอื่น ใครจะมีซิสเต็มเป็นล้าน ใครจะเล่นอะไรวิเศษแค่ไหนผมไม่สน และไม่เคยวิ่งตาม เพราะผมเล่นตามกำลัง ตามศรัทธา ตามความเชื่อที่ตนเองมีอยู่ต่อเครื่องเสียงยี่ห้อนั้น ๆ ไม่เกี่ยวกับคนอื่นเลย แล้วคนอื่นก็ไม่ควรจะมาก้าวก่ายในแนวทางของผมด้วย คำว่า "ดี" ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน สิ่งที่ดีของคุณมันอาจจะไม่ดีสำหรับผมก็ได้ คุณมีโอกาสได้ฟังมากกว่าคนอื่นก็ดีแล้ว แต่อย่าเหยียบย่ำคนที่ด้อยโอกาสกว่า เพราะคนเราเกิดมามีโอกาสไม่เท่ากันครับ

ใช่ไงล่ะแต่ละคนมีประสบการณ์การฟังเครื่องเสียงที่ว่า "เสียงดี" ไม่เหมือนกัน 555 แนวทางการเล่นเครื่องเสียงนั้น ย่อมไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
อย่างที่บอกประสบการณ์ฟังนั้น สำคัญมาก เพราะบางคนยังไม่รู้เลยเครื่องเสียงแต่ละตัว แต่ละรุ่นนั้นนั้น เสียงแตกต่างกันอย่างไร
อ่านจากรีวิวเมืองนอกเค้าบอกว่าดี เหมือนกบอยู่กะลาไงล่ะ  การฟังเพลงจากเครื่องเสียง (ไม่เกี่ยวกับเรื่องแนวดนตรีที่ชอบ) ไม่เคยใช้หูตัวเอง
ไปสัมผัสเครื่องเสียงทุกระดับไม่ว่าจะเป็นไฮเอ็นด์ โลว์เอ็นด์ ทุกราคาจะได้เอามาเปรียบเทียบกับชุดซีสเต็มของตัวเอง ยิ่งได้ฟังในห้องฟังตัวเอง
เปรียบเทียบ บายเทสจะได้ผลการรับฟังก่อนที่จะจ่ายตังค์ เหมือนผมหากไม่ได้ยกมาฟังที่ห้องฟังของตัวเองไม่มีวันเสียตังค์ก่อนเป็นแน่
ขนาดว่ายอมเสียตังค์เป็นค่าขนย้ายอย่างเช่นลำโพง ค่าคนยก ค่ารถขนหลายพันก็ยอม เพื่อที่จะให้แน่ใจว่าการเปลี่ยนลำโพงหรือเพาเวอร์แอมป์
ที่มีนำหนักมากๆ ยอมจ่ายเงินแค่นี้ดีกว่าเสียเงินซื้อไปแล้วต้องมาฟังกับเสียงที่ไม่ใช่เมื่อมาอยู่ในห้องฟังของเราจริงๆ เพราะสภาพแวดล้อม
ของแค่ละห้องฟังจะไม่เหมือนกันไงล่ะ มีบ่อยๆฟังที่ร้านโชว๋รูมหรือที่บ้านคนอื่นๆเสียงดีแฮะ แต่เวลายกมาฟังที่บ้านไม่เห็นเหมือนกับที่ฟังมาเลย 555

อั๋น501

« ตอบ #4849 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 02:08:18 PM »

"คำว่า "ดี" ของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน สิ่งที่ดีของคุณมันอาจจะไม่ดีสำหรับผมก็ได้ คุณมีโอกาสได้ฟังมากกว่าคนอื่นก็ดีแล้ว แต่อย่าเหยียบย่ำคนที่ด้อยโอกาสกว่า เพราะคนเราเกิดมามีโอกาสไม่เท่ากัน"  

อันนี้คุณนั่นคิดไปเอง ผมยังไม่เคยเหยียบย่ำอะไรคุณเลย ลองไปอ่านข้อเขียนผมใหม่ซิ  ประสบการณ์นั้นซื้อกันไม่ได้หรอกต้องอาศัยระยะเวลา
บ่มเพราะนานๆ หาโอกาสสนใจเพื่อที่ไปฟัง ผมจะบอกให้การได้ฟังเครื่องเสียงชุดละเป็นล้านๆหรือหลายสิบล้านนั้นใครๆก็ไปฟังได้ หากสนใจจริง
งานเครื่องเสียงไฮเอ็นด์เค้าจัดกันเป็นประจำทุกๆปี มีตั้งหลายงาน โชว์เครื่องเสียงระดับเงินไม่้ใช่ปัญหา อย่างล่าสุดลำโพงคู่ละ 34 ล้าน! ใครๆก็ไปฟัง
หาประสบการณ์หู ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร คนเล่นมินิคอมโป้ก็ไปฟังได้ แต่คุณไม่สนใจอยากจะไปเอง มัวแต่ต่อต้านกับเครื่องเสียงแพงๆไฮเอ็นด์
ซึ่งไม่เคยยอมรับอะไรใหม่ๆเข้าในชีวิตนั่นเอง  ยิ้มกว้างๆ  เหมือนพวกมองโลกในแง่ร้าย 555

ผมเป็นคนชอบหาประสบการณ์กับสิ่งที่สนใจ ใครชวนไปฟังเครื่องเสียงจะถูกหรือแพง แม้พวกเล่นเครื่องเสียง DIY ผมก็ไปฟังทั้งนั้น
งานเครื่องเสียงโชว์ก็ไปแทบทุกงาน ใครเปิดกลุ่มเครื่องเสียง หนัง เพลง แผ่นเสียง ไฟล์ ฯลฯ อะไรก็แล้วที่สนใจเข้าร่วมหมด
เพราะประสบการณ์คือกำไรชีวิตไงล่ะ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2015 | 02:12:46 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4850 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 02:21:42 PM »

แล้วอีกอย่างนะครับ แผ่น audiophile พวกนี้ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียงหรือซีดี มันแทบจะไม่มีแนวดนตรีที่ผมชอบฟังเลย มีแต่พวกเพลงแจ๊ส บลูส์ บิ๊กแบนด์ คลาสสิก นักร้องที่ผมไม่รู้จัก ฯลฯ ปั๊มออกขาย เวลาผมไปคุ้ยเลือกหาแผ่น ถ้าเจอแผ่นพวกนี้ผมจะรีบผ่านเลย เพราะผมไม่รู้จักอัลบั้มพวกนี้และไม่ฟังมันด้วย ผมฟังเพลงตลาด และเชื่อว่านักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ก็คงจะชอบเพลงตลาดด้วยเช่นกัน แต่คงมีบางส่วนที่จำใจต้องซื้อแผ่น audiophile พวกนี้มาฟังและประดับห้องฟังของตัวเองเพียงเพื่อจะได้ชื่อว่าเป็น audiophile คนหนึ่ง ทั้ง ๆ ที่ใจจริงของตนเองนั้นอาจไม่ชอบดนตรีพวกนี้ก็ได้ จะหลอกตัวเองไปนานถึงไหนครับ (ขออภัยหากท่านชอบแผ่น audiophile ในแนวเหล่านี้ด้วยน้ำใสใจจริงและไม่เสแสร้ง)

หากคุณว่าผมเขียนเหยียบย่ำคุณ ถามจริงที่คุณเขียนคุณรู้ได้ไงว่า คอเครื่องเสียงที่ฟังแผ่น audiophile จะไม่ชอบแนวเพลงที่พวกเค้าซื้อ 555
ไปว่าเค้า  "เชื่อว่านักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ก็คงจะชอบเพลงตลาดด้วยเช่นกัน แต่คงมีบางส่วนที่จำใจต้องซื้อแผ่น audiophile พวกนี้มาฟังและประดับห้องฟังของตัวเองเพียงเพื่อจะได้ชื่อว่าเป็น audiophile คนหนึ่ง ทั้ง ๆ ที่ใจจริงของตนเองนั้นอาจไม่ชอบดนตรีพวกนี้ก็ได้ จะหลอกตัวเองไปนานถึงไหนครับ" รู้ได้ไงเค้าหลอกตัวเองยอมจ่ายเงินซื้อแผ่นที่ไม่ชอบมาฟัง เนี่ยไงเพราะคุณมโนภาพแบบนี้คุณเหยียบย่ำคนที่ฟังแผ่นที่เค้าชอบ เพราะคำว่าแผ่น audiophile ไม่ใช่เป็นแนวเพลงเฉพาะ มันหมายถึงแผ่นที่บันทึกเสียงที่ดีไม่ว่าจะเป็นแนวร็อค แจ๊ส บลูส์ บิ๊กแบนด์ อะไรก็ได้จึงจะเรียกว่าแผ่น
audiophile เข้าใจอะไรผิดหรือป่าวแฮะ 555

ถึงบอกว่า หากบ่มเพราะประสบการณ์การฟังจึงจะเข้าใจ เพราะผมรู้จักไปเยี่ยมกับคนเล่นเครื่องเสียงที่รู้ว่าบางคนเค้าชอบฟังเพลงแนวอะไรกัน ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2015 | 02:28:21 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4851 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 02:50:44 PM »

โอเค เอาตามที่พี่สบายใจละกันครับ ผมเกิดทีหลัง ผมเล่นน้อย ทุนน้อย ห้องฟังไม่มี ประสบการณ์ของผมจึงสู้พี่ไม่ได้ ผมขอไปตามทางของผม เพราะคนเล่นเครื่องเสียงเหมือนกันอาจมีแนวทางไม่ตรงกันหรืออยู่ตรงข้ามกันก็ได้ จบนะครับ จุมพิต

« ตอบ #4852 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 04:23:24 PM »

แล้วเรื่องปุ่ม tone control หรือปุ่มปรับทุ้มแหลมของแอมป์นี่ก็เหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะดัดจริตอะไรกันนักกันหนา เหล่า audiophile ส่วนใหญ่จึงได้ออกมาต่อต้านปุ่ม tone control ของแอมป์กันนัก บ้างก็ว่าถ้าปรับทุ้มแหลมแล้วจะทำให้เสียงดนตรีที่ได้ยินไม่บริสุทธิ์ ดังนั้น แอมป์หรือภาคขยายระดับไฮเอนด์ทั้งหลายทุกวันนี้กว่าร้อยละ 90 จึงไม่มีปุ่มปรับทุ้มแหลมมาให้ ตามหลักที่ว่า "อาหารปรุงมาอย่างดีแล้วจากพ่อครัว ไม่จำเป็นต้องเติมเครื่องปรุงอีก" ถ้าคิดในแง่หนึ่งก็ถูกของเขา แต่ไม่ค่อยถูกนักในสายตาของผม -- ทำไมจะปรุงแต่ง (เสียง) อีกไม่ได้ล่ะ ก็ในเมื่อสื่อดนตรี (แผ่นเพลง) โดยมากมักถูกบันทึกเสียงมาอย่างย่ำแย่ โดยเฉพาะดนตรีในยุค 60's ถึง 80's ที่เราทั้งหลายชอบฟังกันนั่นแหละ ส่วนใหญ่บันทึกเสียงมาอย่างมีข้อบกพร่องกันทั้งนั้น -- แอมป์หรือรีซีฟเวอร์ในยุคนั้นเขาถึงได้มีภาค tone control ให้มาด้วยไง เพื่อจะได้ปรับทุ้มแหลมชดเชยเสียงจากสื่อคุณภาพเสียงแย่ (โดยส่วนใหญ่) ให้ดูน่าฟังยิ่งขึ้น โดยเฉพาะเพลงร็อคเพลงเฮฟวี่ที่เสียงกีตาร์เลอะ ๆ แตก ๆ และบาดหูเนี่ยนะ ได้ปรับ tone control ชดเชยบ้างสักหน่อย ฟังแล้วรู้สึกโอเคเลย ฟังมันส์จนต้องกระดิกเท้าตาม ดังนั้น ผมคนสมัยก่อนเขาคิดถูกแล้ว เขาก็มีเหตุผลของเขา ส่วนพวกที่ผลิตแอมป์สมัยใหม่แล้วตัด tone control ทิ้งโดยอ้างความบริสุทธิ์ของเสียงนี่ ผมก็ไม่ได้บอกว่าพวกเขาคิดผิด เพราะผมเชื่อว่าทฤษฎีการออกแบบเรื่องเสียงไม่มีใครถูกใครผิด ขึ้นอยู่กับรสนิยมของผู้ฟังและผู้ออกแบบต่างหาก แต่ในความเห็นของผม การไม่มี tone control มันจะดีและสมบูรณ์แบบหากสื่อดนตรีที่ท่านนำมาเล่นด้วยนั้นมันบันทึกเสียงมาดีหรือสมบูรณ์แบบอยู่แล้ว เช่น พวกแผ่น audiophile ทั้งหลาย ไม่จำเป็นต้องปรุงแต่งเสียงอีก แต่ถ้าไปเจอแผ่นบันทึกเสียงมาแย่ ๆ อย่างแผ่น Earthbound ของ King Crimson, Yessongs ของ Yes, Welcome Back My Friend... ของ ELP ซึ่งเป็นแผ่นที่ผมชอบฟังทั้งนั้น ซึ่งให้คุณภาพเสียงที่แบนราบ อับทึบแทบไร้มิติ เจอแผ่นแบบนี้เข้า ผมว่าแอมป์ที่ไม่มี tone control ทั้งหลายตกม้าตายครับ ต่อให้แพงและไฮเอนด์แค่ไหนก็เถอะ ผมจึงได้นึกถึงบางอ้อไงครับว่า เหตุนี้เองที่พวก audiophile ที่เล่นแอมป์ไม่มี tone control จึงไม่สนใจแผ่นดนตรีที่บันทึกเสียงแย่ ๆ เหล่านี้เลย แต่กลับไปสนใจแผ่นที่บันทึกเสียงดี ๆ กันทั้งนั้น เพราะถ้าเขาเจอเสียงแย่ ๆ แล้วจะหาที่ไหนปรับแต่งเสียง นอกจากต้องทนฟังไปยังงั้น แล้วบอกว่านี่คือเสียงบริสุทธิ์ -- ใช่ครับ เสียงบริสุทธิ์จริง ๆ (ผมไม่ได้แดกดัน) เพราะไม่ได้ถูกปรับแต่ง แต่ฟังแล้วมันสะใจ มันได้อารมณ์ มันมีจริตของดนตรีเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อยรึเปล่า -- ท่านลองถามตัวเองดู แต่ถ้าท่านจะถามผมบ้างว่าผมชอบแบบไหน ผมก็คงบอกว่าให้ดูแนวดนตรีที่ผมฟังเป็นส่วนใหญ่ แล้วก็คงจะได้คำตอบ แอมป์เก่า ๆ หรือแอมป์ vintage ทั้งหลายนั้นมันใช่ว่าจะแย่เสมอไป แอมป์เก่าบางยี่ห้อบางรุ่นมันยังมีคุณภาพดีกว่าแอมป์ราคาแพงสมัยนี้เสียอีก เทคโนโลยีเครื่องเสียงมันถึงขีดสุดเมื่อยุค 80's ไปเรียบร้อยแล้ว และตั้งแต่ยุค 90's จนถึงปัจจุบันมันก็แค่ย่ำรอยเท้าเดิม กินบุญเก่า แล้วผู้ผลิตและผู้ออกแบบยุคใหม่ต่างพากันอ้างปรัชญาและทฤษฎีของตนด้วยถ้อยคำที่สวยหรูเพื่อให้ดูเหมือนเป็นแนวคิดในการออกแบบใหม่ แต่ที่แท้ใครจะไปรู้ อาจเป็นเทคโนโลยีเดิมเมื่อสมัย 30-40 ปีก่อน ซึ่งมันได้พุ่งถึงจุดสูงสุดไปแล้วก็ได้ อ่านจบแล้วท่านไม่จำเป็นต้องเชื่อผม แต่ผมเชื่ออย่างที่ผมคิด ผมไม่ใช่ audiophile แถมยังขาดประสบการณ์ ดังนั้น ท่านไม่จำเป็นต้องเชื่อผม ผมลืมบอกไปว่า เมื่อมาถึงตรงนี้แล้ว เหตุใดผมจึงชอบแอมป์ของ McIntosh และอยากเป็นเจ้าของมันนัก ก็เพราะว่าเขายังมีภาค tone control ให้น่ะสิครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4853 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 04:40:14 PM »

คนที่จะได้ชื่อว่ามีประสบการณ์สูงในการเล่นและฟังนั้นเป็นอย่างไร? อยากเป็นบ้างครับ...
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องมีเครื่องเสียงไฮเอนด์ราคาแพงไว้ในครอบครอง
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อย ๆ เพื่อเพิ่มพูนประสบการณ์
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องมีห้องฟังส่วนตัวที่ปรับแต่งแล้วหมดเงินไปเป็นแสนเป็นล้าน เพื่อให้ได้ยินเสียงที่สงัดนิ่ง ฟังแล้วได้มิติและซาวด์สเตจ
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องทำหน้าที่กึ่ง ๆ นักเขียนหรือ commentator รู้จักเศรษฐีหรือคนใหญ่คนโตมากมายที่เป็นนักเล่นเครื่องเสียง เพื่อจะได้มีโอกาสไปเยี่ยมบ้านของคนเหล่านี้เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์
จำเป็นหรือไม่ที่..........................
ฯลฯ
ลำบากแท้หนอ กว่าจะได้ชื่อว่าเป็นผู้มีประสบการณ์ ขยิบตา
งั้นผมขอเป็นไอ้อ่อนหัดดีกว่าครับ เพราะประสบการณ์สูงมันโคตรจ่ายแพงเลย 555 ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4854 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 05:37:24 PM »

คนที่จะได้ชื่อว่ามีประสบการณ์สูงในการเล่นและฟังนั้นเป็นอย่างไร? อยากเป็นบ้างครับ...
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องมีเครื่องเสียงไฮเอนด์ราคาแพงไว้ในครอบครอง
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อย ๆ เพื่อเพิ่มพูนประสบการณ์
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องมีห้องฟังส่วนตัวที่ปรับแต่งแล้วหมดเงินไปเป็นแสนเป็นล้าน เพื่อให้ได้ยินเสียงที่สงัดนิ่ง ฟังแล้วได้มิติและซาวด์สเตจ
จำเป็นเสมอไปหรือไม่ที่จะต้องทำหน้าที่กึ่ง ๆ นักเขียนหรือ commentator รู้จักเศรษฐีหรือคนใหญ่คนโตมากมายที่เป็นนักเล่นเครื่องเสียง เพื่อจะได้มีโอกาสไปเยี่ยมบ้านของคนเหล่านี้เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์
จำเป็นหรือไม่ที่..........................
ฯลฯ
ลำบากแท้หนอ กว่าจะได้ชื่อว่าเป็นผู้มีประสบการณ์ ขยิบตา
งั้นผมขอเป็นไอ้อ่อนหัดดีกว่าครับ เพราะประสบการณ์สูงมันโคตรจ่ายแพงเลย 555 ยิ้มกว้างๆ

555 เดี๋ยวจะกลับมาตอบที่ว่ามีประการการณ์การฟังเครื่องเสียง การเล่น อย่างไร
ซึ่งไม่จำเป็นต้องมีเครื่องเสียงไฮเอ็นด์เล่นเอง.......
ไม่จำเป็นต้องหมดเงินเป็นล้านๆ.....
ไม่จำเป็นต้องรู้จักเศรษฐีหรือคนใหญ่คนโตมากมายที่เป็นนักเล่นเครื่องเสียง เพื่อจะได้มีโอกาสไปเยี่ยมบ้านของคนเหล่านี้เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์..
ไม่ต้องลำบากซื้อเครื่องเสียงเองโดยไม่ต้องยืมเงินคนอื่นด้วย.......

1 แต่ต้องเป็นคนให้ผู้อื่นยอมรับและนับถือ อยากจะเชิญชวนให้ไปฟังบ้านเค้าด้วยความเต็มใจข้อนี้สำคัญเพราะได้ฟังหาประสบการณ์ฟรีๆ  555
2 ไม่เป็นคนต่อต้านกับสิ่งที่คนอื่นๆมีเครื่องเสียงดีๆแพงๆเล่น แบบนั้นเหมือนคนขี้อิจฉาเค้าแฮะ 555
3 ไม่ต้องมาน้อยใจตัวเองว่าไม่มีเงินซื้อเครื่องเสียงดีๆหรือไฮเอ็นด์เล่นแลัวชอบประชดประชันนักเล่นเครื่องเสียงอื่นๆที่มีปัญหาซื้อเล่นได้ 555

แค่เป็นตัวอย่างของเหตุผลที่เป็นคนที่ประสบการณ์ในการเล่นเครื่องเสียง หากอยากจะเป็นบ้างต้องมีข้อที่ผมบอกก่อนเลยแฮะ 555
ข้อสำคัญ "ฟังเครื่องเสียงจากการอ่านนั้นคงไม่ได้" แฮะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2015 | 07:01:45 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4855 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 05:47:38 PM »

"ต้องเป็นคนให้ผู้อื่นยอมรับและนับถือ อยากจะเชิญชวนให้ไปฟังบ้านเค้าด้วยความเต็มใจข้อนี้สำคัญเพราะได้ฟังหาประสบการณ์ฟรีๆ"
ข้อนี้เป็นสิ่งที่สำคัญ  "ฟังเครื่องเสียงจากการอ่านนั้นคงไม่ได้" จะขอยกตัวอย่างผมรู้จักกับผู้ที่ทดสอบรีวิวเครื่องเสียงหลายๆท่าน ซึ่งบางคนก็เล่นเครื่องเสียงกับชุดซีสเต็มธรรมดาพื้นๆ แต่รู้จักเล่น รู้จักฟัง รู้จักแยกแยะ จึงทำให้ผู้อื่นๆนับถือ ยอมรับอยากจะเชิญชวนให้ไปฟังบ้านเค้าด้วยความเต็มใจ ข้อนี้มันเกิดจากประสบการณ์บ่มเพราะที่เงินซื้อไม่ได้ไงล่ะ  อย่าเป็นคนต่อต้านมองโลกในแง่ร้าย ต้องเป็นคนเปิดใจให้กว้างบ้าง ประเภทชอบประชดประชัน
นั้นมันนิสัยแบบผู้หญิงแฮะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2015 | 07:01:02 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4856 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2015 | 06:04:16 PM »

1.ตาดู-หูฟัง      669819
2.ดูหนังแล้วมาคุยกัน      653013
3.สองสามวันมานี้ ท่านฟังดนตรี non-prog อะไรกันบ้าง?       429863
3.Chat !      255753
4.สามสี่วันมานี้ ท่านฟังดนตรี prog อะไรกันบ้าง?      251908
5.แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ      244104
6.DVD เกี่ยวกับดนตรีที่ท่านดูภายในสัปดาห์นี้(ไม่รู้จะตั้งกระทู้นี้ที่ห้องไหน)      207648
7.ซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้      199462
8.กรุสมบัติของPong - Wanchai      168105
9.ชาวไทยพร๊อกดูบอลกันอ๊ะป่าว?      166879

ลองดูหัวเรื่องกระทู้อะไรที่คนอ่านในเว็บฯเรามากที่สุด  ยิ้มกว้างๆ
ตาดู-หูฟัง มาเป็นอันดับ 1 ด้วยยอดอ่าน 669819 วิว มากที่สุดทั้งๆที่เว็บฯนั้นเป็นเรื่องราวของดนตรีโปรเกรสซีฟร็อคด้วยซ้ำไป
แต่ทำไมคนอื่นๆภายนอกจึงชอบมาแวะอ่านในหัวเรื่อง ตาดู-หูฟัง ก็เพราะว่าเค้าทั้งหลายอยากจะอ่านประสบการณ์ของการฟังเพลง
เล่นเครื่องเสียงนั้นเอง ผมกล้าบอกได้เลยหากว่าผมไร้ซึ่งประการณ์ของการเล่นเครื่องเสียงคงไม่สามารถทำให้คนอยากอ่านได้หรอก
จาก ณ ที่นี้สามารถแตกสาขาไปเป็นที่รู้จักในเพจเฟสบุ๊คอีก ทั้งๆที่ผมไม่ใช่นักเขียนทดสอบเครื่องเสียงอะไรไม่มีชื่อเป็นที่รู้จักด้วยซ้ำไป
อาจจะเคยเขียนรีวิวทดสอบเครื่องเสียงบ้างก็น้อยมาก แทบไม่มีใครรู้จัก แต่เพราะเป็นคนมีประสบการณ์มาถ่ายทอดให้อ่านกัน
มีเครื่องเสียงก็ไม่ได้เล่นไฮเอ็นด์ที่ไหนหาซื้อมือสองมาเล่นทั้งนั้น ประสบการณ์การฟังเครื่องเสียงมาจากการอ่านนั้นคงไม่ได้แฮะ 555
หากอ่านข้อเขียนเรื่องเครื่องเสียงของผมทั้งในเว็บฯหรือในเพจ ไม่เคยอ้างว่าอ่านจากนักวิจารณ์หรือรีวิวเมืองนอกมาบอกว่าดีอย่างนี้อย่างโน่น
อันนั้นมันฟังเครื่องเสียงจากการอ่านไม่ใช่ฟังจากประสบการณ์ของหูตัวเองแฮะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2015 | 07:07:49 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4857 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2015 | 08:01:23 AM »

ผมไม่เคยเชื่อใครหรือนักวิจารณ์เครื่องเสียงในหนังสือทั้งบ้านเราและต่างประเทศอย่างเช่นบอกว่าปรีโฟโนของ ASR เสียงดีเห็นคนชอบซื้อเล่นกัน พอได้มาลองฟังด้วยหูตัวเองจึงรู้ว่าน้ำเสียงยังสู้กับปรีโฟโนในตัวของปรี 3A ของผมยังไม่ได้เลย รวมทั้งปรีโฟโนสเตจยี่ห้อรีก้าด้วย มิน่าเพื่อนๆในแก็งค์เครื่องเสียงเคยบอกว่าเสียงไม่ดี แม้ร้านขายเครื่องเสียงมือสองที่สนิทกันยังบอกเหมือนกัน เมื่อลองฟังดูจึงเข้าใจ แสดงว่านักรีวิวเครื่องเสียงเชื่อถือไม่ได้ ต้องหาฟังข้อมูลจากเคยเคยเล่นจริงๆแฮะ

ภาคขยายหัวเข็มของ M3A ใช้ขยายหัวเข็ม MC เอาท์พุทต่ำได้หรือไม่ ผมว่ามันน่าจะขยายได้แค่ MM หรือ MC high output เท่านั้น แต่ไม่เป็นไร step up transformer ดี ๆ พอหาได้ อย่างไรก็ดี M3A มันเก่าไปแล้ว ผมจะรอซื้อ M3B อีกสักระยะค่อยว่ากันครับ

ภาพจาก www.audibleillusions.com

« ตอบ #4858 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2015 | 08:54:54 AM »

1.ตาดู-หูฟัง      669819
2.ดูหนังแล้วมาคุยกัน      653013
3.สองสามวันมานี้ ท่านฟังดนตรี non-prog อะไรกันบ้าง?       429863
3.Chat !      255753
4.สามสี่วันมานี้ ท่านฟังดนตรี prog อะไรกันบ้าง?      251908
5.แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ      244104
6.DVD เกี่ยวกับดนตรีที่ท่านดูภายในสัปดาห์นี้(ไม่รู้จะตั้งกระทู้นี้ที่ห้องไหน)      207648
7.ซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงที่ท่านเพิ่งได้มาไม่นานมานี้      199462
8.กรุสมบัติของPong - Wanchai      168105
9.ชาวไทยพร๊อกดูบอลกันอ๊ะป่าว?      166879

ลองดูหัวเรื่องกระทู้อะไรที่คนอ่านในเว็บฯเรามากที่สุด  ยิ้มกว้างๆ
ตาดู-หูฟัง มาเป็นอันดับ 1 ด้วยยอดอ่าน 669819 วิว มากที่สุดทั้งๆที่เว็บฯนั้นเป็นเรื่องราวของดนตรีโปรเกรสซีฟร็อคด้วยซ้ำไป
แต่ทำไมคนอื่นๆภายนอกจึงชอบมาแวะอ่านในหัวเรื่อง ตาดู-หูฟัง ก็เพราะว่าเค้าทั้งหลายอยากจะอ่านประสบการณ์ของการฟังเพลง
เล่นเครื่องเสียงนั้นเอง ผมกล้าบอกได้เลยหากว่าผมไร้ซึ่งประการณ์ของการเล่นเครื่องเสียงคงไม่สามารถทำให้คนอยากอ่านได้หรอก
จาก ณ ที่นี้สามารถแตกสาขาไปเป็นที่รู้จักในเพจเฟสบุ๊คอีก ทั้งๆที่ผมไม่ใช่นักเขียนทดสอบเครื่องเสียงอะไรไม่มีชื่อเป็นที่รู้จักด้วยซ้ำไป
อาจจะเคยเขียนรีวิวทดสอบเครื่องเสียงบ้างก็น้อยมาก แทบไม่มีใครรู้จัก แต่เพราะเป็นคนมีประสบการณ์มาถ่ายทอดให้อ่านกัน
มีเครื่องเสียงก็ไม่ได้เล่นไฮเอ็นด์ที่ไหนหาซื้อมือสองมาเล่นทั้งนั้น ประสบการณ์การฟังเครื่องเสียงมาจากการอ่านนั้นคงไม่ได้แฮะ 555
หากอ่านข้อเขียนเรื่องเครื่องเสียงของผมทั้งในเว็บฯหรือในเพจ ไม่เคยอ้างว่าอ่านจากนักวิจารณ์หรือรีวิวเมืองนอกมาบอกว่าดีอย่างนี้อย่างโน่น
อันนั้นมันฟังเครื่องเสียงจากการอ่านไม่ใช่ฟังจากประสบการณ์ของหูตัวเองแฮะ

พวกที่แอบเข้ามาอ่านกระทู้นี้ไม่ใช่อาศัยประสบการณ์จากการอ่านหรือครับ?
อันที่จริงจะว่าไปแล้ว คนเล็ก ๆ อย่างผมนี่ก็มีส่วนช่วยปั่นกระทู้ล่อเป้าดึงเรทติ้งให้ด้วยนะครับ 555 ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4859 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2015 | 12:12:00 PM »

หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 670222 ครั้ง)

โพสต์เมื่อวันที่ 11 ธค. ยังอยู่แค่ 669819 วิว แค่ 4 วันมีคนเข้ามาอ่าน 403 วิว 555  ยิ้มกว้างๆ
นับว่าไม่น้อยแสดงว่ามีบุคคลภายนอกที่แวะเข้ามาเยี่ยมอ่า่นแยะพอสมควรซึ่งแตกต่างกับหัวเรื่องอื่นๆมากมายนัก

"พวกที่แอบเข้ามาอ่านกระทู้นี้ไม่ใช่อาศัยประสบการณ์จากการอ่านหรือครับ?" ที่เฮียปีศาจบอกนั้นไม่ใช่หรอก
เป็นแค่อยากจะอ่านเรื่องราวประสบการณ์เรื่องเล่าของคนอื่นมากกว่า เพราะในห้องนี้แทบไม่ได้มีรีวิวหรือทดสอบเครื่องเสียงอยู่แล้ว
ส่วนมากจะผมโพสต์จะเป็นประสบการณ์เล่นเครื่องเสียง การฟังเพลงส่วนตัวที่เก็บมาเล่าความมากกว่า
แต่ก็ต้องขอบคุณเฮียปีศาจฯ ที่คอยเป็นตัวชงเรื่องล่อเป้าเรียกแขกได้พอสมควรแฮะ 555  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 322 323 [324] 325
พิมพ์