เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 09:06:45 AM
หน้า: 1 ... 195 196 [197] 198 199 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1593468 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2940 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011 | 08:49:09 PM »

ผมว่าไอ้เรื่องปัจจัยนี่ไปถามพระสงค์ท่านดีกว่าครับว่าใช้ยังงัยให้คุ้มหรือบางนิกายก็ไม่แตะต้องตัวเงินจริงๆ ด้วยซ้ำไป
อย่าไปนึกถึงพระสงค์องค์เจ้าที่ไม่อยู่ในลู่ในกรอบ เพราะว่านั่นมันพวกพระนอกรอบนะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมแนะนำว่า...

งาน คือ เงิน และ เงิน ก็คือ งาน บรรดาลสุข ครับ
อยากได้อะไรก็ต้องรู้จัก เก็บออม ชาติที่จะเจริญ ต้องประหยัด !!

...เคยอ่านตามป้ายรถเมล์สมัยก่อน จำเค้ามาจริงๆ   ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ขออภัยที่เอ่ยนาม...ท่านเลขาฯ โตป่านนี้แล้วใกล้เข้าโรงยังหาเพื่อนได้ไม่หมดอีกหรือนี่ เลือกนัก มักจะได้แร่ นะคร้าบ...บ...บ
...เตือนไว้ก่อน พ่อสอนไว้  เจ๋ง

ท่านรองฯรู้แจ้งเรื่องสัจจะธรรมจริงๆ  ส่วนท่านเลขาผีแกเป็นคนขี้เหงาชอบมีเพื่อนแยอะๆมีเมียน้อยๆ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2941 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 08:17:37 AM »

ผมว่าไอ้เรื่องปัจจัยนี่ไปถามพระสงค์ท่านดีกว่าครับว่าใช้ยังงัยให้คุ้มหรือบางนิกายก็ไม่แตะต้องตัวเงินจริงๆ ด้วยซ้ำไป
อย่าไปนึกถึงพระสงค์องค์เจ้าที่ไม่อยู่ในลู่ในกรอบ เพราะว่านั่นมันพวกพระนอกรอบนะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

งาน คือ เงิน และ เงิน ก็คือ งาน บรรดาลสุข ครับ
อยากได้อะไรก็ต้องรู้จัก เก็บออม ชาติที่จะเจริญ ต้องประหยัด !!

...เคยอ่านตามป้ายรถเมล์สมัยก่อน จำเค้ามาจริงๆ   ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ขออภัยที่เอ่ยนาม...ท่านเลขาฯ โตป่านนี้แล้วใกล้เข้าโรงยังหาเพื่อนได้ไม่หมดอีกหรือนี่ เลือกนัก มักจะได้แร่ นะคร้าบ...บ...บ
...เตือนไว้ก่อน พ่อสอนไว้  เจ๋ง
คำแนะนำของท่านรองฯโป่งเข้าหลักการข้อ 2 และ 3 ที่ผมเคยเสนอไว้ดังนี้

2. รับจ๊อบเพิ่ม - ถ้าเรามีงานประจำหรือเป็นมนุษย์เงินเดือน และเงินไม่พอเจียดไว้ซื้อเครื่องเสียง ก็จำต้องขยันมากขึ้นกว่าเดิมโดยรับจ๊อบทำงานอื่นในยามว่างนอกเวลางานและในวันหยุด

3. ตั้งเป้าเก็บเงินทุกเดือน - สมมติอยากได้เครื่องเสียงเครื่องละห้าหมื่น ก็เก็บเงินไว้เดือนละห้าพันสักสิบเดือนก็ไปถอยออกมาฟังได้แล้ว (สำคัญว่าจะเก็บไหวรึเปล่า) วิธีนี้พึงระวังว่ามัวแต่เก็บเงินนาน พอได้จังหวะกำเงินไปซื้อ เครื่องเสียงรุ่นที่เราหมายปองก็ไม่มีขายในตลาดเสียแล้ว ก็อาจต้องไปหาเครื่องมือสองหรือไม่ก็หารุ่นอื่นที่ใกล้เคียงกัน

ถ้าทำได้ อาจจะเห็นผลช้าหน่อย แต่ชัวร์ครับ (เพราะผมเคยลองมาแล้ว) ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #2942 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 08:46:17 AM »

สมัยนี้มีให้ผ่อน 0% กันเยอะแยะครับ ซื้อก่อนแล้วทยอยผ่อน 10 เดือนก็ได้ ไ้ด้เครื่องเสียงมาเชยชมก่อน ไม่ต้องรอเก็บให้ครบเพราะอาจหายอยากเสียก่อน ยิงฟันยิ้ม
wanchai-555
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2943 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 11:32:16 AM »

แอมป์ตัวเก่าสุดที่รักอยู่กทม.ลูกผมลืมยกขึ้นชั้น2
โดนน้องน้ำฆ่าเสียชีวิตอนาถครับ  ร้องไห้

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2944 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 11:35:02 AM »

แอมป์ตัวเก่าสุดที่รักอยู่กทม.ลูกผมลืมยกขึ้นชั้น2
โดนน้องน้ำฆ่าเสียชีวิตอนาถครับ  ร้องไห้

โอย... เห็นแล้ว... น่าเสียดายแทนมาก ๆ เลยครับ ร้องไห้
รุ่นนี้ของดีซะด้วย เศร้า
อั๋น501

« ตอบ #2945 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 11:49:20 AM »

คำแนะนำของท่านรองฯโป่งเข้าหลักการข้อ 2 และ 3 ที่ผมเคยเสนอไว้ดังนี้

2. รับจ๊อบเพิ่ม - ถ้าเรามีงานประจำหรือเป็นมนุษย์เงินเดือน และเงินไม่พอเจียดไว้ซื้อเครื่องเสียง ก็จำต้องขยันมากขึ้นกว่าเดิมโดยรับจ๊อบทำงานอื่นในยามว่างนอกเวลางานและในวันหยุด

3. ตั้งเป้าเก็บเงินทุกเดือน - สมมติอยากได้เครื่องเสียงเครื่องละห้าหมื่น ก็เก็บเงินไว้เดือนละห้าพันสักสิบเดือนก็ไปถอยออกมาฟังได้แล้ว (สำคัญว่าจะเก็บไหวรึเปล่า) วิธีนี้พึงระวังว่ามัวแต่เก็บเงินนาน พอได้จังหวะกำเงินไปซื้อ เครื่องเสียงรุ่นที่เราหมายปองก็ไม่มีขายในตลาดเสียแล้ว ก็อาจต้องไปหาเครื่องมือสองหรือไม่ก็หารุ่นอื่นที่ใกล้เคียงกัน

ถ้าทำได้ อาจจะเห็นผลช้าหน่อย แต่ชัวร์ครับ (เพราะผมเคยลองมาแล้ว) ยิงฟันยิ้ม

อันที่จริงแล้ว 2 ข้อนี้เป็นวิธีหาเงินมาซื้อเครื่องเสียงดีที่สุดครับ   แต่(อีกแล้ว)ทำยากสำหรับมนุษย์เงินเดือนที่มีรายจ่ายประจำเดือนแยอะครับ
ถ้าคนโสดๆเป็นอีกเรื่องยังไม่มีครอบครัวบ้านและรถไม่ต้องผ่อน(อยู่บ้านพ่อแม่ใช้รถที่บ้าน) แบบนี้พอได้ครับ  เพราะรายจ่ายส่วนตัวทางบ้านไม่มี
กินกับพ่อแม่เช้าเย็นใช้จ่ายเฉพาะส่วนตัวเองเท่านั้น ก็ต้องดูเงินเดือนรายได้อีกว่ามากเท่าไหร่หากรายได้ต่อเดือนไม่มากนักลำบากที่จะเหลือเก็บ
เช่นกัน
สมัยนี้มีให้ผ่อน 0% กันเยอะแยะครับ ซื้อก่อนแล้วทยอยผ่อน 10 เดือนก็ได้ ไ้ด้เครื่องเสียงมาเชยชมก่อน ไม่ต้องรอเก็บให้ครบเพราะอาจหายอยากเสียก่อน ยิงฟันยิ้ม

ส่วนข้อนี้ผ่อน 0% พวกใช้บัตรอันนี้น่าจะเหมือนกับการเก็บเงินซื้อ  แต่ได้ใช้ก่อนผ่อนที่หลัง  หากเป็นเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์วงเงินในบัตร
จะพอซื้อหรือเปล่านั้นเป็นปัญหาครับ
อั๋น501

« ตอบ #2946 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 01:41:45 PM »

โดนน้องน้ำฆ่าเสียชีวิตอนาถครับ  ร้องไห้

แอมป์และลำโพงจมน้ำน่าจะโดนกันแยะ  บางคนประมาทคิดว่าน้ำท่วมไม่ถึงยกหนีแค่วางไว้บนโต๊ะหรือไม่ได้อยู่บ้านยังไม่ทันเก็บของ
พอน้ำมาเก็บไม่ทันบางพื้นที่น้ำมาเร็วมากประเภทต้องขับรถหนีตายเลยครับ

TRON

« ตอบ #2947 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 02:57:46 PM »

ถ้าอยากได้ตัวใหม่ (หมายถึงของเก่ามือสอง) รุ่นเดิมก็ติดต่อมาได้นะครับ พี่ชายผมกำลังจะขายพอดี
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2948 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 09:06:29 PM »

ท่านรองฯรู้แจ้งเรื่องสัจจะธรรมจริงๆ  ส่วนท่านเลขาผีแกเป็นคนขี้เหงาชอบมีเพื่อนแยอะๆมีเมียน้อยๆ

คิดไปคิดมา
คุณปีศาจฯ พูดถูกที่สุด
วุ่นวาย กันทั้งโลก
ก็เพราะ ไอ้"เงิน"ตัวเดียว

จะมีไหมน้า
ต่างดาว ที่ไม่ใช้ เงิน
....

wanchai-555
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2949 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 09:44:07 PM »

ถ้าอยากได้ตัวใหม่ (หมายถึงของเก่ามือสอง) รุ่นเดิมก็ติดต่อมาได้นะครับ พี่ชายผมกำลังจะขายพอดี
สนใจครับ ผมส่งเบอร์โทรไปหลังไมค์นะครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2950 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011 | 12:16:08 PM »

คิดไปคิดมา
คุณปีศาจฯ พูดถูกที่สุด
วุ่นวาย กันทั้งโลก
ก็เพราะ ไอ้"เงิน"ตัวเดียว

จะมีไหมน้า
ต่างดาว ที่ไม่ใช้ เงิน
....
ผมว่ามีอีก ตัว/อย่าง นะครับพี่แจ็ค ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #2951 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011 | 05:16:14 PM »

"เงิน"  เป็นสิ่งมนุษย์ใช้กำหนดการแลกเปลี่ยนซื้อหาสิ่งของมาตั้งแต่ยุดโบราณกาลแล้วครับ  คงเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้หรอกครับไม่ต้องคิดมาก
นอกจากในหนังไซไฟฮอลลีวู๊ดเรื่องราวเกี่ยวกับโลกในอนาคตเท่านั้น     มาว่ากันต่อเรื่องในชีวิตจริงของการเล่นเครื่องเสียงที่ต้องใช้ "เงิน"
ซื้อชุดซีสเต็มดีๆจะต้องจ่ายแพงเพื่อที่จะได้มาเป็นเจ้าของ    คำถามที่ว่า "มนุษย์เงินเดือนกับเครื่องเสียง"  จะให้ช่วยกันหาคำตอบให้หน่อย
ว่าประเภท "รายได้ต่ำ รสนิยมสูง"  จะมีโอกาสเล่นชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์ได้ไหมครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2952 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011 | 09:18:11 PM »

รูปขันธ์ แค่ 1ใน5 เองนะ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าไม่มีเงิน ไม่มีทางได้เล่นเครื่องเสียงครับ
ยกเว้น
1. เอาแรงงาน-แรงกาย เข้าแลก
2. ขอ
3. ขโมย
4. ปล้น (คล้ายกับ ข้อ3 แต่โทษ หนักกว่า)
6. ข้อ 5 หายไปไหนครับ
7. ขุดทอง
8. ขุดน้ำมัน
9. ขุดมัน
ฯลฯ

สรุปว่า อะไรมันลำบากนัก เป็นทุกข์นัก ก็ละวางมันซะ ก็สิ้นเรื่อง

ท่านผีเพลง

« ตอบ #2953 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011 | 09:32:23 PM »

ก็เที่ยวแต่ไปทักคนอื่นครับ
ตัวเองยังเอาไม่รอด 555

วันก่อนเพิ่งไปซื้อลำโพงรุ่น พระเจ้าเหามาคู่นึงครับ
อายุอานาม ไม่ต่ำกว่า 20 ขวบ  เจ๋ง

ADS รุ่น L570/2
ตั้งใจ จะเอามากลับหัวเล่น กับลำโพงเก่าครับ..

อั๋น501

« ตอบ #2954 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011 | 10:09:00 PM »

รูปขันธ์ แค่ 1ใน5 เองนะ  ยิ้มเท่ห์

ถ้าไม่มีเงิน ไม่มีทางได้เล่นเครื่องเสียงครับ
ยกเว้น
1. เอาแรงงาน-แรงกาย เข้าแลก
2. ขอ
3. ขโมย
4. ปล้น (คล้ายกับ ข้อ3 แต่โทษ หนักกว่า)
6. ข้อ 5 หายไปไหนครับ
7. ขุดทอง
8. ขุดน้ำมัน
9. ขุดมัน
ฯลฯ

สรุปว่า อะไรมันลำบากนัก เป็นทุกข์นัก ก็ละวางมันซะ ก็สิ้นเรื่อง

"หนทางการเล่นเครื่องเสียงย่อมมีให้เลือกเล่นเสมอ"  ถ้าไม่มีเงินก็ยังไม่ต้องเล่นรอโอกาสเก็บเงินสักระยะไม่สายหรอกครับ
ต้องวางเป้าเครื่องเสียงไว้พอประมาณกับฐานะตัวเองก่อนเป็นอันดับแรก  เล่นเครื่องเสียงแบบขั้นบันไดวันหนึ่งก็จะได้ชุดซีสเต็ม
ที่คู่ควรเองครับ  อาจจะไม่ใช่ชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์แค่ชุดซีสเต็มดีๆก็พอครับ

ก็เที่ยวแต่ไปทักคนอื่นครับ
ตัวเองยังเอาไม่รอด 555

วันก่อนเพิ่งไปซื้อลำโพงรุ่น พระเจ้าเหามาคู่นึงครับ
อายุอานาม ไม่ต่ำกว่า 20 ขวบ  เจ๋ง

ADS รุ่น L570/2
ตั้งใจ จะเอามากลับหัวเล่น กับลำโพงเก่าครับ..

อย่างที่ผมบอกไว้ให้ศึกษาวิธีการเล่นเครื่องเสียงของพี่ผีเป็นไว้แบบอย่าง  "จ่ายน้อยแต่ได้มาก"  ต้องให้พี่ผีมาเล่าประสบการณ์
ในชีวิตการเล่นเครื่องเสียงว่าเลือกหนทางการเล่นเครื่องเสียงเช่นไร
หน้า: 1 ... 195 196 [197] 198 199 ... 325
พิมพ์