เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 04:44:41 AM
หน้า: 1 ... 281 282 [283] 284 285 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1593705 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4230 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 09:58:54 AM »

ขอเสริมอีกนิด  เมื่อไม่นานมานี้มีนักวิจาร์ณชื่อดังอีกคนหนึ่ง(คนละรุ่นกับคนข้างบนนะครับ)
  แนะนำให้ใช้แอมป์ที่มีราคาเป็นสองเท่าของราคาลำโพงซึ่งจะทำให้ลำโพงแสดงประสิทธิภาพได้เต็มที่
  ลองพิจารณากันดูนะครับไม่สงวนลิขสิทธิ์  แบบนี้เขาเรียกว่าสูตรใครสูตรมัน  ยิงฟันยิ้ม
ผมว่าไม่จำเป็นเสมอไป ลำโพงอาจแพงกว่าแอมป์ก็ได้ ตราบใดที่แอมป์สามารถเอาลำโพงคู่นั้นอยู่
ปัจจัยและตัวแปรมันน่าจะอยู่ที่กำลังขับและกำลังสำรองของแอมป์ และค่าความไวและความต้านทานของลำโพงนะครับ
แอมป์ราคาแพงกว่า แต่ขับลำโพงราคาถูกกว่าไม่ออก มันก็มีปัญหานะครับ

« ตอบ #4231 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012 | 10:55:53 AM »

สูตรนี้ 20-25% ของเฮียก็ใช้ได้เหมือนกัน ต้องขึ้นอยู่ที่ความพอใจด้วย  แต่..สงสัยจังนักวิจารณ์เครื่องเสียงชื่อดังคนหนึ่งเป็นใคร!
และนักวิจารณ์ชื่อดังอีกคนหนึ่งก็เป็นใคร เผื่อว่าผมรู้จักจะได้ไปถามเจ้าตัวให้พักนี้ผมเล่นเฟชบุ๊คตั้งกลุ่มเครื่องเสียงใช้ชื่อเดียวกัน
กับหัวกระทู้นี้เลยครับ และจะมีกลุ่มเครื่องเสียงอื่น(เป็นเพื่อนบ้านกัน)มีนักวิจารณ์มีชื่อเสียง(เป็นบก.หนังสือเครื่องเสียง)เป็นเจ้าของกลุ่มตั้งไว้ ผมและพี่ผีก็เข้าร่วมแจมกับเขาด้วยคุยกันมันสน์เลยครับทั้ง 2 กลุ่มเหมือนอ่านหนังสือเครื่องเสียงแต่คนละหัว ยิ้มกว้างๆ  แนะนำเฮียเดจาวู พี่ปีศาจฯ พี่หมอ
หรือเพื่อนๆสมาชิกคนอื่นๆ น้องๆบางคนก็เข้าร่วมกลุ่มกันอยู่แล้ว  แม้แต่บุคคลทั่วๆไปที่แวะเวียนมาอ่านในกระทู้นี้ลอง add เฟชบุ๊ค
เข้าไปในกลุ่ม "คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง" ได้เลยครับจะมีนักเขียนเครื่องเสียงคนอื่นๆแวะเวียนมาคุยกันเป็นประจำทุกวันอยู่แล้ว
ยินดีต้อนรับกับทุกๆท่านที่เป็นคนคอเดียวกัน ยิ้มกว้างๆ   ปล. พี่ปีศาจฯมีคุยกันถึงเรื่องแผ่นเสียง เทริน์ฯด้วยและที่ขาดไม่ได้เรื่องเครื่องวินเทจ
เป็นกลุ่มคนรักเสียงเพลงและเครื่องเสียง

คงมีแต่เซียนเทิร์นเทเบิ้ลทั้งนั้น ผมความรู้ยังน้อยครับ
มิกล้า... มิกล้า
อีกอย่างคือผมไม่เล่นเฟซบุ๊คครับ

« ตอบ #4232 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 09:40:51 AM »

เล่นเครื่องเสียงมานาน ผมเคยเห็นแต่เครื่องเสียงของอเมริกา ยุโรป อังกฤษ และแม้กระทั่งญี่ปุ่นที่เข้ามาแชร์ส่วนแบ่งในท้องตลาดเป็นหลัก แถมตอนนี้เครื่องเสียงจากจีนยังมาแรงเสียด้วย แต่ไม่เคยพบเครื่องเสียงจากเกาหลีเลย
ไม่ทราบว่าเคยมีเครื่องเสียงจากเกาหลีทั้งไฮไฟและไฮเอนด์ (เช่น แอมป์ ซีดี ไม่นับรวมทีวีอย่างของ Samsung เป็นต้น) จำหน่ายในบ้านเราบ้างไหมครับ?
TRON

« ตอบ #4233 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 10:09:15 AM »

เห็นแต่ชุดโฮมเธียเตอร์ของ Samsung กลาดเกลื่อนครับ

« ตอบ #4234 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 10:33:07 AM »

เห็นแต่ชุดโฮมเธียเตอร์ของ Samsung กลาดเกลื่อนครับ
อันนี้แน่นอนครับ แต่ผมอยากทราบว่าเกาหลีมีสินค้าระดับไฮไฟและไฮเอนด์ (ที่ไม่ใช่สินค้าระดับ consumers market) ด้วยหรือไม่ อย่างพวกเครื่องเสียงแยกชิ้นประเภทอินทิเกรทเตดแอมป์ เครื่องเล่นซีดี เครื่องเล่นแผ่นเสียง อะไรทำนองนี้ครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #4235 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 01:45:37 PM »

ได้ยินว่า พี่ผี เล่น DAC ของเกาหลีอยู่นี่ครับ

« ตอบ #4236 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012 | 08:48:35 PM »

ได้ยินว่า พี่ผี เล่น DAC ของเกาหลีอยู่นี่ครับ
พอทราบมาเช่นกันครับ แต่นั่นมันแค่ DAC
อยากทราบว่ามีแอมป์ เครื่องเล่นซีดี เครื่องเล่นแผ่นเสียงสัญชาติเกาหลีมั่งรึเปล่า? ขยิบตา
เคยทราบมาว่าเครื่องเสียงฝรั่งหรือญี่ปุ่นบางยี่ห้อก็เคยไปจ้างโรงงานในเกาหลีผลิตให้ แต่ก็ยังเป็นยี่ห้อของฝรั่งหรือญี่ปุ่นอยู่ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4237 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012 | 07:49:54 AM »

เครื่องตัวข้างบนน่าจะเป็น digital-to-analog converter (DAC) ซึ่งใช้ร่วมกับเครื่อง CD transport
กับซีดีแล้ว ผมไม่เคยเล่นไปไกลถึงขั้นนี้หรอกครับ เพราะฟังจากเครื่องเล่นธรรมดา ๆ เสียงมันก็โอเคอยู่แล้ว ไม่ซีเรียสว่าจะต้องแยกอุปกรณ์ให้ยุ่งยาก
ที่สงสัยอยู่อย่างหนึ่งคือ ทำไมพวกออดิโอไฟล์ที่เล่นซีดีถึงได้กลัวจิตเตอร์ (jitter) กันนัก?
จิตเตอร์มันคืออะไร? ใครทราบช่วยอธิบายหน่อยครับ

Eximus DP1  เป็นมากกว่า DAC ครับมีฟังก์ชั่นการทำงานทั้งเป็นปรีแอมป์, เฮดโฟนแอมป์ชั้นดีและ Asynchronous DAC 24/192khz(ไม่มีจิตเตอร์)
เป็นแบรนด์ภายใต้ Appril Music แห่งแดนกิมจิซึ่งจะมีโพรดักต์ไลน์ผลิตอยู่ 3 แบรนด์คือ Aura แบรนด์จากอังกฤษ Stello และ Eximus
โพรดักต์จากค่าย Appril Music นั้นจะเน้นเรื่องคุณภาพเสียงและรูปโฉมที่สวยงาม เรียกว่า "รูปสวยจูบหอม"  ยิ้มกว้างๆ  เดี๋ยวจะกลับมาเล่าเรื่องเปิดซิง
น้องนาง Eximus  เธอนั้นขาวสวยบาดใจผมเหลือเกิน ยิ้มกว้างๆ เมื่อคืนเล่นเอานอนดึก  ยิงฟันยิ้ม เข้าใจเลยว่าทำไมพี่ผีถึงหลงไหลน้องนางคาลิกซ์จากแดนกิมจิ

DAC น้องนาง Calyx จากแดนกิมจิของพี่ผีนั้นรูปโฉมสวยงามเช่นกัน

Stello อีกหนึ่งแบรนด์ภายใต้ Appril Music

แบรนด์ของพี่หลีวันนี้ไมใช่อย่างอดีตที่ผ่านมาแล้วครับ  เราอาจจะคุ้นเคยกับชื่อซัมซุงหรือแอลอีที่กำลังจะกำลังจะขึ้นเป็นเบอร์ 1
ของสินค้าประเภทเครื่องใช้ไฟฟ้า  แต่กับวงการเครื่องเสียงพี่หลีเราก็ไม่น้อยหน้าเดี๋ยวจะแนะนำแบรนด์ของเกาหลีจริงๆ
อย่าง Stello, EXIMUS หรือ Aurender ฯลฯ มีทั้งแอมป์ เครื่องเล่นซีดีและ DAC ชั้นดี มีไม่น้อยที่เป็นแบรนด์ของเกาหลีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2012 | 07:57:39 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4238 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012 | 12:53:57 PM »

ดูจากผลิตภัณฑ์ข้างต้นแล้ว ผมว่าเกาหลีเพิ่งมาบูมเมื่อไม่นานมานี้ไล่ ๆ กับจีน และเน้นความเป็นดิจิตอลให้เข้ากับยุคสมัย แต่อยากทราบว่ายุคไฮไฟในอดีตเกาหลีเคยมีสินค้าไฮไฟหรือไฮเอนด์ที่พอจะเทียบชั้นกับแบรนด์ดัง ๆ อย่าง Accuphase, Luxman, Marantz, McIntosh, Krell etc. บ้างหรือไม่? ผมว่าของเขาคงมีนะครับ แต่คงไม่ถึงกับส่งออกขายในตลาดอินเตอร์ อย่างของไทยเราก็มีพวกเครื่องเสียงบ้านหม้อ ของเขาก็น่าจะมีเครื่องเสียงทำเองใช้เองในบ้านของเขา (แอมป์ ซีดี จูนเนอร์ เทปคาสเสท เครื่องเล่นแผ่นเสียง)
นี่คือประเด็นหลักที่ต้องการทราบครับ
อั๋น501

« ตอบ #4239 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2012 | 04:52:47 PM »

ดูจากผลิตภัณฑ์ข้างต้นแล้ว ผมว่าเกาหลีเพิ่งมาบูมเมื่อไม่นานมานี้ไล่ ๆ กับจีน และเน้นความเป็นดิจิตอลให้เข้ากับยุคสมัย แต่อยากทราบว่ายุคไฮไฟในอดีตเกาหลีเคยมีสินค้าไฮไฟหรือไฮเอนด์ที่พอจะเทียบชั้นกับแบรนด์ดัง ๆ อย่าง Accuphase, Luxman, Marantz, McIntosh, Krell etc. บ้างหรือไม่? ผมว่าของเขาคงมีนะครับ แต่คงไม่ถึงกับส่งออกขายในตลาดอินเตอร์ อย่างของไทยเราก็มีพวกเครื่องเสียงบ้านหม้อ ของเขาก็น่าจะมีเครื่องเสียงทำเองใช้เองในบ้านของเขา (แอมป์ ซีดี จูนเนอร์ เทปคาสเสท เครื่องเล่นแผ่นเสียง)
นี่คือประเด็นหลักที่ต้องการทราบครับ

สมัยก่อนผลิตภัณฑ์โดยเฉพาะเครื่องเสียงจากญี่ปุ่นนั้นมักจะถูกดูถูกดูแคลนว่าก็อปจากฝรั่ง แต่เมื่อกาลเวลาเปลี่ยนไปเครื่องเสียงจากญี่ปุ่นนั้น
ไม่ได้เป็นเครื่องระดับรองๆอีกต่อไปแล้ว  แบรนด์ดังๆอย่างเช่น Accuphase วางผลิตภัณฑ์ไว้ในระดับไฮเอ็นด์เทียบชั้นแบรนด์อย่าง Krell หรือ
McIntosh มาวันนี้คงไม่ใครจะดูถูกเครื่องเสียงจากญี่ปุ่นกันอีกแล้ว  จีนมหาอำนาจคลื่นลุกใหม่ใช้เวลาไม่กี่สิบปีกลายเป็นมังกรที่ยิ่งใหญ่แทบจะ
ครองโลกแล้วครับ จากมือปืนรับจ้างการผลิตสินค้าทุกอย่างในโลกนี้จนได้รับเทคโนโลยี่ทุกอย่างอยู่ในมือ  ทุกวันนี้ประเทศจีนผลิตอะไรเอง
ได้ทั้งหมดแม้แต่ยานอวกาศยังทำได้เลยครับ เกาหลีเดินตามญี่ปุ่นมาก่อนได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยี่จากญี่ปุ่นมาในช่วงแรกจากอดีต
ที่เคยเป็นรองญี่ปุ่น แต่มาวันนี้กล้าบอกได้เลยสินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้าเกาหลีหายใจรดต้นคอญี่ปุ่นอยู่ครับ เครื่องเสียงของเกาหลีก็เช่นกันในอดีต
คงไม่มีแบรนด์เป็นที่ยอมรับกันนอกจากจะเป็นแค่มือปืนรับจ้างผลิตเหมือนจีน  มาวันนี้เครื่องเสียงจากเกาหลีกำลังเปิดตลาดอเมริกา ยุโรป ด้วย
แบรนด์ของตัวเองอย่างที่ผมแนะนำไว้  ต้องบอกเกาหลีวันนี้ไม่เหมือนกับอดีตอีกต่อไปแล้วครับ  ดูอย่างกีฬาโอลิมปิก แต่ก่อนญี่ปุ่นเป็นชาติเดียวในเอเซียที่ต่อกรกับชาติอเมริกา รัสเซียและฝั่งยุโรปได้  แต่มาวันนี้กีฬาโอลิมปิกจีนกลายเป็นประเทศมหาอำนาจแซงอเมริกาไปแล้วครับและเกาหลี
ทิ้งญี่ปุ่นไปเห็นฝุ่นได้เหรียญทองอยู่อันดับ 4 (ถึงวันนี้)ซึ่งอันดับอยู่เหนือประเทศจากยุโรปอีกครับ เห็นไหมว่าเกาหลีพัฒนาไปไกลเกินกว่าประเทศ
ไทยเราแบบคนละเรื่องเลยครับ  วงการเครื่องเสียงก็เช่นกันเกาหลีอาจจะมีแบรนด์เป็นของตัวเองไม่มากนัก(แบรนด์เครื่องเสียงอย่างที่วงการยอมรับ)
เหมือนญี่ปุ่น ผมว่าคงไม่นานเกาหลีน่าจะสร้างการยอมรับกับแบรนด์เกาหลีให้เทียบชั้นกับญี่ปุ่นและฝรั่งได้เรื่องคุณภาพไม่มีปัญหา  แต่กับชื่อแบรนด์
อาจจะต้องใช้เวลาสร้างชื่อครับ

เก็บรูปเทิร์นฯสวยๆมาฝากพี่ปีศาจฯ อันนี้ไม่ใช่ของเกาหลีนะ  ไม่รู้เหมือนกันว่าเกาหลีทำเทิร์นฯบ้างหรือป่าวผมไม่เคยเห็น
น่าจะมีแต่ผมอาจจะไม่เคยเห็นเอง ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2012 | 07:36:45 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4240 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 | 10:36:50 AM »

เปรียบเทียบความมีสุนทรีย์และความประณีตละเอียดอ่อนในการสร้างสรรค์งานศิลปะระหว่างสองชาติ คือ ญี่ปุ่นกับเกาหลี ผมว่าญี่ปุ่นเหนือกว่าเกาหลี และคงจะเหนือกว่ากันมานานแล้ว มิฉะนั้นคงจะมีเครื่องเสียงของเกาหลีตีคู่เคียงกันมากับของญี่ปุ่นตั้งแต่หลังยุคสงครามโลกครั้งที่สองแล้ว เครื่องเสียงเกาหลีคงเทียบชั้นกับเครื่องเสียงญี่ปุ่นไม่ได้ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องคุณภาพเสียงหรือรูปลักษณ์ภายนอกก็ตาม ผมไม่ไว้ใจคุณภาพสินค้าของเกาหลีนับตั้งแต่เรื่องแผ่นเสียง ซึ่งงานผลิตหยาบและคุณภาพเสียงไม่ดี ทีวียี่ห้อเกาหลีซึ่งส่วนใหญ่ให้ภาพที่หยาบกระด้าง ดูแล้วไม่สบายตา หรือแม้แต่เครื่องเสียงเกาหลีที่กำลังตีตลาดและเคลมกันว่าเป็นไฮไฟหรือไฮเอนด์อยู่ในขณะนี้ ถ้าคุณภาพเครื่องเสียงของเกาหลีนั้นดีจริง เครื่องเสียงเกาหลีก็คงจะตีเคียงคู่ไล่ ๆ กันมากับเครื่องเสียงญี่ปุ่นนานแล้ว บางทีเกาหลีอาจดีจริงก็ได้ แต่ผมว่าเขาเริ่มต้นช้ามากเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #4241 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 | 08:43:26 AM »

เปรียบเทียบความมีสุนทรีย์และความประณีตละเอียดอ่อนในการสร้างสรรค์งานศิลปะระหว่างสองชาติ คือ ญี่ปุ่นกับเกาหลี ผมว่าญี่ปุ่นเหนือกว่าเกาหลี และคงจะเหนือกว่ากันมานานแล้ว มิฉะนั้นคงจะมีเครื่องเสียงของเกาหลีตีคู่เคียงกันมากับของญี่ปุ่นตั้งแต่หลังยุคสงครามโลกครั้งที่สองแล้ว เครื่องเสียงเกาหลีคงเทียบชั้นกับเครื่องเสียงญี่ปุ่นไม่ได้ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องคุณภาพเสียงหรือรูปลักษณ์ภายนอกก็ตาม ผมไม่ไว้ใจคุณภาพสินค้าของเกาหลีนับตั้งแต่เรื่องแผ่นเสียง ซึ่งงานผลิตหยาบและคุณภาพเสียงไม่ดี ทีวียี่ห้อเกาหลีซึ่งส่วนใหญ่ให้ภาพที่หยาบกระด้าง ดูแล้วไม่สบายตา หรือแม้แต่เครื่องเสียงเกาหลีที่กำลังตีตลาดและเคลมกันว่าเป็นไฮไฟหรือไฮเอนด์อยู่ในขณะนี้ ถ้าคุณภาพเครื่องเสียงของเกาหลีนั้นดีจริง เครื่องเสียงเกาหลีก็คงจะตีเคียงคู่ไล่ ๆ กันมากับเครื่องเสียงญี่ปุ่นนานแล้ว บางทีเกาหลีอาจดีจริงก็ได้ แต่ผมว่าเขาเริ่มต้นช้ามากเลยครับ

อันนี้จะไม่พูดถึงศิลปะระหว่างญี่ปุ่นกับเกาหลี  จะว่ากันถึงเทคโนโลยีญี่ปุ่นนั้นเหนือกว่าเกาหลีผมเห็นด้วยครับ  แต่วันนี้เกาหลีมีการพัฒนาก้าวไกล
เกินกว่าที่ญี่ปุ่นคาดคิดแล้วครับ  อย่างพวกสมาร์ทโฟนนั้นเกาหลีซัมซุงกาแล็คซี่เหนือกว่าญี่ปุ่นแล้ว โซนี่ยักษ์ใหญ่แห่งญี่ปุ่นประมาทไม่ได้แล้วครับ
ขนาดแอปเปิ้ลเองยังกลัวซัมซุง (เห็นฟ้องร้องกันอยู่)  ที่พี่ปีศาจฯบอกว่าทีวีหี่ย้อของเกาหลีอย่างเช่นซัมซุงหรือแอลจีหรือไม่  ผมว่าคุณภาพของภาพ
นั้นไม่ได้เป็นแบบพี่ปีศาจฯว่าไว้หรอกครับ  ทีวีรุ่นใหม่ของซัมซุงและแอลจีนั้นถ้าเทียบกันด้วยราคาและคุณภาพผมว่า ณ วันนี้เหนือกว่ายี่ห้อของญี่ปุ่น
อีกครับ  เกาหลีพัฒนามาหลังญี่ปุ่นเป็นเรื่องปกติที่เริ่มต้นช้ากว่าเหมือนจีนครับ ทุกวันนี้เกาหลีไม่เหมือนวันวานแล้วครับ  ผมเองก็ไม่ได้ชื่นชอบเกาหลี
อาจจะชอบแต่สาวๆน่ารักๆเท่านั้นแฮะ ยิ้มกว้างๆ  พี่ผีก็ยังหลงแม่สาวเนื้อขาวๆเลย ยิงฟันยิ้ม
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4242 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 | 09:11:17 AM »

อันนี้จะไม่พูดถึงศิลปะระหว่างญี่ปุ่นกับเกาหลี  จะว่ากันถึงเทคโนโลยีญี่ปุ่นนั้นเหนือกว่าเกาหลีผมเห็นด้วยครับ  แต่วันนี้เกาหลีมีการพัฒนาก้าวไกล
เกินกว่าที่ญี่ปุ่นคาดคิดแล้วครับ  อย่างพวกสมาร์ทโฟนนั้นเกาหลีซัมซุงกาแล็คซี่เหนือกว่าญี่ปุ่นแล้ว โซนี่ยักษ์ใหญ่แห่งญี่ปุ่นประมาทไม่ได้แล้วครับ
ขนาดแอปเปิ้ลเองยังกลัวซัมซุง (เห็นฟ้องร้องกันอยู่)  ที่พี่ปีศาจฯบอกว่าทีวีหี่ย้อของเกาหลีอย่างเช่นซัมซุงหรือแอลจีหรือไม่  ผมว่าคุณภาพของภาพ
นั้นไม่ได้เป็นแบบพี่ปีศาจฯว่าไว้หรอกครับ  ทีวีรุ่นใหม่ของซัมซุงและแอลจีนั้นถ้าเทียบกันด้วยราคาและคุณภาพผมว่า ณ วันนี้เหนือกว่ายี่ห้อของญี่ปุ่น
อีกครับ  เกาหลีพัฒนามาหลังญี่ปุ่นเป็นเรื่องปกติที่เริ่มต้นช้ากว่าเหมือนจีนครับ ทุกวันนี้เกาหลีไม่เหมือนวันวานแล้วครับ  ผมเองก็ไม่ได้ชื่นชอบเกาหลี
อาจจะชอบแต่สาวๆน่ารักๆเท่านั้นแฮะ ยิ้มกว้างๆ  พี่ผีก็ยังหลงแม่สาวเนื้อขาวๆเลย ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้มชอบผิวสีน้ำผึ้ง...ขนลุก ยิงฟันยิ้ม....ขอโทษอย่างสูงครับ พาออกมหาสมุทรอีกแล้ว ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4243 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 | 09:41:51 AM »

ช่วงนี้พี่ผีฯไปหลงแม่สาวเนื้อขาว ๆ อยู่ที่ใดหรือครับ
ไม่ค่อยเห็นเข้ามาคุยกันเลย ขยิบตา
อั๋น501

« ตอบ #4244 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012 | 01:58:52 PM »

ช่วงนี้พี่ผีฯไปหลงแม่สาวเนื้อขาว ๆ อยู่ที่ใดหรือครับ
ไม่ค่อยเห็นเข้ามาคุยกันเลย ขยิบตา

อยากเห็นแม่สาวเนื้อขาวๆที่พี่ผีหลงใหลอยู่ใช่ไหม จัดให้ตามขอเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

เก็บชุดวินเทจสวยๆมาฝากพี่ปีศาจฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 สิงหาคม 2012 | 02:01:39 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 281 282 [283] 284 285 ... 325
พิมพ์