เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149652 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 เมษายน 2024 | 01:42:57 AM
หน้า: 1 ... 287 288 [289] 290 291 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1592794 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4320 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012 | 11:53:57 AM »

HBD ล่วงหน้าครับ ท่านปีศาจลายคราม

HBD ล่วงหน้าครับ  ยิ้มกว้างๆ จะมีการฉลองไหมเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยฉลองวันคล้ายวันเกิดของตนเองเลย แต่ถ้าคุณอาโนลด์และพรรคพวก Thai Prog บางท่านอยากฉลอง ก็เชิญนัดมาได้เลย จะเป็นวันอื่นก็ได้ ไม่จำเป็นต้องวันคล้ายวันเกิดของผมครับ ยิงฟันยิ้ม

อวยพรวันเกิดล่วงหน้ากันเลย ยิ้มเท่ห์  ผมว่าของขวัญวันเกิดปีนี้ของพี่ปีศาจฯน่าจะเป็นเทิร์นฯตัวใหม่ (แต่เป็นตัวเก่าของคนอื่น ยิ้มเท่ห์)
หลังจากที่รอคอยมานานแสนนาน ขอให้ได้ครอบครองดั่งใจหมาย อย่างไรช่วยหารูปเทิร์นฯของขวัญวันเกิดของพี่ปีศาจฯ
มาลงให้ดูหน่อย เพราะตอนนี้ผมมีปํญหาเรื่องลงรูปต้องรอให้เสี่ยแจ๊คว่างมาช่วยสอนขึ้นครูให้หน่อยแฮะ ยิงฟันยิ้ม
สมพรปากเถอะครับ คุณอั๋น501 ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็จะถือเป็นของขวัญอันล้ำค่ายิ่งสำหรับผมในปีนี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

เป็นเทิร์นฯที่สวยเหมาะกับพี่ปีศาจฯมากครับ  ผมก็ครบรอบวันเกิดไปเมื่อไม่กี่วันนี้เองได้รับของขวัญวันเกิด
เป็นลำโพงคู่ใหม่แต่เก่าเก็บ ยิ้มเท่ห์  ถูกใจมากเลยครับเป็นลำโพงกึ่งๆวินเทจ (ต้องฝากพี่ผีช่วยแปะรูปให้หน่อย)
ขอแสดงความยินดีกับลำโพงวินเทจคู่ใหม่ และขออวยพรวันคล้ายวันเกิดย้อนหลังให้คุณอั๋น501มีสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์ มีเงินเล่นเครื่องเสียงเยอะ ๆ และเป็นเสาหลักของกระทู้เครื่องเสียงนี้ไปอีกตราบนานเท่านานครับ

ขอบคุณมากสำหรับคำอวยพร  ผมว่าความสุขอะไรไม่เท่ากับเรื่องที่มีสุขภาพที่ดีไร้โรคภัยไข้เจ็บ  กระทู้เครื่องเสียงนี้ของเว็บไทยพร็อกฯ
เราต้องช่วยๆกันเป็นเสา เพราะบ้านต้องมีเสาหลายต้นเพื่อที่จะได้รับน้ำหนักลำพังเพียงผมคนเดียวคงจะทำให้บ้านหลังนี้แข็งแรงและมั่นคงไม่ได้
หรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4321 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012 | 02:06:08 PM »

ขออวยพรวันเกิดย้อนหลังด้วยคนครับ ขอให้มีสุขภาพ"แข็งแรง" มากที่สุดครับ รวมทั้งโดยเฉพาะหูและตา ซึ่ง ณ เวลานี้สำคัญมากที่สุดครับ ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4322 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 | 07:29:26 AM »

ขออวยพรวันเกิดย้อนหลังด้วยคนครับ ขอให้มีสุขภาพ"แข็งแรง" มากที่สุดครับ รวมทั้งโดยเฉพาะหูและตา ซึ่ง ณ เวลานี้สำคัญมากที่สุดครับ ยิ้ม

ขอบคุณครับ สำหรับคำอวยพรของเฮียสมบุญฯ เรื่องสุขภาพนั้นสำคัญที่สุด แต่คำที่เฮียเน้นสีแดงว่า "แข็งแรง" สุขภาพส่วนใดของร่างกายครับ  ยิงฟันยิ้ม
ต้องอวยพรให้พี่ปีศาจฯ ด้วยครับเพราะพี่แกต้องการความ "แข็งแรง" มากๆเลยต้องหัวไม่ทู่ด้วยเพราะพี่ปีศาจฯใช้งานหนัก หัวเข็มแผ่นเสียง ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4323 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 | 09:26:59 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำอวยพรของเฮียสมบุญฯ เรื่องสุขภาพนั้นสำคัญที่สุด แต่คำที่เฮียเน้นสีแดงว่า "แข็งแรง" สุขภาพส่วนใดของร่างกายครับ  ยิงฟันยิ้ม
ต้องอวยพรให้พี่ปีศาจฯ ด้วยครับเพราะพี่แกต้องการความ "แข็งแรง" มากๆเลยต้องหัวไม่ทู่ด้วยเพราะพี่ปีศาจฯใช้งานหนัก หัวเข็มแผ่นเสียง ยิ้มกว้างๆ
เซ็นเตอร์ออฟแฮปปี้เนส ครับ ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4324 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012 | 10:13:57 PM »

เซ็นเตอร์ออฟแฮปปี้เนส ครับ ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
ก็เป็นธรรมดาอยู่เองที่นักฟังเพลงรุ่นเก่าอย่างผมต้องรักษาสุขภาพของปลายเข็มให้แหลมอยู่เสมอ ไม่งั้นก็ทำกิจกรรม (เพลง) ไม่สนุกสิครับ ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4325 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012 | 09:52:20 AM »

ขอสอบถามครับ
เนื่องจากข้อสงสัยที่ว่าหากเทียบกันแล้วระหว่าง แผ่นซีดีกับแผ่นเสียงแล้ว แผ่นเสียงย่อมให้คุณภาพของเสียงที่ดีกว่า
แต่ถ้าหากเปรียบเทียบโดยใช้

ซีดี+เครื่องเล่นซีดีระดับไฮเอนด์
แผ่นเสียง+เครื่องเล่นแผ่นเสียงมือสอง สมมุติราคาประมาณ4,000 - 5,000 บาท
โดยที่ใช้แอมปลิไฟเออร์และลำโพงชุดเดียวกัน

เสียงที่ออกมาจะมีความแตกต่างของคุณภาพ(ระหว่างแผ่นเสียงและซีดี)รึเปล่าครับ?

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4326 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012 | 11:00:44 AM »

ขอสอบถามครับ
เนื่องจากข้อสงสัยที่ว่าหากเทียบกันแล้วระหว่าง แผ่นซีดีกับแผ่นเสียงแล้ว แผ่นเสียงย่อมให้คุณภาพของเสียงที่ดีกว่า
แต่ถ้าหากเปรียบเทียบโดยใช้

ซีดี+เครื่องเล่นซีดีระดับไฮเอนด์
แผ่นเสียง+เครื่องเล่นแผ่นเสียงมือสอง สมมุติราคาประมาณ4,000 - 5,000 บาท
โดยที่ใช้แอมปลิไฟเออร์และลำโพงชุดเดียวกัน

เสียงที่ออกมาจะมีความแตกต่างของคุณภาพ(ระหว่างแผ่นเสียงและซีดี)รึเปล่าครับ?

ต้องตีความคำว่าคุณภาพของเสียงก่อนนะครับ
 ผมมองว่าแผ่นเสียงให้เสียงที่มีความนุ่มนวลน่าฟัง
 ส่วนซีดีเน้นในเรื่องรายละเอียดความคมชัดของเสียงมากกว่า

ส่วนที่ถามมาเสียงซีดีดีกว่าในทุกกรณีครับ
 แต่จะดีมากหรือน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับลำโพงและแอมป์ด้วยครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #4327 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012 | 11:51:46 AM »

ลองเล่น ลองฟัง ทั้งสองอย่างไปเลยครับ ดีทั้งคู่นั่นแหละ ยิ้มกว้างๆ

undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4328 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012 | 12:35:22 PM »

ลองเล่น ลองฟัง ทั้งสองอย่างไปเลยครับ ดีทั้งคู่นั่นแหละ ยิ้มกว้างๆ
จริงๆก็ฟังทั้งสองฟอร์แมตครับ เพียงแต่ด้วยชุดเครื่องเสียงที่ใช้อยู่มันยังไม่สามารถชี้วัดอะไรได้มากเท่าไหร่ครับ
เลยสงสัยว่าในเมื่อแผ่นเสียงในเนื้อเสียงที่เต็มกว่าซีดี แต่ถ้าคุณภาพของเครื่องเล่นแตกต่างกัน(เครื่องเล่นซีดีคุณภาพสูงกว่า) มันจะสามารถทดแทนความแตกต่างตรงนี้ได้รึเปล่าครับ

« ตอบ #4329 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012 | 01:24:49 PM »

ถ้าชอบเสียงแบบอุ่น ดิบ มีทรวดทรง และเป็นธรรมชาติ (แต่อาจมีขยะแทรกมาบ้างไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็ตามสภาพของซอฟต์แวร์) อีกทั้งถ้ารักชอบเพลงหรือดนตรียุคเก่า ก็ควรจะเล่นแผ่นเสียง (ถ้าสามารถ) ในขณะเดียวกันต้องอย่าลืมว่าเครื่องเล่นแผ่นเสียงก็มีหลายระดับหลายราคา และองค์ประกอบทุกอย่างต้องดีครบถ้วนและเอื้อต่อกันและกัน ไม่ว่าจะเป็นตัวแท่น โทนอาร์ม และหัวเข็ม คุณภาพเสียงที่ได้ย่อมแปรผันไปตามราคาและสมรรถนะขององค์ประกอบที่เกี่ยวข้อง

แต่ถ้าชอบเสียงคมชัดสดใส (แต่โดยส่วนตัวของผม ในความคมชัดสดใสนั้นดูเหมือนมีม่านหมอกบาง ๆ ปกคลุมอยู่) ไม่มีเสียงขยะกรอบแกรบปะปน อีกทั้งถ้าชอบความสะดวกและชอบฟังเพลงยุคใหม่ (ตั้งแต่ยุค 80's เรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน) ก็สมควรจะฟังซีดี

ผมไม่อยากบอกว่าแผ่นเสียงให้เสียงดีกว่าซีดี และผมเชื่อว่าเครื่องเล่นแผ่นเสียงราคาสี่ซ้าห้าพันบาทหาได้ระคายผิวเครื่องเล่นซีดีราคาห้าหมื่นบาทไม่ เรื่องนี้มันมีสาเหตุและปัจจัยหลายอย่างให้ต้องคำนึง เช่น ค่านิยม รสนิยม และความจำเป็นส่วนตัว ราคาเครื่องเสียง การเซ็ตอัพเครื่อง การแม็ทชิ่งระหว่างเครื่องและอุปกรณ์ในซิสเต็ม เป็นต้น ผมว่าถ้าเราเล่นด้วยความเข้าใจและรู้ซึ้งถึงลักษณะของดนตรีที่เราฟังอยู่น่าจะทำให้เราดื่มด่ำและมีความสุขกับการฟังและการเล่นไปพร้อม ๆ กัน สมมติถ้าจะฟังอัลบั้ม Belafonte at Carnegie Hall ผมก็คงจะเลือกฟังในรูปแบบที่เป็นแผ่นเสียง เพราะมันน่าจะให้อารมณ์และบรรยากาศดีกว่าที่เล่นเป็นฟอร์แมทซีดี

เผลอร่ายมาซะยาวเชียว... ไม่รู้ว่าจะตอบตรงกับที่คุณ undeath ถามรึเปล่านะครับ ยิงฟันยิ้ม

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #4330 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012 | 08:57:56 AM »

อย่างไรก็ดี ผมยังเชื่อและค่อนข้างมั่นใจว่า ในงบประมาณเดียวกันและภายใต้ปัจจัย องค์ประกอบ และสิ่งแวดล้อมอย่างเดียวกัน (เช่น แอมป์ ลำโพง ห้องฟัง ฯลฯ) เทิร์นเทเบิ้ลชั้นดีสักชุดหนึ่ง (ตัวแท่น โทนอาร์ม หัวเข็ม และภาคขยายสัญญาณจากแผ่นเสียงหรือโฟโนสเตจ) สามารถสร้างความหนักใจไม่น้อยให้แก่เครื่องเล่นซีดีในงบประมาณเดียวกันได้ บางคนได้ยินแล้วถึงกับบอกว่าแผ่นเสียงกินขาดซีดีไปเลยในแง่น้ำเสียงที่เป็นธรรมชาติ อันนี้ก็ว่ากันไปแล้วแต่วิจารณญาณและรสนิยมส่วนตัวของแต่ละท่าน เพราะคนที่เคยเล่นแผ่นเสียงมาก่อนและชอบแผ่นเสียงเป็นทุนเดิมอยู่แล้วก็ต้องบอกว่าแผ่นเสียงนั้นยอดเยี่ยม แต่คนที่ไม่เคยฟังแผ่นเสียงมาก่อนและสัมผัสแต่สื่อดิจิตอลก็คงต้องเถียง... เอาล่ะครับ ก็เถียงกันให้พองามก็แล้วกัน แต่บอกเสียก่อนว่างานนี้ผมไม่เกี่ยว เพราะผมเล่นทั้งสองอย่าง ยกเว้นไฟล์เพลง (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #4331 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012 | 06:53:36 PM »

อย่างไรก็ดี ผมยังเชื่อและค่อนข้างมั่นใจว่า ในงบประมาณเดียวกันและภายใต้ปัจจัย องค์ประกอบ และสิ่งแวดล้อมอย่างเดียวกัน (เช่น แอมป์ ลำโพง ห้องฟัง ฯลฯ) เทิร์นเทเบิ้ลชั้นดีสักชุดหนึ่ง (ตัวแท่น โทนอาร์ม หัวเข็ม และภาคขยายสัญญาณจากแผ่นเสียงหรือโฟโนสเตจ) สามารถสร้างความหนักใจไม่น้อยให้แก่เครื่องเล่นซีดีในงบประมาณเดียวกันได้ บางคนได้ยินแล้วถึงกับบอกว่าแผ่นเสียงกินขาดซีดีไปเลยในแง่น้ำเสียงที่เป็นธรรมชาติ อันนี้ก็ว่ากันไปแล้วแต่วิจารณญาณและรสนิยมส่วนตัวของแต่ละท่าน เพราะคนที่เคยเล่นแผ่นเสียงมาก่อนและชอบแผ่นเสียงเป็นทุนเดิมอยู่แล้วก็ต้องบอกว่าแผ่นเสียงนั้นยอดเยี่ยม แต่คนที่ไม่เคยฟังแผ่นเสียงมาก่อนและสัมผัสแต่สื่อดิจิตอลก็คงต้องเถียง... เอาล่ะครับ ก็เถียงกันให้พองามก็แล้วกัน แต่บอกเสียก่อนว่างานนี้ผมไม่เกี่ยว เพราะผมเล่นทั้งสองอย่าง ยกเว้นไฟล์เพลง (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

หากเป็นความเห็นส่วนตัวของผม แผ่นเสียงนั้นย่อมให้คุณภาพและความรู้สึกกับการฟังเพลงได้อารมณ์มากกว่าซีดี อันนี้จะบอกถึง
ตัวแผ่นเสียงกับแผ่นซีดีที่เป็นต้นทาง เครื่องเล่นเทิร์นฯหรือเครื่องซีดีเป็นอีกประเด็นที่จะส่งผลกับเรื่องคุณภาพเสียงด้วยครับ การพัฒนา
เรื่องดิจิตอลของวันนี้เลยข้ามกับฟอร์แม็ตซีดีไปแล้วครับ ใจอยากให้เล่นทั้ง 2 ฟอร์แม็ตไม่อยากให้เลือกหากมีกำลังที่จะเล่นได้ ยิ้มเท่ห์
แม้ว่าวันนี้ผมไม่ได้เล่นกับแผ่นเสียงแล้ว และตอนนี้ก็จะไม่เล่นซีดีอีกต่อไปแล้วเช่นกัน  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4332 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012 | 07:33:04 AM »

คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง)
http://www.facebook.com/groups/449410861756297/

(เชิญชวนเพื่อนๆสมาชิกหรือบุคคลทั่วๆไปที่ได้แวะเวียนเข้ามาอ่านในกระทู้นี้ หากว่าจะคุยกันแบบคนคอเดียวกัน
ลองแวะเข้าไปอ่านในเฟชบุ๊คตามลิงค์ข้างบนนี้หรืออยากจะเข้าร่วมเป็นสมาชิกในกลุ่ม "คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง)"
Add ขอเข้าร่วมเป็นสมาชิกของกลุ่มได้ครับ ยินดีต้อนรับทุกๆท่าน  กลุ่มห้องในเฟชบุ๊คเป็นเหมือนสาขา 2 ของห้องนี้ครับ
จะใช้ชื่อคล้ายกันแต่เพิ่ม ตาดู-หูฟัง เพราะจะมีการคุยกันทั้งเรื่องหนัง เพลง และเครื่องเสียง ครับ)

ฝากลิงก์เฟชบุ๊คสาขา 2 ของห้องนี้ "คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง)" แวะเวียนเข้าไปเยี่ยมกันได้ ยินดีต้อนรับ
พี่ปีศาจฯลองลิงก์เข้าไปอ่านกันมีทุกเรื่องราวสาระต่างๆเกี่ยวกับเครื่องเสียง, เพลง, หนัง(บูลเรย์)อื่นๆอีกมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤศจิกายน 2012 | 07:40:05 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4333 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012 | 07:42:38 AM »

HBD ล่วงหน้าครับ ท่านปีศาจลายคราม

HBD ล่วงหน้าครับ  ยิ้มกว้างๆ จะมีการฉลองไหมเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยฉลองวันคล้ายวันเกิดของตนเองเลย แต่ถ้าคุณอาโนลด์และพรรคพวก Thai Prog บางท่านอยากฉลอง ก็เชิญนัดมาได้เลย จะเป็นวันอื่นก็ได้ ไม่จำเป็นต้องวันคล้ายวันเกิดของผมครับ ยิงฟันยิ้ม

อวยพรวันเกิดล่วงหน้ากันเลย ยิ้มเท่ห์  ผมว่าของขวัญวันเกิดปีนี้ของพี่ปีศาจฯน่าจะเป็นเทิร์นฯตัวใหม่ (แต่เป็นตัวเก่าของคนอื่น ยิ้มเท่ห์)
หลังจากที่รอคอยมานานแสนนาน ขอให้ได้ครอบครองดั่งใจหมาย อย่างไรช่วยหารูปเทิร์นฯของขวัญวันเกิดของพี่ปีศาจฯ
มาลงให้ดูหน่อย เพราะตอนนี้ผมมีปํญหาเรื่องลงรูปต้องรอให้เสี่ยแจ๊คว่างมาช่วยสอนขึ้นครูให้หน่อยแฮะ ยิงฟันยิ้ม
สมพรปากเถอะครับ คุณอั๋น501 ถ้าเป็นเช่นนั้นจริงก็จะถือเป็นของขวัญอันล้ำค่ายิ่งสำหรับผมในปีนี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

สมพรปากผมแล้วไง  ของขวัญวันเกิดที่พี่ปีศาจฯรอคอยมานานแสนนานกำลังจะมาถึงแล้วครับ
พร้อมเมื่อไรบอกมาจะไปช่วยขนให้แฮะ
อั๋น501

« ตอบ #4334 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2012 | 07:47:31 AM »

ฝากชมรมคนรักหนังเก่าฯ ของเฮียสมบุญฯ เป็นเพจเพื่อนบ้านของคนรักหนัง http://www.facebook.com/groups/297034140392574/
ตามลิงก์นี้เลยครับ ตอนนี้เฮียสมบุญฯกำลังสนุกมีคอหนังมูฟวี่เลิฟเวอร์แวะเวียนเข้ามาคุยกันมันส์ไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤศจิกายน 2012 | 05:24:48 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 287 288 [289] 290 291 ... 325
พิมพ์