เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 10:26:55 PM
หน้า: 1 ... 304 305 [306] 307 308 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1591162 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4575 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013 | 05:44:07 AM »

ลำโพง mbl ของเยอรมันเสียงดีมั้ยครับ? ไม่ทราบคุณอั๋น501หรือมีใครเคยลองฟังแล้วบ้าง?

ลำโพงยี่ห้อ mbl นั้นไม่เคยครอบครองเองหรอกเพราะราคาแพงเกินไปสำหรับผม  ขนาดว่าลำโพงวางหิ้งรุ่นเล็กๆ ยังราคา 600,000 บาท โกรธ
แต่เคยฟังตามงานเครื่องเสียงด้วยซีสเต็มใหญ่ๆราคาหลายๆล้านทั้งลำโพงและแอมป์ฯเป็น 10 ล้าน ถือว่าเป็นลำโพงซุปเปอร์ไฮเอ็นด์ เมื่อตอนต้นปีในงาน Hi-End BAV Show 2013 รู้สึกว่าค่าย KS จัดเต็มชุดใหญ่ น้ำเสียงเหนือคำบรรยายเสียงกลองเหมือนมานั่งตีตรงหน้าเลยแฮะ ยิ้ม
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4576 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013 | 08:47:36 AM »

แผ่น Abraxas โดย MFSL ชุดนี้ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นที่ผลิตใหม่หรือเป็นแผ่นยุคเก่าครับ?
ผมเจอข้อมูลแผ่น Abraxas ของ MFSL แล้ว เป็นแผ่นไวนิล 180 กรัมที่ออกเมื่อปี 2008 คุณอั๋น501ไม่สะดวกตอบก็ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจว่าช่วงนี้คงอยู่ระหว่างช่วงถือศีล อาจต้องงดพูดหรือแสดงความคิดเห็นไปบ้าง (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

555 พี่ปีศาจฯ ถามเองตอบเองแล้วแฮะ ยิ้มกว้างๆ  ใช่เลยแผ่น MFSL ใหม่ เป็นแผ่นไวนิล 180 กรัมที่ออกเมื่อปี 2008 ผมซื้อมาราคา 1200 บาท
แผ่นใหม่ซีลไม่รู้ราคาโอเค หรือป่าว สอยแผ่นเก่า 4 แชลเนลราคา 300 บาทมาด้วย ช่วงนี้ยุ่งๆเรื่องงานและยังต้องคอยอัพเดทเพจ
"คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง)" ในเฟชบุ๊คอีก พี่ปีศาจฯน่าจะเล่นเฟชบุ๊คจะได้แวะเข้ามาคุยยกันช่วงนี้ในเพจกระแสแผ่นเสียง
เบียดพื้นที่เพจจนเกือบหมดแล้วแฮะ   ยิงฟันยิ้ม พวกเราชาวไทยพร็อกฯเวียนแวะเข้าไปสนทนากันเสมอ หากมีพี่ปีศาจฯ อีกคนจะครบเครื่อง
สมัครเฟชบุ๊คง่ายๆ ไม่ต้องอะไรมากหรอกแค่เอาไว้อ่านเล่นๆก็พอแล้ว เพราะบางคนอ่านอย่างเดียวไม่เคยโพสต์หรือเม้นท์อะไรเลย
มีแยะที่เป็นเช่นนี้  ผมเองก็แทบไม่ค่อยโพสต์หน้าวอลตัวเองเลย จะเข้าไปสนทนาในเพจมากกว่า ผมเคยบอกใครที่ขอเป็นเพื่อนเฟช
มักจะบอกว่า Add ขอเข้าร่วมเพจคุยกันได้แล้วแฮะ ตอนนี้เพจ คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง) กำลัง Hot มีคนขอเข้าร่วมมากมาย
ยังค้างอยู่ที่ยังไม่ได้ตอบรับเกือบ 100 คนแล้ว เพราะผมต้องคัดกรองก่อนอยากให้คุยภาษาเดียวกันกับคนรักชอบเสียงเพลง,หนังและเครื่องเสียง
ผมเช็ดโปรไฟล์ทุกคนที่ขอเข้าร่วมกลุ่มหากไม่แน่ใจก็จะส่งข้อความไปถามก่อนเสมอ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับที่ให้เกียรติเชิญชวน แต่ขอไม่ไปดีกว่า เพราะรู้สึกว่าบอร์ดนี้ถูกคนทอดทิ้งไปเล่นเฟซกันหมดแล้ว ขออยู่โยงเฝ้าบอร์ดนี้ต่อไปดีกว่าครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
อั๋น501

« ตอบ #4577 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2013 | 07:36:56 AM »

แผ่น Abraxas โดย MFSL ชุดนี้ไม่ทราบว่าเป็นรุ่นที่ผลิตใหม่หรือเป็นแผ่นยุคเก่าครับ?
ผมเจอข้อมูลแผ่น Abraxas ของ MFSL แล้ว เป็นแผ่นไวนิล 180 กรัมที่ออกเมื่อปี 2008 คุณอั๋น501ไม่สะดวกตอบก็ไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจว่าช่วงนี้คงอยู่ระหว่างช่วงถือศีล อาจต้องงดพูดหรือแสดงความคิดเห็นไปบ้าง (ฮา) ยิงฟันยิ้ม

555 พี่ปีศาจฯ ถามเองตอบเองแล้วแฮะ ยิ้มกว้างๆ  ใช่เลยแผ่น MFSL ใหม่ เป็นแผ่นไวนิล 180 กรัมที่ออกเมื่อปี 2008 ผมซื้อมาราคา 1200 บาท
แผ่นใหม่ซีลไม่รู้ราคาโอเค หรือป่าว สอยแผ่นเก่า 4 แชลเนลราคา 300 บาทมาด้วย ช่วงนี้ยุ่งๆเรื่องงานและยังต้องคอยอัพเดทเพจ
"คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง)" ในเฟชบุ๊คอีก พี่ปีศาจฯน่าจะเล่นเฟชบุ๊คจะได้แวะเข้ามาคุยยกันช่วงนี้ในเพจกระแสแผ่นเสียง
เบียดพื้นที่เพจจนเกือบหมดแล้วแฮะ   ยิงฟันยิ้ม พวกเราชาวไทยพร็อกฯเวียนแวะเข้าไปสนทนากันเสมอ หากมีพี่ปีศาจฯ อีกคนจะครบเครื่อง
สมัครเฟชบุ๊คง่ายๆ ไม่ต้องอะไรมากหรอกแค่เอาไว้อ่านเล่นๆก็พอแล้ว เพราะบางคนอ่านอย่างเดียวไม่เคยโพสต์หรือเม้นท์อะไรเลย
มีแยะที่เป็นเช่นนี้  ผมเองก็แทบไม่ค่อยโพสต์หน้าวอลตัวเองเลย จะเข้าไปสนทนาในเพจมากกว่า ผมเคยบอกใครที่ขอเป็นเพื่อนเฟช
มักจะบอกว่า Add ขอเข้าร่วมเพจคุยกันได้แล้วแฮะ ตอนนี้เพจ คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง) กำลัง Hot มีคนขอเข้าร่วมมากมาย
ยังค้างอยู่ที่ยังไม่ได้ตอบรับเกือบ 100 คนแล้ว เพราะผมต้องคัดกรองก่อนอยากให้คุยภาษาเดียวกันกับคนรักชอบเสียงเพลง,หนังและเครื่องเสียง
ผมเช็ดโปรไฟล์ทุกคนที่ขอเข้าร่วมกลุ่มหากไม่แน่ใจก็จะส่งข้อความไปถามก่อนเสมอ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับที่ให้เกียรติเชิญชวน แต่ขอไม่ไปดีกว่า เพราะรู้สึกว่าบอร์ดนี้ถูกคนทอดทิ้งไปเล่นเฟซกันหมดแล้ว ขออยู่โยงเฝ้าบอร์ดนี้ต่อไปดีกว่าครับ

555 ไม่ได้ให้พี่ปีศาจฯ ย้ายบ้านหนีไปไหนแฮะ  ยิ้มกว้างๆ  แค่เพิ่มช่องทางสื่อสารติดต่อสนทนาคุยกันมากขึ้นเท่านั้น ยิ้มเท่ห์ ผมก็ยังอยู่ที่นี่เสมอแต่บังเอิญช่วงนี้
ติดภารกิจบ้างทั้งงานงานราษฎร์และงานประจำ หากช่วงไหนพอว่างก็จะแวะเวียนเข้ามาคุยด้วยเสมอ ในเพจเองผมก็ไม่ได้เข้าไปโพสต์อะไรมากนัก
เช่นกัน แต่มีเพื่อนๆสมาชิกเวียนแวะเข้ามาคุยกันเสมอก็เลยทำให้เพจไม่เหงามีเรื่องราวหลากหลายมากมายที่จะคุยกันไงล่ะ เพราะสมัยนี้โทรศัพท์
มือถือสมาร์ทโฟนก็คือคอมพิวฯนี่เองมันกลายเป็นของจำเป็นของคนยุดใหม่เป็นปัจจัยที่ 6 ของคนรุ่นใหม่กันแล้ว มีผมยังใช้มือถือธรรมดาสามัญอยู่
ส่วนไอแพคผมมีไว้แค่ใช้เป็นรีโมทตอนเล่นไฟล์เพลงและเล่นเฟชบุ๊คใช้ในห้องฟังเพลงเท่านั้นไม่เคยพกพาไปไหนเลยแฮะ 555 เพราะมือถือสมาร์ทโฟนพวกนี้มันติดตัวเป็นสิ่งจำเป็นที่ขาดไม่ได้ฉะนั้นเวลาเล่นเฟชบุ๊คหรือไลน์จะตอบสนองสื่อสารได้ทันใจสามารถสนทนากันได้เลยไม่ต้องคอยมาเข้า
เว็บฯเพื่อมาดูว่าใครมาโพสต์อะไรไว้ไงแฮะ  ยิ้มเท่ห์
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4578 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 | 12:33:53 AM »

พี่อั๋นใช้ไอแพดมากกว่าผมอีก ผมวางไว้เฉยๆ แค่เปิดดูว่า แบตมันพร่องเมื่อไหร่ ก็ชาร์จเสียที แค่จะเปิดดูยูทูปผ่านไวไฟ มันก็ค้างตลอดครับ

อั๋น501

« ตอบ #4579 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 | 12:24:24 PM »

พี่อั๋นใช้ไอแพดมากกว่าผมอีก ผมวางไว้เฉยๆ แค่เปิดดูว่า แบตมันพร่องเมื่อไหร่ ก็ชาร์จเสียที แค่จะเปิดดูยูทูปผ่านไวไฟ มันก็ค้างตลอดครับ

คุณ panyarak เวลาเลิกเข้าเน็ตแล้วต้องคอยลบออกจากเน็ตทุกครั้งถ้าเราปล่อยไว้เครื่องจะทำงานอยู่ตลอดคือเครื่องยังเข้าเน็ตอยู่จะทำให้กินแบต
ไฟจะหมดเร็วทีแรกผมก็ไม่รู้หรอกครับ คิดว่ากดปุ๋มออกจากเว็บแล้วเหมือนกัน
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4580 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013 | 07:34:41 PM »

คุณ panyarak เวลาเลิกเข้าเน็ตแล้วต้องคอยลบออกจากเน็ตทุกครั้งถ้าเราปล่อยไว้เครื่องจะทำงานอยู่ตลอดคือเครื่องยังเข้าเน็ตอยู่จะทำให้กินแบต
ไฟจะหมดเร็วทีแรกผมก็ไม่รู้หรอกครับ คิดว่ากดปุ๋มออกจากเว็บแล้วเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

« ตอบ #4581 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013 | 05:07:10 PM »

Audio-Technica ฉลองครบรอบ 50 ปี (1962-2012) ที่ตนเองได้ยืนหยัดอยู่ในวงการอุตสาหกรรมเครื่องเสียง ด้วยคุณภาพเมื่อเทียบกับราคา โดยในปีที่ 50 นั้นได้ออกผลิตภัณฑ์รุ่นเฉลิมฉลองมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งในจำนวนนี้ก็มีหัวเข็ม MC รุ่น AT50ANV ด้วย ส่วนราคาก็ประมาณ 1xxx เหรียญสหรัฐ ผลิตจำกัดจำนวน ซึ่งตอนนี้ก็ได้เลิกผลิตหรือ discontinued ไปเรียบร้อยแล้วครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
อั๋น501

« ตอบ #4582 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013 | 09:17:18 AM »

Audio-Technica ฉลองครบรอบ 50 ปี (1962-2012) ที่ตนเองได้ยืนหยัดอยู่ในวงการอุตสาหกรรมเครื่องเสียง ด้วยคุณภาพเมื่อเทียบกับราคา โดยในปีที่ 50 นั้นได้ออกผลิตภัณฑ์รุ่นเฉลิมฉลองมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งในจำนวนนี้ก็มีหัวเข็ม MC รุ่น AT50ANV ด้วย ส่วนราคาก็ประมาณ 1xxx เหรียญสหรัฐ ผลิตจำกัดจำนวน ซึ่งตอนนี้ก็ได้เลิกผลิตหรือ discontinued ไปเรียบร้อยแล้วครับ

ผมกำลังจะหาหัวเข็ม MM ที่เหมาะกับฟังเพลงยุดคลาสสิคร็อค ตอนนี้มองๆอยู่พี่ปีศาจฯลองแนะนำบ้างแฮะ  ผมเล่นหัวเข็ม MC อยู่อาจจะ
ไม่ค่อยเหมาะกับการฟังเพลงแนวร็อคในสไตล์ความชอบของผม ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #4583 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013 | 01:29:12 PM »

ผมกำลังจะหาหัวเข็ม MM ที่เหมาะกับฟังเพลงยุดคลาสสิคร็อค ตอนนี้มองๆอยู่พี่ปีศาจฯลองแนะนำบ้างแฮะ  ผมเล่นหัวเข็ม MC อยู่อาจจะ
ไม่ค่อยเหมาะกับการฟังเพลงแนวร็อคในสไตล์ความชอบของผม ยิ้มเท่ห์
ตัวนี้เลยครับ Audio-Technica AT150MLX หัวเข็ม MM ตัวโปรดของเฮียวิศัลย์แห่ง Audiophile ซึ่งเฮียแกอุตส่าห์ไปซื้อมาจากญี่ปุ่นเชียวนะ ผมจำได้ ส่วนหัว Ortofon MC 20 Super ของคุณอั๋น ถ้าไม่ใช้แล้ว ผมขอเทคโอเว่อร์ต่อนะครับ ขอราคาขายต่อแบบกันเองหน่อยก็แล้วกันครับ 5 5 5 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4584 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013 | 01:42:11 PM »

เมื่อพูดถึงหัวเข็มของ Audio-Technica ตามรูปข้างต้นที่ผมได้แนะนำคุณอั๋นไปแล้ว ผมนึกขึ้นได้ว่ายังมีเวอร์ชั่นฉลอง 50 ปีสำหรับรุ่นนี้ซึ่งผลิตจำกัดจำนวนด้วย นั่นคือรุ่น AT150ANV ราคาซื้อขายกันในอีเบย์ก็ประมาณ 6xx เหรียญสรอ. บางทีก็ 1xxx เหรียญ ถ้าราคาขนาดนี้ผมคิดว่าคงขายหมดยาก ไม่ต้องรีบร้อนหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4585 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013 | 01:49:34 PM »

Denon ก็มีหัวเข็มฉลองครบรอบ 100 ปีด้วยนะครับ คือรุ่น DL-A100 ซึ่งมีบอดี้ทรงเดียวกันกับรุ่นตำนาน DL-103 ครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4586 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2013 | 06:40:10 PM »

หัวเราะทีหลังดังกว่า..

ตอนนี้ ใครๆเขาก็หันมาเล่นแผ่นเสียงกันใหญ่เลย
เราเลยมีเพื่อนแล้วนะ พี่ปีศาจ-น้องผี  เจ๋ง

« ตอบ #4587 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013 | 08:25:43 AM »

ตอนนี้ ใครๆเขาก็หันมาเล่นแผ่นเสียงกันใหญ่เลย
เราเลยมีเพื่อนแล้วนะ พี่ปีศาจ-น้องผี  เจ๋ง
ผู้ที่เล่นมาก่อนและยังเล่นเป็นวัตรปฏิบัติปกติมักจะยิ้มได้เสมอครับ พี่ผี

อั๋น501

« ตอบ #4588 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013 | 01:16:14 PM »

ผู้ที่เล่นมาก่อนและยังเล่นเป็นวัตรปฏิบัติปกติมักจะยิ้มได้เสมอครับ พี่ผี

555 ลมพัดหวนกลับสู่แผ่นเสียงครั้งนี้สำหรับผม อาจจะอยู่ได้ไม่นานเบื่อเมื่อไรก็เลิกเล่นเท่านั้น ยิ้มกว้างๆ  ผมเคยทำมาแล้วกับแผ่นเสียงและซีดี
รวมทั้งระบบภาพอย่างวีดีโอเทปหรือดีวีดี แค่เล่นฟังเพลงสนุกๆเพราะมีแนวร่วมเล่นแยะแฮะ  ยิ้มกว้างๆ   เพราะผมฟังเพลงดูหนังเป็นแค่ความบันเทิงแฮะ
ไม่ได้ยึดติดอะไรอยู่แล้ว เบื่อก็เลิก อยากก็เล่นไงล่ะ 555
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4589 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2013 | 02:57:58 PM »

555 ลมพัดหวนกลับสู่แผ่นเสียงครั้งนี้สำหรับผม อาจจะอยู่ได้ไม่นานเบื่อเมื่อไรก็เลิกเล่นเท่านั้น ยิ้มกว้างๆ  ผมเคยทำมาแล้วกับแผ่นเสียงและซีดี
รวมทั้งระบบภาพอย่างวีดีโอเทปหรือดีวีดี แค่เล่นฟังเพลงสนุกๆเพราะมีแนวร่วมเล่นแยะแฮะ  ยิ้มกว้างๆ   เพราะผมฟังเพลงดูหนังเป็นแค่ความบันเทิงแฮะ
ไม่ได้ยึดติดอะไรอยู่แล้ว เบื่อก็เลิก อยากก็เล่นไงล่ะ 555
เพราะว่า ไอ้เบื่อๆ อยากๆ นี่แหละ
ชีวิตถึงมีอะไรตื่นเต้น
ถ้าเลิกหมด คงต้องเข้าป่าหาสมาธิ แบบอ.มิตซูโอะ ณ ชิซูกะ

หน้า: 1 ... 304 305 [306] 307 308 ... 325
พิมพ์