เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 05:45:17 AM
หน้า: 1 ... 305 306 [307] 308 309 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1591186 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4590 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 | 06:23:27 AM »

หัวเราะทีหลังดังกว่า..

ตอนนี้ ใครๆเขาก็หันมาเล่นแผ่นเสียงกันใหญ่เลย
เราเลยมีเพื่อนแล้วนะ พี่ปีศาจ-น้องผี  เจ๋ง
ผู้ที่เล่นมาก่อนและยังเล่นเป็นวัตรปฏิบัติปกติมักจะยิ้มได้เสมอครับ พี่ผี

555 ลมพัดหวนกลับสู่แผ่นเสียงครั้งนี้สำหรับผม อาจจะอยู่ได้ไม่นานเบื่อเมื่อไรก็เลิกเล่นเท่านั้น ยิ้มกว้างๆ  ผมเคยทำมาแล้วกับแผ่นเสียงและซีดี
รวมทั้งระบบภาพอย่างวีดีโอเทปหรือดีวีดี แค่เล่นฟังเพลงสนุกๆเพราะมีแนวร่วมเล่นแยะแฮะ  ยิ้มกว้างๆ   เพราะผมฟังเพลงดูหนังเป็นแค่ความบันเทิงแฮะ
ไม่ได้ยึดติดอะไรอยู่แล้ว เบื่อก็เลิก อยากก็เล่นไงล่ะ 555
เพราะว่า ไอ้เบื่อๆ อยากๆ นี่แหละ
ชีวิตถึงมีอะไรตื่นเต้น
ถ้าเลิกหมด คงต้องเข้าป่าหาสมาธิ แบบอ.มิตซูโอะ ณ ชิซูกะ

อันที่จริงที่ผมหวนกลับมาเล่นแผ่นเสียง มีเหตุผลเพราะน่าจะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสม ราคาแผ่นมือสองในบ้านเราที่ผมต้องการนั้นไม่แพง
ถูกกว่าซื้อซีดีอีกไม่ต้องไปพึ่งพาสั่งซื้อเมืองนอกหากไม่จำเป็นจริงๆ ผมเล่นแผ่นที่ซื้อได้จากร้านแถวๆบ้านสะดวกมาก  ยิ้ม  ขับไปร้าน 10 นาที
เหมือนเมื่อก่อนสมัยที่ซื้อดีวีดีก็อป/ลิขสิทธิ์ผมซื้อหนังดูวันเว้นวันเลยแฮะ  และที่สำคัญผมเลิกลากับซีดีอย่างเด็ดขาด (ขนาดพี่ปีศาจฯ หรือพี่ผีคอแผ่นดำแท้ๆก็ยังคบหากับซีดีอยู่เลย  ยิ้มกว้างๆ ) เปลี่ยนกลับมาฟังฟอร์แม็ตแผ่นเสียงแทน  สำหรับการฟังเพลงในฝั่งอนาล็อก ส่วนการฟังเพลงจากดิจิตอล
ผมฟังจากไฟล์เพลงอย่างเดียวเท่านั้น 

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4591 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013 | 08:25:19 AM »

ตอนนี้ ใครๆเขาก็หันมาเล่นแผ่นเสียงกันใหญ่เลย
เราเลยมีเพื่อนแล้วนะ พี่ปีศาจ-น้องผี  เจ๋ง
ผู้ที่เล่นมาก่อนและยังเล่นเป็นวัตรปฏิบัติปกติมักจะยิ้มได้เสมอครับ พี่ผี

555 ลมพัดหวนกลับสู่แผ่นเสียงครั้งนี้สำหรับผม อาจจะอยู่ได้ไม่นานเบื่อเมื่อไรก็เลิกเล่นเท่านั้น ยิ้มกว้างๆ  ผมเคยทำมาแล้วกับแผ่นเสียงและซีดี
รวมทั้งระบบภาพอย่างวีดีโอเทปหรือดีวีดี แค่เล่นฟังเพลงสนุกๆเพราะมีแนวร่วมเล่นแยะแฮะ  ยิ้มกว้างๆ   เพราะผมฟังเพลงดูหนังเป็นแค่ความบันเทิงแฮะ
ไม่ได้ยึดติดอะไรอยู่แล้ว เบื่อก็เลิก อยากก็เล่นไงล่ะ 555
เพราะว่า ไอ้เบื่อๆ อยากๆ นี่แหละ
ถ้าเลิกหมด คงต้องเข้าป่าหาสมาธิ แบบอ.มิตซูโอะ ณ ชิซูกะ

อันที่จริงที่ผมหวนกลับมาเล่นแผ่นเสียง มีเหตุผลเพราะน่าจะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสม ราคาแผ่นมือสองในบ้านเราที่ผมต้องการนั้นไม่แพง
ถูกกว่าซื้อซีดีอีกไม่ต้องไปพึ่งพาสั่งซื้อเมืองนอกหากไม่จำเป็นจริงๆ ผมเล่นแผ่นที่ซื้อได้จากร้านแถวๆบ้านสะดวกมาก  ยิ้ม  ขับไปร้าน 10 นาที
เหมือนเมื่อก่อนสมัยที่ซื้อดีวีดีก็อป/ลิขสิทธิ์ผมซื้อหนังดูวันเว้นวันเลยแฮะ  และที่สำคัญผมเลิกลากับซีดีอย่างเด็ดขาด (ขนาดพี่ปีศาจฯ หรือพี่ผีคอแผ่นดำแท้ๆก็ยังคบหากับซีดีอยู่เลย  ยิ้มกว้างๆ ) เปลี่ยนกลับมาฟังฟอร์แม็ตแผ่นเสียงแทน  สำหรับการฟังเพลงในฝั่งอนาล็อก ส่วนการฟังเพลงจากดิจิตอล
ผมฟังจากไฟล์เพลงอย่างเดียวเท่านั้น 

ยังเก็บแผ่นซีดีอยู่ ถึงแม้จะมีแค่หลักร้อย แต่มันก็เป็นอัลบั้มที่เราชอบฟังและเลือกแล้วว่าจะต้องเก็บ ดังนั้น เครื่องเล่นซีดีจึงยังจำเป็นสำหรับผมอยู่ครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4592 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013 | 01:55:49 PM »

พี่อั๋นเลิกเล่นซีดีแล้วก็เอาแผ่นที่เก็บไว้มาเทกระจาดเลหลังเสียเลยสิครับ รออยู่ครับ อิอิ...
อั๋น501

« ตอบ #4593 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013 | 07:46:47 AM »

เราเลยมีเพื่อนแล้วนะ พี่ปีศาจ-น้องผี  เจ๋ง

555 ลมพัดหวนกลับสู่แผ่นเสียงครั้งนี้สำหรับผม อาจจะอยู่ได้ไม่นานเบื่อเมื่อไรก็เลิกเล่นเท่านั้น ยิ้มกว้างๆ  ผมเคยทำมาแล้วกับแผ่นเสียงและซีดี
รวมทั้งระบบภาพอย่างวีดีโอเทปหรือดีวีดี แค่เล่นฟังเพลงสนุกๆเพราะมีแนวร่วมเล่นแยะแฮะ  ยิ้มกว้างๆ   เพราะผมฟังเพลงดูหนังเป็นแค่ความบันเทิงแฮะ

ถูกกว่าซื้อซีดีอีกไม่ต้องไปพึ่งพาสั่งซื้อเมืองนอกหากไม่จำเป็นจริงๆ ผมเล่นแผ่นที่ซื้อได้จากร้านแถวๆบ้านสะดวกมาก  ยิ้ม  ขับไปร้าน 10 นาที
เหมือนเมื่อก่อนสมัยที่ซื้อดีวีดีก็อป/ลิขสิทธิ์ผมซื้อหนังดูวันเว้นวันเลยแฮะ  และที่สำคัญผมเลิกลากับซีดีอย่างเด็ดขาด (ขนาดพี่ปีศาจฯ หรือพี่ผีคอแผ่นดำแท้ๆก็ยังคบหากับซีดีอยู่เลย  ยิ้มกว้างๆ ) เปลี่ยนกลับมาฟังฟอร์แม็ตแผ่นเสียงแทน  สำหรับการฟังเพลงในฝั่งอนาล็อก ส่วนการฟังเพลงจากดิจิตอล

พี่อั๋นเลิกเล่นซีดีแล้วก็เอาแผ่นที่เก็บไว้มาเทกระจาดเลหลังเสียเลยสิครับ รออยู่ครับ อิอิ...

555 ไม่ทันแล้วแฮะ   ผมประเภท "ตัดบัวอย่าให้เหลือใย" เมื่อเลิกเล่นก็ต้องขายเหมาทิ้งยกทั้งตู้ไปแล้วประเภทปากบอกว่าจะไม่เล่น กล้าๆกลัวๆ(เสียดาย)  สำหรับผมไม่มีแฮะ  ยิ้มกว้างๆ   ขายทิ้งรวมทั้งเครื่องเล่นซีดีด้วย หากวันนี้ต้องการจะฟังเพลงจากซีดีก็ต้องริปเป็นไฟล์เพลงก่อน จึงจะฟัง
ผมใช้วิธีนี้ทั้งดูหนังบูลเรย์ด้วย เพราะผมมีเครื่องเล่น HD PC Player ตัวเก่งใช้ทั้งเล่นไฟล์เพลงโดยผ่าน DAC ภายนอกและใช้ริปแผ่นทั้งซีดี
หรือแผ่นบูลเรย์เนี่ยริปเป็นขนมเลยแฮะ  ยิ้มกว้างๆ  ผมซื้อโปรแกรมสำหรับริปแผ่นบูลเรย์โดยเฉพาะไว้เลยไร้ปัญหาจะเจอแผ่นบูลเรย์อะไรที่ใส่
รหัสป้องกันการริป เจ้าโปรแกรมริปแผ่นบูลเรย์ของผมจัดการได้หมด (ค่าโปรแกรมเกือบห้าพันบาท)

« ตอบ #4594 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2013 | 09:09:08 AM »

เรียนถามคุณอั๋น501

Ortofon 20 Super 25th Anniversary ของใหม่ ราคารวมค่าส่งไม่ถึงสองหมื่น อย่างนี้พอซื้อได้มั้ยครับ?

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
อั๋น501

« ตอบ #4595 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013 | 07:12:28 AM »

Ortofon 20 Super 25th Anniversary ของใหม่ ราคารวมค่าส่งไม่ถึงสองหมื่น อย่างนี้พอซื้อได้มั้ยครับ?

ราคาน่าจะโอเค ซื้อได้แฮะ แต่ไม่แน่ใจลองเทียบราคาในบ้านเราก่อนรู้สึกว่า KS ขายเห็นบางรุ่นลดราคาแยะเหมือนกัน

« ตอบ #4596 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013 | 09:49:35 AM »

ราคาน่าจะโอเค ซื้อได้แฮะ แต่ไม่แน่ใจลองเทียบราคาในบ้านเราก่อนรู้สึกว่า KS ขายเห็นบางรุ่นลดราคาแยะเหมือนกัน
ล่าสุด ผมได้ตัดใจซื้อหัวเข็ม Ortofon MC 20 Super 25th Anniversary Limited Edition เรียบร้อยโรงเรียนปีศาจฯแล้วครับ เพราะขี้เกียจรอรับช่วงต่อจากคุณอั๋น501 เดี๋ยวจะแก่ตายซะก่อนที่จะได้ลองฟังมัน (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
ซื้อจากผู้ขายในอีเบย์ ราคา US$ 600.00 เมื่อทอนเป็นเงินไทยแล้ว คงจะหย่อนสองหมื่นไปนิดหน่อย ผมเห็นมีคนจ้องดูอยู่ 19 คน (watchers) บนหน้ากระดาน ก็เลยกดคลิกซื้อมันซะเลย ยิงฟันยิ้ม
สำหรับหัวเข็มอันนี้ ราคาตั้งหรือราคาเสนอขายที่ต่างประเทศ ระบุว่า US$ 900.00
เคยสอบถามจาก KS เมื่อไม่นานมานี้ ได้รับแจ้งว่าไม่มีของแล้ว และไม่ยืนยันว่าอีกเมื่อไรจะมีของเข้ามาขายอีก ส่วนราคาที่ KS ลดให้แล้ว ประมาณ 23,xxx
อันที่จริงมีหัวเข็มอื่นอีก 2 ตัวที่สนใจอยู่และกะว่าจะซื้อมาเล่นด้วย คือ Dynavector DV-20x2L และ Audio-Technica AT-OC9ML/iii ผมอยากจะซื้อ Dynavector DV-20x2L ก่อน แต่ต้องตัดใจเลือก Ortofon เพราะมันเป็น Limited Edition เดี๋ยวของจะหมดซะก่อนและอาจซื้อราคาเดิมไม่ได้ ส่วนที่เหลือเอาไว้ค่อยทยอยเก็บเงินซื้อต่อไปครับ

อั๋น501

« ตอบ #4597 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2013 | 06:38:22 AM »

ล่าสุด ผมได้ตัดใจซื้อหัวเข็ม Ortofon MC 20 Super 25th Anniversary Limited Edition เรียบร้อยโรงเรียนปีศาจฯแล้วครับ เพราะขี้เกียจรอรับช่วงต่อจากคุณอั๋น501 เดี๋ยวจะแก่ตายซะก่อนที่จะได้ลองฟังมัน (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
ซื้อจากผู้ขายในอีเบย์ ราคา US$ 600.00 เมื่อทอนเป็นเงินไทยแล้ว คงจะหย่อนสองหมื่นไปนิดหน่อย ผมเห็นมีคนจ้องดูอยู่ 19 คน (watchers) บนหน้ากระดาน ก็เลยกดคลิกซื้อมันซะเลย ยิงฟันยิ้ม
สำหรับหัวเข็มอันนี้ ราคาตั้งหรือราคาเสนอขายที่ต่างประเทศ ระบุว่า US$ 900.00
เคยสอบถามจาก KS เมื่อไม่นานมานี้ ได้รับแจ้งว่าไม่มีของแล้ว และไม่ยืนยันว่าอีกเมื่อไรจะมีของเข้ามาขายอีก ส่วนราคาที่ KS ลดให้แล้ว ประมาณ 23,xxx
อันที่จริงมีหัวเข็มอื่นอีก 2 ตัวที่สนใจอยู่และกะว่าจะซื้อมาเล่นด้วย คือ Dynavector DV-20x2L และ Audio-Technica AT-OC9ML/iii ผมอยากจะซื้อ Dynavector DV-20x2L ก่อน แต่ต้องตัดใจเลือก Ortofon เพราะมันเป็น Limited Edition เดี๋ยวของจะหมดซะก่อนและอาจซื้อราคาเดิมไม่ได้ ส่วนที่เหลือเอาไว้ค่อยทยอยเก็บเงินซื้อต่อไปครับ

555 ไม่ต้องรอหรอกพี่ปีศาจฯ สอยไปเลย Ortofon MC 20 Super 25th Anniversary Limited Edition เจ๋งแฮะ  ผมก็กำลังเล็งหัวเข็มใหม่
อยู่เหมือนกันกะว่าจะเล่น MM ไว้ฟังคลาสสิคร็อคโดยเฉพาะ  ช่วงนี้มันส์มากกับการฟังเพลทั้งแผ่นเสียง และไฟล์เพลง แถมดูหนังบูลเรย์กับคอนเสิร์ตอีกเรียกว่าผมกำลังใช้ชีวิตอยู่ใน 2 ภพ "ย้อนอดีตและปัจจุบัน"  เพราะเพลงที่ผมฟังจากแผ่นเสียงจะเป็นยุดปี 70-80 ทั้งนั้น ส่วนไฟล์เพลงฟังเฉพาะชุดใหม่ๆที่ออกมา หรือแนวเพลงออดิโอไฟล์เน้นบันทึกเสียงดีๆหน่อย  ยิ้มกว้างๆ  อย่างที่เคยบอกข้ามฟังซีดีไปเลยแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2013 | 06:41:31 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4598 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013 | 05:18:07 PM »

เคยจับส่วนที่เป็นโลหะของโทนอาร์มเครื่องเล่นแผ่นเสียงแล้วรู้สึกจี๊ด ๆ แปล๊บ ๆ เหมือนโดนไฟฟ้าสถิตเล่นงานกันมั่งมั้ยครับ? ตอนผมเปลี่ยนหัวเข็มเพื่อลองใช้ Ortofon ผมเจอดีเลย เหมือนโดนไฟฟ้าดูดเล็ก ๆ (แต่ไม่ใช่) คงเป็นเพราะอากาศช่วงนี้แห้ง มีไฟฟ้าสถิตเยอะ ไม่ทราบพอมีทางแก้มั้ยครับ?

« ตอบ #4599 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2013 | 08:52:21 AM »

ผมเคยสงสัยอยู่ว่าจีนจะมีสินค้าประเภทอุปกรณ์เครื่องเล่นแผ่นเสียง เช่น เทิร์นเทเบิ้ล โทนอาร์ม หัวเข็ม ฯลฯ บ้างหรือไม่ เมื่อไม่นานมานี้เพิ่งได้คำตอบ เผอิญไปเสิร์ชดูพวกหัวเข็มในอีเบย์ ก็พบหัวเข็มยี่ห้อหนึ่ง คือ Excsoni รุ่น G-Red และเป็นหัวเข็มแบบ moving coil หรือ MC เสียด้วย ผมจึงเกิดความสงสัยว่าเป็นหัวเข็มของประเทศไหนกันแน่ เพราะเกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยินชื่อกันหนนี้นี่ล่ะ และก็ไปเจอข้อมูลในเว็บไซต์ของ Excsoni ซึ่งเป็นกลุ่มผู้ผลิตสินค้าไฮไฟของประเทศจีนซึ่งก่อตั้งขึ้นเมื่อปี 1999 ด้วยใจรักในเสียงดนตรี มีผลิตภัณฑ์ไฮไฟหลายประเภท ไม่ว่าจะเป็นแอมป์หลอด อุปกรณ์เครื่องเล่นแผ่นเสียง หรือแม้กระทั่ง accessories ต่าง ๆ ส่วนในด้านหัวเข็มตระกูล G ของ Excsoni จะมีอยู่สามรุ่น ไล่เรียงจากรุ่นเล็กไปหาใหญ่ คือ G-Red, G-Black และ G-Gold รุ่นที่เห็นในภาพคือ G-Red ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุด น้ำหนักหัวเข็มประมาณ 8 กรัมกว่า ๆ ปลายเข็มทำด้วยทับทิม (ruby) และก้านเข็มทำด้วยสเตนเลส สตีล มีเอาท์พุท 0.4 มิลลิโวลต์ ราคาขายในขณะนี้ประมาณ 400 เหรียญสหรัฐ ถ้าสังเกตให้ดีจะมีสไตล์การออกแบบโครงสร้างผสมผสานกันระหว่าง Dynavector กับ Benz Micro เห็นโหงวเฮ้งก็ชักอยากลองซื้อมาเล่นดูซะแล้วสิครับ ถ้าเสียงดี งานนี้อาจมีเฮ ยิงฟันยิ้ม

เข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.excsoni.com

อั๋น501

« ตอบ #4600 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2013 | 06:52:18 AM »

ผมเคยสงสัยอยู่ว่าจีนจะมีสินค้าประเภทอุปกรณ์เครื่องเล่นแผ่นเสียง เช่น เทิร์นเทเบิ้ล โทนอาร์ม หัวเข็ม ฯลฯ บ้างหรือไม่ เมื่อไม่นานมานี้เพิ่งได้คำตอบ เผอิญไปเสิร์ชดูพวกหัวเข็มในอีเบย์ ก็พบหัวเข็มยี่ห้อหนึ่ง คือ Excsoni รุ่น G-Red และเป็นหัวเข็มแบบ moving coil หรือ MC เสียด้วย ผมจึงเกิดความสงสัยว่าเป็นหัวเข็มของประเทศไหนกันแน่ เพราะเกิดมาก็เพิ่งเคยได้ยินชื่อกันหนนี้นี่ล่ะ และก็ไปเจอข้อมูลในเว็บไซต์ของ Excsoni ซึ่งเป็นกลุ่มผู้ผลิตสินค้าไฮไฟของประเทศจีนซึ่งก่อตั้งขึ้นเมื่อปี 1999 ด้วยใจรักในเสียงดนตรี มีผลิตภัณฑ์ไฮไฟหลายประเภท ไม่ว่าจะเป็นแอมป์หลอด อุปกรณ์เครื่องเล่นแผ่นเสียง หรือแม้กระทั่ง accessories ต่าง ๆ ส่วนในด้านหัวเข็มตระกูล G ของ Excsoni จะมีอยู่สามรุ่น ไล่เรียงจากรุ่นเล็กไปหาใหญ่ คือ G-Red, G-Black และ G-Gold รุ่นที่เห็นในภาพคือ G-Red ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุด น้ำหนักหัวเข็มประมาณ 8 กรัมกว่า ๆ ปลายเข็มทำด้วยทับทิม (ruby) และก้านเข็มทำด้วยสเตนเลส สตีล มีเอาท์พุท 0.4 มิลลิโวลต์ ราคาขายในขณะนี้ประมาณ 400 เหรียญสหรัฐ ถ้าสังเกตให้ดีจะมีสไตล์การออกแบบโครงสร้างผสมผสานกันระหว่าง Dynavector กับ Benz Micro เห็นโหงวเฮ้งก็ชักอยากลองซื้อมาเล่นดูซะแล้วสิครับ ถ้าเสียงดี งานนี้อาจมีเฮ ยิงฟันยิ้ม

เข้าไปดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.excsoni.com

ปัจจุบันนี้สินค้าผลิตภัณฑ์เครื่องเสียงจากประเทศจีนนั้น ไม่ธรรมดาแล้ว แตกต่างจากสมัยก่อนมาก ต้องแยกกับพวกสินค้าปลอมของเลียนแบบ
หรือสินค้าเครื่องเสี่ยงแบรนด์โนเนท อันนี้ไม่นับก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่เน้นราคาถูกอย่างเดียวไม่ต้องพูดถึงเรื่องคุณภาพของตัวสินค้าหรอก
ยุดนี้เมืองจีนเป็นแหล่งผลิตเครื่องเสียงที่สำคัญและใหญ่ที่สุดในโลก เครื่องเสียงแบรนด์ดังๆแทบทั้งนั้นต่างย้ายฐานการผลิตไปอยู่ที่ประเทศจีน
เทคโนโลยีต่างๆถูกถ่ายทอดไปยังประเทศจีนมากมาย แถมยังมีเครื่องเสียงแบรนด์ดังๆถูกเทคโอเวอร์ซื้อไปอีกแบบนี้เมืองจีนจะไม่เจ๋งได้ไงล่ะ ยิ้มเท่ห์
ข้อได้เปรียบที่ต่างชาติทั้งอเมริกาหรือยุโรปต้องยอม ก็คือเรื่องค่าแรงงานที่ต่ำกว่า จึงทำให้ต้นทุนถูกลง เราคงได้เล่นสินค้าผลิตภัณฑ์เครื่องเสียง
ที่มีคุณภาพและราคาที่ต่ำจากจีน เอาง่ายๆอย่างเช่นเครื่องล้างแผ่นเสียงยี่ห้อที่ทำจากจีนราคาหมื่นกว่าบาทผมยังอยากจะซื้อมาใช้ ซึ่งต่างจาก
ของฝรั่งราคาหลายๆหมื่นเลยแฮะ
อั๋น501

« ตอบ #4601 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013 | 10:39:00 AM »

555 ไม่ต้องรอหรอกพี่ปีศาจฯ สอยไปเลย Ortofon MC 20 Super 25th Anniversary Limited Edition เจ๋งแฮะ  ผมก็กำลังเล็งหัวเข็มใหม่
อยู่เหมือนกันกะว่าจะเล่น MM ไว้ฟังคลาสสิคร็อคโดยเฉพาะ  ช่วงนี้มันส์มากกับการฟังเพลทั้งแผ่นเสียง และไฟล์เพลง แถมดูหนังบูลเรย์กับคอนเสิร์ตอีกเรียกว่าผมกำลังใช้ชีวิตอยู่ใน 2 ภพ "ย้อนอดีตและปัจจุบัน"  เพราะเพลงที่ผมฟังจากแผ่นเสียงจะเป็นยุดปี 70-80 ทั้งนั้น ส่วนไฟล์เพลงฟังเฉพาะชุดใหม่ๆที่ออกมา หรือแนวเพลงออดิโอไฟล์เน้นบันทึกเสียงดีๆหน่อย  ยิ้มกว้างๆ  อย่างที่เคยบอกข้ามฟังซีดีไปเลยแฮะ

ผมได้ข้อสรุปในการเล่นหัวเข็ม MM แล้วแฮะ ต้องมีเทิร์นฯเพิ่มอีกตัวเอาไว้เล่นกับหัวเข็ม MM จะได้ไม่ต้องเสียเวลาและวุ่นวาย
ในการสลับเปลี่ยนเวลาต้องการจะเล่นหัวเข็ม MC เพราะผมฟังเพลง 2 ยุดคือแนวคลาสสิตร็อคใช้หัวเข็ม MM ฟังหากว่าเป็นแนวเพลง
แบบออดิโอไฟล์ก็จะใช้หัวเข็ม MC ไงล่ะ  พี่ปีศาจฯ ว่าแบบมีดีป่าว  ยิ้ม

« ตอบ #4602 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013 | 10:53:48 AM »

ถ้าพื้นที่ในห้องฟังมีพอก็จัดไปเลยครับ จะเอาสักสามหรือสี่ตัวก็ไม่น่ามีปัญหา สนุกดีออก ถ้าผมมีทุน (หมดหนี้หมดสินกับภรรยาแล้ว) ผมก็จะทำอย่างนี้เหมือนกัน เพราะผมซื้อหัวเข็มสะสมไว้หลายอันแล้ว เกรงไม่มีที่ให้มันใช้งานครับ

« ตอบ #4603 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013 | 11:17:49 AM »

ขออนุญาตกลับมาพูดถึงเรื่องหัวเข็ม Ortofon MC20 Super 25th Anniversary ที่เพิ่งซื้อมาอีกสักนิด เผื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ใครก็ตามที่อยากจะได้หัวเข็มอันนี้ ถึงแม้แพ็คเกจจะดูหรูหราอลังการน่าเป็นเจ้าของ แต่ผมมีข้อสังเกตว่าเฮดเชลล์ของ Ortofon ที่ให้มาด้วยนั้นใช้ได้เฉพาะกับโทนอาร์มของ Ortofon รุ่นใหม่เท่านั้น ส่วนใครที่มีโทนอาร์มยี่ห้ออื่น เฮดเชลล์อันนี้ถือเป็นสิ่งที่เกินความจำเป็น ส่วนข้อสังเกตที่เป็นข้อด้อยอีกประการหนึ่งคือ Ortofon ไม่ได้ให้ชุดสกรูเผื่อมาให้ในการจะนำหัวเข็มตัวนี้ไปติดตั้งบนอาร์มยี่ห้ออื่น เขาควรจะได้ให้ชุดสกรูติดตั้งที่มีความยาวแตกต่างกันสักสองสามขนาดเผื่อมาให้ด้วย แต่สิ่งที่เขาให้มาคือสกรูสีทองสั้น ๆ สองอันเพื่อการติดตั้งหัวเข็มเฉพาะบนเฮดเชลล์ของ Ortofon เท่านั้น ผมต้องไปควานหาสกรูอะไหล่ในกล่องเก็บเครื่องมือช่างเพื่อใช้ในการติดตั้งหัวเข็มอันนี้ และสกรูขนาดความหนา 2.6 ม.ม. ก็ใช้ไม่ได้ ต้องใช้ขนาด 2.5 ม.ม. เท่านั้น ซึ่งเป็นเรื่องที่ยุ่งยากพอสมควร เคยใช้สกรูสเตนเลสแล้วต้องรีบถอดออกเพราะรู้สึกเหมือนโดนไฟฟ้าดูดแปล๊บแปล๊บยามที่มือไปหยิบจับเฮดเชลล์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2013 | 01:53:56 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4604 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2013 | 03:08:40 PM »

ช่วงนี้เข้าหน้าหนาว อากาศเย็นถึงเย็นมากมาหลายวันแล้ว บ้านที่ไม่เคยติดแอร์ก็เปรียบเสมือนยิ่งกว่าติดแอร์ เพราะบางทีดึก ๆ อุณหภูมิลดลงต่ำกว่า 25 องศาเสียอีก แต่อากาศเย็นและแห้งเช่นนี้ ผมกลับรู้สึกขยาดกับการจับต้องเครื่องเสียงในส่วนที่เป็นโลหะอย่างไรไม่ทราบ เพราะบางครั้งรู้สึกเหมือนถูกไฟฟ้าดูดหรือช็อตเอาจนเจ็บแปล๊บ ๆ ไม่ว่าจะเป็นโทนอาร์มเครื่องแผ่นเสียง ตัวถังเครื่องเล่นซีดีในบริเวณที่เป็นโลหะ เป็นต้น คือพอทราบอยู่ว่ามันมีไฟฟ้าสถิตอยู่ระหว่างผิวสัมผัสของคนกับโลหะ ถือเป็นเรื่องธรรมดาแต่ไม่น่าอภิรมย์ ไม่ทราบมีใครเจอปรากฏการณ์แบบนี้บ้างไหมครับ?

หน้า: 1 ... 305 306 [307] 308 309 ... 325
พิมพ์