เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 02:15:30 AM
หน้า: 1 ... 315 316 [317] 318 319 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1593073 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4740 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2014 | 11:17:29 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปชมครับ
ผมจะกลับมาเฝ้าบ้านหลังนี้ให้บ่อยขึ้นครับ
 ยิ้มเท่ห์
จะนั่งจุดยากันยุงรอครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #4741 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2014 | 09:48:04 AM »

ผมจะกลับมาเฝ้าบ้านหลังนี้ให้บ่อยขึ้นครับ
 ยิ้มเท่ห์
จะนั่งจุดยากันยุงรอครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
เตรียมน้ำแข็งไว้ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4742 เมื่อ: 05 มกราคม 2015 | 10:02:52 AM »

ยิ้มเท่ห์
เตรียมน้ำแข็งไว้ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ผมกับคุณอาโนลด์เตรียมทั้งน้ำแข็ง เครื่องดื่ม และยากันยุงรอไว้เรียบร้อยแล้วตั้งแต่ช่วงปีใหม่ แต่พลพรรคสมาชิกเราหลายท่านไม่พร้อม จึงต้องขอเลื่อนไปก่อนครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4743 เมื่อ: 15 มกราคม 2015 | 12:48:15 PM »

ขอถามปัญหาเด็ก ๆ หน่อยครับ
มี integrated amp 2 ตัว
1. NAD 312
2. Dual CV 5650
อยากเอาต่อแบบ pre - power
จะเหมาะไหมครับ
ควรใช้ตัวไหน ทำหน้าที่อะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2015 | 10:01:43 AM โดย .. polotoon .. » บันทึกการเข้า

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4744 เมื่อ: 15 มกราคม 2015 | 04:09:40 PM »

ขอถามกลับหน่อยครับ
 จะต่อเป็นปรี+เพาเวอร์เพื่ออะไรครับ

- ปกติตัววัตต์มากก็มักจะใช้เป็นเพาเวอร์
 - เห็นคนส่วนใหญ่มักจะชอบภาคปรีของแนด
 - ถ้าจะให้ดีที่สุดลองสลับกันดูว่าชอบแบบไหน

ที่เขียนมาทั้งหมดไม่รู้จะช่วยอะไรได้หรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4745 เมื่อ: 15 มกราคม 2015 | 09:28:33 PM »

เห็นว่ากำลังเยอะ ๆ แล้วจะทำให้เสียงดีขึ้น เลยอยากลองดูน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4746 เมื่อ: 16 มกราคม 2015 | 09:32:30 AM »

ผมว่าขาย daul ออกไปแล้วไปซื้อ power magnet (มือสอง) สัก 100 วัตต์ ราคาไม่ถึงหมื่น
 แล้วใช้ nad เป็นปรี  เสียงน่าจะดีกว่าเดิมพอสมควร ต่อไปจะเปลี่ยนลำโพงก็ง่ายขึ้น

« ตอบ #4747 เมื่อ: 16 มกราคม 2015 | 10:04:44 AM »

ขอทดลอง และพิจารณาดูอีกที ขอบคุณครับ

« ตอบ #4748 เมื่อ: 16 มกราคม 2015 | 01:05:31 PM »

ตามความเห็นของผม integrated amp มันก็คือ integrated amp แม้จะมีช่อง pre-out และหรือ main-in ให้เผื่อไว้เป็นลูกเล่นก็ตาม คุณลักษณ์และหน้าที่ที่แท้จริงของมันก็ยังเป็นเพียงแค่ integrated amp เท่านั้น ฟังแล้วคงไม่งงนะครับ ถ้าอยากเล่น pre-power amp ก็ควรจะซื้อแบบจับคู่เฉพาะเจาะจงไปเลยจะดีกว่า ส่วน int amp ถ้าคิดว่าจะไม่เล่นมันแล้ว ก็เทรดหรือขายทิ้งออกไปครับ

« ตอบ #4749 เมื่อ: 16 มกราคม 2015 | 03:15:42 PM »

Oh, I see.
Thank you.

« ตอบ #4750 เมื่อ: 19 มกราคม 2015 | 05:39:17 PM »

อันที่จริงผมชอบ int amp มากกว่าเครื่องแยกชิ้นปรี-เพาเวอร์นะครับ เหตุผลเพราะว่ามันกะทัดรัด สะดวกและประหยัด ยิ่งสมัยนี้มีไฮเอนด์หลายแบรนด์ลงมาเล่นตลาด int amp ก็ยิ่งคึกคักไปกันใหญ่ เช่น McIntosh, Pass Labs, Mark Levinson, Jeff Rowland etc. แต่ผมรู้สึกว่านักเล่นมือโปรทั้งหลายมักพากันเหยียดคนเล่น int amp ยังไงชอบกล หาว่าเป็นพวกอ่อนหัดหรือมือใหม่บ้าง (ต้องเล่นแยกชิ้น ปรี-เพาเวอร์ สิ ถึงจะเข้าขั้นมือโปร) แม้จะไม่แสดงออกชัดเจน แต่ดูแววตาเวลาที่ตอบคำถามเค้าว่า ผมเล่น int amp ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้อยู่ ดูมันแฝงแววดูถูกยังไงยังงั้น (อันที่จริงผมอาจรู้สึกไปเองก็ได้) เอาแล้วสิ... ทีนี้ พวกเล่น int amp ก็งานเข้า ต่างพากันขวนขวายหาแอมป์แยกชิ้นมาเล่นกันยกใหญ่ แล้วสมัยนี้ปรี-เพาเวอร์แอมป์คู่หนึ่งในระดับที่พอเข้าขั้นหรือไปวัดไปวาได้ราคารวมแล้วมันไม่มีถูกหรอกครับ -- เชื่อผม -- คู่นึงต้องว่ากันด้วยเลขหกหลักขึ้นไป เลขหลักแรกในหกหลัก ยิ่งมากก็ยิ่งแจ๋ว จริงมั้ยครับ ท่านมือโปรทั้งหลาย ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4751 เมื่อ: 20 มกราคม 2015 | 09:23:36 PM »

อันที่จริงผมชอบ int amp มากกว่าเครื่องแยกชิ้นปรี-เพาเวอร์นะครับ เหตุผลเพราะว่ามันกะทัดรัด สะดวกและประหยัด ยิ่งสมัยนี้มีไฮเอนด์หลายแบรนด์ลงมาเล่นตลาด int amp ก็ยิ่งคึกคักไปกันใหญ่ เช่น McIntosh, Pass Labs, Mark Levinson, Jeff Rowland etc. แต่ผมรู้สึกว่านักเล่นมือโปรทั้งหลายมักพากันเหยียดคนเล่น int amp ยังไงชอบกล หาว่าเป็นพวกอ่อนหัดหรือมือใหม่บ้าง (ต้องเล่นแยกชิ้น ปรี-เพาเวอร์ สิ ถึงจะเข้าขั้นมือโปร) แม้จะไม่แสดงออกชัดเจน แต่ดูแววตาเวลาที่ตอบคำถามเค้าว่า ผมเล่น int amp ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้อยู่ ดูมันแฝงแววดูถูกยังไงยังงั้น (อันที่จริงผมอาจรู้สึกไปเองก็ได้) เอาแล้วสิ... ทีนี้ พวกเล่น int amp ก็งานเข้า ต่างพากันขวนขวายหาแอมป์แยกชิ้นมาเล่นกันยกใหญ่ แล้วสมัยนี้ปรี-เพาเวอร์แอมป์คู่หนึ่งในระดับที่พอเข้าขั้นหรือไปวัดไปวาได้ราคารวมแล้วมันไม่มีถูกหรอกครับ -- เชื่อผม -- คู่นึงต้องว่ากันด้วยเลขหกหลักขึ้นไป เลขหลักแรกในหกหลัก ยิ่งมากก็ยิ่งแจ๋ว จริงมั้ยครับ ท่านมือโปรทั้งหลาย ยิ้มกว้างๆ

ไม่ได้แวะกลับบ้านเสียนาน  ยิงฟันยิ้ม  ช่วงนี้ยุ่งๆกับงานประจำและต้องดูแลบ้านเล็กที่เฟชบุ๊คอีกแฮะ  เรื่องเล่นอินทิเกรทแอมป์นั้น ผมว่าเฮียปิศาจฯ
คิดมากไปเองมากกว่า ใครจะไปเหยียดแบบนั้น แม้ว่าอินทิเกรทแอมป์จะมีข้อจำกัดเรื่องคุณภาพเสียงหากเทียบกับเครื่องแยกชิ้น
ปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์ อันนี้หมายถึงเครื่องยี่ห้อเดียวกัน แต่ราคาก็ต่างกันด้วย และต้องจ่ายเพิ่มกับเรื่องเส้นสายอีก ข้อดีของอินทิเกรท
มีหลายอย่างแบบที่เฮียปิศาจฯ บอกนั่นล่ะ

« ตอบ #4752 เมื่อ: 21 มกราคม 2015 | 09:01:40 AM »

ไม่ได้แวะกลับบ้านเสียนาน  ยิงฟันยิ้ม  ช่วงนี้ยุ่งๆกับงานประจำและต้องดูแลบ้านเล็กที่เฟชบุ๊คอีกแฮะ  เรื่องเล่นอินทิเกรทแอมป์นั้น ผมว่าเฮียปิศาจฯ
คิดมากไปเองมากกว่า ใครจะไปเหยียดแบบนั้น แม้ว่าอินทิเกรทแอมป์จะมีข้อจำกัดเรื่องคุณภาพเสียงหากเทียบกับเครื่องแยกชิ้น
ปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์ อันนี้หมายถึงเครื่องยี่ห้อเดียวกัน แต่ราคาก็ต่างกันด้วย และต้องจ่ายเพิ่มกับเรื่องเส้นสายอีก ข้อดีของอินทิเกรท
มีหลายอย่างแบบที่เฮียปิศาจฯ บอกนั่นล่ะ
คุณอั๋น501มองโลกในแง่ดีเกินไป ผมว่าเรื่องคนดูถูกคนมันมีอยู่ทุกวงการ ไม่เว้นแม้แต่วงการเครื่องเสียง โดยเฉพาะพวกที่มีเงินและเล่นมานานนี่แหละครับ ตัวดี โดยหลักการแล้ว เครื่องเสียงมีไว้ฟังเพื่อความบันเทิงและผ่อนคลายอารมณ์ ไม่ใช่มีไว้เพื่ออวดมั่งอวดมี แต่หลายคนพอเล่นไปนาน ๆ เข้าชักหลงทาง เริ่มจะมีอัตตาและลืมหลักการที่ว่านี้ อันที่จริงก็พอจะเข้าใจได้ว่าคนเล่นเครื่องเสียงแต่ละคนมีหลักการและเป้าหมายในการเล่นเครื่องเสียงไม่เหมือนกัน แล้วแต่ปัจจัย เหตุผล ทุนทรัพย์และความต้องการส่วนตัวของแต่ละคน เช่น บางคนชอบเล่นปรี-เพาเวอร์ แอมป์ เพราะคิดว่าเสียงดีกว่า int amp ส่วนบางคนชอบ int amp เพราะนิสัย "มักน้อย" ต้องการความเรียบง่าย กะทัดรัด และประหยัด แต่บางทีก็อาจไม่ประหยัด เพราะ int amp ที่ราคาแพงก็มี เอาเป็นว่าอย่าดูถูกหรือเหยียดหยันกันเลยในการเล่นเครื่องเสียง เพราะปรัชญาการเล่นของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบความเรียบง่าย กะทัดรัด ประหยัด แต่ไม่ทิ้งคุณภาพ ส่วนบางคนก็ชอบความยิ่งใหญ่ ซับซ้อน หรู และอลังการ แพงเท่าไรไม่ว่า ถ้ายิ่งใหญ่มากก็ยิ่งต้องเสียเงินมาก อันนี้เป็นเรื่องธรรมดา เพราะขึ้นอยู่กับกำลังทุนของแต่ละคน ดูถูกกันไม่ได้ ถ้าคนเราเกิดมาแล้วรวยเท่ากันก็คงจะดี เอ๊ะ แต่ไม่รู้ว่าจะดีจริงรึเปล่า เพราะโลกนี้มาพร้อมกับความขัดแย้งเสมอ เช่น มีมืดต้องมีสว่าง มีขาวต้องมีดำ มีรวยก็ต้องมีจน ฯลฯ อยู่คู่กันเสมอ เป็นสัจธรรม ถ้าเลือกได้ ผมคงเลือกเกิดเป็นคนรวยหรือเศรษฐีหรือเลือกที่จะหางานทำที่ให้รายได้มหาศาล เพราะจะได้มีเงินเล่นสิ่งที่ตัวเองชอบโดยไม่อั้น อยากเล่นอะไรก็ได้เล่น แต่ก็อย่างว่า คนเราแต่ละคนชาติก่อนคงทำบุญมาไม่เท่ากัน เรื่องมันจึงวกกลับไปที่เดิมว่า ทำไมมีรวยแล้วต้องมีจน ทุกวันนี้ผมจึงต้องหมั่นทำบุญทำทานอยู่บ่อย ๆ เกิดชาติหน้าจะได้รวยและสบาย อยากเล่นอะไรก็ได้เล่นไงครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4753 เมื่อ: 24 มกราคม 2015 | 12:45:39 PM »

ถามคำถามตลก ๆ อีกครับ
มีลำโพงวางพื้นอยู่คู่หนึ่ง ยังไม่ได้ไปหาขาตั้งมายกให้สูงขึ้นเลย
ต่อฟังแล้ว รู้สึกว่าเสียงเบสมันก้อง ยาว ไปหน่อย
ถ้าจะลองยกกลับหัวแล้ววางเอาด้านที่มีทวีตเตอร์ให้อยู่ใกล้พื้นแทน
จะได้ผลดีขึ้นไหมครับ
มีใครเขาทำแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4754 เมื่อ: 26 มกราคม 2015 | 08:41:41 AM »

ถามคำถามตลก ๆ อีกครับ
มีลำโพงวางพื้นอยู่คู่หนึ่ง ยังไม่ได้ไปหาขาตั้งมายกให้สูงขึ้นเลย
ต่อฟังแล้ว รู้สึกว่าเสียงเบสมันก้อง ยาว ไปหน่อย
ถ้าจะลองยกกลับหัวแล้ววางเอาด้านที่มีทวีตเตอร์ให้อยู่ใกล้พื้นแทน
จะได้ผลดีขึ้นไหมครับ
มีใครเขาทำแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
ลองได้ครับ แต่ถ้าลองแล้วไม่เวิร์คก็หาวิธีอื่นในการแก้ปัญหาดูครับ
หน้า: 1 ... 315 316 [317] 318 319 ... 325
พิมพ์