เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 07:01:26 PM
หน้า: 1 ... 316 317 [318] 319 320 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1591149 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #4755 เมื่อ: 26 มกราคม 2015 | 05:57:49 PM »

ถามคำถามตลก ๆ อีกครับ
มีลำโพงวางพื้นอยู่คู่หนึ่ง ยังไม่ได้ไปหาขาตั้งมายกให้สูงขึ้นเลย
ต่อฟังแล้ว รู้สึกว่าเสียงเบสมันก้อง ยาว ไปหน่อย
ถ้าจะลองยกกลับหัวแล้ววางเอาด้านที่มีทวีตเตอร์ให้อยู่ใกล้พื้นแทน
จะได้ผลดีขึ้นไหมครับ
มีใครเขาทำแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
ลองได้ครับ แต่ถ้าลองแล้วไม่เวิร์คก็หาวิธีอื่นในการแก้ปัญหาดูครับ
ผมหาขาตั้งได้แล้วล่ะครับ เลยไม่ต้องลองแล้วครับ ขอบคุณครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4756 เมื่อ: 31 มกราคม 2015 | 07:22:12 PM »

502373 ไชโยกระทู้ คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง) มีคนเข้ามาอ่านเกิน 5 แสนแล้วแฮะ  ยิ้มกว้างๆ
เฮียปีศาจฯ ดีใจไหมขนาดช่วงหลังๆนี้แทบไม่ค่อยมีใครแวะเข้าคุยเหมือนสมัยก่อน ดีนะยังมีเฮียปีศาจฯ เฮียป่อง ยังแวะเข้ามาแจมกันบ้าง  ยิ้มเท่ห์
วันนี้เห็นมีสมาชิกแค่ The Black Tulip, eric camen, .. polotoon .., undeaʇh, TRON และผมแวะเข้ามาในเว็บฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2015 | 07:24:02 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4757 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 | 08:53:49 AM »

กระทู้นี้มีคู่แข่งสำคัญก็คือสาขาที่เฟสบุ๊คของพี่นั่นแหละครับ คงเพราะสมัครง่าย โพสต์ง่ายกว่ากันเยอะครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #4758 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 | 09:35:16 AM »

502373 ไชโยกระทู้ คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง) มีคนเข้ามาอ่านเกิน 5 แสนแล้วแฮะ  ยิ้มกว้างๆ
เฮียปีศาจฯ ดีใจไหมขนาดช่วงหลังๆนี้แทบไม่ค่อยมีใครแวะเข้าคุยเหมือนสมัยก่อน ดีนะยังมีเฮียปีศาจฯ เฮียป่อง ยังแวะเข้ามาแจมกันบ้าง  ยิ้มเท่ห์
วันนี้เห็นมีสมาชิกแค่ The Black Tulip, eric camen, .. polotoon .., undeaʇh, TRON และผมแวะเข้ามาในเว็บฯ

พี่ ๆ น้อง ๆ เค้าอุตส่าห์สร้างเว็บและทั้งตั้งและปั่นกระทู้ขึ้นมา ผมจะไม่ยอมทิ้งให้เป็นบ้านและชุมชนร้างง่าย ๆ หรอกครับ ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #4759 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 | 10:18:25 AM »

502373 ไชโยกระทู้ คุยกันทุกเรื่องเครื่องเสียง(ตาดู-หูฟัง) มีคนเข้ามาอ่านเกิน 5 แสนแล้วแฮะ  ยิ้มกว้างๆ
เฮียปีศาจฯ ดีใจไหมขนาดช่วงหลังๆนี้แทบไม่ค่อยมีใครแวะเข้าคุยเหมือนสมัยก่อน ดีนะยังมีเฮียปีศาจฯ เฮียป่อง ยังแวะเข้ามาแจมกันบ้าง  ยิ้มเท่ห์

พี่ ๆ น้อง ๆ เค้าอุตส่าห์สร้างเว็บและทั้งตั้งและปั่นกระทู้ขึ้นมา ผมจะไม่ยอมทิ้งให้เป็นบ้านและชุมชนร้างง่าย ๆ หรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
ใช่ครับ ขนาดผม ไม่ค่อยได้เล่นเครื่อง ยังต้องมาหัดเล่นด้วยเลย จะได้มีเรื่องคุยกับเค้าบ้าง  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #4760 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 | 01:55:17 PM »

กระทู้นี้มีคู่แข่งสำคัญก็คือสาขาที่เฟสบุ๊คของพี่นั่นแหละครับ คงเพราะสมัครง่าย โพสต์ง่ายกว่ากันเยอะครับ

ใช่เฟสบุ๊คนั้นเล่นง่าย โพสต์รูปยิ่งง่ายไม่ต้องไปฝากรูปที่อื่นให้วุ่นวายใจ  ยิ้มเท่ห์ 

« ตอบ #4761 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2015 | 02:02:20 PM »

ใช่ครับ ขนาดผม ไม่ค่อยได้เล่นเครื่อง ยังต้องมาหัดเล่นด้วยเลย จะได้มีเรื่องคุยกับเค้าบ้าง  ยิ้มกว้างๆ
เครื่องเสียงเปรียบเสมือนกระบี่
อันว่ากระบี่นั้นอยู่ที่ใจ
แม้เพียงกิ่งไผ่ก็ยังคมประดุจกระบี่
หากเพียงแต่อยู่ในมือจอมยุทธ์ผู้บรรลุแล้ว
ไม่ว่าเครื่องเสียงชุดนั้นจะมีค่าเพียงกิ่งไผ่ที่ดึงเอาได้ฟรี ๆ จากต้น
หรือมีค่าเทียมกระบี่ชั้นดีราคาหลายหมื่นหลายแสนตำลึงเพราะต้องจ้างช่างฝีมือให้หลอมและตีมันขึ้นมา
หากไปอยู่ในมือเจ้าของหรือผู้เล่นที่รู้และเข้าใจดนตรีและหลักแห่งการเล่นเครื่องเสียงแล้วไซร้
ก็เปรียบประดุจกิ่งไผ่ที่อยู่ในมือยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว
พร้อมที่จะฟาดฟันชนะศึกได้ทุกเมื่อ

วันนี้ขออนุญาตมาในแบบคนบ้านิยายจีนกำลังภายในหน่อยครับ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
อั๋น501

« ตอบ #4762 เมื่อ: 17 มีนาคม 2015 | 06:55:15 AM »

ช่วงนี้ไม่ได้กลับมาบ้านหลังเดิมเลยแฮะ  ยิงฟันยิ้ม  ขอโทษที่ให้เฮียปีศาจฯอยู่เฝ้าบ้านให้   ยิ้มเท่ห์
ตอนนี้กระแสร้านแผ่นเสียงกำลังมาแรง ซึ่งเป็นเรื่องแปลกมาก สมัยก่อนยุดสมัยแผ่นเสียงเบิกบานนั้นกับไม่ได้มีร้านแผ่นเสียงมากมายเช่นนี้
ณ เวลานี้ไปที่ไหนก็มีแต่คนเปิดร้านขายแผ่นเสียง ทั้งร้านเล็กๆ ร้านใหญ่ๆ มีหมดแทบทุกมุมเมือง  กลัวว่าจะเป็นแค่ภาพลวงตาไปกันไม่รอด
เป็นแฟชั่น เพราะตอนนี้เจอใครก็จะเปิดร้านขายแผ่นเสียงทั้งเป็นรูปแบบร้านแผ่นเสียง + ร้านกาแฟ ยังมีเลย  ยิ้มเท่ห์ เหลือเชื่อ
ว่างๆ จะกลับมาคุยกันใหม่แฮะ

« ตอบ #4763 เมื่อ: 17 มีนาคม 2015 | 09:05:41 AM »

ช่วงนี้ไม่ได้กลับมาบ้านหลังเดิมเลยแฮะ  ยิงฟันยิ้ม  ขอโทษที่ให้เฮียปีศาจฯอยู่เฝ้าบ้านให้   ยิ้มเท่ห์
ตอนนี้กระแสร้านแผ่นเสียงกำลังมาแรง ซึ่งเป็นเรื่องแปลกมาก สมัยก่อนยุดสมัยแผ่นเสียงเบิกบานนั้นกับไม่ได้มีร้านแผ่นเสียงมากมายเช่นนี้
ณ เวลานี้ไปที่ไหนก็มีแต่คนเปิดร้านขายแผ่นเสียง ทั้งร้านเล็กๆ ร้านใหญ่ๆ มีหมดแทบทุกมุมเมือง  กลัวว่าจะเป็นแค่ภาพลวงตาไปกันไม่รอด
เป็นแฟชั่น เพราะตอนนี้เจอใครก็จะเปิดร้านขายแผ่นเสียงทั้งเป็นรูปแบบร้านแผ่นเสียง + ร้านกาแฟ ยังมีเลย  ยิ้มเท่ห์ เหลือเชื่อ
อยากให้คุณอั๋น501สรุปรายชื่อร้านขายแผ่นเสียงที่ได้ไปเจอะเจอมาทุกร้าน แล้วเอามาแปะแนะนำไว้ในกระทู้นี้ เผื่อว่าง ๆ ผมจะได้ไปตามล่าหาสมบัติบ้างครับ

« ตอบ #4764 เมื่อ: 18 มีนาคม 2015 | 01:22:59 PM »

มีคนเคยบอกผมว่า บรรยากาศการฟังเพลงสมัยก่อนเป็นอะไรที่มีเสน่ห์ดึงดูดใจมาก เวลาซื้อเทป แผ่นเสียง หรือซีดีได้ ก็จะต้องรีบกลับบ้านเปิดเพลงฟังทันที แถมบางครั้งยังชวนเพื่อนมาฟังด้วย พลางก็นั่งดูภาพปกเทป ซีดี หรือแผ่นเสียงกันไป และหาอาหาร เครื่องดื่ม หรือของว่างมากิน ผมเองก็เคยทำอย่างนี้ตั้งแต่สมัยเรียนอยู่ ม. ปลาย จนกระทั่งเรียนจบและก่อนแต่งงาน บางครั้งมักจะมีเพื่อนสนิทคอเดียวกันมานั่งฟังเพลงด้วย ตอนนั้นอาจเป็นเพราะเวลาของเรายังมีเหลือเยอะและไม่มีภาระอะไรมากนัก ไม่ทราบใครเคยมีบรรยากาศแบบนี้กันบ้าง? สมัยนี้คงไม่มีบรรยากาศอย่างนั้นอีกแล้ว เพราะเสียบหูฟังเข้าโทรศัพท์มือถือก็ฟังเพลงได้แล้ว ใช่มั้ยครับ

อั๋น501

« ตอบ #4765 เมื่อ: 19 มีนาคม 2015 | 06:34:57 AM »

มีคนเคยบอกผมว่า บรรยากาศการฟังเพลงสมัยก่อนเป็นอะไรที่มีเสน่ห์ดึงดูดใจมาก เวลาซื้อเทป แผ่นเสียง หรือซีดีได้ ก็จะต้องรีบกลับบ้านเปิดเพลงฟังทันที แถมบางครั้งยังชวนเพื่อนมาฟังด้วย พลางก็นั่งดูภาพปกเทป ซีดี หรือแผ่นเสียงกันไป และหาอาหาร เครื่องดื่ม หรือของว่างมากิน ผมเองก็เคยทำอย่างนี้ตั้งแต่สมัยเรียนอยู่ ม. ปลาย จนกระทั่งเรียนจบและก่อนแต่งงาน บางครั้งมักจะมีเพื่อนสนิทคอเดียวกันมานั่งฟังเพลงด้วย ตอนนั้นอาจเป็นเพราะเวลาของเรายังมีเหลือเยอะและไม่มีภาระอะไรมากนัก ไม่ทราบใครเคยมีบรรยากาศแบบนี้กันบ้าง? สมัยนี้คงไม่มีบรรยากาศอย่างนั้นอีกแล้ว เพราะเสียบหูฟังเข้าโทรศัพท์มือถือก็ฟังเพลงได้แล้ว ใช่มั้ยครับ

ผมมีประสบการณ์การฟังเพลงกับเพื่อนเมื่อสมัยก่อนนั่นเป็นยุดของคอมิวสิคเลิฟเวอร์จริงๆ ยุดนั้นผมมีเพื่อนมาฟังเพลงด้วยมากมาย เริ่มตั้งแต่สมัยเรียนขาสั้นแล้วพอเลิกเรียนตอนเย็นเพื่อนผมก็จะมานั่งฟังเพลงด้วยกันเป็นประจำแทบทุกวัน เป็นช่วงเวลาแห่งความสุขมีเพื่อนมาค้างคืนที่บ้าน หรือเพื่อนสนิทอย่างคุณพัณณาศิส ศิลาพันธุ์ เจ้าของคอลัมน์ “เดินตามร่อง” แห่งนิตยสาร STARPICS สมัยนั้นมาฟังเพลงกับผมแทบทุกวันเหมือนกันโดยมีเครื่องเคียง ข้าวผัด, น้ำอัดลม ขนม เมื่อยุดสมัยเปลี่ยนไปบรรยากาศแบบนี้คงหาได้ยาก สมัยวัยรุ่นผมมีเพื่อนมานอนค้างที่บ้านกันเป็นจำ หากเป็นตอนนี้คงไม่ได้แล้ว เฮียปีศาจฯ จะบอกกับเมียว่าไปนอนค้างบ้านเพื่อนเพื่อฟังเพลงคงได้หรอก  ยิ้มกว้างๆ เมียไม่เชื่อแน่ๆ 555 ผมว่าแค่เฮียปีศาจฯ กลับบ้านดึกเมียอาจจะไม่พอใจแล้วแฮะ   ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #4766 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 | 06:35:01 AM »

ช่วงนี้ไม่ได้กลับมาบ้านหลังเดิมเลยแฮะ  ยิงฟันยิ้ม  ขอโทษที่ให้เฮียปีศาจฯอยู่เฝ้าบ้านให้   ยิ้มเท่ห์
ณ เวลานี้ไปที่ไหนก็มีแต่คนเปิดร้านขายแผ่นเสียง ทั้งร้านเล็กๆ ร้านใหญ่ๆ มีหมดแทบทุกมุมเมือง  กลัวว่าจะเป็นแค่ภาพลวงตาไปกันไม่รอด
เป็นแฟชั่น เพราะตอนนี้เจอใครก็จะเปิดร้านขายแผ่นเสียงทั้งเป็นรูปแบบร้านแผ่นเสียง + ร้านกาแฟ ยังมีเลย  ยิ้มเท่ห์ เหลือเชื่อ
อยากให้คุณอั๋น501สรุปรายชื่อร้านขายแผ่นเสียงที่ได้ไปเจอะเจอมาทุกร้าน แล้วเอามาแปะแนะนำไว้ในกระทู้นี้ เผื่อว่าง ๆ ผมจะได้ไปตามล่าหาสมบัติบ้างครับ

สำหรับตัวผมเองจะซื้อแผ่นเสียงอยู่ไม่กี่ร้าน ส่วนมากจะเป็นร้านประจำเท่านั้น จะพยายามรวบรวมรายชื่อร้านแผ่นเสียงทั้งหมดทั้งเป็นร้าน, แผงลอย,
แบกะพื้น, เปิดท้ายรถขาย ฯลฯ  อันนี้จะไม่รวมขายกันในเฟชบุ๊ค, เว็บฯ หรือไลน์อีกมากมายซึ่งเป็นเรื่องที่แปลกมากสำหรับคนขายแผ่นเสียงในยุดนี้
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4767 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 | 02:37:51 PM »

น่าคิดว่า " ม้วนวีดีโอ " จะกลับมาไหม?

« ตอบ #4768 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 | 03:14:47 PM »

น่าคิดว่า " ม้วนวีดีโอ " จะกลับมาไหม?
อยากให้กลับมาเหมือนกัน เพราะยังเก็บไว้หลายม้วนอยู่ เสียดาย "หนังพิเศษ" ที่เก็บไว้เป็นม้วนวีดิโอครับ อยากเอามาฉายดูอีก
เครื่องเล่นเทปวีดิโอยังมีขายอยู่มั้ยครับ?

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4769 เมื่อ: 25 มีนาคม 2015 | 03:19:18 PM »

อยากให้กลับมาเหมือนกัน เพราะยังเก็บไว้หลายม้วนอยู่ เสียดาย "หนังพิเศษ" ที่เก็บไว้เป็นม้วนวีดิโอครับ อยากเอามาฉายดูอีก
เครื่องเล่นเทปวีดิโอยังมีขายอยู่มั้ยครับ?
เครื่องเล่นฯ  ผมว่าคงหาซื้อยากแล้วล่ะครับ ถ้าหากว่าเจอก็คงจะราคาแพงน่าดู ของผมขายชั่งกิโลไปกิโลละ 8 บาท พานาฯ(เนชั่นฯ) + โซนี่ 2 เครื่องครับ เมื่อ 30 ปีก่อนราคาหลักหมื่น
หน้า: 1 ... 316 317 [318] 319 320 ... 325
พิมพ์