เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 02:10:07 PM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594431 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:35:00 PM »

ถ้าอยากฟังเพลงไฟล์ Flac หรือดูหนังที่เป็นไฟล์หนัง HD ด้วยแบบประหยัดงบ ผมแนะนำตัว WDTV ครับ สามารถเชื่อมต่อเข้าชุดสเตอริโอหรือต่อ HDMI ออก LCD TV ได้ด้วย ดูกระทู้นี้ได้ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2243.0

ส่วนตัว PC Media Processor ที่คุณอั๋นแนะนำมาจริงๆผมก็สนใจเหมือนกัน เคยเห็นโฆษณาในแม๊กกาีซีนต่างประเทศหลายยี่ห้อ แต่ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหนในบ้านเรา รบกวนคุณอั๋นแนะนำด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:18:21 PM »

เท่าที่ผมดูๆอ่านๆมาแล้ว จริงๆที่พี่อั๋น501 พูดถึง PC Media Processor นี่ก็คือ HD Media Player แบบ WDTV นั่นแหละครับ น่าจะประเภทเดียวกัน

จริงๆตอนนี้เท่าที่เดินงาน Commart มานี่ผมก็เริ่มเห็นหลายยี่ห้อแล้วเหมือนกันครับ แม้กระทั่ง Seagate ก็ทำแล้วแต่ดูเหมือนว่าต้องใช้ HDD ของเขาอย่างเดียว เพราะเป็นลักษณะเอา HDD ทั้งลูกใส่เข้าไปในช่องเลย (แต่ผมว่าท่าจะแพง) ตอนนี้ก็น่าจะมีหลายยี่ห้อโผล่มาให้เห็นแล้วครับ ถ้าหาตามงาน Commart น่าจะเจอหลายยี่ห้อหน่อย บางตัวก็ราคาประมาณแค่สี่พันเองครับแถมบางอันต่อเน็ตได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:24:13 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:24:30 PM »

เท่าที่ผมดูๆอ่านๆมาแล้ว จริงๆที่พี่อั๋น501 พูดถึง PC Media Processor นี่ก็คือ HD Media Player แบบ WDTV นั่นแหละครับ น่าจะประเภทเดียวกัน

จริงๆตอนนี้เท่าที่เดินงาน Commart มานี่ผมก็เริ่มเห็นหลายยี่ห้อแล้วเหมือนกันครับ แม้กระทั่ง Seagate ก็ทำแล้วแต่ดูเหมือนว่าต้องใช้ HDD ของเขาอย่างเดียว เพราะเป็นลักษณะเอา HDD ทั้งลูกใส่เข้าไปในช่องเลย ตอนนี้ก็น่าจะมีหลายยี่ห้อโผล่มาให้เห็นแล้วครับ (แต่ผมว่าท่าจะแพง) ถ้าหาตามงาน Commart น่าจะเจอหลายยี่ห้อหน่อย บางตัวก็ราคาประมาณแค่สี่พันเองครับแถมบางอันต่อเน็ตได้ด้วย

อ้าวเหรอครับ ผมก็นึกว่าพวกชุดเครื่องเสียงที่เชื่อมต่อฮาร์ดดิสก์ได้เสียอีก เพราะตัวที่ผมใช้อยู่ WDTV สามารถถ่ายทอดภาพ Full HD ได้ก็จริง แต่ไม่สามารถส่งสัญญาณระบบเสียงพวก HD Surround ได้นะครับ เพราะมีแต่ช่องต่อเสียง AV ธรรมดาเท่านั้นเอง คงต้องถามคุณอั๋นว่าใช้เครื่องแบบไหนถึงได้ระบบเสียง HD Surround ด้วย  ยิ้มกว้างๆ
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:02:51 PM »

จริงๆผมว่าสมัยนี้ น่าจะมีแบบว่าเสียบ HDD เข้าไปทั้งลูกเลยแล้วตัวเครื่องก็จะมีช่องแยกสัญญาณ Audio ให้มัน Surround เอาทีหลัง อันนี้ผมเดาเอานะ ไม่แน่มันอาจจะมีก็ได้ แต่คงแพงมหาโหดน่าดูเลยครับ

จริงๆส่วนตัวผมคิดว่าตัว WDTV มันน่าจะแยก Surround นะครับ เพราะว่าพอร์ต HDMI โดยพื้นฐานจากที่เขาออกแบบมานั้นเขาทำมาให้ Audio เป็น Multichannel ครับ อาจจะขึ้นอยู่กับไฟล์ก็เป็นได้ หากคนที่ Rip เขาไม่ encode มาให้เป็น Multichannel ก็สวยแต่ภาพครับ อันนี้ความเข้าใจของผมนะครับ แต่ถ้าเกิดมันผิดยังไงก็ขอโทษด้วยครับ

แต่ถ้าให้ผมเลือกว่าอะไรที่จะใช่เล่นพวก HD ถึงจะดี ผมก็จะเลือกใช้คอมพิวเตอร์อยู่ไปเรื่อยๆครับ ถึงแม้ว่าจะมีพวกกล่องนี้แล้ว แต่ยังไงส่วนตัวผมเชื่อว่าคอมพิวเตอร์ประมวลผลได้ดีกว่าครับ เพราะมันผ่านทั้ง CPU และผ่านการ์ดจอประมวลผลภาพอีกรอบ แถมสามารถเล่นไฟล์ HD ไ้ด้เพียงแค่โหลดโปรแกรม, Codec ต่างๆ มาลงเท่านั้น ก็เล่นได้แล้ว เรื่องเสียงก็สามารถหา Sound Card มาใส่เพิ่มได้ แต่บางทีมันก็ติดมาให้อยู่กับ Mainboard ที่ซื้อมาู่แล้ว (บางรุ่นมีมาให้ถึง 7.1 ch) เรื่องจอนั้นก็สามารถต่อจอ LCD ได้เลยเพราะยังไงตอนนี้การ์ดจอส่วนใหญ่ก็ล้วนเป็นพอร์ด DVI และ HDMI กันเกือบจะหมดแล้ว แถมพวกจอ LCD ส่วนใหญ่คงจะมีพอร์ต DVI กับ HDMI กันแล้วด้วย (ผมชอบ Philips นะเท่าที่เคยๆเห็นมาผมว่า Philips นี่ดูภาพออกมาได้ดีมาก Sony ก็ไม่แพ้เช่นกัน)

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับคนใช้จะเลือกล่ะครับ ว่าชอบอะไรมากกว่ากันครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:04:51 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #19 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:08:45 PM »

จอ LCD ยี่ห้อไหนที่ประทับใจที่สุดครับ Sony Samsung Philips Panasonic
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:18:32 PM »

ส่วนตัวแล้ว ถ้าให้เรียงความชอบก็คือ Philips, Sony, Panasonic, Samsung ครับ
เท่าที่ผมสังเกตตามร้านเคยไปดูมาที่ขายพวกชุด Home Theater ใหญ่ๆแพงๆกัน ไม่ใช่ร้านจำพวกขาย LCD TV เขาจะไม่ค่อยใช้ Samsung กันนะ จะเห็นพวก Philips, Sony เอาซะมากกว่า

TRON

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:37:39 PM »

จอ LCD ยี่ห้อไหนที่ประทับใจที่สุดครับ Sony Samsung Philips Panasonic

ผมใช้ sumsung ก็เลยต้องลำเอียงกันหน่อย เพราะแต่ก่อนผมแอนตี้ sumsung มากๆ พอรู้ว่า sumsung เป็นเจ้าแรกๆที่ทำจอคอม lcd ออกมาเลยยอมซื้อมาใช้ เพราะราคายุติธรรม และไม่ผิดหวังครับขนาดดูแค่ดีวีดีต่อ component ผมว่ามันก็ชัดเอาเรื่องแล้ว เฉดสีและคอนทราสต์ถือว่าก็ทำได้ดี ที่สำคัญการเคลื่อนไหวภาพไหลลื่นใช้ได้เลย (ไม่ได้ไหลเว่อร์ๆแบบพวก 200 Hz ที่ดูผิดธรรมชาติ) ยิ่งเคยได้เปิดหนัง HD แล้วทำเอาหลงรัก sumsung ขึ้นมาทันใด  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:45:41 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:38:06 PM »

ก่อนอื่นผมจะขอบอกก่อนว่า ผมเป็นคนที่ไม่ชอบเล่นคอมพิวเตอร์เลยพูดง่ายๆว่าใช้คอมฯไม่เป็น จะใช้ทีก็ต้องพึ่งตัวช่วยภรรยาบ้าง เพื่อนบ้างและพี่ชายมาช่วยเสมอ ในเมื่อโลกมันเปลี่ยนจากที่เราเคยฟังเพลงดูหนังโดยใช้แผ่นกลมๆใส่ในเครื่องเล่นถึงจะฟังเพลงดูหนังเพื่อสร้างความบันเทิงได้ มายุดนี้ยุดแห่งโลกdigitalอะไรๆก็ต้องเป็นความเร็วสูงหมด เมื่อสามสิบปีที่แล้วcdถือเกิดเนิดมาไม่มีใครคาดคิดว่าcdจะมาแทนที่แผ่นเสียงได้ bit rateตามมาตรฐานบังคับของcdคือ16bit44.1khzตามผู้ผลิต[sonyและphilips] การพัฒนาของเทคโนโลยีไม่มีหยุดฟอร์แมตอื่นๆเกิดขึ้นตามมาsacd,dvd audio,ไฟล์24bit96khzหรือ24bit192khzซึ่งฟอร์แมตเหล่านี้ล้วนคุณภาพเหนือกว่าcdและที่กำลังจะตามคือbluray audio เป็นฟอร์แมตbluray ที่ใช้ฟังเพลงอย่างเดียว  พวกเพื่อนๆผมในกลุ่มที่เก่งคอมพิวเตอร์ได้เล่นคอมฯโดยใช้โปรแกรมเสียงและภาพที่รองรับกับฟอร์แมตเหล่านี้ได้หมดเลย  ผมเป็นคนเดียวของกลุ่มที่ยังเล่นdvdกับcdอยู่ ผมได้ดูหนังfull hd ฟังเพลงจากไฟล์24bit96khz ตามบ้านเพื่อนในกลุ่มแล้วเกิดความสนใจเลย ตัดสินใจให้เพื่อนผมทำคอมฯที่เป็นเครื่องpc media processor รูปร่าง(กล่องใส่เครื่อง)จะเหมือนเครื่องเสียงเลย ถ้ามีโอกาสจะลงรูปให้ดู คุณสมบัติรองรับระบบเสียงและภาพfull hd7.1 มันเป็นทางเลือกหนึ่งที่มีอนาคต ผมใช้มันเป็นแหล่งโปรแกรมเคียงข้างเครื่องcd แต่ยังไม่เลิกคบcd เพื่อนในกวนบางคนบอกเลิกราcdไปแล้ว ตอนนี้ผมมีฮาร์ดดิสก์เก็บหนังที่เป็นไฟล์้ hd อยู่ถึง 8tb{8000gb.}
TRON

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:40:26 PM »

แล้วคุณอั๋นต้องมาโหลดหนัง HD กันตลอดเลยหรือเปล่าครับ? ผมเคยโหลดเรื่องเดียวก็รอกันเป็นอาทิตย์ๆเลยเกิดอาการเบื่อมาก
อั๋น501

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:47:46 PM »

ผมจะขอตอบคำถามให้นะครับ มันอาจจะช้าหน่อยเพราะผมพิมพ์ช้า
อั๋น501

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:59:54 PM »

เอาคำถามของคุณtronก่อนนะครับ ผมโหลดหนังเป็นhd ทั้งหมดแต่ไม่ได้โหลดเองถ้าจะเล่นแบบนี้จะต้องใช้ทางลัด  ผมเล่นเป็นลักษณะเครือข่ายแบบพวกขายตรง เล่นเป็นกลุ่มเพื่อนๆมีฮาร์ทดิสก์เป็นตัววิ่งหนังแล้วมาเวียนให้เพื่อนเอาไปโหลดหนังหรือเพลงลงเครื่องที่บ้านของเราเลยจะทุ่นเวลา
TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:03:18 PM »

เอาคำถามของคุณtronก่อนนะครับ ผมโหลดหนังเป็นhd ทั้งหมดแต่ไม่ได้โหลดเองถ้าจะเล่นแบบนี้จะต้องใช้ทางลัด  ผมเล่นเป็นลักษณะเครือข่ายแบบพวกขายตรง เล่นเป็นกลุ่มเพื่อนๆมีฮาร์ทดิสก์เป็นตัววิ่งหนังแล้วมาเวียนให้เพื่อนเอาไปโหลดหนังหรือเพลงลงเครื่องที่บ้านของเราเลยจะทุ่นเวลา

เข้าใจแล้วครับ ดีนะครับมีเืพื่อนมาเวียนให้โหลดกัน ประหยัดเวลาเยอะ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #27 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:14:03 PM »

คำถามของคุณjm-sarn เครื่องpc media processor ไม่เหมือนกับwdtv ครับคุณสมบัติและคุณภาพเหนือชั้นกว่ามากเอาแค่ระบบเสียงเครื่องผมปล่อยเสียงเป็น7.1ch.จากช่องanalog outและhdmiสามารถเล่นแผ่นcd/dvd/ิิbluray/hd dvd และไฟล์ได้ทุกไฟล์แทบไม่ไร้ข้อจำกัด ที่สำคัญคุณภาพดีทั้งภาพและเสียง
TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:24:58 PM »

คำถามของคุณjm-sarn เครื่องpc media processor ไม่เหมือนกับwdtv ครับคุณสมบัติและคุณภาพเหนือชั้นกว่ามากเอาแค่ระบบเสียงเครื่องผมปล่อยเสียงเป็น7.1ch.จากช่องanalog outและhdmiสามารถเล่นแผ่นcd/dvd/ิิbluray/hd dvd และไฟล์ได้ทุกไฟล์แทบไม่ไร้ข้อจำกัด ที่สำคัญคุณภาพดีทั้งภาพและเสียง

ชักอยากเห็นหน้าตาแล้วสิครับ เจ้าเครื่องนี้ไม่ต้องต่อแอมป์ต่างหากใช่มั๊ยครับ? แล้วลำโพง 7+1 ตัวต่อออกจากเจ้าตัวนี้เลยหรือครับ?
ถ้าเราจะเล่นเครื่องนี้ต้องมีงบประมาณเท่าไหร่ครับ?

ถามแบบงูๆปลาๆเพราะไม่เคยเห็นจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #29 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:47:24 PM »

เครื่อง pc media นี้มันเป็นแค่เครื่องเล่นโปรแกรมเหมือนกับเครื่องเล่นdvdหรือเครื่องเล่นblurayธรรมดาแต่มีคุณสมบัติทางกายภาพเหนือนกว่า ฉะนั้นมันจึงต้องนำไปต่อกับแอมป์avrทั้วไป ที่เป็นรุ่นเก่าก็ได้(พวกavr5.1 ch.)เพราะปล่อยเสียงhdจากช่องanalog outได้อยู่แล้ว
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 325
พิมพ์