เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 09:03:28 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheพอดีอ่านเจอหัวข้อเกี่ยวกับหนังสือเลยนึกถึงคุณ คุณพัณนาศิส ครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีอ่านเจอหัวข้อเกี่ยวกับหนังสือเลยนึกถึงคุณ คุณพัณนาศิส ครับ  (อ่าน 11726 ครั้ง)
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:18:50 PM »

คุณพัณนาศิส เคยเขียนลงสตาร์พิค สมัยผมเด็กๆ ฟังพร็อกมาก้เพราะอ่านงานแกฟังตามที่แกเขียนรู้เรื่องมั่งไม่รู้เรื่องมั่งก้ฟังด็อ่านมาเรื่อยๆ  ที่ตั้งกระทู้นี้เพราะอยากทราบข่าวอัพเดทหน่อยครับว่าแกเป็นยังไงบ่างในตอนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:29:19 AM โดย cocoon » บันทึกการเข้า
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:33:52 PM »

ลองอ่านหน้านี้ดูนะครับ มีจดหมายคุณพัณนาศิลป์อยู่ แต่เรื่องราวอาจดูวุ่นๆหน่อยถ้าอ่านทั้งกระทู้ ก็อย่าไปใส่ใจอะไรนะครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2816.75
cocoon
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:49:29 PM »

ไม่ได้มีเจตนาขุดกระทู้นะครับ พอดีอ่านกระทู้นี้แหละแต่อ่านแค่หน้าแรกๆเกี่ยวกับหนังสือและบทความเก่าๆ ก็นึกถึงคุณพัณนาศิสขึ้นมา เลยถามไถ่ดูแค่นั้นเอง สมัยผมเด็กๆเคยเจอแกมานั่งคุยกินข้าวกระเพราไ่ก่ไข่ดาวที่ร้านแผ่นเสียง ในพันทิพย์ อยู่สองสามครั้ง
panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:44:31 AM »

คุณพัณณาศิสฯ ก็ยังเป็นเดินพันธุ์ทิพย์อยู่ทุกสัปดาห์ แต่เป็นพันธุ์ทิพย์ 2 งามวงศ์วานนะครับ

cocoon
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:35:44 AM »

ขอบคุณ คุณpanyarak ครับที่ช่วยอัพเดทข้อมูลบทความของพี่พัณนาศิส มีหลากหลายลีลา เขียนถึงแผ่น welcome back My friend to the show that never end. ของ อมรสรร เล็ก กะ ปราโมชย์ ได้ลึกล้ำซับซ้อนจนต้องแก้ความสงสัยโดยการไปหามาฟัง และก็อีกหลายๆวงหลายชุด งานของพี่เค้าช่วยเปิดโลกดนตรีให้เด็กๆแบบผม ติดงอมแงมถอนตัวไม่ขึ้นมาจนทุกวันนี้
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:25:33 AM »

ขอบคุณ คุณpanyarak ครับที่ช่วยอัพเดทข้อมูลบทความของพี่พัณนาศิส มีหลากหลายลีลา เขียนถึงแผ่น welcome back My friend to the show that never end. ของ อมรสรร เล็ก กะ ปราโมชย์ ได้ลึกล้ำซับซ้อนจนต้องแก้ความสงสัยโดยการไปหามาฟัง และก็อีกหลายๆวงหลายชุด งานของพี่เค้าช่วยเปิดโลกดนตรีให้เด็กๆแบบผม ติดงอมแงมถอนตัวไม่ขึ้นมาจนทุกวันนี้
เคยได้อ่านบทความเกี่ยวกับอัลบั้ม Welcome Back... ที่เขียนโดยคุณพัณณาศิสเหมือนกันครับ และจำหัวเรื่องที่แกได้จั่วไว้จนขึ้นใจจนถึงทุกวันนี้ว่า "วงจะแตก แต่โชว์นั้น That never ends จริง ๆ"

ลองนึกเล่น ๆ ดูว่าจะมันแค่ไหนถ้ามีคุณพัณณาศิสเข้ามาแจมในบอร์ดนี้ด้วยอีกคน  ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 | 08:14:15 AM »

หลังจากเพียรพยายามหมุนโทรศัพท์เบอร์ 02 ... ไปหาอยู่ร่วม 20 ครั้ง ผมก็สามารถนัดไปหาคุณพัณณาศิสฯ ที่บ้านจนสำเร็จเมื่อเช้าวันเสาร์ที่ผ่่านมา หลังจากที่ไม่ได้พบกันมา 10 กว่าปี (แต่ใช้วิธีเขียนจดหมายคุยกัน) คราวนี้ผมมีข้ออ้างที่จะไปพบที่บ้านให้ได้ เพราะมี SO boxset โดยศิลปินโปรดมาฝาก ซึ่งมีมูลค่าสูง หากส่งทางไปรษณีย์อาจจะไม่ถึงมือผู้รับ
คุณพัณณาศิสฯ ยังใช้ชีวิตสมถะเหมือนเดิม ไม่มีมือถือ ไม่มีคอมพ์ ไม่มีอีเมล์ อยู่บ้านดูแลมารดาเป็นส่วนใหญ่ ช่วงนี้ ก็ต้องทำงานบ้านเอง เพราะคนทำงานบ้านหายตัวไปอย่างไร้ร่องรอย ห้องฟังเพลงยังเป็นห้องไม่ติดแอร์ห้องเดิมที่เต็มไปด้วยกองแผ่นเสียง เทป ซีดี ดีวีดี หนังสือและนิตยสาร เครื่องเสียงที่หมดสภาพการใช้งานแล้ว และฝุ่น ฯลฯ หัวข้อการสนทนา ก็ไม่พ้นดนตรี หนัง และการเมือง เช่นเคย คุณพัณณาศิสฯ ถามถึงเว็ปของพวกเราด้วยความสนใจ และแสดงความยินดีที่ยังมีคนไทยที่ไม่ฟังเพลงตามกระแสหลงเหลืออยู่บ้างครับ

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 | 08:33:19 AM »

หลังจากเพียรพยายามหมุนโทรศัพท์เบอร์ 02 ... ไปหาอยู่ร่วม 20 ครั้ง ผมก็สามารถนัดไปหาคุณพัณณาศิสฯ ที่บ้านจนสำเร็จเมื่อเช้าวันเสาร์ที่ผ่่านมา หลังจากที่ไม่ได้พบกันมา 10 กว่าปี (แต่ใช้วิธีเขียนจดหมายคุยกัน) คราวนี้ผมมีข้ออ้างที่จะไปพบที่บ้านให้ได้ เพราะมี SO boxset โดยศิลปินโปรดมาฝาก ซึ่งมีมูลค่าสูง หากส่งทางไปรษณีย์อาจจะไม่ถึงมือผู้รับ
คุณพัณณาศิสฯ ยังใช้ชีวิตสมถะเหมือนเดิม ไม่มีมือถือ ไม่มีคอมพ์ ไม่มีอีเมล์ อยู่บ้านดูแลมารดาเป็นส่วนใหญ่ ช่วงนี้ ก็ต้องทำงานบ้านเอง เพราะคนทำงานบ้านหายตัวไปอย่างไร้ร่องรอย ห้องฟังเพลงยังเป็นห้องไม่ติดแอร์ห้องเดิมที่เต็มไปด้วยกองแผ่นเสียง เทป ซีดี ดีวีดี หนังสือและนิตยสาร เครื่องเสียงที่หมดสภาพการใช้งานแล้ว และฝุ่น ฯลฯ หัวข้อการสนทนา ก็ไม่พ้นดนตรี หนัง และการเมือง เช่นเคย คุณพัณณาศิสฯ ถามถึงเว็ปของพวกเราด้วยความสนใจ และแสดงความยินดีที่ยังมีคนไทยที่ไม่ฟังเพลงตามกระแสหลงเหลืออยู่บ้างครับ
ขอบคุณครับ ดีใจที่ได้ทราบข่าวของแกครับ ผมเองอยากไปพบแกอีกสักครั้งหลังจากเมื่อ 30 ปีก่อนได้มีโอกาสพบแกที่บ้านหลังนี้ หวังว่าคงจะมีโอกาสสักวันครับ ยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 | 02:04:05 PM »

อยากเห็นรูปคุณพัณณาศิสจังเลย ไม่ทราบคุณ panyarak หรือคุณ Sombun เคยถ่ายรูปร่วมกับคุณพัณณาศิสไว้บ้างหรือเปล่าครับ?

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
wanchai-555
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012 | 11:52:39 PM »

คุณพัณนาศิสอยู่แถววงศ์สว่างที่เดิมหรือเปล่าครับ?
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012 | 07:13:06 AM »

คุณพัณนาศิสอยู่แถววงศ์สว่างที่เดิมหรือเปล่าครับ?

ซอยเยื้อง The Mall งามวงศ์วานครับ

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012 | 10:05:43 AM »

อยากเห็นรูปคุณพัณณาศิสจังเลย ไม่ทราบคุณ panyarak หรือคุณ Sombun เคยถ่ายรูปร่วมกับคุณพัณณาศิสไว้บ้างหรือเปล่าครับ?
สมัยนั้นไม่ได้ถ่ายครับ แต่ผมหลักฐานยืนยันว่าพบแกจริงๆ ก็คือ เทปคาสเส็ตยี่ห้อ TDK  2  ม้วน ที่แกอัด อัลบั้มชุด รีเลย์เยอร์ ของวง เยส  และ ชุดฟ็อกซ์ทร็อท ของวงเจเนซีส ให้ผมมากับมือ ทุกวันนี้ผมยังเก็บรักษาเอาไว้เป็นที่ระลึกครับ หวังว่าสักวันในอนาคตถ้าหากว่าได้มีโอกาสพบกับแกอีกผมจะได้เอาเทป 2 ม้วนนี้ ไปคุยถึงความหลังกันครับ ยิ้ม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012 | 11:16:43 AM »

สมัยก่อน ใครใช้เทปยี่ห้อ TDK
ถือว่า หนึ่งในตองอูเลยครับ
แกคงเป็นคนพิถีพิถันในรายละเอียดมากๆ
เสียดาย ที่ไม่เคยรู้จักแก นอกตัวหนังสือนิตยสารดาราภาพ  ร้องไห้

TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012 | 12:47:44 PM »

แกคงเป็นคนพิถีพิถันในรายละเอียดมากๆ
เสียดาย ที่ไม่เคยรู้จักแก นอกตัวหนังสือนิตยสารดาราภาพ  ร้องไห้

สมัยก่อนผมใช้แต่ Maxell เป็นหลักครับ ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012 | 12:49:33 PM »

สมัยก่อนผมใช้แต่ Maxell เป็นหลักครับ ยิงฟันยิ้ม

รุ่นผมจะเป็น Sony ครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2
พิมพ์