เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 06:10:47 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallมาแฮร์แบนด์กันตรงนี้ดีกว่าครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแฮร์แบนด์กันตรงนี้ดีกว่าครับ  (อ่าน 21245 ครั้ง)
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:32:25 PM »

วงที่ได้ฟังมากสุดหลายอัลบั้มติดตามบ้าง ไม่ได้ติดตามบ้าง สำหรับผมคงไม่พ้น Bon Jovi

วงอื่นที่นึกออกที่เพื่อนๆยังไม่ได้กล่าวถึง ที่เคยชื่นชอบได้ฟังสมัยอดีตก็มี 
Tesla ชอบlive acoustic ชุดนี้

Trixter เพลง Surrender โดนดี

Faster Pussycat กับอัลบั้มแรกก็โดน แต่ต่อไปไม่ได้ตาม

Dangerous Toys กับเพลง Gimme' No Lip

Cr:รูป allmusic   ยิ้มกว้างๆ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:43:23 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ  คิดวงไหนออก ในยุคแฮร์แบนด์ หรือชื่นชอบวงไหน ก็แสดงความคิดเห็นเรื่อยๆเลยนะครับ เผื่อคนที่ยังไม่เคยฟังแนวนี้จะได้เก็บไปเป็นข้อมูลสอยมากระแทก

ตอนนี้ผมกลับไปฟัง Lion ชุด Dangerous Attraction ('87) ติดหูดีครับ สมัยนั้นDoug Aldrich [Whitesnake,Bad Moon Rising,Dio,Burning Rain,etc] มือกีตาร์ เล่นได้สดมากเลย

พูดถึง Doug Aldrich แล้ว อยากบอกว่าชอบงานของวง Bad Moon Rising ของเค้ามากๆครับ อัลบั้ม Blood นี่ฟังยังไงก็ไม่มีเบื่อเลย มันเป็นฮาร์ดร๊อคที่หนักแน่นเข้มข้นแต่ก็แฝงด้วยความไพเราะอ่อนหวานเสนาะหู บวกกับเสียงร้องดิบกร้าวแต่ได้อารมณ์ของ Kal Swan ที่ทำให้เพลงน่าฟังมาก และด้วยความที่ดนตรีเค้าค่อนข้างซีเรียสจริงจังเลยทำให้ภาพลักษณ์แบบแฮร์แบนด์ค่อนข้างเจือจางด้วย

งาของ Lion ชุด Stranger In The City ก็เยี่ยมครับ ส่วนงานของ Bad Moon Rising นี่ก็เป็นฮาร์ดร็อกที่มีริฟฟ์ดีๆอยู่เยอะมาก แต่ไม่ค่อยเน้นความเร็วเท่าไหร่

ครับ ผมชอบ Bad Moon Rising ที่ไม่เน้นความเร็วนี่แหละ เพราะดนตรีเค้าแน่นสุดๆไปเลย ฟังอร่อยหูดีครับ

เข้่าท่ามากเลยครับ งานชุดBloodของ BMR ที่ดั๊คกลับมาร่วมมือกับคาล สแวน แต่อย่างที่รู้กันว่า มันดันออกมาผิดช่วง เท่านั้น ซึ่งบางเพลงผมว่าก็ยังมีกลิ่นของดนตรีในกระแสนั้นเข้ามาผสมบ้างเลยครับ แต่โดยรวมแล้ว งานชุดแรกนั้นน่าฟังมากๆ
Lion อีกชุด พี่คงหมายถึง Trouble in the city ใช่ม่ะครับ?? ผมว่าเป็นภาคต่อที่ยอดเยี่ยมจากชุดแรกนะ แต่เห็นว่าพวกเขาโดนสังกัดโกงอะไรนี่แหละครับ ทำให้ชื่อเสียงไม่ค่อยเป้งป้างเท่าไหร่ ทั้งๆที่นักดนตรีต่างก็มีดีกรีกันทั้งนั้นเลย
สรุป ผมชอบ Doug Aldrich มากๆเลยครับ วางนิ้วสวยมากยามที่ลงคอร์ดหรือร่ายเวทมนต์

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:46:01 AM »

ผมฟังแค่เพลงเดียวครับ "It's a Final Countdown"  ยิ้มกว้างๆ
จำได้เลย ครั้งแรกที่ได้ฟัง ติดหูมาก ในวีดีโอมวยปล้ำชุดหนึ่ง นานมาแล้ว 
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:51:03 AM »

ติดตามข่าวสารวง hair band ที่ยังมีชีวิตอยู่ทั้งหลายได้จากเว็ปนี้ครับ

http://www.melodicrock.com/index2.php

Busoh_sensen
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:35:34 PM »

ชอบ ซินเดอเรล่า ครับ
เสียงแหบๆ ของ ทอม คีฟเฟอร์ สุดยอดมาก 
TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:00:10 PM »

ชอบ ซินเดอเรล่า ครับ
เสียงแหบๆ ของ ทอม คีฟเฟอร์ สุดยอดมาก 

+1 ชอบอัลบั้ม Long Cold Winter ครับ ฟังเพลงแรกนึกว่าแนวบูลส์ก่อนเข้าท่อนเมทัลแบบกระหึ่ม
noprock
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:18:47 PM »

...ชอบซินเดอเรลล่า , ไวท์ ไลออน , เกรท ไวท์  ครับ ...

นังซินฯ ผมว่าทำเพลงบลูส์ร็อคได้เพราะดีนะครับถึงแม้จะเป็นเพลงเร็วก็ตาม  ส่วนไวท์  ไลออน  เสียดายวิโต้ ครับ  ชอบสำเนียงลูกเล่นของเขา  ตอนนี้ก็หายจ้อยไปเลย  เกรท ไวท์ นี่ก็ออกบลูส์ เหมือนกัน  ผมมักจะชอบสไตล์แบบนี้...

...อีกวงที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึง  "แอลเอ กันส์"  ครับเพลง  คริสตันอายส์  นี่เพราะเหลือหลาย...         
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:17:12 PM »

Cindellera นี่ผมชอบ Long Cold Winter ส่วนชุดHeartbreak Stationก็ฟังอยู่พักนึง ครับ

จะติดหนึบที่สุดก็คงเป็น Warrant กับ2ชุดแรก ที่ยังขึ้นหิ้งผมไม่ยอมลงไปไหน เพลงHeaven นี่คือเพลงที่ทำให้หันมาชอบร็อกเมทัลเลยครับ

Dokken ก็ถือว่า ยอดเยี่ยม ผมชอบการเล่นของ จอร์จ ลินซ์ แม้ซาวน์จะไม่แรง แต่โซโลจี๊ดจ๊าดได้ใจ

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:48:32 PM »

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  โกรธ
555+ พอได้โอกาสตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เลยได้กลับไปฟังแฮร์แบนด์หลายๆวงเลยครับ
อย่างช่วงนี้ ผมก็ฟังเพลงRunaway ของ Bon Jovi ซึ่งผมชอบเพลงนี้มากกว่า Livin' on a Prayer เสียอีก
ทั้งไลน์ร้องไปจนถึงท่วงทำนองถือได้ว่าสมบูรณ์แบบ เป็นเพลงจีบสาวได้สบายบรื๋อเลยครับ

กลับมาที่Whitesnake อีกรอบ ผมชอบยุคปัจจุบันไม่ต่างจากยุคอัลบัม 1987 สาเหตุก็เพราะเดวิด คัฟเวอร์เดล แกไปดึง 2มือกีตาร์ที่ผมชื่นชอบมาร่วมวง ทั้ง ดั๊ค อัลดริช กับ เร็บ บีช จับคู่กัน ถือเป็นความลงตัวที่แสนจะเพอร์เฟคท์ คนนึงปั่นกระจาย อีกคนจิ้มสายไม่มีสะดุด ผมว่างานชุด Good to be Bad ('08) เป็นการกลับมาที่สมศักดิ์ศรีครับ

lCraken
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:18:52 PM »

ผมชอบ Led Zeppelin , UFO , Guns N' Roses และอื่นๆอีกเล็กน้อย ยิ้มกว้างๆ

แต่2วงแรกมันไม่แฮเเบน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:33:01 PM โดย lCraken » บันทึกการเข้า
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:14:15 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ  คิดวงไหนออก ในยุคแฮร์แบนด์ หรือชื่นชอบวงไหน ก็แสดงความคิดเห็นเรื่อยๆเลยนะครับ เผื่อคนที่ยังไม่เคยฟังแนวนี้จะได้เก็บไปเป็นข้อมูลสอยมากระแทก

ตอนนี้ผมกลับไปฟัง Lion ชุด Dangerous Attraction ('87) ติดหูดีครับ สมัยนั้นDoug Aldrich [Whitesnake,Bad Moon Rising,Dio,Burning Rain,etc] มือกีตาร์ เล่นได้สดมากเลย

ขออภัย จำชื่ออัลบัม Lion ผิดไปครับ

พูดถึง Doug Aldrich แล้ว อยากบอกว่าชอบงานของวง Bad Moon Rising ของเค้ามากๆครับ อัลบั้ม Blood นี่ฟังยังไงก็ไม่มีเบื่อเลย มันเป็นฮาร์ดร๊อคที่หนักแน่นเข้มข้นแต่ก็แฝงด้วยความไพเราะอ่อนหวานเสนาะหู บวกกับเสียงร้องดิบกร้าวแต่ได้อารมณ์ของ Kal Swan ที่ทำให้เพลงน่าฟังมาก และด้วยความที่ดนตรีเค้าค่อนข้างซีเรียสจริงจังเลยทำให้ภาพลักษณ์แบบแฮร์แบนด์ค่อนข้างเจือจางด้วย

งาของ Lion ชุด Stranger In The City ก็เยี่ยมครับ ส่วนงานของ Bad Moon Rising นี่ก็เป็นฮาร์ดร็อกที่มีริฟฟ์ดีๆอยู่เยอะมาก แต่ไม่ค่อยเน้นความเร็วเท่าไหร่

ครับ ผมชอบ Bad Moon Rising ที่ไม่เน้นความเร็วนี่แหละ เพราะดนตรีเค้าแน่นสุดๆไปเลย ฟังอร่อยหูดีครับ

เข้่าท่ามากเลยครับ งานชุดBloodของ BMR ที่ดั๊คกลับมาร่วมมือกับคาล สแวน แต่อย่างที่รู้กันว่า มันดันออกมาผิดช่วง เท่านั้น ซึ่งบางเพลงผมว่าก็ยังมีกลิ่นของดนตรีในกระแสนั้นเข้ามาผสมบ้างเลยครับ แต่โดยรวมแล้ว งานชุดแรกนั้นน่าฟังมากๆ
Lion อีกชุด พี่คงหมายถึง Trouble in the city ใช่ม่ะครับ?? ผมว่าเป็นภาคต่อที่ยอดเยี่ยมจากชุดแรกนะ แต่เห็นว่าพวกเขาโดนสังกัดโกงอะไรนี่แหละครับ ทำให้ชื่อเสียงไม่ค่อยเป้งป้างเท่าไหร่ ทั้งๆที่นักดนตรีต่างก็มีดีกรีกันทั้งนั้นเลย
สรุป ผมชอบ Doug Aldrich มากๆเลยครับ วางนิ้วสวยมากยามที่ลงคอร์ดหรือร่ายเวทมนต์
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:57:56 PM »

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  โกรธ
555+ พอได้โอกาสตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เลยได้กลับไปฟังแฮร์แบนด์หลายๆวงเลยครับ
อย่างช่วงนี้ ผมก็ฟังเพลงRunaway ของ Bon Jovi ซึ่งผมชอบเพลงนี้มากกว่า Livin' on a Prayer เสียอีก
ทั้งไลน์ร้องไปจนถึงท่วงทำนองถือได้ว่าสมบูรณ์แบบ เป็นเพลงจีบสาวได้สบายบรื๋อเลยครับ

กลับมาที่Whitesnake อีกรอบ ผมชอบยุคปัจจุบันไม่ต่างจากยุคอัลบัม 1987 สาเหตุก็เพราะเดวิด คัฟเวอร์เดล แกไปดึง 2มือกีตาร์ที่ผมชื่นชอบมาร่วมวง ทั้ง ดั๊ค อัลดริช กับ เร็บ บีช จับคู่กัน ถือเป็นความลงตัวที่แสนจะเพอร์เฟคท์ คนนึงปั่นกระจาย อีกคนจิ้มสายไม่มีสะดุด ผมว่างานชุด Good to be Bad ('08) เป็นการกลับมาที่สมศักดิ์ศรีครับ

พูดถึง เร๊บ บีช ต้องฟัง Dokken ชุด Erase the Slate เลยครับ เพราะว่าเป็นงานที่ดีที่สุดของวงนี้ในยุคหลังๆแล้่ว  พี่เร็บแกก้เข้ามาแทนที่จอช ลินช์ ได้ิอย่างยอดเยี่ยมเลย
eric
**

เละเทะ

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:17:16 PM »

Bon Jovi

อยู่ยงคงกระพันจิง ๆ

ยิ่งฟ่าสักมาอีก

My Life in room
TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:01:39 PM »

Bon Jovi

อยู่ยงคงกระพันจิง ๆ

ยิ่งฟ่าสักมาอีก

+1 ครับ หลายๆคนอาจไม่ค่อยชอบนายคนนี้ สมัยก่อนผมก็แอนตี้หน่อยๆแต่หลังๆเห็นพี่บองแกเป็นคนวางตัวดีมากเลยไม่ค่อยแอนตี้ อัลบั้มล่าสุด The Circel ก็ดีมากเช่นกันฟังไปฟังมาติดหูฟังได้ทั้งอัลบั้มนอกจากเพลง Bullets ที่อยากกดข้ามทุกที
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #29 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:24:48 PM »

ขอโม้บ้างครับ !!

วันนี้เพิ่งแกะเพลง RUNAWAY เพลงเปิดตัวของ BON JOVI เสร็จซะที เจ๋ง

ผมชอบตรงเสียงฮาร์โมนิกก่อนเข้าท่อนฮุกอ่าครับ เล่นแล้วได้อารมณ์ดีชะมัดเลย ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าเพลงนี้ BON JOVI เล่นทีไร สาวๆละลายทุกที สมัยนั้น ทั้งแก ทั้งเฮีย ริชชี ยิ่งหล่อเลื้อยกันแทบสะบึมสาวหลังจบโชว์แทบทุกคืน (ว่าไปนั่น)

ผมเลิกตามพวกเขาหลังจากหมดยุคอัลบัม Keep the Faith ครับ

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์