เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149661 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 01:15:34 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingเพลงที่ให้บรรยากาศ การฆาตกรรมอำพราง
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงที่ให้บรรยากาศ การฆาตกรรมอำพราง  (อ่าน 19773 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:47:58 AM »

Devil Doll - Dies Irae - Part 12 ไปทดสอบฟังมาแล้ว เพลงนี้เข้าท่าดี เล่นซะตกใจหมด หะ หะ

แบบนี้แหละที่ต้องการ ฯ http://www.youtube.com/watch?v=4mxY7Jy4rlk

ชุด Dies Irae นี่ยังปราณีหน่อยที่ซอยย่อยเป็นพาร์ทๆให้ได้ใจชื้นบ้าง (แต่ก็ย่อยซะจนฟังแยกแล้วไม่อินเลย) ส่วนชุดอื่นนี่ยาวเป็นพรืดเลยครับ แต่สุดท้ายแล้วผมก็ฟังแบบตั้งแต่ต้นจนจบรวดเดียวเลยทุกที ก็เพลงมันทำได้น่าติดตามซะขนาดนั้นนี่ครับ หยุดฟังครึ่งๆกลางๆไม่ได้หรอก

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:51:49 AM »

อีกเพลงที่ผมนึกถึง เพลง Dreamcatcher ของ Secret Garden บรรยากาศมันเหมือนเพิ่งผ่านพ้น

จากห่วงเวลาแห่งความเศร้าสลด ความพลัดพราก.............อะไรทำนองนั้น ฯ

ผมชอบเพลงบรรยากาศ Nostalgic แบบนั้นเหมือนกันครับ และก็ชอบหลายๆเพลงของ Secret Garden เหมือนกันด้วย มาตอนนี้ก็นึกถึงอัลบั้ม Visual: An Ambient Experience ของ Øystein Sevåg & Lakki Patey ขึ้นมาทันใด มันเป็นอัลบั้มที่บรรเลงอคูสติกกีตาร์เบาๆคลอไปกับเสียงคีย์บอร์ดเยือกเย็นและซาวนด์แอมเบียนท์อันเปราะบางได้เข้มลึกถึงอารมณ์มาก ถึงแม้ว่าปกอัลบั้มจะห่วยไม่ชวนให้ฟังแค่ใหน แต่ท่วงทำนองและบรรยากาศข้างในมันสะกิดต่อมน้ำตาเข้าเต็มๆครับ งานนี้ Windham Hill สร้างสรรค์ผลงานคุณภาพอีกแล้วครับท่าน

เพลงออกแนวนิวเอจ แบบนี้ เพราะดี ผมก็ชอบฟังนะ แบบ Bandari ไรพวกนี้ แต่เพลงจำพวกนี้

ผมฟังแล้วเบื่อง่ายมากๆ ฟังไม่ได้นาน ฯ

ผมว่างานเค้าหม่นเศร้าและนิ่งกว่า Bandari เยอะนะครับ (โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยชอบ Bandari ครับ) ยิ่งฟังแบบรวดเดียวทั้งอัลบั้มนี่ยิ่งดำดิ่งเลย ผมมักจะเปิดชุดนี้ฟังเมื่ออยู่คนเดียวตอนเย็นๆเวลาที่แสงโพล้เพล้ มันทำให้ผมได้ย้อนคิดอะไรหลายๆอย่างครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:54:34 AM »

ไปตามฟังวงนี้ The Mount Fuji Doomjazz Corporation ซึ่งผมคิดว่าน่าจะถูกจริต

แต่ดันไปเจอวงนี้ The Kilimanjaro Darkjazz Ensemble วีดีโอข้างๆ ดูจะถูกจริตดี ฯ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:58:09 AM »

อีกเพลงที่ผมนึกถึง เพลง Dreamcatcher ของ Secret Garden บรรยากาศมันเหมือนเพิ่งผ่านพ้น

จากห่วงเวลาแห่งความเศร้าสลด ความพลัดพราก.............อะไรทำนองนั้น ฯ

ผมชอบเพลงบรรยากาศ Nostalgic แบบนั้นเหมือนกันครับ และก็ชอบหลายๆเพลงของ Secret Garden เหมือนกันด้วย มาตอนนี้ก็นึกถึงอัลบั้ม Visual: An Ambient Experience ของ Øystein Sevåg & Lakki Patey ขึ้นมาทันใด มันเป็นอัลบั้มที่บรรเลงอคูสติกกีตาร์เบาๆคลอไปกับเสียงคีย์บอร์ดเยือกเย็นและซาวนด์แอมเบียนท์อันเปราะบางได้เข้มลึกถึงอารมณ์มาก ถึงแม้ว่าปกอัลบั้มจะห่วยไม่ชวนให้ฟังแค่ใหน แต่ท่วงทำนองและบรรยากาศข้างในมันสะกิดต่อมน้ำตาเข้าเต็มๆครับ งานนี้ Windham Hill สร้างสรรค์ผลงานคุณภาพอีกแล้วครับท่าน

เพลงออกแนวนิวเอจ แบบนี้ เพราะดี ผมก็ชอบฟังนะ แบบ Bandari ไรพวกนี้ แต่เพลงจำพวกนี้

ผมฟังแล้วเบื่อง่ายมากๆ ฟังไม่ได้นาน ฯ

ผมว่างานเค้าหม่นเศร้าและนิ่งกว่า Bandari เยอะนะครับ (โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยชอบ Bandari ครับ) ยิ่งฟังแบบรวดเดียวทั้งอัลบั้มนี่ยิ่งดำดิ่งเลย ผมมักจะเปิดชุดนี้ฟังเมื่ออยู่คนเดียวตอนเย็นๆเวลาที่แสงโพล้เพล้ มันทำให้ผมได้ย้อนคิดอะไรหลายๆอย่างครับ

ผมไปลองฟังที่ยูทูป คงเป็นงานชุดอื่นละมั้งครับ ส่วน Bandari ผมก็แทบไม่ได้ฟังเลย แม้จะหามาเก็บไว้แยะ ฯ

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:59:29 AM »

ไปตามฟังวงนี้ The Mount Fuji Doomjazz Corporation ซึ่งผมคิดว่าน่าจะถูกจริต

แต่ดันไปเจอวงนี้ The Kilimanjaro Darkjazz Ensemble วีดีโอข้างๆ ดูจะถูกจริตดี ฯ

สองวงนี้จริงๆแล้วก็คือวงเดียวกันแหละครับ เพียงแต่ื The Mount Fuji.... จะค่อนไปทางโดรน/ดาร์กแอมเบียนท์ค่อนข้างมาก คือจะเน้นหนักที่บรรยากาศเคร่งเครียดกดดันมากกว่า (บางทีก็ออกแนวสั่นประสาท) ขณะที่ The Kilimanjaro... ยังพอสัมผัสจังหวะจะโคน พอหายใจหายคอได้บ้าง ซึ่งถ้าเทียบกันแล้วผมก็ชอบ The Mount Fuji... มากกว่า The Kilimanjaro... เล็กครับ (แต่จริงๆงานเค้าก็คล้ายๆกันนั่นแหละ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:01:29 AM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:01:56 AM »

สองวงนี้จริงๆแล้วก็คือวงเดียวกันแหละครับ เพียงแต่ื The Mount Fuji.... จะค่อนไปทางโดรน/ดาร์กแอมเบียนท์ค่อนข้างมาก คือจะเน้นหนักที่บรรยากาศกดดันมากกว่า ซึ่งถ้าเทียบกันแล้วผมก็ชอบ The Mount Fuji... มากกว่า The Kilimanjaro... ครับ

อ๋อครับ หะ หะ เด๋วถ้าว่างๆ จะหาฟัง แต่ตอนนี้ เล่นไปเล่นมา ตีสองซะแระ นอนดีกว่า ราตรีสวัสดิ์ครับ ฯ

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:03:38 AM »

สองวงนี้จริงๆแล้วก็คือวงเดียวกันแหละครับ เพียงแต่ื The Mount Fuji.... จะค่อนไปทางโดรน/ดาร์กแอมเบียนท์ค่อนข้างมาก คือจะเน้นหนักที่บรรยากาศกดดันมากกว่า ซึ่งถ้าเทียบกันแล้วผมก็ชอบ The Mount Fuji... มากกว่า The Kilimanjaro... ครับ

อ๋อครับ หะ หะ เด๋วถ้าว่างๆ จะหาฟัง แต่ตอนนี้ เล่นไปเล่นมา ตีสองซะแระ นอนดีกว่า ราตรีสวัสดิ์ครับ ฯ

ผมเองก็ลืมเวลาไปเหมือนกัน เอาไปเอามากลายเป็นกระทู้นี้วิ่งเร็วมากเลย ทั้งๆที่ตอบกันแค่สองสามคนเอง  ยิ้มกว้างๆ

อย่างว่าแหละครับ....ยิ่งดึก ยิ่งฟังเพลงได้เพราะ ถ้าไม่ง่วงซะก่อนอ่ะนะ

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:12:48 AM »

ผมเองก็ลืมเวลาไปเหมือนกัน เอาไปเอามากลายเป็นกระทู้นี้วิ่งเร็วมากเลย ทั้งๆที่ตอบกันแค่สองสามคนเอง  ยิ้มกว้างๆ

อย่างว่าแหละครับ....ยิ่งดึก ยิ่งฟังเพลงได้เพราะ ถ้าไม่ง่วงซะก่อนอ่ะนะ

งั้นคืนนี้ ผมขอปิดท้ายด้วย เพลงของญี่ปุ่นที่เรียกว่า Gagaku ละกัน ผมละชอบไอ้เสียงขลุ่ยนั่นจริงๆ

ใครมีข้อมูลเด็ด เกี่ยวกับดนตรี Gagaku ก็ช่วยแบ่งปันให้อ่านด้วยนะครับ พี่ตั้ม ปัญญรักษ์ น่าจะ ๆ...............ฯ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:20:29 AM »

อีกเพลงละกัน เพลง Osore Zan Mountain of Fear ของ Geinoh yamashirogumi เปิดเพลงมาเจอเสียง กรีดร้องเลย เข้าท่าดี ฯ
angel cry
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:21:33 AM »

ถ้าชอบซาวด์แบบสั่นประสาท  ลองหาฟัง OST.  LOST HIGHWAY 

ผมว่าฟังตั้งแต่ต้นจนจบ ก็สั่นประสาทดี 
TRON

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:12:43 AM »

Stalker - Recoil
Want - Recoil
The Downward Spiral - Nine Inch Nails
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:07:02 AM »

นึกออกแค่ Finally Free - Dream Theater ที่มีซาวนด์เอฟเฟกต์เสียงปืน และคนกรีดร้อง

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:36:28 AM »

Stalker - Recoil
Want - Recoil
The Downward Spiral - Nine Inch Nails

จริงๆถ้าไม่ไปสนใจเนื้อหาและใช้จินตนาการเป็นหลักในการฟัง ผมว่าอัลบั้ม Liquid กับ Unsound Methods ของ Recoil ก็ให้บรรยากาศแบบนั้นเกือบทั้งชุดเลยนะครับ จริงๆแล้วต้องบอกว่าศิลปินแนว Trip-Hop กว่า 75% ก็ทำเพลงได้บรรยากาศอย่างที่ว่าแทบทั้งนั้นเลย

หรืออย่างอัลบั้ม 1.Outside ของ David Bowie ก็มีคอนเซปต์หลักของเรื่องเกี่ยวกับศิลปะการฆาตกรรมในโลกอนาคตที่มืดมนเช่นกัน ถ้าแยกฟังเป็นเพลงๆอาจไม่รู้สึกอะไรนัก แต่ถ้าฟังแบบยกชุดนี่มันจะอินมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:40:32 AM โดย ((((Lilium))))™ » บันทึกการเข้า

pc
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010 | 02:41:04 AM »

ถ้ารวมบรรยากาศแบบอาถรรพ์ด้วย ผมว่าเพลงข้างล่างน่าจะได้นะครับ เป็นบรรยากาศแห่งพิธีกรรมยุคก่อนประวัติศาสตร์ครับ

Volcano the Bear - She vang moon
http://www.youtube.com/watch?v=HRAowwuXqBo

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010 | 10:17:23 AM »

ถ้ารวมบรรยากาศแบบอาถรรพ์ด้วย ผมว่าเพลงข้างล่างน่าจะได้นะครับ เป็นบรรยากาศแห่งพิธีกรรมยุคก่อนประวัติศาสตร์ครับ

Volcano the Bear - She vang moon
http://www.youtube.com/watch?v=HRAowwuXqBo

ถ้าบรรยากาศอาถรรพ์แบบโบราณๆ วงแนว Neo-Folk หรือ Medieval-Folk ทางฝั่งยุโรปเกือบทุกวงก็น่าจะเข้าข่ายนะครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์