เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 03:24:37 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingเพลงที่ให้บรรยากาศ การฆาตกรรมอำพราง
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพลงที่ให้บรรยากาศ การฆาตกรรมอำพราง  (อ่าน 19778 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #30 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 09:33:04 AM »

Suicide? - Barclay James Harvest

เพลงจากอัลบั้ม Octoberon ของ BJH สังเกตว่า Suicide จะต้องมี question mark ด้วย ผสมกับการดำเนินเรื่องราวและการขมวดปมตอนท้ายเพลงที่มีประโยคว่า Just in time ฟังแล้วผมก็ไม่แน่ใจว่าผู้ชายที่โดดตึกตายคนนี้แกจะโดดลงมาเองหรือถูกใครบางคนผลักให้ตกตึกกันแน่ ส่วนใครที่ชัวร์ก็ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยก็จะดีครับ แต่โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่าเขาโดนผลักตกตึกครับ

Suicide?

I woke up to a feeling, it was cold by my side
You had gone with the sunrise, leaving tears in my eyes
I got up with a feeling of an emptiness inside
To the noise of the sidewalk and the silence of my mind
Well I walked out this morning, down a street with no name
To a club called "The Loser", like a dog that's gone lame
Took the club elevator to the floor with a view
I took out life subscription - it's the only one they do

I stepped out on the guard rail, saw the crowds slowly part
Heard a voice shouting "Don't jump, please for God's sake let me move my car!"
Felt a hand on my shoulder, heard a voice cry "Just in time!"
Felt the quick push, felt the air rush
Felt the sidewalk, fell in line

[John Lees, © RAK Publishing Ltd]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2010 | 11:40:13 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 12:05:18 PM »

Suicide? - Barclay James Harvest

เพลงจากอัลบั้ม Octoberon ของ BJH สังเกตว่า Suicide จะต้องมี question mark ด้วย ผสมกับการดำเนินเรื่องราวและการขมวดปมตอนท้ายเพลงที่มีประโยคว่า Just in time ฟังแล้วผมก็ไม่แน่ใจว่าผู้ชายที่โดดตึกตายคนนี้แกจะโดดลงมาเองหรือถูกใครบางคนผลักให้ตกตึกกันแน่ ส่วนใครที่ชัวร์ก็ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยก็จะดีครับ แต่โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่าเขาโดนผลักตกตึกครับ

ตามไปฟังแล้วครับ เพลงก็เพราะใช้ได้ แต่ผมว่าดนตรีมันออกจะเรียบๆ ไม่ได้ลึกลับ ซ่อนปมอะไร

จะมีก็ีแ็ต่ตอนท้ายที่มีเสียงฝีเท้าเท่านั้น ฯ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 12:11:27 PM »

ตามไปฟังแล้วครับ เพลงก็เพราะใช้ได้ แต่ผมว่าดนตรีมันออกจะเรียบๆ ไม่ได้ลึกลับ ซ่อนปมอะไร

จะมีก็ีแ็ต่ตอนท้ายที่มีเสียงฝีเท้าเท่านั้น ฯ

ดนตรีที่มีเนื้อร้องจะต่างกับดนตรีบรรเลงก็ตรงนี้แหละครับ เพราะถ้าดนตรีเข้มข้นจนออกนอกหน้า มันก็อาจจะดึงความสนใจเราไปอยู่ตรงนั้นหมด จนไม่ได้สนใจกับคำร้องเป็นเรื่องเป็นราวที่ศิลปินต้องการจะสื่อสักเท่าไรนัก (อย่างเพลง Suicide? ผมว่าเค้าเน้นตรงจุดนี้มากครับ) และบางทีดนตรีเรียบๆแบบนี้มันก็มีเสน่ห์ในความง่ายของมันอยู่ (Less is More) ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับจินตนาการของเราแล้วล่ะครับ เพราะการฆาตกรรมก็ไม่จำเป็นต้องมีบรรยากาศลึกลับซ่อนเงื่อนเสมอไปนี่นา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2010 | 12:13:40 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 12:22:36 PM »

ดนตรีที่มีเนื้อร้องจะต่างกับดนตรีบรรเลงก็ตรงนี้แหละครับ เพราะถ้าดนตรีเข้มข้นจนออกนอกหน้า มันก็อาจจะดึงความสนใจเราไปอยู่ตรงนั้นหมด จนไม่ได้สนใจกับคำร้องเป็นเรื่องเป็นราวที่ศิลปินต้องการจะสื่อสักเท่าไรนัก (อย่างเพลง Suicide? ผมว่าเค้าเน้นตรงจุดนี้มากครับ) และบางทีดนตรีเรียบๆแบบนี้มันก็มีเสน่ห์ในความง่ายของมันอยู่ (Less is More) ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับจินตนาการของเราแล้วล่ะครับ เพราะการฆาตกรรมก็ไม่จำเป็นต้องมีบรรยากาศลึกลับซ่อนเงื่อนเสมอไปนี่นา

คงจะเช่นนั้น เห็นด้วยครับ แต่ถ้าการฆาตกรรมที่ไม่ซ่อนเงื่อน มันก็ไม่สนุก ไม่ตื่นเต้นสิครับ ยกตัวอย่าง คดีฆ่าเพราะ บันดาลโทสะธรรมดา คือ พวกเดินเหยียบตีน พวกก็ชักปืนมายิงดื้อๆ คนเห็นกันทั้งงาน กับ คดีหมอฆ่าแฟน แล้วหั่นเป็นชิ้นๆ
อำพรางศพ ผมว่าความสนใจ ของคนเราในการเสพข่าว แตกต่างกันนะครับ ปล.ผมแค่พูดเล่นสนุกๆนะครับ ฯ
วันสองวันมานี้ ผมฟัง Devil Doll - Dies Irae part 12 หลายรอบที่เดียว ชอบท่อนแรกๆ กับท่อนสุดท้าย ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2010 | 12:42:25 PM โดย Japan_Sylvian » บันทึกการเข้า

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 12:27:11 PM »

ความเห็นของคุณ lilium ตรงใจผมมากครับ

แม้เพลง Suicide? เพลงนี้อาจจะจะดูเรียบจนน่าเบื่อไปหน่อย แต่ถ้าฟังดูดี ๆ เพลงนี้มีนัยที่แดกดัน คือ หนึ่ง ฆ่าตัวตายจริงหรือ? สอง "มาทันเวลา (ผลักคนตกตึก) พอดี" ผมว่าเนื้อเพลงที่เรียบง่ายแบบนี้และเอฟเฟ็คท์อีกเล็กน้อยก็สามารถสร้างบรรยากาศได้โดยไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องดนตรีหรือเทคโนโลยีใด ๆ หรอกครับ และเพลงนี้ก็ถือว่าตรงที่สุดต่อกระทู้ที่ถามอีกด้วย
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 12:29:16 PM »

ความเห็นของคุณ lilium ตรงใจผมมากครับ

แม้เพลง Suicide? เพลงนี้อาจจะจะดูเรียบจนน่าเบื่อไปหน่อย แต่ถ้าฟังดูดี ๆ เพลงนี้มีนัยที่แดกดัน คือ หนึ่ง ฆ่าตัวตายจริงหรือ? สอง "มาทันเวลา (ผลักคนตกตึก) พอดี" ผมว่าเนื้อเพลงที่เรียบง่ายแบบนี้และเอฟเฟ็คท์อีกเล็กน้อยก็สามารถสร้างบรรยากาศได้โดยไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องดนตรีหรือเทคโนโลยีใด ๆ หรอกครับ และเพลงนี้ก็ถือว่าตรงที่สุดต่อกระทู้ที่ถามอีกด้วย

กำแพงแห่งภาษา คงปิดกั้นผมจากส่่วนนั้นครับ ฯ

« ตอบ #36 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 03:10:29 PM »

ยังมีประเด็นที่แดกดันแบบตลกเจ็บปวดอยู่อีกสองวรรคในเพลง Suicide? ซึ่งประทับใจผมมาก คือ

I stepped out on the guard rail, saw the crowds slowly part
Heard a voice shouting "Don't jump, please for God's sake let me move my car!"

ลองนึกภาพตามนะครับ คนกำลังจะโดดตึกอยู่รอมร่อ แต่มีคนข้างล่างตะโกนขึ้นมาว่า "อย่าเพิ่งโดด ให้ตายซิ ขอเลื่อนรถไปให้พ้นก่อน" (ทำนองว่า เดี๋ยวจะโดดลงมาโดนรถของเขา ทำให้รถเสียหาย)
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 09:02:43 PM »

Danny Elfman - Main Titles , Red Dragon Ost. (ให้บรรยากาศ ตื่นเต้น แรงเร้า แฝงปม และ การสืบสวนดี)

http://www.youtube.com/watch?v=dJpryO8hn5c

Mark Snow - Materia Primoris The-X Files Theme (ให้บรรยากาศ.........พิศวงๆดี)

http://www.youtube.com/watch?v=NREx7z6z_V4

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2010 | 10:23:09 PM โดย Japan_Sylvian » บันทึกการเข้า
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 09:17:30 PM »

Halloween ของพี่หัวกระป๋อง ก็เจ๋งโคตร.......ฯ

http://www.youtube.com/watch?v=ZofYCpGF5Tg
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 09:31:51 PM »

ยังมีประเด็นที่แดกดันแบบตลกเจ็บปวดอยู่อีกสองวรรคในเพลง Suicide? ซึ่งประทับใจผมมาก คือ

ลองนึกภาพตามนะครับ คนกำลังจะโดดตึกอยู่รอมร่อ แต่มีคนข้างล่างตะโกนขึ้นมาว่า "อย่าเพิ่งโดด ให้ตายซิ ขอเลื่อนรถไปให้พ้นก่อน" (ทำนองว่า เดี๋ยวจะโดดลงมาโดนรถของเขา ทำให้รถเสียหาย)

ผมไปฟังเพลงนี้อีกที เพราะมากทีเดียว รู้สึกคุ้นหูมากๆ ด้วย แต่นึกเท่าไหร่ก็นึกไม่ออกว่าคล้ายเพลงของใคร

หรือว่าคล้ายเพลง John Lennon นะ ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2010 | 09:33:45 PM โดย Japan_Sylvian » บันทึกการเข้า
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 09:44:55 PM »

ผมไปฟังเพลงนี้อีกที เพราะมากทีเดียว รู้สึกคุ้นหูมากๆ ด้วย แต่นึกเท่าไหร่ก็นึกไม่ออกว่าคล้ายเพลงของใคร

หรือว่าคล้ายเพลง John Lennon นะ ฯ

จำได้แหละ เคยฟังเพลง Wanderlust ของ Paul Mccartney (ปกติไม่ฟัง) พอมาฟังเพลงนี้ Barclay James Harvest - Suicide? เลยรู้สึกคุ้น พอทดลองเปิดเทียบดู ผมก็ว่ามีส่วนคล้ายกันมากทีเดียว ฯ

http://www.youtube.com/watch?v=MsRmsolrwNI      [Suicide?]

http://www.youtube.com/watch?v=EJSztSTErus        [Wanderlust]
horizoner
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #41 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010 | 11:55:47 PM »

Stalker - Recoil
Want - Recoil
The Downward Spiral - Nine Inch Nails

จริงๆถ้าไม่ไปสนใจเนื้อหาและใช้จินตนาการเป็นหลักในการฟัง ผมว่าอัลบั้ม Liquid กับ Unsound Methods ของ Recoil ก็ให้บรรยากาศแบบนั้นเกือบทั้งชุดเลยนะครับ จริงๆแล้วต้องบอกว่าศิลปินแนว Trip-Hop กว่า 75% ก็ทำเพลงได้บรรยากาศอย่างที่ว่าแทบทั้งนั้นเลย

หรืออย่างอัลบั้ม 1.Outside ของ David Bowie ก็มีคอนเซปต์หลักของเรื่องเกี่ยวกับศิลปะการฆาตกรรมในโลกอนาคตที่มืดมนเช่นกัน ถ้าแยกฟังเป็นเพลงๆอาจไม่รู้สึกอะไรนัก แต่ถ้าฟังแบบยกชุดนี่มันจะอินมากเลยครับ

David Bowie ยกมือขึ้น!

Outside เป็นอัลบั้มแรกของลุงแกที่ผมซื้อเลย
ด้วยความที่ชื่อชั้น Producer อย่าง Brian Eno
ผมเห็นเป็นโอกาสดีที่จะได้ฟังการสุมหัวทำงานของทั้งสอง

บางเพลงในอัลบั้มก็บีทเท่มากกกก
บางเพลงก็โคตะระเครียดด้วยเสียงหลอนๆ และคอร์ดแบบกัดกัน

ฟังแล้วได้อารมณ์โรคจิตพอประมาณ
ยิ่งถ้าดู Youtube เพลง "The Hearts Filthy Lesson" ประกอบด้วย
บวกคะแนนความรู้สึกโรคจิตเพิ่มได้อีกมากโข  ยิงฟันยิ้ม

โค๊ด:
http://www.youtube.com/watch?v=9_sjm2YiL6E&feature=related
Busoh_sensen
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #42 เมื่อ: 09 มีนาคม 2010 | 03:33:15 AM »

จากที่ลองๆฟังหลายๆวงมางานนี้น่าจะพอเข้าข่าย

http://www.youtube.com/watch?v=ew29h4nBjnI

แต่มันเป็นงาน Sound Installation มากกว่าถ้าแค่ตัวเสียงอย่างเดียว

น่าจะออกแนว Sound Scape มากว่าเป็นเพลงมีการนำบางท่อนของศิลปินดังๆมาซ่อนไว้ด้วย

ส่วนภาพมาทีหลังเสียง

ปล ปิดไฟให้หมดทุกดวงก่อนรับชมจะเยี่ยมมาก

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 มกราคม 2014 | 01:06:24 PM »

เพลง The Musical Box จากอัลบั้ม Nursery Cryme ของ Genesis ครับ เพลงนี้เป็นนิทานเหนือจริงเกี่ยวกับหญิงพี่เลี้ยงเด็กที่ฆาตกรรมทารกที่ตนเลี้ยงโดยทำให้เด็กหัวขาด (ดูตามหน้าปกอัลบั้ม) ต่อมาวิญญาณเด็กคนนั้นเข้าไปสิงในกล่องดนตรี วันดีคืนดีกล่องดนตรีถูกเปิดเล่น วิญญาณเด็กก็โผล่ออกมาราวกับยักษ์ในตะเกียงวิเศษ แต่คราวนี้กลายเป็นผู้ชายที่โตแล้วและได้ทำการข่มขืนพี่เลี้ยงของตนเอง บรรยากาศของเพลงนี้ช่วงแรกจะมีลักษณะแผ่วเบาและเขย่าประสาท อย่างที่ฝรั่งเขาเรียกว่า creepy ควรดูช่วงท้ายที่เป็นไคลแม็กซ์ของเพลงนี้ซึ่ง Peter Gabriel หยิบหน้ากากปีศาจออกมาสวมใส่ ร้องและร่ายรำบนเวที เป็นที่น่าประทับใจยิ่ง ในไลฟ์โชว์ปี 1973 ตามลิงค์จากยูทู้บข้างล่างนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=AFBY4dvoISc

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #44 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2016 | 11:12:09 AM »

บางช่วงของเพลง Atom Heart Mother  ของ Pink Floyd ผมจินตนาการเป็นพิธีกรรม บูชาทางไสยศาสตร์ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์