เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 05:36:27 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingท่านชอบเก็บแผ่นซ้ำๆ หลาย copies หรือไม่ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านชอบเก็บแผ่นซ้ำๆ หลาย copies หรือไม่ครับ  (อ่าน 29826 ครั้ง)
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 02:48:10 PM »

มีอีกเรื่องที่ควรรู้ คือ พวกแผ่นรวมเพลง คุณภาพเสียงมักไม่ดี ให้ระวังนะครับ เว้นแต่เป็นแผ่น Original รวมเพลง ซึ่งต้นสังกัดอาจอัดจาก Master Tapes โดยตรงซึ่งเสียงอาจดีก็ได้ ถ้เน้นคุณภาพเสียง ไม่แนะนำให้ซื้อแผ่นรวมเพลงนะครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 02:51:38 PM »

อีกเหตุผลหนึ่งที่แนะนำให้เล่นแผ่น original คือแผ่นพวกนี้ ราคาจะเพิ่มขึ้น ตามกาลเวลาครับ ในขณะที่แผ่น Reissue ซื้อเมื่อไรก็ได้ราคาเดิม ดังนั้น ในแง่นักสะสม คือเล่นแล้วไม่ขาดทุนครับ บางแผ่นซื้อช้ากว่ากันเพียงปีสองปี ราคาต่างกันหลายเท่าครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 03:37:22 PM »

สำหรับแผ่นเสียงผลิตในญี่ปุ่นที่ไม่มี OBI นี่ราคาจะถูกกว่าแผ่นที่มี OBI มาก เช่น แผ่นไม่มี OBI  บางแผ่นขายราคา $30 ก็ว่าแพงมากแล้ว แต่แผ่นเดียวกัน ราคาที่มี OBI อาจจะเป็น $100 ก็ว่ากันว่าไม่แพง อะไรทำนองนี้
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 08:04:03 PM »

คุณ Black Tulip ครับ แผ่นที่ซื้อซ้ำเยอะๆ ต้องแบบนี้ใช่ไหมครับ ผมดูแล้วอึ้งจริงๆ

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 09:54:26 PM »

อยากได้กล่องใส่ In The Court จังครับ เหมือนแฟ้มเลย สวยมากๆ
♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #20 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 09:59:00 PM »

เยอะจังเลย

jackpot329
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2007 | 04:54:36 PM »

ปกติไม่จำเป็นก็ไม่ซื้อซ้ำนะครับ เพราะว่าไม่ได้มีเงินถุงเงินถังอะไร เว้นแต่กรณีที่อดไม่ได้เช่น

Pink Floyd
Dark Side of the Moon - Tape 1 / CD รุ่นแรก 1 / CD รุ่นครบ 30 ปี อีก 1
The Wall - Tape 1 / CD รุ่นแรก 1 / CD รุ่น Paper Sleeve 1

Andrew Lloyd Webber คนนี้ต้องซื้อซ้ำเพราะ เขาผลิตแต่ละทีมักจะมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเพลง หรือเพิ่มเพลงเข้าไป ทำให้อดไม่ได้ครับ
Cats - Tape 1 / CD รุ่นแรก 1 / CD รุ่นล่าสุดอีก 1 เพลงอัดกันคนละที
Jesus Christ Superstar - Tape เวอร์ชั่นแรกที่มี Ian Gillan เป็นจีซัส 1 / Tape เวอร์ชั่นซาวนด์แทร็ก 1 / Tape เวอร์ชั่นล่าสุด 1 / CD เวอร์ชั่นล่าสุด 1 / CD เวอร์ชั่นซาวนด์แทร็ก 1
Starlight Express - CD เวอร์ชั่นแรก 1 / CD เวอร์ชั่นล่าสุด 1
Evita - CD เวอร์ชั่นซาวนด์แทร็กแบบแผ่นเดียว 1 / CD เวอร์ชั่นซาวนด์แทร็กแบบแผ่นคู่ 1CD เวอร์ชั่นจีน 1

Emerson, Lake & Palmer
Works Vol.1 - ชุดนี้มีซีดี 2 เวอร์ชั่น ซื้อที่อเมริกา กับ ญี่ปุ่น (มีโบนัสแทร็ก + ไบโออย่างละเอียด) ซ้ำเพราะฝากซื้อพร้อมกัน แล้วดันได้ชุดเดียวกันมา

Chicago
Chicago - CD เวอร์ชั่นล่าสุด 1 / DVD Audio ซื้อที่ CD Warehouse ลด 50%
Chicago V - ชุดนี้มีซีดี 2 เวอร์ชั่น ซื้อที่อเมริกา กับ ญี่ปุ่น (มีเนื้อเพลง) ซ้ำเพราะฝากซื้อพร้อมกัน แล้วดันได้ชุดเดียวกันมา / DVD Audio ซื้อที่ CD Warehouse ลด 50% เช่นกัน

Dark Side of the Man
jackpot329
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2007 | 05:03:52 PM »

ลืมไปชุดหนึ่งครับ

Jethro Tull
Thick As A Brick - CD รุ่นแผ่นทอง 1 / CD แบบ Paper Sleeve 1

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007 | 12:32:40 AM »

ปกติไม่จำเป็นก็ไม่ซื้อซ้ำนะครับ เพราะว่าไม่ได้มีเงินถุงเงินถังอะไร

ถูกพาดพิงหรือเปล่าครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007 | 08:02:58 AM »

ปกติไม่จำเป็นก็ไม่ซื้อซ้ำนะครับ เพราะว่าไม่ได้มีเงินถุงเงินถังอะไร

พี่ๆใจเย็นๆนะครับ ช่วงนี้อากาศเริ่มร้อนขึ้นๆ

Floydian_Oak
Global Moderator
Fragile

Webmaster

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #25 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007 | 08:09:55 AM »

ใจเย็นๆนะครับ ตอนนี้บอร์ดเดือดจัง

ขอบคุณสมาชิกและผู้เยี่ยมชมเว็บทุกท่าน ที่ให้การตอบรับเว็บไซต์ของเราด้วยดีเสมอมาครับ
The child is grown, the dream is gone.

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007 | 08:33:30 AM »

แค่แซวเล่น ไม่คิดอะไรอยู่แล้วครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007 | 11:50:38 PM »

มีอีกเรื่องที่ควรรู้ คือ พวกแผ่นรวมเพลง คุณภาพเสียงมักไม่ดี ให้ระวังนะครับ เว้นแต่เป็นแผ่น Original รวมเพลง ซึ่งต้นสังกัดอาจอัดจาก Master Tapes โดยตรงซึ่งเสียงอาจดีก็ได้ ถ้เน้นคุณภาพเสียง ไม่แนะนำให้ซื้อแผ่นรวมเพลงนะครับ
ข้อดีของแผ่นรวมเพลงคือเป็นแนวทางการฟังเบื้องต้นเพื่อทำความรู้จักกับผลงานโดยรวมของศิลปินรายนั้น ถ้าสนใจก็จะได้คอยตามหาอัลบั้มเต็มมาฟังต่อไป แต่ถ้าไม่สนใจก็จบแค่ชุดรวมเพลงชุดนั้นชุดเดียวครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #28 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2007 | 12:09:52 AM »

ข้อดีของแผ่นรวมเพลงคือเป็นแนวทางการฟังเบื้องต้นเพื่อทำความรู้จักกับผลงานโดยรวมของศิลปินรายนั้น ถ้าสนใจก็จะได้คอยตามหาอัลบั้มเต็มมาฟังต่อไป แต่ถ้าไม่สนใจก็จบแค่ชุดรวมเพลงชุดนั้นชุดเดียวครับ

แต่แผ่นรวมเพลงที่เป็นซีดีที่ออกในปีใหม่ๆเสียงดีกว่าแบบอัลบั้มธรรมดาพอควรทีเดียวครับ
jackpot329
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2007 | 07:11:36 PM »

55 มิได้ตั้งใจพาดพิงใครเลยครับ ขออภัยที่ทำให้ขุ่นเคือง แต่ผมรสนิยมเกินรายได้จริงๆ ครับ ตอนนี้เก็บตังค์ซื้อ Box Set Pink Floyd ชุด Oh By the Way อยู่ครับ 139.99 ปอนด์แน่ะ พระเจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2007 | 10:07:27 AM โดย jackpot329 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
พิมพ์