เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 07:31:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingท่านชอบเก็บแผ่นซ้ำๆ หลาย copies หรือไม่ครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านชอบเก็บแผ่นซ้ำๆ หลาย copies หรือไม่ครับ  (อ่าน 29837 ครั้ง)
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2007 | 11:00:26 AM »

มีอีกเรื่องที่ควรรู้ คือ พวกแผ่นรวมเพลง คุณภาพเสียงมักไม่ดี ให้ระวังนะครับ เว้นแต่เป็นแผ่น Original รวมเพลง ซึ่งต้นสังกัดอาจอัดจาก Master Tapes โดยตรงซึ่งเสียงอาจดีก็ได้ ถ้เน้นคุณภาพเสียง ไม่แนะนำให้ซื้อแผ่นรวมเพลงนะครับ
ข้อดีของแผ่นรวมเพลงคือเป็นแนวทางการฟังเบื้องต้นเพื่อทำความรู้จักกับผลงานโดยรวมของศิลปินรายนั้น ถ้าสนใจก็จะได้คอยตามหาอัลบั้มเต็มมาฟังต่อไป แต่ถ้าไม่สนใจก็จบแค่ชุดรวมเพลงชุดนั้นชุดเดียวครับ

แต่แผ่นรวมเพลงที่เป็นซีดีที่ออกในปีใหม่ๆเสียงดีกว่าแบบอัลบั้มธรรมดาพอควรทีเดียวครับ

ไม่แน่นะครับ ว่าจะเสียงดีกว่า ผมเคยฟังแผ่น Remaster หลาย Version แล้ว เสียงแย่กว่าเดิมก็มีครับ อย่างเช่น Marillion
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2007 | 11:28:45 AM »

เห็นด้วยครับ การรีมาสเตอร์ใช่ว่าจะเป็นการทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นเสมอไป แผ่นรีมาสเตอร์ที่เสียงแย่กว่าแผ่นเวอร์ชั่นดั้งเดิมก็มีให้เห็นอยู่บ่อย ๆ

« ตอบ #32 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 04:30:02 PM »

สำหรับแฟนเพลง Japan mini LP CD อยากทราบว่า เมื่อเทียบกับ  Japan CD 1st Edition  แล้วเสียงแตกต่างกันไหมครับ 
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 09:00:25 PM »

แผ่น Mini LP cd รุ่นใหม่ ผมว่าขึ้นกับมาสเตอร์พอควรนะครับ อย่าง series ล่าสุดของ Universal Japan ทำออกมาสี่ห้าแผ่น เช่น East Of Eden - SNAFU เสียงดีกว่าแผ่น japan รุ่นแรกเยอะ ส่วนแผ่นอื่นๆใน serie อย่าง Andrew Lloyd Webber ชุด Variations, Gary Moore ชุด Back on the Streets และ Darryl Way's Wolf ชุด Night Music ผมไม่เคยฟังแผ่นรุ่นแรก เพราะมีแผ่นเสียงแล้ว การทำ master ใหม่ครั้งนี้เสียงที่ทำออกมาก็ใช้ได้ ดีทีเดียวครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 11:02:29 PM »

ผมเคยซื้อแผ่น Mini LP CD  ของวง Yes รับคุณภาพเสียงไม่ได้ครับ เลยไม่ค่อยกล้าซื้อแผ่น Japan Mini LP CD ซื้อแผ่นเสียงสบายใจกว่าครับ
TRON

« ตอบ #35 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 02:50:11 PM »

ที่ซ้ำก็ตามนี้ครับ ไม่นับเทปที่โละทิ้งแล้วครับ

Pink Floyd ที่ผมมี Oh By The Way ที่ครบทุกชุดแล้ว ที่ซ้ำคือ

The Wall (Sony Deluxe Edition - Remaster 1997 USA Only) อันนี้เสียงดีกว่าของ EMI Master ปี 1994 อย่างเห็นได้ชัด
Animal (Sony Deluxe Edition - Remaster 1997 USA Only) เช่นเดียวกับ The Wall ครับ
Ummagumma (Japan Mini Lp) เพราะ package และเสียงก็ดีอยู่แล้วสำหรับแผ่นญี่ปุ่น
A Momentary Lapse Of Reason (Japan Mini Lp) เพระา package เสียงดีกว่าแบบ cd ที่ออกมาก่อน
The Division Bell (Japan Mini Lp) เพระา package
Dark Side of The Moon (SACD) อันนี้คงไม่ต้องบรรยาย
Wish You Were Here (SACD) อันนี้รอซื้ออยู่ครับ

Pulse แบบ cd มีไฟและ Japan Mini Lp Box Set

Sigur Ros - Takk...    cd special edition และ 2 lps + 10" lp เพราะ package ยังไม่แกะเลย
เขาว่ากันว่าอัลบั้มนี้ฟังจากแผ่นเสียง เสียงจะดีกว่าเพราะบันทึกด้วยระบ analogue ไม่ใช่ digital

Tool - Lateralus  cd และ 2 lps picture disc ปกที่ต่างกันเป็นเงาสีรุ้ง ยังไม่แกะเลย

The Beatels - White Album 2 cds และ mini lp 40th Anniversary + poster เพราะ package ที่สวยงามและคลาสิค

U2 - The Joshua Tree - แบบ cd และ Speical Deluxe Edition Remaster 2 CDs + 1 DVD Box Set
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2008 | 03:07:14 PM โดย Tron » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #36 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 03:08:49 PM »

ส่วนใหญ่จะอดใจกับ package design ไม่ค่อยได้ครับ เรื่องคุณภาพเสียง หากช่วงนั้นพอมีเงินอยู่ ก็เลือกซื้อแผ่นคุณภาพสูงๆหน่อย แต่เน้นซื้อแผ่นที่ยังไม่มีมากกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 08:34:08 AM »

เรื่องนี้ของผมแล้วแต่โชคกับปริมาณเงินในกระเป๋าครับ เมื่อก่อนก็มีเทปเยอะเชียวครับ แต่พอเริ่มเปลี่ยน format มาเป็น CD ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ซื้อใหม่เพราะของเก่าที่เก็บๆ มามันหาไม่ค่อยได้ ส่วนมากจะซื้อได้เดือนละ 2 - 3 แผ่น ถ้าซื้อเยอะ ก็จะถูกเมียมองครับ พอบางทีเจอในร้านก็ต้องเทียบเอาว่าจะซื้อชุดที่เคยฟังแล้วหรือจะลองซื้อ CD ชุดใหม่ดี สุดท้ายก็ไปลองของใหม่ๆ
เชื่อไหมจนป่านนี้ผมยังไม่มีแผ่น CD The Wall เลย มันหาง่ายก็เลยผลัดผ่อนไปเรื่อย ว่าเดี๋ยวก็ซื้อได้ แล้วก็เอาตังค์ไปซื้อชุดใหม่ที่ไม่เคยฟัง ถ้าวันไหนจะฟัง The Wall ต้องขุดเทปมาฟัง (อันนี้สงสัยต้องโดนบอร์ดนี้ประนามแน่นอน)

I will write my words upon the door...

« ตอบ #38 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 08:38:13 AM »

ไม่หรอกครับ ผมเองก็ยังไม่มีอัลบั้มดังๆ หรือที่เคยฟังแล้วชอบตั้งหลายชุดเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2008 | 09:50:39 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #39 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 09:49:29 AM »

ของผมไม่ใช่ prog ครับ ส่วนใหญ่จะเป็น CD ครับ
METALLICA

1)Kill 'Em All = 1LP(UK), 1CD(US)
2)Ride the Lightning = 2LP(US, CA), 2CD(US, Mini lp 1st press)
3)Master of Puppets = 1LP (US), 2CD(US, Mini lp 2nd press)
4)...And Justice for all : 2CD (JP jewel case, FR)
5)Black Album = 4CD (US, CA, AUS Gold Edition, US Signed by Band)

CHILDREN OF BODOM

Hatecrew Deathroll = 2CD (TH, SHM-CD) แผ่นไทยเตรียมโละแล้วครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #40 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 12:11:41 PM »

ไม่หรอกครับ ผมเองก็ยังไม่มีอัลบั้มดังๆ หรือที่เคยฟังแล้วชอบตั้งหลายชุดเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
บุญยิ่งนัก สาธุ

« ตอบ #41 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 01:11:25 PM »

มันยังไงกัน ท่านผี  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #42 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 02:33:08 PM »

มันยังไงกัน ท่านผี  ยิ้มกว้างๆ
Sufficient Economy ไงท่าน ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #43 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008 | 02:54:30 PM »

Oh I see, Mr. Music Evil  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #44 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008 | 07:17:01 AM »

ELP – Brain Salad Surgery ปกแผ่นเสียงจะกางเปิดออกที่ด้านหน้าได้เหมือนหน้าต่างบานคู่

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์