เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 01:33:49 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingท่านชอบเก็บแผ่นซ้ำๆ หลาย copies หรือไม่ครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านชอบเก็บแผ่นซ้ำๆ หลาย copies หรือไม่ครับ  (อ่าน 29851 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #60 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2008 | 09:32:50 AM »

ถ้าคุณ Arnold จะขายแผ่นเสียงชุดไหน ช่วย mail แจ้งด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนของผม ยินดีรับพิจารณา japan mini lp ทุกชุด ทุกวงครับ  ยิ้มกว้างๆ

อย่าเพิ่งเข้าใจผิดนะครับ แผ่น mini lp ผมเองก็ยังมีไม่มาก ทุกวันนี้ก็ยังไล่ล่าอยู่เรื่อยๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนแผ่นเสียง ตอนที่หยุดฟังเพลงไป ผมขายให้เพื่อนไปตั้งแต่เมืื่อประมาณ 20 ปีที่แล้วครับ
จะเหลือเก็บเป็นอนุสรณ์ไม่กี่แผ่นเองครับ ตอนนี้เก็บเป็นแต่ CD ครับ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2008 | 09:34:43 AM โดย Arnold Layne » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #61 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2008 | 09:38:52 AM »

อ้างถึง
ตอนที่หยุดฟังเพลงไป
เหตุใดจึงมีช่วงนี้ด้วยล่ะครับ  ขยิบตา

TRON

« ตอบ #62 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2008 | 09:40:47 AM »

ถ้าคุณ Arnold จะขายแผ่นเสียงชุดไหน ช่วย mail แจ้งด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนของผม ยินดีรับพิจารณา japan mini lp ทุกชุด ทุกวงครับ  ยิ้มกว้างๆ

อย่าเพิ่งเข้าใจผิดนะครับ แผ่น mini lp ผมเองก็ยังมีไม่มาก ทุกวันนี้ก็ยังไล่ล่าอยู่เรื่อยๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนแผ่นเสียง ตอนที่หยุดฟังเพลงไป ผมขายให้เพื่อนไปตั้งแต่เมืื่อประมาณ 20 ปีที่แล้วครับ
จะเหลือเก็บเป็นอนุสรณ์ไม่กี่แผ่นเองครับ ตอนนี้เก็บเป็นแต่ CD ครับ ร้องไห้

อ้อ เข้าใจแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
Oxygene

« ตอบ #63 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2008 | 09:54:58 AM »

อ้างถึง
ตอนที่หยุดฟังเพลงไป
เหตุใดจึงมีช่วงนี้ด้วยล่ะครับ  ขยิบตา

หยุดไปไม่กี่ปีครับ...เจอเรื่องหนักๆจนไม่ได้คิดถึงเรื่องเพลงเลย  ร้องไห้
แต่พอผ่านไปได้ ก็กลับมาฟังเหมือนเดิมครับ  ยิงฟันยิ้ม
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #64 เมื่อ: 04 กันยายน 2008 | 08:17:42 PM »

ไม่เคยครับ  แต่ผมเคยเอา pink floyd darkside กับ candlemass ไปให้เพื่อนสาวคนหนึ่งเพราะอยากจะจีบเขา แต่วันต่อมา
เขาเอามาคืนผมแล้วพูดอย่างนี้ "เพลงอะไรก็ไม่รู้ ฟังไม่รู้เรืองเลย" และผมก็ไม่ได้คุยกับเธอมาจนถึงทุกวันนี้

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #65 เมื่อ: 05 กันยายน 2008 | 02:20:15 PM »

ที่เก็บซ้ำก็มีบางชุด เฉพาะที่ชอบมากหน่อย แต่ต่าง Format กัน
อย่างของ Pink Floyd - Atom Heart Mother

LP(japan+obi)- EMI:EMS-80320
mini LP CD(japan+obi)- Toshiba-EMI:TOCP-65736
CD (UK) - EMI:CDP 7463812 (remaster)
cassette 501:studio
cassette 501:ATHM Live

นานๆ จะเจอคนรักอัลบั้มนี้นะครับ
ผมว่าชุดนี้ มันโคตะระ โปรเกรสซีฟเลย
คิดดู ก็ขนาด มือเบส มือกีต้าร์ ยังเกลียดอัลบั้มนี้สุดๆๆ
ก็แสดงว่า งานชุดนี้ มันมีไดนามิคหรือมีการเคลื่อนไหว ไม่หยุดนิ่ง ในตัวของมันเอง

ถามว่างานนี้ สมบูรณ์หรืองดงามที่สุดของพวกเขาไหม
ตอบได้ว่า ไม่ใช่
แต่เพราะความไม่สมบูรณ์นี่แหละ ทำให้เกิดความเคลื่อนไหวไม่รู้จบ
"เปรียบดังห้องที่มีเก้าอี้ครบจำนวนคน หากขาดเก้าอี้ไปหนึ่งตัว ห้องนั้นย่อมมีการเคลื่อนไหว
เข้าใจไหมอี้จื่อหลิง นี่คือเคล็ดวิชาเลขหนึ่งที่หายไป"

ผมชอบรสชาติที่แปร่งๆไม่ลงตัว มันเซอร์ฯดี
ไม่ทราบว่าคุณอาร์โนลด์ ชอบอัลบั้มนี้ ตรงไหนครับ

Oxygene

« ตอบ #66 เมื่อ: 05 กันยายน 2008 | 06:46:52 PM »

ผมชอบรสชาติที่แปร่งๆไม่ลงตัว มันเซอร์ฯดี
ไม่ทราบว่าคุณอาร์โนลด์ ชอบอัลบั้มนี้ ตรงไหนครับ

เป็นเรื่องของอารมณ์ล้วนๆครับ ดนตรีไม่มีอะไรพิเศษ ไม่มีความเป็นทางการ แต่เปิดกว้าง มีความเป็นกันเองอย่างมาก
เหมือนดั่งพวกเขากำลังนั่งเล่นอยู่ในห้องของเราที่บ้าน
ส่วนที่ชอบที่สุด ก็เป็น title track ครับ มันมีที่ว่างสำหรับเติมแต่งจินตนาการของเราเข้าไปร่วมด้วยได้มากมาย
ตอนเด็กๆที่เริ่มฟังชุดนี้ใหม่ๆ(จาก cassette ที่ขอ draft มาจากแผ่นของพี่ชายเพื่อน)
ผมจะปิดไฟทั้งบ้าน เหลือแต่ในครัวที่แม่ทำงานอยู่ จนแกเดินมาถามว่า “ติงต๊องไปแล้วหรือ”  ตกใจ
แต่ตอนนี้ถ้าจะฟังคงไม่กล้าปิดไฟฟังแล้วครับ เดียวลูกมันจะถามว่า “พ่อเป็นอะไรหรึเปล่าน่ะ” ยิงฟันยิ้ม
Terryl
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #67 เมื่อ: 21 กันยายน 2008 | 04:27:24 AM »

ไม่เคยครับ  แต่ผมเคยเอา pink floyd darkside กับ candlemass ไปให้เพื่อนสาวคนหนึ่งเพราะอยากจะจีบเขา แต่วันต่อมา
เขาเอามาคืนผมแล้วพูดอย่างนี้ "เพลงอะไรก็ไม่รู้ ฟังไม่รู้เรืองเลย" และผมก็ไม่ได้คุยกับเธอมาจนถึงทุกวันนี้

เหตุการณ์คล้ายๆ กัน...

วันก่อนเพื่อนแฟนมาเที่ยวเชียงใหม่ ไปดูหนังกัน ช้วนเพื่อนฝรั่งไปด้วยคนหนึ่ง ทุกคนขึ้นรถ ด้วยความเกรงใจเลยหยิบลังซีดีให้ฝรั่งเลือก มันหยิบแผ่นที่มันคงรู้จักดีที่สุดขึ้นมา ... Pink Floyd The Wall ... ฟังกันจนไปถึงห้าง จอดรถ .. ดูหนังเสร็จไปส่งเพื่อนฝรั่งทีี่คอนโด ... เพื่อนแฟนถาม (ทันทีที่ฝรั่งนั่นลงรถ) "พี่ๆ เปลี่ยนซีดีได้ไหม เพลงอะไรก็ไม่รู้ ฟังไม่รู้เรื่องเลย"
สังเกตว่า สาวๆ พวกนี้พูดประโยคเดียวกันเด๊ะเลย

I will write my words upon the door...
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #68 เมื่อ: 21 กันยายน 2008 | 12:19:16 PM »

วันก่อนเพื่อนแฟนมาเที่ยวเชียงใหม่ ไปดูหนังกัน ช้วนเพื่อนฝรั่งไปด้วยคนหนึ่ง ทุกคนขึ้นรถ ด้วยความเกรงใจเลยหยิบลังซีดีให้ฝรั่งเลือก มันหยิบแผ่นที่มันคงรู้จักดีที่สุดขึ้นมา ... Pink Floyd The Wall ... ฟังกันจนไปถึงห้าง จอดรถ .. ดูหนังเสร็จไปส่งเพื่อนฝรั่งทีี่คอนโด ... เพื่อนแฟนถาม (ทันทีที่ฝรั่งนั่นลงรถ) "พี่ๆ เปลี่ยนซีดีได้ไหม เพลงอะไรก็ไม่รู้ ฟังไม่รู้เรื่องเลย"
สังเกตว่า สาวๆ พวกนี้พูดประโยคเดียวกันเด๊ะเลย

จริงๆ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #69 เมื่อ: 21 กันยายน 2008 | 12:24:14 PM »

จริงๆ

ของผมแค่ให้เพื่อนฟัง 2 นาทีแรกของเพลงมันก็บอกขอเปลี่ยนเพลงแล้วล่ะ 555+

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #70 เมื่อ: 21 กันยายน 2008 | 12:26:35 PM »

จริงๆ

ของผมแค่ให้เพื่อนฟัง 2 นาทีแรกของเพลงมันก็บอกขอเปลี่ยนเพลงแล้วล่ะ 555+

ตอนนั้นเปิดในห้องมันด่าว่า ไอ้เหี้-*** เปิดเพลง เหี้-*** อะไรวะ เปลี่ยนเถอะ สั***

ผู้หญิงด้วยนะ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #71 เมื่อ: 21 กันยายน 2008 | 12:42:16 PM »

จริงๆ

ตอนนั้นเปิดในห้องมันด่าว่า ไอ้เหี้-*** เปิดเพลง เหี้-*** อะไรวะ เปลี่ยนเถอะ สั***

ผู้หญิงด้วยนะ

แต่เพลงแหกปากบ้าๆบอๆยังกะปากปีจอโดนเหยียบหางแบบเรโทรสเปคเจือกฟังได้!!!!! (แล้วทำไมฟังเมทั่ลไม่ได้หว่า???) ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเด็กสมัยนี้ฟังเพลงแค่เพียงฉาบฉวย ไม่คำนึงถึงรายละเอียดของดนตรีกันเลย ทั้งๆที่มันเป็นเป็นสิ่งที่สวยงาม เป็นศิลปะแขนงหนึ่งที่ถูกกลั่นกรองมาอย่างดีไม่แพ้การทำประติมากรรมหรือจิตกรรมแต่เพียงอย่างใดเลย เช่นเดียวกับการอ่านนิยายรักเกาหลีสวีทหวานฉ่ำกันอย่างดาษดื่นโดยที่ไม่เคยเหลียวแลวรรณกรรมดีๆที่วางอัดแน่นอยู่ใน
ร้านหนังสือเลยแม้แต่นิดเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2008 | 12:56:33 PM โดย Lilium † The Disemboweler™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #72 เมื่อ: 22 กันยายน 2008 | 08:48:26 AM »

จำได้เมื่อ 10 กว่าปีก่อนสมัยทำงานที่เก่า ผมพาเพื่อนๆที่ทำงานทั้งชายและหญิงขึ้นรถโดยที่มีหญิงคนหนึ่งในนั้นที่ผมจีบแบบหยอกๆ อยู่ ผมแกล้งเปิดอัลบั้ม The Downward Spiral ของ Nine Inch Nails แบบสนั่นด้วยความคึกคะนอง โดยเฉพาะเพลง Mr. Self Destruct ที่กระหน่ำโสตประสาทแบบไม่ยั้ง ทำให้ทุกคนต้องรีบโวยวายบอกให้ปิด และหญิงคนนั้นก็บอกผมว่า ถ้าชอบฟังเพลงแบบนี้ก็คงจะเป็นแฟนกันไม่ได้ ฮามากครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #73 เมื่อ: 22 เมษายน 2013 | 10:24:33 AM »

ผมมีแง่มุมหนึ่งที่ขอเรียนถามท่านที่ชอบเก็บแผ่นซ้ำหลาย ๆ ก็อปปี้ว่า มีอัลบั้มชุดใดบ้างที่รู้สึกเหมือน "ถูกชะตา" คือมักจะได้มาอยู่เรื่อย แพงบ้าง ถูกบ้าง แม้จะพยายามกำจัดหรือขายทิ้งออกไปบ้างก็ยังได้มาอีกอยู่ดี

ขอยกตัวอย่างว่า บางท่านอาจมีแผ่นเสียงญี่ปุ่นชุด The Wall ของ Pink Floyd สะสมไว้หลายสิบก็อปปี้ และยังอาจได้มาอีกเรื่อย ๆ ตามแต่โอกาสจะอำนวย อันนี้ก็ถือเป็นกรณีที่ถูกชะตากับแผ่นชุดนั้น ๆ เอาเป็นว่าอัลบั้มใดที่มีไว้ในครอบครองตั้งแต่สามก็อปปี้ขึ้นไป ถือว่าเราถูกชะตากับมันครับ

ผมเองก็มีบ้าง แต่ไม่มากนักหรอกครับ เพราะเป็นคนที่มีกำลังซื้อน้อย เช่น

Cherry Five - Same (Japan LP + Obi)
PFM - Storia di Un Minuto (Japan LP + Obi)
Los Canarios - Ciclos (Japan LP + Obi)
Museo Rosenbach - Zarathustra (Japan LP + Obi)
Locanda Delle Fate - Forse Le Lucciole Non Si Amano Piu (Japan LP + Obi)
Yes - Relayer (Japan LP + Obi)
Yes - Close To The Edge (Japan LP + Obi)
Yes - Yessongs (Japan LP + Obi)
Triade - 1998: La Storia di Sabazio (Japan LP + Obi)
Il Balletto di Bronzo - YS (Japan LP + Obi)
Ivory - Sad Cypress (Japan LP + Obi)
Cirkus - One (Japan LP + Obi)
Eloy - Dawn (German original)
Etc.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2013 | 10:44:52 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #74 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2014 | 02:36:24 PM »

แต่ก่อนเคยคิดว่าแผ่นเสียง prog ของศิลปินหลัก ๆ ถ้าเก็บแต่แผ่นญี่ปุ่นก็น่าจะพอแล้ว เพราะได้ทั้งคุณภาพเสียงและ packaging ปก ไม่ต้องไปซื้อแผ่นที่ผลิตจากที่อื่นมาฟังอีกแล้ว แต่ไป ๆ มา ๆ มันไม่ใช่อย่างนั้น ผมกลับพบว่าแผ่นเสียงของ Yes ที่ผลิตในเยอรมนี อังกฤษ และอเมริกา เสียงก็ดีไม่แพ้กัน อย่างในเรื่องความหนานุ่มเนียนแน่นของเสียงเบสส์ใน Relayer นี่ต้องยกให้แผ่นเยอรมัน ส่วนเรื่องมิติและความลึกสำหรับอัลบั้มเดียวกันต้องยกให้แผ่นอังกฤษ ส่วนแผ่นญี่ปุ่นผมกลับพบว่าเสียงเบสส์ออกจะ muddy หรือ "เลอะ" ไปนิด แต่โดยรวมก็ถือว่าคุณภาพเสียงอยู่ในเกณฑ์ดีพอใช้ แผ่นเสียง Direct Metal Mastering (DMM) ของเยอรมันบางชุดก็ให้เสียงน่าฟัง อย่างเช่นแผ่น Fugazi ของ Marillion นั้น เสียงเบสส์ลงลึกและปลายเสียงแหลมสดใสดี ปกอัลบั้มก็เป็นแบบบานเปิดหรือ gatefold เหมือนแผ่นอังกฤษ ในขณะที่แผ่นญี่ปุ่นเป็นแบบปกเดี่ยว ข้อเสียของแผ่นญี่ปุ่นประการหนึ่งคือ หลายอัลบั้มทำออกมาเป็นแบบปกเดี่ยว ในขณะที่ปกอัลบั้มดั้งเดิมนั้นเป็นแบบ gatefold หรือ foldout cover ซึ่งก็เป็นข้อเสียอย่างหนึ่งของแผ่นญี่ปุ่นจำนวนหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มิถุนายน 2014 | 03:00:22 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์