เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 02:45:02 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที  (อ่าน 67592 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 18 เมษายน 2013 | 02:06:45 PM »

เสี่ยอาโนลด์ถึงกับโทรมาบ่นว่า ทำไงดี ขาดแหล่งใหญ่ ระบายเงินไทยเสียแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 18 เมษายน 2013 | 02:21:19 PM »

แล้ว ณ เวลานี้ มีเว็บไหนที่ำพอจะเทียบเคียง eBay ได้บ้างไหมครับ?

เคยอยากจะลงรายการขายของใน eBay แต่ติดที่หลัง ๆ เขี้ยวมาก ๆ เลย converse กันไป
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #32 เมื่อ: 18 เมษายน 2013 | 06:17:37 PM »

วันนี้ ผมลองหา CD โดยเข้าไปที่ www.ebay.com.au ของ ออสเตรเลียก่อน
ปรากฎว่า เจอรายการมากมาย เช่นหา เพลงของ sherbet วงท้องถิ่น
ขณะเดียวกัน ก็ลอง เข้าไป หา keyword เดียวกัน ไม่เจอเลย ไม่มี sherbet ที่เป็น CD,LP อะไรเลย มีแต่ เทียน ของตกแต่ง ขนม
พอย้อนกลับไปดูที่ ของ ออสซี่ มีหลายรายการ และจาก international sellers มีทั้งจาก USA,UK Germany รวมทั้ง Thailand ด้วย

ลองใช้วิธีนี้ดููนะครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 เมษายน 2013 | 01:31:15 PM »

ล่าสุด... ได้ลองเข้าไป bid สินค้ากับผู้ขายเจ้าประจำรายหนึ่งซึ่งถูกระบุว่า May Not Ship To Thailand ผมก็ยัง bid ได้ตามปกติ ดังนั้น ถ้าผม win เขาก็คงส่งของให้ได้ เพราะได้พูดคุยและรับรู้ปัญหานี้แล้วเช่นกันครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 เมษายน 2013 | 05:33:15 PM »

ผมถือโอกาสนี้สอยแผ่นreissue แปลกๆที่ท่านปีศาจแนะนำไว้จาก อังกฤษ,เยอรมันแทนเลยครับ มีให้เลือกมากมาย

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 เมษายน 2013 | 09:33:37 AM »

ก็ตลกดีครับ ผู้ขายสองคนซึ่ง may not ship to Thailand ทั้งคู่ คนหนึ่งผมสามารถ bid ได้ แต่อีกคนหนึ่งกลับ bid ไม่ได้ซะงั้น

« ตอบ #36 เมื่อ: 20 เมษายน 2013 | 12:47:14 PM »

กรณีที่เคยซื้อขายกันเป็นประจำแล้วอยู่มาวันหนึ่ง ประเทศไทยถูกอีเบย์กีดกันออกไป ให้ลองติดต่อผู้ขายรายนั้นดูก่อน ถ้าผู้ขายรายนั้นพอ "เป็นงาน" เขาจะช่วยแก้ปัญหา ทำให้เรา bid หรือซื้อของกับเขาต่อไปได้ครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 20 เมษายน 2013 | 04:33:10 PM »

ผม mail ไปที่ ebay.com แล้ว แต่ตอบไม่ตรงคำถาม พูดทำนองว่า seller ทำเอง ebay ไม่เกี่ยวทำนองนั้น
eric camen

« ตอบ #38 เมื่อ: 20 เมษายน 2013 | 04:43:54 PM »

ผมติดต่อผู้ขายได้คำตอบกลับมาว่า เกิดจากความผิดปกติของระบบEbay ผู้ขายได้แจ้งให้ทราบแล้ว

« ตอบ #39 เมื่อ: 22 เมษายน 2013 | 11:21:21 AM »

เดี๋ยวนี้ฟังก์ชั่นค้นหาใน ebay.com ก็มีปัญหาเช่นกัน ผมค้นหาแผ่นเสียงในหมวด Records ก็เจอแต่แผ่นเพลงคลาสสิกไม่กี่แผ่น ซึ่งไม่เกี่ยวกับชื่อหรือไทเทิลที่ผมค้นหาเลย ก่อนหน้านี้ถ้าค้นหาด้วย key words เช่น ชื่อศิลปิน ชื่ออัลบั้ม prog rock, progressive rock, japan lp obi etc. ก็จะมีข้อมูลแสดงให้เห็นลานตาไปหมด มีใครเจอปัญหาแบบเดียวกันบ้างไหมครับ?

« ตอบ #40 เมื่อ: 23 เมษายน 2013 | 06:02:29 PM »

ผม mail ไปที่ ebay.com แล้ว แต่ตอบไม่ตรงคำถาม พูดทำนองว่า seller ทำเอง ebay ไม่เกี่ยวทำนองนั้น
ถ้าตอบอย่างนี้ถือว่าอีเบย์ปัดความรับผิดชอบ เพราะผมได้ทราบมาว่าผู้ขายหลายรายเดือดร้อนจากการนี้ และได้ร้องเรียนไปยังอีเบย์ แต่อีเบย์กลับเฉย ยังไม่ยอมแก้ไขให้ครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: 23 เมษายน 2013 | 06:06:37 PM »

ผมติดต่อผู้ขายได้คำตอบกลับมาว่า เกิดจากความผิดปกติของระบบEbay ผู้ขายได้แจ้งให้ทราบแล้ว
แจ้งแล้ว แต่อีเบย์ยังเฉย ก็ยังพอมีทางแก้อยู่ คือ ถ้าอยากซื้อหรือ bid ของกับผู้ขายเจ้าประจำของเรา ให้ message แจ้งไป ให้เขาเอาชื่อเราใส่เข้าไปในรายชื่อผู้ได้รับยกเว้น (exemption list) หลังจากนั้นเราก็จะสามารถทำธุรกรรมได้ตามปกติครับ
eric camen

« ตอบ #42 เมื่อ: 23 เมษายน 2013 | 06:50:22 PM »

ขอบคุณมากครับ มีผู้ขายญี่ปุ่นอยู่รายนึงครับ ผมถามไปง่ายๆ เมื่อวันที่ 13 เมษายน ว่าทำไมไม่ส่งมาประเทศไทย ผ่านไป 11 วัน วันนี้ได้คำตอบกลับมาง่ายๆเหมือนกันครับ "Hi I changed ebay setting.you can bid my items.thanks." แล้วก็ bid ได้จริงๆครับ อีกรายผู้ขายจากญี่ปุ่นเช่นกัน ได้รับคำตอบตามที่ท่านปีศาจแนะนำครับ แต่ยังต้องรอสักระยะครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013 | 03:15:10 PM »

อีกวิธีการหนึ่งที่ผู้ขายบางคนแนะนำผู้ซื้อที่ถูกกีดกันคือ "ซื้อหลังร้าน" โดยการติดต่อกันโดยตรงทางอีเมล์ส่วนตัว ผู้ซื้อจะซื้อของรายการใดในอีเบย์ก็แจ้งผู้ขายไปทางอีเมล์ แล้วผู้ขายก็จะยกเลิกรายการสินค้านั้น ๆ ที่อยู่บนอีเบย์ (เพราะได้ขายให้ผู้ซื้อหลังร้านแล้ว) และจะออกบิล PayPal ถึงผู้ซื้อโดยไม่ผ่านอีเบย์ หรือเรียกง่าย ๆ ว่าเป็นการซื้อขายกันโดยตรงโดยไม่ผ่านอีเบย์ ซึ่งวิธีการนี้ผมขอแนะนำให้ใช้เฉพาะกับผู้ขายที่ไว้ใจได้จริง ๆ และซื้อขายกับเรามานานและหลายครั้งแล้วเท่านั้น มิฉะนั้น ผู้ซื้ออาจสูญเงินเปล่าโดยที่อีเบย์ไม่รับรู้ปัญหาด้วยครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #44 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013 | 03:27:43 PM »

อีกวิธีการหนึ่งที่ผู้ขายบางคนแนะนำผู้ซื้อที่ถูกกีดกันคือ "ซื้อหลังร้าน" โดยการติดต่อกันโดยตรงทางอีเมล์ส่วนตัว ผู้ซื้อจะซื้อของรายการใดในอีเบย์ก็แจ้งผู้ขายไปทางอีเมล์ แล้วผู้ขายก็จะยกเลิกรายการสินค้านั้น ๆ ที่อยู่บนอีเบย์ (เพราะได้ขายให้ผู้ซื้อหลังร้านแล้ว) และจะออกบิล PayPal ถึงผู้ซื้อโดยไม่ผ่านอีเบย์ หรือเรียกง่าย ๆ ว่าเป็นการซื้อขายกันโดยตรงโดยไม่ผ่านอีเบย์ ซึ่งวิธีการนี้ผมขอแนะนำให้ใช้เฉพาะกับผู้ขายที่ไว้ใจได้จริง ๆ และซื้อขายกับเรามานานและหลายครั้งแล้วเท่านั้น มิฉะนั้น ผู้ซื้ออาจสูญเงินเปล่าโดยที่อีเบย์ไม่รับรู้ปัญหาด้วยครับ

เคยใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ โดยเชื่อว่า การจ่ายผ่าน Paypal มีหลักประกันพอสมควร

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 13
พิมพ์