เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 12:02:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที  (อ่าน 67589 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #45 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013 | 04:21:44 PM »

อีกวิธีการหนึ่งที่ผู้ขายบางคนแนะนำผู้ซื้อที่ถูกกีดกันคือ "ซื้อหลังร้าน" โดยการติดต่อกันโดยตรงทางอีเมล์ส่วนตัว ผู้ซื้อจะซื้อของรายการใดในอีเบย์ก็แจ้งผู้ขายไปทางอีเมล์ แล้วผู้ขายก็จะยกเลิกรายการสินค้านั้น ๆ ที่อยู่บนอีเบย์ (เพราะได้ขายให้ผู้ซื้อหลังร้านแล้ว) และจะออกบิล PayPal ถึงผู้ซื้อโดยไม่ผ่านอีเบย์ หรือเรียกง่าย ๆ ว่าเป็นการซื้อขายกันโดยตรงโดยไม่ผ่านอีเบย์ ซึ่งวิธีการนี้ผมขอแนะนำให้ใช้เฉพาะกับผู้ขายที่ไว้ใจได้จริง ๆ และซื้อขายกับเรามานานและหลายครั้งแล้วเท่านั้น มิฉะนั้น ผู้ซื้ออาจสูญเงินเปล่าโดยที่อีเบย์ไม่รับรู้ปัญหาด้วยครับ

เคยใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ โดยเชื่อว่า การจ่ายผ่าน Paypal มีหลักประกันพอสมควร
ใช่ครับ ผมคิดว่า PayPal ก็มีระบบและวิธีการด้านความปลอดภัยในการชำระเงินของเขาอยู่ และอันที่จริงผู้ขายมือโปรตามเว็บซื้อขายอิสระอื่น ๆ ที่ไม่ใช่อีเบย์โดยมากเขาก็รับชำระค่าสินค้าโดยผ่าน PayPal อยู่แล้ว ผมก็เคยซื้อมาบ้างเหมือนกัน และไม่เคยเจอปัญหาเรื่องการเบี้ยวส่งของเลย ดังนั้น เรื่องความไว้เนื้อเชื่อใจในกรณีซื้อขายกันโดยตรงก็คงต้องดูเป็นกรณีไป ถ้าเคยซื้อขายกันมาจนเป็นขาประจำกันก็คงไม่มีปัญหา ผมสังเกตว่าผู้ขายที่เป็นญี่ปุ่นและเยอรมันมีความซื่อสัตย์และน่าไว้ใจที่สุดครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #46 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013 | 05:57:52 PM »

อีกวิธีการหนึ่งที่ผู้ขายบางคนแนะนำผู้ซื้อที่ถูกกีดกันคือ "ซื้อหลังร้าน" โดยการติดต่อกันโดยตรงทางอีเมล์ส่วนตัว ผู้ซื้อจะซื้อของรายการใดในอีเบย์ก็แจ้งผู้ขายไปทางอีเมล์ แล้วผู้ขายก็จะยกเลิกรายการสินค้านั้น ๆ ที่อยู่บนอีเบย์ (เพราะได้ขายให้ผู้ซื้อหลังร้านแล้ว) และจะออกบิล PayPal ถึงผู้ซื้อโดยไม่ผ่านอีเบย์ หรือเรียกง่าย ๆ ว่าเป็นการซื้อขายกันโดยตรงโดยไม่ผ่านอีเบย์ ซึ่งวิธีการนี้ผมขอแนะนำให้ใช้เฉพาะกับผู้ขายที่ไว้ใจได้จริง ๆ และซื้อขายกับเรามานานและหลายครั้งแล้วเท่านั้น มิฉะนั้น ผู้ซื้ออาจสูญเงินเปล่าโดยที่อีเบย์ไม่รับรู้ปัญหาด้วยครับ

เคยใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ โดยเชื่อว่า การจ่ายผ่าน Paypal มีหลักประกันพอสมควร
ใช่ครับ ผมคิดว่า PayPal ก็มีระบบและวิธีการด้านความปลอดภัยในการชำระเงินของเขาอยู่ และอันที่จริงผู้ขายมือโปรตามเว็บซื้อขายอิสระอื่น ๆ ที่ไม่ใช่อีเบย์โดยมากเขาก็รับชำระค่าสินค้าโดยผ่าน PayPal อยู่แล้ว ผมก็เคยซื้อมาบ้างเหมือนกัน และไม่เคยเจอปัญหาเรื่องการเบี้ยวส่งของเลย ดังนั้น เรื่องความไว้เนื้อเชื่อใจในกรณีซื้อขายกันโดยตรงก็คงต้องดูเป็นกรณีไป ถ้าเคยซื้อขายกันมาจนเป็นขาประจำกันก็คงไม่มีปัญหา ผมสังเกตว่าผู้ขายที่เป็นญี่ปุ่นและเยอรมันมีความซื่อสัตย์และน่าไว้ใจที่สุดครับ

เคยใช้วิธีนี้อยู่เหมือนกันครับ ยังดีที่เรายังต้องจ่ายผ่าน Paypal จะได้มีหลักฐาน
แม้ว่าของที่เราต้องการ ผู้ขายไม่ได้ระบุว่าจัดส่งมาที่ประเทศไทย ผมก็แอบไปติดต่อหลังร้านทุกที ... มันก็เสี่ยงเหมือนกันเนาะ บางที

« ตอบ #47 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013 | 12:58:07 AM »

รู้สึกว่าประเทศไทยและคนไทยเหมือนลูกค้าชั้นสองของอีเบย์ (อเมริกา) ไปแล้ว อยากซื้อของหน้าร้านก็ซื้อไม่ได้ ต้องมีเงื่อนไข ให้เจ้าของร้านดูหน้าดูตาก่อน ถ้าไม่พอใจก็ไม่ขายให้ แต่เจ้าของร้านบางคนเห็นใจ บอกว่า "ยูไปรอหลังร้านก่อน เดี๋ยวไอจะตามไป"
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #48 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013 | 07:27:50 PM »

ผมห่าง ๆ จาก eBay มาร่วมปีละครับ ก็เพราะความจู้จี๊ของเค้า และความเรื่องมาก เงื่อนไขเยอะเวลาจะขายของเหมือนกัน
ก็เลยไม่สนใจ ถ้ามันลำบากนัก ก็ขี้เกียจยุ่งน่ะครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #49 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013 | 07:44:36 PM »

นี่ ผมสั่งแผ่น จากอังกฤษ จากอีเบย์
เดี๋ยวลองลุ้นกัน ว่าจะมีไรเป่า

อาทิตย์ก่อน สั่งแผ่นจากเยอรมัน ก็มาถึงเรียบร้อยครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #50 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013 | 11:31:13 PM »

นี่ ผมสั่งแผ่น จากอังกฤษ จากอีเบย์
เดี๋ยวลองลุ้นกัน ว่าจะมีไรเป่า

อาทิตย์ก่อน สั่งแผ่นจากเยอรมัน ก็มาถึงเรียบร้อยครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าเป็นอีเบย์อังกฤษหรือเยอรมัน ถ้าเขาระบุว่าส่ง worldwide ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ สามารถส่งมาเมืองไทยได้ ส่วนใหญ่อีเบย์อังกฤษและเยอรมันยังไม่มีปัญหาจู้จี้จุกจิกเหมือนอีเบย์อเมริกา แต่ผมก็เคยเจอผู้ขายบางรายระบุว่าส่ง worldwide แต่มี exclusions ซึ่งหมายถึงรายชื่อประเทศที่ผู้ขายรายนั้นยกเว้นไม่ขายสินค้าให้ อันนี้ก็ต้องเข้าไปตรวจดูก่อนว่ามีประเทศไทยอยู่ในรายชื่อของผู้ขายรายนั้นหรือเปล่า ถ้าไม่มีชื่ออยู่ใน exclusion list เขาก็ยินดีส่งสินค้าให้ และถึงแม้ว่าไทยจะถูก excluded หรือยกเว้นไม่ส่งของให้ ก็ให้สอบถามผู้ขายดูก่อน ไม่เสียหายอะไรเลยครับ บางทีเขาก็อาจยินดีค้าขายกับเราโดยเอาชื่อเราใส่เข้าไปใน exemption list ของเขาหรือไม่ก็ซื้อขายกันเป็นการส่วนตัวนอกอีเบย์ (หลังร้าน) ซึ่งในกรณีหลังนี้เราควรจะทำต่อเมื่อเห็นว่าซื้อขายกับผู้ขายรายนั้นมานานพอสมควรจนไว้ใจได้เท่านั้นครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #51 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013 | 09:32:16 AM »

ท่านปีศาจครับ ผมสังเกตผู้ขายจากญี่ปุ่นบางรายเปลี่ยนจากใช้เงินสกุลดอลลาร์สหรัฐสำหรับการซื้อขาย มาเป็นเงินสกุลปอนด์อังกฤษแทน ก็สามารถส่งสินค้ามายังประเทศไทยได้ ผมภาวนาว่าถ้าEbay อเมริกา ยังดูถูกประเทศไทย ก็ขอให้ผู้ขายเปลี่ยนเป็นตามกรณีดังกล่าวมากๆ 5555
ท่านผีเพลง

« ตอบ #52 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013 | 12:11:05 PM »

ผมชอบสั่งแผ่น จากฝากยุโรป มากกว่าครับ
เพราะค่าส่งของอเมริกา แพงมาก ตกแผ่นละ 12 เหรียญ
ครั้นสั่งหลายแผ่นเพื่อประหยัด
ก็จะนน.เกิน โดนภาษีนำเข้าอีก

ปรกติ ผมสั่งแผ่นอังกฤษ 3แผ่น ค่าส่ง 10ปอนด์ครับผม
ส่วนเยอรมัน จะยิ่งถูกขึ้นไปอีก เพราะระยะทางใกล้เมืองไทยมากกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013 | 01:13:04 PM »

ท่านปีศาจครับ ผมสังเกตผู้ขายจากญี่ปุ่นบางรายเปลี่ยนจากใช้เงินสกุลดอลลาร์สหรัฐสำหรับการซื้อขาย มาเป็นเงินสกุลปอนด์อังกฤษแทน ก็สามารถส่งสินค้ามายังประเทศไทยได้ ผมภาวนาว่าถ้าEbay อเมริกา ยังดูถูกประเทศไทย ก็ขอให้ผู้ขายเปลี่ยนเป็นตามกรณีดังกล่าวมากๆ 5555
ผมว่าอีเบย์อังกฤษกับเยอรมันยังดูมีเหตุมีผลกว่าอีเบย์อเมริกา แถมค่าส่งโดยทั่วไปก็ยังดูสมเหตุสมผลกว่า นอกจากนี้ ในโซนนี้ยังมีแผ่นเสียงสภาพดีราคาไม่แพงให้เลือกอยู่อีกมากมายครับ

« ตอบ #54 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2013 | 01:17:05 PM »

ผมชอบสั่งแผ่น จากฝากยุโรป มากกว่าครับ
เพราะค่าส่งของอเมริกา แพงมาก ตกแผ่นละ 12 เหรียญ
ครั้นสั่งหลายแผ่นเพื่อประหยัด
ก็จะนน.เกิน โดนภาษีนำเข้าอีก

ปรกติ ผมสั่งแผ่นอังกฤษ 3แผ่น ค่าส่ง 10ปอนด์ครับผม
ส่วนเยอรมัน จะยิ่งถูกขึ้นไปอีก เพราะระยะทางใกล้เมืองไทยมากกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
ค่าส่งจากอเมริกา 12 เหรียญต่อหนึ่งแผ่นยังถือว่าถูกมาก ผมคิดว่ามีน้อยรายที่คิดอัตรานี้ ผมเคยเจอผู้ขายอเมริกามักคิดค่าส่งต่อหนึ่งแผ่นอยู่ที่ 20 เหรียญขึ้นไปครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #55 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 04:13:14 PM »

การซื้อขายหลังร้านโดยใช้ paypal มีขั้นตอนยังไงครับ ใช้ระบบ paypal โดยไม่ผ่าน ebay ใช่ไหมครับ

« ตอบ #56 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 06:03:01 PM »

การซื้อขายหลังร้านโดยใช้ paypal มีขั้นตอนยังไงครับ ใช้ระบบ paypal โดยไม่ผ่าน ebay ใช่ไหมครับ
เป็นการซื้อขายสินค้ากันโดยตรงระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขายโดยไม่ผ่านอีเบย์ ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายมีบัญชี PayPal อยู่ ผู้ซื้อสั่งซื้อสินค้าจากผู้ขายทางอีเมล์ เมื่อยืนยันการสั่งซื้อกันแล้ว ผู้ขายก็จะออก PayPal invoice หรือใบแจ้งหนี้ถึงผู้ซื้อทางอีเมล์เพื่อให้ชำระค่าสินค้า (รวมค่าส่งและค่าใช้จ่ายอื่น ๆ) เมื่อผู้ซื้อได้รับใบแจ้งหนี้แล้วก็จะคลิกชำระเงินค่าซื้อสินค้า จากนั้นผู้ขายก็จะส่งสินค้าให้ผู้ซื้อ เป็นอันเสร็จพิธี -- ง่ายดีมั้ยครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #57 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 10:45:16 PM »

ของจากอังกฤษ ถึงเรียบร้อย ไม่มีงอแงครับ
ค่าส่ง 10 ปอนด์ + ค่าลงทะเบียน 4 ปอนด์ครับ

คนขายชื่อ lemonhead1976  ยิ้มกว้างๆ
ปล.ไปญี่ปุ่น ยังหาซื้อไม่ได้ แต่ในอีเบย์มีหมด โดยไม่ต้องขยับตูดสักนิด.. โซ คูล บร๊ะเจ้า..

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #58 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013 | 11:38:18 PM »

เป็นการซื้อขายสินค้ากันโดยตรงระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขายโดยไม่ผ่านอีเบย์ ทั้งผู้ซื้อและผู้ขายมีบัญชี PayPal อยู่ ผู้ซื้อสั่งซื้อสินค้าจากผู้ขายทางอีเมล์ เมื่อยืนยันการสั่งซื้อกันแล้ว ผู้ขายก็จะออก PayPal invoice หรือใบแจ้งหนี้ถึงผู้ซื้อทางอีเมล์เพื่อให้ชำระค่าสินค้า (รวมค่าส่งและค่าใช้จ่ายอื่น ๆ) เมื่อผู้ซื้อได้รับใบแจ้งหนี้แล้วก็จะคลิกชำระเงินค่าซื้อสินค้า จากนั้นผู้ขายก็จะส่งสินค้าให้ผู้ซื้อ เป็นอันเสร็จพิธี -- ง่ายดีมั้ยครับ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนใหญ่ลูกค้าพี่ปีศาจเป็นคนชาติไหน

« ตอบ #59 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 | 12:17:23 AM »

ส่วนใหญ่ลูกค้าพี่ปีศาจเป็นคนชาติไหน
ลูกค้าผมก็คนไทยกันเองนี่แหละครับ
ก็แค่ขายเล่นขำ ๆ เท่านั้น แต่จะเอาจริงก็ได้... ไว้เจอกันที่หลังร้าน เอ๊ย ไม่ใช่สิ เล็ก ๆ อย่างผมต้องแค่แผงลอยริมฟุตปาทครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 13
พิมพ์