เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 12:03:10 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที  (อ่าน 67590 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013 | 12:30:13 AM »

ของจากอังกฤษ ถึงเรียบร้อย ไม่มีงอแงครับ
ค่าส่ง 10 ปอนด์ + ค่าลงทะเบียน 4 ปอนด์ครับ

คนขายชื่อ lemonhead1976  ยิ้มกว้างๆ
ปล.ไปญี่ปุ่น ยังหาซื้อไม่ได้ แต่ในอีเบย์มีหมด โดยไม่ต้องขยับตูดสักนิด.. โซ คูล บร๊ะเจ้า..
ยินดีด้วยครับพี่แจ็ค
ผมเคยพูดไว้นานแล้วว่า "หลายสิ่งหลายอย่างเป็นไปได้ ที่ eBay" และนี่คือเสน่ห์ของอีเบย์ครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #61 เมื่อ: 20 กันยายน 2013 | 10:09:12 AM »

หลังจากแก้ไขจนสามารถสั่งซื้อสินค้าได้สักระยะ ตอนนี้เริ่มสั่งซื้อไม่ได้แล้วครับ

« ตอบ #62 เมื่อ: 20 กันยายน 2013 | 10:34:13 AM »

หลังจากแก้ไขจนสามารถสั่งซื้อสินค้าได้สักระยะ ตอนนี้เริ่มสั่งซื้อไม่ได้แล้วครับ
ถูกบล็อกอีกแล้วหรือครับ?
eric camen

« ตอบ #63 เมื่อ: 20 กันยายน 2013 | 11:11:30 AM »

น่าจะเป็นเช่นนั้น แต่ผมสังเกตุว่า ผู้ขายจากญี่ปุ่นที่ผูกกับ ebay.uk ยังสามารถ bid และส่งสินค้ามาบ้านเราได้ครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 20 กันยายน 2013 | 11:55:24 AM »

เมื่อก่อนแหล่งที่ผมอาศัยหาซื้อสินค้ามักเป็น ebay.com เป็นส่วนใหญ่ แต่มาเดี๋ยวนี้เรียกได้ว่าใช้การไม่ค่อยจะได้แล้ว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเสิร์ชหาของ ประมูลของ หรือบิดของ มักจะโดนบล็อกแทบทุกประตู กลับกลายเป็นว่าอีเบย์ยุโรปอย่างอังกฤษและเยอรมันเริ่มมีความสำคัญกับผมมากขึ้น เพราะส่วนใหญ่ยังให้ทำธุรกรรมปกติได้อยู่ เดี๋ยวนี้ผมจึงหันไปซื้อแผ่นเสียงที่ผลิตในยุโรป เช่น อังกฤษ เยอรมัน เพราะยังไงผมก็ไม่ซีเรียสว่าจะต้องเป็นแผ่นจากอเมริกาหรือญี่ปุ่นอยู่แล้ว แถมแผ่นยุโรปราคาทั่วไปยังถูกกว่าและคุณภาพการผลิตก็ใช้ได้ไม่แพ้กันเลยครับ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #65 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 | 08:33:03 AM »

เพิ่งสังเกตุพบว่า ตั้งแต่ประมาณ กลางเดือนที่ผ่านมานี้ ebay.com ได้ถอด Automatic Excluded shipping locations ของ 10 กว่าประเทศรวมทั้งไทย ที่ใส่ให้ลงไปกับทุก sellerออกไปแล้วครับ
ตอนนี้จะคงเหลือแต่ Russia ประเทศเดียวเท่านั้น ที่ยังถูก block อยู่
รายการที่ seller ลงขายไว้ก่อนกลางเดือน 9 ยังคง block ไทยอยู่
แต่ถ้าลงขายหลังจากกลางเดือนที่ผ่านมา น่าจะซื้อขายได้เหมือนเดิมแล้วครับ
ส่วนการ search ก็คงเริ่มหาได้แต่เฉพาะของที่ seller ลงขายใหม่เช่นกัน
สงสัยebayเพิ่งหายบ้า เพราะรายได้หายไปแยะเหมือนกัน..สม  ยิ้มกว้างๆ
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #66 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 | 10:06:16 AM »

แต่ว่าของที่เราเล็ง ไว้ช่วงถูกบล็อก ตอนนี้โดนขายไปแล้ว

eric camen

« ตอบ #67 เมื่อ: 22 กันยายน 2013 | 11:04:54 AM »

วันนี้ทดลองดู ก็ยัง bid ไม่ได้ครับ แต่ก็ดีเพราะไม่เปลือง อุดหนุนเฉพาะผู้ขายที่ยังส่งมาบ้านเราไปพลางก่อนครับ

« ตอบ #68 เมื่อ: 23 กันยายน 2013 | 08:50:39 AM »

ผู้ขายหลายคน แม้จะเปลี่ยนจาก Will Not Ship to Thailand เป็น Will Ship To Thailand แล้ว แต่ผมก็ยังซื้อหรือ bid ไม่ได้เช่นกัน พวกที่สามารถซื้อได้มักจะระบุว่า worldwide ไม่มีข้อยกเว้น และระบุค่าส่งไว้ล่วงหน้าครับ

« ตอบ #69 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013 | 12:29:29 PM »

เข้าไปสำรวจตลาดอีเบย์ใหม่ คนขายหลายเจ้าที่เคยไม่ส่งมาเมืองไทย บัดนี้เปลี่ยนเป็นส่งมาเมืองไทยแล้ว แต่ดูเหมือนค่าส่งจากอเมริกามักจะแพงขึ้น อย่างกรณีส่งแผ่นเสียงแผ่นเดียว ส่วนใหญ่มักจะคิดตั้งแต่ 20 เหรียญขึ้นไป เมื่อเร็ว ๆ นี้ได้ลอง bid กับคนขายที่ไม่ส่งมาเมืองไทยแต่ได้เปลี่ยนนโยบายแล้ว และพบว่าก็ยัง bid ไม่ได้อยู่ดี ผมเคยเมล์ไปถาม เขาก็บอกว่าพยายามช่วยแก้ปัญหาให้แล้ว แต่ก็ช่วยอะไรไม่ได้ ก็คงจะต้องรออีกสักพักใหญ่กว่าอีเบย์อเมริกาจะเข้าที่เข้าทางเป็นปกติครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #70 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2013 | 03:55:55 PM »

มีใครเคยส่งสินค้าที่เสียหายไปเคลมกับผู้ขายบ้างไหมครับ อยากทราบว่าตกลงค่าเสียหายเพิ่มเติมหรือค่าส่งกันยังไงครับ
หักจากบัญชีหรือตัดหนี้จากบัตรเครดิตอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #71 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013 | 08:53:57 AM »

มีใครเคยส่งสินค้าที่เสียหายไปเคลมกับผู้ขายบ้างไหมครับ อยากทราบว่าตกลงค่าเสียหายเพิ่มเติมหรือค่าส่งกันยังไงครับ
หักจากบัญชีหรือตัดหนี้จากบัตรเครดิตอะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ
ผู้ขายอีเบย์ส่วนใหญ่มีนโยบายรับคืนสินค้า ดังนั้น ถ้าสินค้าเสียหายจริงก็สามารถคืนได้ แต่คงต้องเมล์ไปแจ้งผู้ขายก่อนว่าสินค้าที่ได้รับนั้นเสียหายยังไงและเราประสงค์จะส่งคืนพร้อมขอรับค่าสินค้าคืนจากผู้ขาย แล้วดูว่าผู้ขายจะมีปฏิกิริยาว่าอย่างไร ถ้าผู้ขายปฏิเสธความรับผิดชอบก็เปิดประเด็น open case ร้องเรียนผ่าน Resolution Center ของอีเบย์ได้เลย แล้วเขาจะสอบสวนและคืนเงินค่าของพร้อมค่าส่งให้เราเต็มจำนวนครับ

« ตอบ #72 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013 | 09:11:17 AM »

เรื่องเคลมเกี่ยวกับสินค้า เคยมีอยู่รายหนึ่งส่งของมาให้ผมร่วมเดือนแล้ว แต่ผมก็ยังไม่ได้รับเสียที ติดต่อไปเขาก็อ้างว่าส่งมาแล้วแน่นอน แต่ผมว่ามันผิดปกติ เพราะปกติไม่เกินสองอาทิตย์ผมก็มักจะได้ของที่ส่งมาจากประเทศนี้แล้ว ประกอบกับอีเบย์ได้แจ้งเตือนมาว่าให้เราให้ฟีดแบ็คแก่คนขายหรือถ้ามีปัญหาอะไรกับสินค้าก็เปิด case ร้องเรียนได้ ผมเกรงว่าจะหมดเวลา 45 วันในการร้องเรียน จึงเปิดประเด็นไว้ สักพักอีเบย์ก็คืนค่าสินค้าพร้อมค่าส่งให้เต็มจำนวน แต่ต่อมาสินค้าที่ส่งเพิ่งมาถึงมือผม (เกือบสองเดือนนับแต่วันส่ง) ไม่รู้มันไปตกหล่นอยู่ที่ใด ผมจึงต้องส่งเงินไปให้ผู้ขายอีกครั้งทาง PayPal ซึ่งอันที่จริงผมจะรับสินค้านั้นไว้โดยทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ไม่จ่ายเงินคืนให้ผู้ขายก็ได้ แต่ผมไม่ทำหรอกครับ ในเมื่อได้รับสินค้าแล้วก็ต้องโอนเงินกลับคืนให้เขาไป
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #73 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2013 | 10:24:38 AM »

เรื่องเคลมเกี่ยวกับสินค้า เคยมีอยู่รายหนึ่งส่งของมาให้ผมร่วมเดือนแล้ว แต่ผมก็ยังไม่ได้รับเสียที ติดต่อไปเขาก็อ้างว่าส่งมาแล้วแน่นอน แต่ผมว่ามันผิดปกติ เพราะปกติไม่เกินสองอาทิตย์ผมก็มักจะได้ของที่ส่งมาจากประเทศนี้แล้ว ประกอบกับอีเบย์ได้แจ้งเตือนมาว่าให้เราให้ฟีดแบ็คแก่คนขายหรือถ้ามีปัญหาอะไรกับสินค้าก็เปิด case ร้องเรียนได้ ผมเกรงว่าจะหมดเวลา 45 วันในการร้องเรียน จึงเปิดประเด็นไว้ สักพักอีเบย์ก็คืนค่าสินค้าพร้อมค่าส่งให้เต็มจำนวน แต่ต่อมาสินค้าที่ส่งเพิ่งมาถึงมือผม (เกือบสองเดือนนับแต่วันส่ง) ไม่รู้มันไปตกหล่นอยู่ที่ใด ผมจึงต้องส่งเงินไปให้ผู้ขายอีกครั้งทาง PayPal ซึ่งอันที่จริงผมจะรับสินค้านั้นไว้โดยทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ไม่จ่ายเงินคืนให้ผู้ขายก็ได้ แต่ผมไม่ทำหรอกครับ ในเมื่อได้รับสินค้าแล้วก็ต้องโอนเงินกลับคืนให้เขาไป

ผมก็ทำเช่นเดียวกัน แถมคิดแล้ว ถูกกว่าปกติอีก เพราะคนขายได้รับเงินส่วนหนึ่งคืนจาก paypal ผมก็แค่จ่ายส่วนต่างเท่านั้นครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #74 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2013 | 04:49:40 PM »

ผมก็ทำเช่นเดียวกัน แถมคิดแล้ว ถูกกว่าปกติอีก เพราะคนขายได้รับเงินส่วนหนึ่งคืนจาก paypal ผมก็แค่จ่ายส่วนต่างเท่านั้นครับ
เยี่ยมทั้งคู่เลยครับ

แต่ของงข้อความพี่ตั๊มครับ
เพราะคนขายได้รับเงินส่วนหนึ่งคืนจาก paypal ผมก็แค่จ่ายส่วนต่างเท่านั้นครับ

เพราะคนขายได้เต็มจำนวน เท่าที่ผู้ซื้อจะจ่ายให้ครับ
paypal ไม่มีสิทธิ์หักเงินผู้ขาย นอกจากเอาค่าอัตราแลกเปลี่ยน
ส่วนeBay จะแรงกว่า คือยกเลิกบัญชี และไล่ผู้ขายออกจากระบบ

สรุปว่าผู้ซื้อได้เปรียบที่สุดครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 13
พิมพ์