เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 06:21:06 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที  (อ่าน 67596 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #90 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2014 | 09:38:09 PM »

ขอบคุณมากครับ ผมคัดลอกจาก Find Answers จาก Ebay ตามข้างล่าง แล้วส่งไปให้ผู้ขายครับ    
I haven't received my item yet
The seller received your payment on Mar 22, 2014. Your delivery estimate is Apr 11, 2014 - Apr 19, 2014.
    ไม่นานผู้ขายก็ตอบกลับมาครับ
    Dear kanokmongkol2222,

Hello,
sorry but it seems that i haven't recognized your transaction. Right now i transfer 17,90 Euro back to your Paypal account.
I hope you can forgive me, nobody is perfect and i hope to see you again.
Klaus
   เป็นบทเรียนครับ ว่าครั้งต่อไป แม้ว่าจะชำระเงินเรียบร้อยแล้ว ก็จะส่งเมล์ไปเตือน

ผมซื้อของอีเบย์มาร่วม 10 กว่าปีไม่เคยเจอคนขายลืมส่งของครับ มีแต่ส่งแล้วหายหรือ มีบางกรณีที่คนขายไม่ซื่อสัตย์ที่เอาของไปขายให้คนอื่นที่ราคาดีกว่า แล้วมารอให้เราเคลมเงินถึงคืนเงินให้ พวกนี้ถือว่าทำธุรกิจด้วยไม่ได้ครับ ต่อไปนี้ผมว่าถ้า 3 อาทิตย์ไม่ได้ของนี่เคลมผ่าน paypal อย่างที่อธิบายไปจะดีกว่าครับ อย่างน้อยเรารักษาสิทธิ์ในการเคลมไว้ก่อน หรือถ้าอยากส่งเมล์ถามหรือเตือนก่อนก็ได้ครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #91 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2014 | 09:41:35 AM »

หนึ่งเดือนหลังจากที่จ่ายเงินไปแล้ว ถ้ายังไม่ได้รับสินค้าและมีข้อความแจ้งเตือนจากอีเบย์ให้ดำเนินการกับผู้ขายที่มีปัญหารายนั้น เราก็ควรรีบใช้สิทธิร้องเรียนผ่านอีเบย์เอาไว้ก่อน ส่วนเรื่องที่ผู้ขายจะส่งจริงหรือไม่ส่ง หรือสินค้ามาถึงมือเราล่าช้านั้น เอาไว้พูดกันทีหลัง ขอให้เคลมไว้ก่อนเพื่อรักษาสิทธิของเรา ผมเคยเจอกรณีที่ผู้ขายยืนยันว่าส่งของให้จริง แต่เดือนกว่าแล้วผมก็ยังไม่ได้รับสินค้าเสียที ผมจึงเมล์บอกเขาไปตามตรงว่าอีเบย์เตือนมาให้เคลมแล้วนะ ขออนุญาตรักษาสิทธิของผู้ซื้อเอาไว้ก่อน ในที่สุดอีเบย์คืนเงินบวกค่าส่งของผู้ขายรายดังกล่าวให้ ต่อมาสินค้าเพิ่งมาถึงมือผม (เกือบสองเดือนผ่านไป) ผมก็ส่งเงินคืนไปให้ผู้ขายทาง PayPal และส่งข้อความไปบอกเขาว่าเราได้รับสินค้าแล้ว โดยปกติถ้าผู้ขายส่งสินค้าเร็วและสินค้าไม่มีปัญหาเรื่องเดินทาง หีบห่อพัสดุที่มาจากยุโรปและอเมริกามักจะใช้เวลาประมาณหนึ่งสัปดาห์ บวกเผื่อให้อีกสามวัน ถ้าสองสัปดาห์ไปแล้วยังไม่ได้รับของ ถือว่าส่งช้า ยิ่งถ้าหนึ่งเดือนไปแล้วนี่เตรียมตัวเคลมได้เลยครับ

« ตอบ #92 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2014 | 09:08:54 AM »

ล่าสุด อีเบย์ได้ขอให้สมาชิกทั้งหลายทำการเปลี่ยนหรือ reset password ของตนเอง เพื่อป้องกันการถูกโจมตีจากพวกแฮคเกอร์ ซึ่งผมก็ปฏิบัติตามขั้นตอนและได้แจ้งให้อีเบย์ส่งลิงค์มาให้เพื่อทำการ reset password ต่อไป แต่จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้รับการติดต่อกลับจากอีเบย์ และ password เดิมที่เคยใช้อยู่ก็ใช้ไม่ได้อีกต่อไปแล้วโดยอัตโนมัติ เพราะทุกครั้งที่ล็อกอินเข้า My eBay ก็จะถูกโอนไปที่หน้าเพจให้ reset password ก่อนเสมอ แถมมันยังบอกอีกว่าถ้า reset password ไม่สำเร็จ ก็ให้สร้างบัญชีหรือ account ขึ้นมาใหม่เสียเลย แต่คะแนน feedback ของบัญชีใหม่จะไม่รวมกับบัญชีเก่า ซึ่งนั่นก็หมายความว่า มันต้องการให้เราเริ่มต้นใหม่ที่ศูนย์ และ feedback ที่สะสมมาเป็นเวลาหลายปีเป็นร้อยเป็นพันคะแนนก็เป็นอันชวดไปโดยปริยาย ถ้าเจอแบบนี้ผมคงยุติการซื้อของจากที่นี่สักพักจนกว่าจะตัดสินใจว่าจะสร้างบัญชีขึ้นใหม่อีกหรือไม่ หรือมิฉะนั้นก็หยุดซื้อของที่นี่โดยถาวรไปเลย เพราะนับวันยิ่งเรื่องมากเข้าไปทุกที โดยเฉพาะกับคนไทย โกรธ

ไม่ทราบมีใครเจอปัญหาแบบเดียวกันนี้บ้างครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2014 | 09:58:13 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #93 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2014 | 01:36:39 PM »

ผมดำเนินการเรียบร้อยแล้วครับ ใช้รหัสผ่านเดิมครับ

« ตอบ #94 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2014 | 03:59:31 PM »

ผมดำเนินการเรียบร้อยแล้วครับ ใช้รหัสผ่านเดิมครับ
โชคดีจังครับ ส่วนรหัสผ่านเดิมของผมนี่ถูกบล็อกไปโดยอัตโนมัติ จะเข้าทำธุรกรรมก็ทำไม่ได้แล้ว ต้องรออีเบย์ส่งลิงค์มาให้เพื่อดำเนินการต่อไป แต่หลายวันแล้ว ยังไม่ได้รับการติดต่อใด ๆ กลับมาเลย ผมจะคอยส่งเมล์และ request ไปให้ทางโน้นเรื่อย ๆ จนกว่าจะมีคำตอบกลับมาครับ

อีเบย์แจ้งว่าไม่เกินห้านาทีจะส่งลิงค์มาให้ดำเนินการเปลี่ยน password ผมรอมาเกือบห้าวันแล้วยังไม่มีคำตอบใด ๆ กลับมาเลยครับ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2014 | 04:04:33 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #95 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2014 | 04:27:06 PM »

ผมก็รีเซ็ตเรียบร้อย เมล์รีเซ็ตก็ส่งมาทันทีครับ (แต่ผมเปลี่ยนรหัสเพื่อความปลอดภัย) ถ้ายังไม่ได้น่าจะลองดูใน Junk Mail บางทีเมล์ที่เราใช้ก็กรองเมล์มั่วๆครับ

« ตอบ #96 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014 | 08:29:39 AM »

ผมก็รีเซ็ตเรียบร้อย เมล์รีเซ็ตก็ส่งมาทันทีครับ (แต่ผมเปลี่ยนรหัสเพื่อความปลอดภัย) ถ้ายังไม่ได้น่าจะลองดูใน Junk Mail บางทีเมล์ที่เราใช้ก็กรองเมล์มั่วๆครับ
ดูใน Junk Mail หลายรอบแล้ว ก็ไม่พบครับ แต่ไม่เป็นไร ทุกวันนี้ผมก็ยังคง request & message ไปหามันวันละหลาย ๆ รอบ เดี๋ยวมันรำคาญก็คงมี response อะไรกลับมาเองแหละครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #97 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2014 | 09:28:56 AM »

เพิ่งเปลี่ยน password ได้ แต่กว่าจะเปลี่ยนได้ รวมแล้วก็หนึ่งสัปดาห์พอดีตั้งแต่ที่ได้แจ้งขอไป (อีเบย์บอกว่าใช้เวลาแค่ห้านาทีเท่านั้น) นึกว่าจะต้องสร้างบัญชีขึ้นใหม่ซะแล้ว กำลังนึกชื่อ ID ใหม่เก๋ ๆ อยู่เลยเชียว ยิ้มกว้างๆ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #98 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2014 | 10:51:45 PM »

เปลี่ยน password ใหม่แล้วเหมือนกันครับ แต่แทบไม่มี activity อะไรใน ebay เลย ตั้งแต่ August 2013 มาแล้วครับ

« ตอบ #99 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2014 | 10:22:23 AM »

เปลี่ยน password ใหม่แล้วเหมือนกันครับ แต่แทบไม่มี activity อะไรใน ebay เลย ตั้งแต่ August 2013 มาแล้วครับ
เดี๋ยวนี้ประมูลและซื้อของในอีเบย์ไม่สนุกเหมือนแต่ก่อนแล้วครับ โดยเฉพาะแผ่นเสียงจากอเมริกาหรือผู้ค้าที่ผูกอยู่กับ ebay.com เนื่องจากค่าส่งจากอเมริกาแพงมาก (เฉลี่ย 20 เหรียญขึ้นไปต่อหนึ่งแผ่น) แม้จะระบุว่าส่ง worldwide แต่พอจะเข้าประมูลหรือซื้อ กลับถูกบล็อกไม่ให้ทำธุรกรรมเฉยเลย แถมฟังก์ชั่น searh หาแผ่นเสียงในหมวด record ก็ไม่เวิร์คเหมือนแต่ก่อน ยังดีที่ในช่วงประมาณสิบปีที่ผ่านมานั้นผมได้แผ่นเสียงดี ๆ มาตุนไว้มากพอแล้ว โดยเฉพาะแผ่นญี่ปุ่น ต่อไปก็ถือเป็นการ "เก็บตก" โดยไปเน้นหาซื้อแผ่นที่อังกฤษและประเทศยุโรปโดยเฉพาะเยอรมนีเป็นหลักครับ

« ตอบ #100 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2014 | 09:07:46 AM »

อั๊ยย่ะ... แผ่น Spartacus ของ Triumvirat จบที่ราคา 104 ยูโร ตกใจ ผมเคยซื้อแผ่นไทเทิลเดียวกัน เบอร์เดียวกัน สภาพแผ่นดีเยี่ยมเหมือนกัน เพียงแต่ปกไม่เนี้ยบเท่าปกที่เห็นในลิงค์นี้ ก็เท่านั้นเอง ได้มาราคาไม่ถึง 15 ยูโร แต่ที่ทำให้แผ่นนี้แพงคงอยู่ที่แผ่นซิงเกิ้ลที่แถมมาด้วย คงจะล่อตาล่อใจพวกนักสะสม แต่ผมไม่สนใจอยู่แล้ว

"ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปได้ที่อีเบย์" จริง ๆ นะเนี่ย

ขอ "อั๊ยย่ะ" ส่งท้ายอีกทีครับ

http://www.ebay.com/itm/TRIUMVIRAT-SPARTACUS-1975-IN-MINT-KRAUTROCK-KILLER-1ST-PRESS-RARO-/291167623135?ssPageName=STRK%3AMEDWX%3AIT&_trksid=p2047675.l2557&nma=true&si=783VTMLxLgOxeJx0ZW04aZuujfI%253D&orig_cvip=true&rt=nc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2014 | 01:12:34 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #101 เมื่อ: 23 กันยายน 2014 | 01:21:43 AM »

สังเกตรายการสินค้าที่ผมเมมไว้ดูในอีเบย์ มันจะมีฟีเจอร์หนึ่งที่บอกว่าสินค้านั้นกำลังมีผู้ชมหรือคนมองกันอยู่กี่คน เช่น อาจจะเป็นเราเพียงคนเดียว หรืออาจมีคนดู (watchers) อยู่ 5 คนบ้าง 10 คนบ้าง ฯลฯ (นับตัวเราด้วย) และมันเป็นตัวบ่งชี้ด้วยว่าสินค้าตัวนั้น "ฮ็อต" แค่ไหน ถ้ามีคนกำลังมุงดูอยู่หลายคน ก็มีโอกาสที่จะถูกซื้อไปเร็ว ถ้าเราอยากจะได้สินค้านั้นก็คงชะล่าใจหรือตัดสินใจนานไม่ได้ มิฉะนั้น สมมติเราเมมสินค้าไว้ดูตอนเช้า พอตอนบ่ายอาจมีคนซื้อไปแล้วก็ได้ แต่กรณีนี้ก็ไม่เสมอไป บางทีอาจมีคนมุงดูหลายคนอยู่นาน สินค้านั้นก็ยังไม่มีคนมาซื้อไปก็ยังมี ถ้าเราพร้อมก็ควรจะรีบคว้าไว้ก่อน ผมเป็นคนหนึ่งล่ะครับที่ไม่ชอบให้สินค้าที่ตัวเองหมายตาอยู่ถูกคนอื่นมองอยู่นาน ถ้าสบโอกาสก็รีบคว้าเลย และเป็นการตัดโอกาสคนอื่นไปในตัวด้วย (ตามประสาคนโรคจิตอ่อน ๆ) เช่น ถ้าสินค้านั้นกำลังมีคนมองอยู่ 5 คน (รวมตัวเราด้วย) ถ้าเราซื้อ นั่นก็หมายความว่าอีก 4 คนที่กำลังมองดูอยู่เป็นอันถูกตัดโอกาสในการซื้อสินค้าตัวนั้นไปโดยปริยายและโดยอัตโนมัติ ต้องไปหาซื้อสินค้าตัวเดียวกันจากผู้ขายรายอื่น และความสนุกอยู่ตรงที่ ถ้าเผอิญเป็นสินค้าที่ rare หรือหายาก ไม่ค่อยมีคนนำมาขาย คนที่พลาดก็คงต้องรอไปอีกนานครับ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #102 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2014 | 08:43:52 PM »

อั๊ยย่ะ... แผ่น Spartacus ของ Triumvirat จบที่ราคา 104 ยูโร ตกใจ ผมเคยซื้อแผ่นไทเทิลเดียวกัน เบอร์เดียวกัน สภาพแผ่นดีเยี่ยมเหมือนกัน เพียงแต่ปกไม่เนี้ยบเท่าปกที่เห็นในลิงค์นี้ ก็เท่านั้นเอง ได้มาราคาไม่ถึง 15 ยูโร แต่ที่ทำให้แผ่นนี้แพงคงอยู่ที่แผ่นซิงเกิ้ลที่แถมมาด้วย คงจะล่อตาล่อใจพวกนักสะสม แต่ผมไม่สนใจอยู่แล้ว

"ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปได้ที่อีเบย์" จริง ๆ นะเนี่ย

http://www.ebay.com/itm/TRIUMVIRAT-SPARTACUS-1975-IN-MINT-KRAUTROCK-KILLER-1ST-PRESS-RARO-/291167623135?ssPageName=STRK%3AMEDWX%3AIT&_trksid=p2047675.l2557&nma=true&si=783VTMLxLgOxeJx0ZW04aZuujfI%253D&orig_cvip=true&rt=nc
ผู้ขายรายเดียวกัน วางผลงานของ Deep Purple - Book Of Taliesyn ไว้และมีการประมูลราคากันอยู่ที 35 ยูโร ผมซึ่งชื่นชอบผลงานชุดนี้อยู่แล้ว ต้องการร่วมสนุก จึงกดไล่ราคาไปเรื่อยๆ และไปหยุดที่ 39 ยูโร เหลือระยะเวลาอีกเท่าที่จำได้ประมาผณ 6 วัน ซึ่งผมคิดว่าพอเพียงเท่านี้ และคงมีผู้ประมูลแซงไปอย่างแน่นอนครับ เมื่อเวลาผ่านไปจนใกล้จะครบกำหนด ผมได้เปิดดู ปรากฏว่าผมเป็นผู้นำที่ราคา 67 ยูโร โดยมีลำดับรองที่ 66 ยูโร ผมได้แต่คิดว่าคงไปกดอะไรผิดพลาดไปอย่างแนนอน และเมื่อหมดเวลาการประมูล ผมจึงเป็นผู้ชนะการประมูลด้วยราคาดังกล่าวบวกค่าจัดส่งอีก 9.5 ยูโร กลายเป็นว่าสิ่งที่ผมกะว่าแหย่สนุกๆนั้น ผมต้องชำระเงินมากขนาดนั้น ทั้งๆที่ผมยังไม่เข้าใจว่ามันเป็นไปได้อย่างไร
TRON

« ตอบ #103 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2014 | 10:10:33 PM »

ผู้ขายรายเดียวกัน วางผลงานของ Deep Purple - Book Of Taliesyn ไว้และมีการประมูลราคากันอยู่ที 35 ยูโร ผมซึ่งชื่นชอบผลงานชุดนี้อยู่แล้ว ต้องการร่วมสนุก จึงกดไล่ราคาไปเรื่อยๆ และไปหยุดที่ 39 ยูโร เหลือระยะเวลาอีกเท่าที่จำได้ประมาผณ 6 วัน ซึ่งผมคิดว่าพอเพียงเท่านี้ และคงมีผู้ประมูลแซงไปอย่างแน่นอนครับ เมื่อเวลาผ่านไปจนใกล้จะครบกำหนด ผมได้เปิดดู ปรากฏว่าผมเป็นผู้นำที่ราคา 67 ยูโร โดยมีลำดับรองที่ 66 ยูโร ผมได้แต่คิดว่าคงไปกดอะไรผิดพลาดไปอย่างแนนอน และเมื่อหมดเวลาการประมูล ผมจึงเป็นผู้ชนะการประมูลด้วยราคาดังกล่าวบวกค่าจัดส่งอีก 9.5 ยูโร กลายเป็นว่าสิ่งที่ผมกะว่าแหย่สนุกๆนั้น ผมต้องชำระเงินมากขนาดนั้น ทั้งๆที่ผมยังไม่เข้าใจว่ามันเป็นไปได้อย่างไร

น่าจะใส่ราคาผิดนะครับ ไม่น่ามีใครเปลี่ยนราคาได้ กรณีแบบนี้ถ้าเราไม่อยากได้จริงๆลองเจรจาคนขายได้ครับ เขาก็จะส่ง Mutual Agreement ที่จะยกเลิกรายการกัน แล้วเขาก็จะเสนอ Second Offer ให้คนชนะอันดับ 2 ต่อไป

« ตอบ #104 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014 | 12:54:10 AM »

ถ้าจำได้ว่าราคาล่าสุดที่เราใส่ไว้คือ 39 ยูโร แล้วไม่มีการไปใส่ราคาเพิ่มอีก ราคาก็ต้องแค่ 39 ยูโรเท่านั้นครับ ถ้าไม่อยากได้ของเพราะรู้สึกว่าราคาผิดปกติโดยไม่ใช่ความผิดหรือความตั้งใจของเรา ก็ควรจะรีบเมล์ไปบอกผู้ขาย ยืนยันว่าเราได้ใส่ราคาสูงสุดแค่ 39 ยูโรเท่านั้น และไม่ได้ใส่ราคามากไปกว่านี้ อาจจะมีบางอย่างผิดปกติ ขอยกเลิกการซื้อขายนี้กับผู้ขายครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13
พิมพ์