เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 10:25:04 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที  (อ่าน 67426 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #135 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2017 | 03:09:34 PM »

เดี๋ยวนี้เวลาซื้อของในอีเบย์ พอคลิกซื้อ Buy It Now แล้ว เขาให้เราจ่ายเงินหรือ Check out เลย ไม่มีให้รวมสินค้า combined กรณีที่ซื้อหลายชิ้นหรือหลายรายการจากผู้ขายคนเดียวกัน เช่น ถ้าผมอยากซื้อแผ่นเสียง 3 แผ่นจากผู้ขายคนเดียวกัน ผมคลิกซื้อแผ่นแรก ผมต้องจ่ายเงินค่าแผ่นแรก (รวมค่าส่ง) ทันทีเลย ส่วนแผ่นที่ 2-3 ก็ต้องทำแบบเดียวกัน ก็คิดดูสิครับ สมมติค่าส่งแผ่นละ 5 ยูโร และค่าส่ง 3 แผ่นคิด 10 ยูโร (พัสดุน้ำหนักไม่เกิน 1 กิโล) เราคลิกซื้อ 3 ครั้งสำหรับ 3 แผ่น มันคิดค่าส่งเราไปแล้ว 15 ยูโร แทนที่จะเป็น 10 ยูโร เดือดร้อนผู้ขายซึ่งเขาจะต้อง refund เงินค่าส่งคืนให้เราอีก 5 ยูโร ใครเจอแบบนี้บ้างแล้วครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #136 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2017 | 11:36:25 AM »

เซ็งจริง ๆ ครับ พักนี้อยากซื้อแผ่นเสียง แต่ก็ไม่อยากซื้อ เพราะลำพังเคยซื้อจากเยอรมนี ค่าส่ง 3-4 แผ่น ประมาณไม่เกิน 10-11 ยูโร ครั้นพอเจอระบบ "คลิกเดียว แผ่นเดียว จ่ายเงินบวกค่าส่ง" แล้วเซ็งเลยครับ สมมติซื้อแผ่นเดียว ค่าส่ง 5 ยูโร ถ้าซื้อ 4 แผ่น ค่าส่งแบบ combined shipping มันควรจะเป็น 10-11 ยูโร (ให้รอ invoice จากผู้ขาย) แต่นี่มันให้คลิกซื้อและจ่ายเงินค่าแผ่นบวกค่าส่ง 4 ครั้ง ค่าส่งรวม 20 ยูโร ต้องลำบากส่ง message ไปเตือนคนขายให้ refund ค่าส่งส่วนต่างกลับคืนมาให้เราอีก ไม่ทราบมาตรการนี้มีไว้ใช้แก่นักช้อปคนไทยหรือเปล่า โกรธ ถ้าใช่ก็ชักเริ่มอยู่ยากกับอีเบย์แล้วล่ะครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #137 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2017 | 07:20:59 AM »

ตั้งแต่แรกที่สมัคร ebay จนถึงปัจจุบัน ผมมีความเชื่อว่าการชำระเงินต้องผ่านบัตรเครดิตที่ยื่นไว้เท่านั้น แต่ไม่กี่วันที่ผ่านมาลูกชายผม ทดลองสั่งซื้อสินค้าโดยใช้ชื่อของผม เพียงแต่การชำระใช้บัตรเดบิตของลูก ปรากฎว่าสามารถดำเนินการได้ และสินค้าได้ส่งมาถึงบ้านผมเรียบร้อยแล้ว  ผมคิดว่าการสั่งซื้อสินค้า โดยสามารถใช้บัตรของใครก็ได้ ย่อมเป็นการเปิดช่องให้มิจฉาชีพ ตรงนี้ผมไม่ทราบาจริงๆครับ ว่าเป็นอย่างนี้มาแต่เริ่ม หรือว่าพึ่งมาเป็นครับ

« ตอบ #138 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2017 | 10:27:28 AM »

บัญชีอีเบย์ส่วนตัวของแต่ละคนสามารถ add บัตรเครดิต (และบัตรอื่น ๆ ตามข้อกำหนดของเขา) ได้มากกว่าหนึ่งใบ เป็นไปได้หรือเปล่าครับที่ลูกชายของคุณใช้ account ส่วนตัวของคุณแล้ว add บัตรเครดิตของเขาเองเข้าไป แล้วก็ใช้บัตรของเขานั้นซื้อของ ซึ่งของที่ซื้อจะต้องส่งมาที่บ้านของคุณอยู่แล้ว เพราะคุณกับลูกชายอยู่บ้านเดียวกันครับ

eric camen

« ตอบ #139 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2017 | 10:54:24 AM »

ใช้ account ผมครับ แต่ผมสงสัยคือ เมื่อผมสมัครครั้งแรกผมพยายามใช้บัตรที่ผมมี(บัตรเดบิต)แต่ไม่สามารถทำได้ ต้องเป็นบัตรเครดิตเท่านั้น เนื่องจากผมไม่มีบัตรเครดิต จึงต้องไปทำบัตรเครดิตเพื่อการนี้ พอมาครั้งนี้สามารถใช้บัตรอื่นได้ครับ

« ตอบ #140 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2017 | 11:52:08 AM »

อีเบย์ก็คงมีพัฒนาการของเขาอยู่เรื่อย ๆ เช่น ตอนนี้อาจเพิ่มเป็นรับบัตรเดบิตได้ แต่พัฒนาการบางอย่างของอีเบย์ก็ใช่ว่าจะเป็นประโยชน์แก่คนซื้อเสมอไป เช่น ซื้อแล้วต้องจ่ายเงินทันทีเลย ไม่ให้รอ combine หลายรายการครับ

« ตอบ #141 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2018 | 08:56:27 AM »

ตอนนี้ผมสามารถ combine สินค้าที่ซื้อหลายรายการจากผู้ขายรายเดียวกันได้แล้ว คือเราต้องหยิบของที่จะซื้อใส่ตะกร้าก่อน แล้วไปคลิกขอราคารวมค่าส่ง (ขอใบแจ้งหนี้) จากผู้ขายในส่วน checkout แต่ต้องคลิกว่า "ยืนยันจะซื้อ" เสียก่อน eBay จึงจะแจ้งให้ผู้ขายออก invoice ให้เรา ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณอาโนลด์ฯ ครับ

« ตอบ #142 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2018 | 03:28:15 PM »

เสน่ห์ของ eBay อยู่ตรงที่เป็นทั้งตลาดขายสินค้าและสถานที่ประมูลแบบ global สามารถซื้อสินค้าและประมูลได้ตลอด 24 ชั่วโมง บางครั้งในการประมูลทำให้เราได้ของหรือสินค้าในราคาที่ถูกอย่างเหลือเชื่อ หรือบางครั้งก็อาจจะต้องจ่ายแพงอย่างคาดไม่ถึงได้เช่นกัน 555 เพราะทุกอย่างเป็นไปได้ที่ eBay ครับ

« ตอบ #143 เมื่อ: 10 มกราคม 2020 | 05:28:59 PM »

ช่วงปลายปี 2562 ต่อกับต้นปี 2563 ผมสั่งซื้อนาฬิกา 3 เรือนจากคนขายในญี่ปุ่น ฮ่องกง และสิงคโปร์ ตามลำดับ โดยที่
1. คนขายในญี่ปุ่นจัดส่งสินค้าทาง EMS สินค้าถึงเร็ว แต่ผมต้องเสียค่าอากรที่ไปรษณีย์ไปอีกพันกว่าบาท
2. คนขายที่ฮ่องกงจัดส่งสินค้าทาง airmail ปกติ ผมไม่ต้องเสียค่าอากรใด ๆ เลย
3. คนขายที่สิงคโปร์บริการดีมาก จัดส่งสินค้าทาง DHL สินค้าถึงที่ทำงานของผมแค่ชั่วข้ามวัน แต่ผมโดนฟันภาษีไปอีกเกือบพัน

สรุปว่าผมไม่ต้องเสียภาษีแค่กรณีที่ 2 กรณีเดียว ไม่ทราบเป็นเพราะการส่งเร็วส่งด่วนของผู้ขายหรือเปล่า แต่ผมไม่ได้ร้องขอให้ผู้ขายใช้วิธีการส่งแบบนี้นะครับ เขาส่งของเขาเอง เราเลยเสียค่าอากรไปร่วมสองพัน สบายไป 555

eric camen

« ตอบ #144 เมื่อ: 31 มีนาคม 2020 | 05:48:59 PM »

วิกฤตโรคโควิด-19 ยังสั่งแผ่นเสียงได้อยู่หรือไม่ครับ

« ตอบ #145 เมื่อ: 01 เมษายน 2020 | 01:52:52 PM »

วิกฤตโรคโควิด-19 ยังสั่งแผ่นเสียงได้อยู่หรือไม่ครับ

---> พัสดุเพิ่งมาถึงผมกล่องหนึ่งจากเยอรมนีครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

eric camen

« ตอบ #146 เมื่อ: 02 เมษายน 2020 | 04:37:20 PM »

---> พัสดุเพิ่งมาถึงผมกล่องหนึ่งจากเยอรมนีครับ 555 ยิ้มกว้างๆ
ผมสอบถาม Mr.Ken 2 แผ่น คือ Prosper และ Bryan Eno เจ้าตัวแจ้งว่าซัพพลายเออร์หยุดครับ เนื่องจากไวรัสระบาดอย่างหนัก ซึ่งภาวนาว่าขอให้วิกฤตครั้งนี้ผ่านไปโดยเร็ว

« ตอบ #147 เมื่อ: 07 เมษายน 2020 | 08:31:09 AM »

อีเบย์เยอรมัน ผู้ขายแผ่นเสียงหลายเจ้ายังเปิดร้านและเปิดประมูลอยู่ ท่ามกลางสถานการณ์ COVID-19 ครับ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #148 เมื่อ: 07 เมษายน 2020 | 11:28:10 AM »

จริงๆ ช่วงนี้ก็ยังอยากช๊อบนะ แต่เว็บ amazon.com / .uk มันไม่ส่งของมาไทยเลยช่วงนี้

« ตอบ #149 เมื่อ: 10 เมษายน 2020 | 09:03:08 AM »

น้ำยาล้างปลายเข็มเล่นแผ่นเสียง Audio-Technica สินค้าเป็นขวดเล็ก ๆ ไม่ได้ใหญ่โตอะไร ราคา 15 ปอนด์อังกฤษ แต่คิดค่าส่ง 100 ปอนด์ คนขายนี่ถ้าไม่เมาก็สติแตกไปแล้วครับ

https://www.ebay.com/itm/Audio-Technica-AT-607a-Stylus-Cleaning-Fluid-Brush-n-a-/312577531302?hash=item48c7129da6

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 13
พิมพ์