เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149652 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 เมษายน 2024 | 11:51:55 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที  (อ่าน 67516 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #150 เมื่อ: 11 เมษายน 2020 | 09:36:42 AM »

=> บ้านเราหาซื้อง่ายครับ ขวดละสี่ร้อยกว่าบาทเอง ร้านพี่กอล์ฟก็มีครับ

น้ำยาล้างปลายเข็มเล่นแผ่นเสียง Audio-Technica สินค้าเป็นขวดเล็ก ๆ ไม่ได้ใหญ่โตอะไร ราคา 15 ปอนด์อังกฤษ แต่คิดค่าส่ง 100 ปอนด์ คนขายนี่ถ้าไม่เมาก็สติแตกไปแล้วครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #151 เมื่อ: 13 เมษายน 2020 | 02:56:31 PM »

=> บ้านเราหาซื้อง่ายครับ ขวดละสี่ร้อยกว่าบาทเอง ร้านพี่กอล์ฟก็มีครับ

น้ำยาล้างปลายเข็มเล่นแผ่นเสียง Audio-Technica สินค้าเป็นขวดเล็ก ๆ ไม่ได้ใหญ่โตอะไร ราคา 15 ปอนด์อังกฤษ แต่คิดค่าส่ง 100 ปอนด์ คนขายนี่ถ้าไม่เมาก็สติแตกไปแล้วครับ

---> ใช่ครับ ยี่ห้อนี้หาไม่ยากในบ้านเราครับ มีขายทั่วไป

ล่าสุด... ผู้ขายแผ่นเสียงรายหนึ่งในอีเบย์เยอรมนีแจ้งผมว่า เนื่องจากสถานการณ์ COVID-19 ไปรษณีย์เยอรมันงดส่งพัสดุสินค้ามาประเทศไทยชั่วคราว จนกว่าจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง ดังนั้น order ของผมที่ค้างส่งอยู่ในขณะนี้ต้องรอไปก่อนสักระยะหนึ่ง แล้วผมจะโอเคมั้ย...

เฮ้อ... จะทำไงได้ รอก็รอสิครับ ไหน ๆ ก็เป็น victim of circumstance แล้วนี่นา

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #152 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2020 | 01:43:03 PM »

ล่าสุด... ผู้ขายแผ่นเสียงรายหนึ่งในอีเบย์เยอรมนีแจ้งผมว่า เนื่องจากสถานการณ์ COVID-19 ไปรษณีย์เยอรมันงดส่งพัสดุสินค้ามาประเทศไทยชั่วคราว จนกว่าจะมีคำสั่งเปลี่ยนแปลง ดังนั้น order ของผมที่ค้างส่งอยู่ในขณะนี้ต้องรอไปก่อนสักระยะหนึ่ง แล้วผมจะโอเคมั้ย...

เฮ้อ... จะทำไงได้ รอก็รอสิครับ ไหน ๆ ก็เป็น victim of circumstance แล้วนี่นา

---> และล่าสุด... หลังจากที่รอมาได้สักพักหนึ่ง ผู้ขายเจ้าเดิมที่เยอรมนีเพิ่งแจ้งมาว่าได้จัดส่งแผ่นเสียง (พัสดุ 2 กล่อง) มาให้ผมแล้ว แต่พอมาถึงเมืองไทย ไม่รู้จะติดอยู่ที่ด่านของไทยอีกนานเท่าไรนะครับ 555 ยิ้มกว้างๆ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #153 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2020 | 05:15:53 PM »

---> และล่าสุด... หลังจากที่รอมาได้สักพักหนึ่ง ผู้ขายเจ้าเดิมที่เยอรมนีเพิ่งแจ้งมาว่าได้จัดส่งแผ่นเสียง (พัสดุ 2 กล่อง) มาให้ผมแล้ว แต่พอมาถึงเมืองไทย ไม่รู้จะติดอยู่ที่ด่านของไทยอีกนานเท่าไรนะครับ 555

---------> เพิ่งพูดไปเมื่อวานแหม่บ ๆ วันนี้มีกล่องพัสดุใส่แผ่นเสียงมาส่งให้ผม 2 กล่องจากคนขายเจ้าเดียวกันอย่างที่ว่า เออ... ก็เร็วเหมือนกันแฮะ แสดงว่าไม่ถูกกักนานที่ด่าน 555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #154 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2020 | 01:43:46 PM »

ช่วงนี้ ตั้งแต่เดือนกรกฎาคม 2563 เป็นต้นมา คนขายแผ่นเสียงที่เยอรมนีบางคนที่ผมเคยซื้อประจำหยุดขาย ไม่ทราบเป็นการชั่วคราวหรือถาวร คงเป็นเพราะช่วงพักร้อนวันหยุดยาวของพวกเขาหรือเพราะสถานการณ์โควิด-19 อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจครับ

« ตอบ #155 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2020 | 02:41:28 PM »

ระยะหลังมานี้ สั่งซื้อแผ่นเสียงแค่ 3 แผ่นจากอีเบย์ กล่องพัสดุไม่ได้ใหญ่โตและน้ำหนักไม่มากอะไรเลย แต่ไปรษณีย์มีใบแจ้งให้ไปเสียค่าปรับครับ

เฮ้อ... เล็ก ๆ น้อย ๆ ก็เอาเนอะ แลบลิ้น โกรธ

« ตอบ #156 เมื่อ: 15 มีนาคม 2021 | 03:02:13 PM »

เห็นบ่อยแล้วครับ ตอนแรกไม่สนใจ ไม่อยากยุ่ง ไม่เคยซื้อของจากร้านนี้ ไม่อยากเอ่ยชื่อ แต่พอเห็นบ่อยเข้า กี่ปี ๆ ไม่เคยปรับอัตราค่าส่งระหว่างประเทศให้เป็นธรรมกับลูกค้าเลย วันนี้เหลืออด ขอพูดหน่อย เกี่ยวกับผู้ขายหรือร้านค้าอีเบย์อยู่ที่เยอรมนีรายนี้ คิดค่าส่งแผ่นเสียง แผ่นละ 49.00 ยูโร ซึ่งเป็นอัตราที่เว่อร์มาก...

ขอประทานโทษ คุณกะจะรวยจากค่าส่งแผ่นเสียงอย่างเดียวใช่ไหมครับ?

https://www.ebay.de/itm/Le-Orme-Collage-Red-Vinyl-Edition-2020-EU-Original/233859169476?hash=item367317bcc4:g:DNAAAOSw-jpgACIU

« ตอบ #157 เมื่อ: 24 มีนาคม 2021 | 02:31:15 PM »

ผมถูกบล็อกโดย eBay ไม่ให้ซื้อแผ่นเสียงจากอเมริกาและญี่ปุ่นมานานหลายปีแล้ว น่าจะตั้งแต่ คมช.ยึดอำนาจตั้งแต่ปี 2549 ซึ่งก่อนหน้านั้น ผมทั้งซื้อทั้ง bid แผ่นเสียงจากทั้งอเมริกาและญี่ปุ่นได้อย่างเมามันมาก และสาเหตุการถูกบล็อก ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร และก็ไม่อยากจะทราบหรือใส่ใจด้วย จะบล็อกก็บล็อกไป จะได้ไม่เปลืองเงิน เพราะลำพังแค่ค่าส่งแผ่นเสียงแผ่นเดียวจากอเมริกา ตอนนี้มันคิด 20 กว่าเหรียญ ถึง 40 กว่าเหรียญ (แล้วแต่คนขายแต่ละคน)  ซึ่งสูงกว่าตอนที่ผมยังสามารถซื้อหรือ bid แผ่นเสียงได้อยู่ เรียกได้ว่า ถ้าจะให้ซื้อแผ่นเสียงจากอเมริกาในตอนนี้ แม้จะไม่ถูกบล็อกทำธุรกรรมผ่านอีเบย์ ก็ซื้อไม่ลงอยู่ดี เพราะค่าส่งแพงมาก ในขณะที่คนขายหลายเจ้าในอีเบย์เยอรมนียังคิดค่าส่งที่เป็นธรรมอยู่ คือ โดยเฉลี่ยอยู่ระหว่าง 9-15 ยูโร ต่อน้ำหนักกล่องพัสดุไม่เกิน 1 กิโลกรัม (ซึ่งจุแผ่นเสียงได้ไม่เกิน 3-4 แผ่น) บางทีก็มีแผ่นเสียง Made in USA หลุดออกมาให้ได้ซื้อในราคาไม่แพงด้วย เพราะปกติ ตามที่ทราบกัน เยอรมันเป็นชาตินิยมและพวกเขาผลิตแผ่นเสียงฟังกันเองได้ ไม่จำเป็นต้องสั่งซื้อแผ่นเข้ามาจากต่างประเทศครับ

« ตอบ #158 เมื่อ: 24 มีนาคม 2021 | 04:45:20 PM »

บางทีในตลาดอีเบย์เยอรมัน เผอิญเจอแผ่นเสียงอเมริกา Made in USA สภาพดีและราคาไม่แพง หรืออาจจะจะเรียกว่าถูกก็ได้ อีกทั้งค่าส่งก็ไม่แพง โดยคนขายเจ้าเก่าที่เราเคยซื้อและคุ้นเคย หลายหน ว่าจะไม่ซื้อแล้ว แต่ก็อดใจไม่ได้จริง ๆ ครับ 555 ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #159 เมื่อ: 02 เมษายน 2021 | 04:07:33 PM »

อีเบย์อังกฤษ ดินแดนเมืองผู้ดี เดี๋ยวนี้คิดค่าส่งแผ่นเสียงแพงมากไม่แพ้อเมริกา แผ่นเสียงแผ่นเดียว ราคาไม่กี่ปอนด์สเตอร์ลิง คิดค่าส่ง 20 กว่าปอนด์ในการส่งสินค้ามาประเทศไทย และตอนนี้หาผู้ขายที่คิดค่าส่งในราคา 9-12 ปอนด์สเตอร์ลิงได้ยากมาก ผมเห็นว่าราคาค่าส่งแผ่นเสียงหนึ่งแผ่นจากประเทศอังกฤษมาไทยควรจะอยู่ที่ราคาดังกล่าวนี้ ถ้าเกิน 15 ปอนด์ถือว่าคิดค่าส่งแพงมากครับ

« ตอบ #160 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2021 | 09:56:57 AM »

ผมกำลังนั่งนึกอยู่ว่าเหตุใดอีอ่าว เอ๊ย อีเบย์อเมริกา หรือ ebay.com จึงบล็อกไม่ให้คนไทยอย่างผมเข้าไปทำการซื้อหรือประมูลแผ่นเสียงที่นำมาลงขายผ่านช่องทาง ebay.com นึกไปนึกมาก็ไม่ทราบเหตุผลที่แน่ชัด ไม่แน่ใจว่าทางอเมริกาเค้าแอนตี้ประเทศไทยหรือเปล่าที่มีผู้นำประเทศที่มาจากการปฏิวัติรัฐประหาร เพราะก่อนหน้านั้น เราเคยมีผู้นำที่มาจากการเลือกตั้ง ผมจำได้ว่าช่วงนั้นก็ยังสามารถเข้าไปประมูลหรือซื้อแผ่นเสียงทาง ebay.com ได้อยู่ แต่ทำไม่ได้อีกต่อไปก็หลังจากที่มีการปฏิวัติรัฐประหารนี่แหละ เครดิตประวัติการชำระเงินของผมก็เรียบร้อยไม่มีปัญหา แล้วจะถูกบล็อกได้ไง สินค้าอย่างอื่นนอกจากแผ่นเสียงใน ebay.com ผมก็ยังสามารถซื้อหาได้ตามปกติ หรือว่า... ผู้ซื้อผู้ประมูลชาวเอเชียรวมทั้งประเทศไทยเคยเข้าไปปั่นราคา ทำให้ราคาประมูลแผ่นเสียงในช่วงหนึ่งใน ebay.com สูงเกินไป เราจึงโดนบล็อกซะเลย อันนี้คิดเล่น ๆ เอาฮานะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #161 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2021 | 02:06:17 PM »

ebay.com แต่ก่อนนึกว่าจะซื้อหรือประมูลแผ่นเสียงไม่ได้แค่อย่างเดียว เดี๋ยวนี้แม้แต่ซองใส่แผ่นเสียงก็ยังซื้อไม่ได้ เพราะโดนบล็อก (ไม่ว่าเพราะเหตุอะไร ผมไม่สนใจ) แต่พอหันไปซื้อของผ่าน ebay.co.uk หรือ ebay.de กลับซื้อของได้ ก็ชวนให้งงดีครับ 5555

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #162 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2022 | 08:11:24 AM »

ไม่ได้ใช้บริการนาน จะเริ่มกลับมาใช้บริการอีกครั้งครับ โดยเฉพาะแผ่นแปลกๆ พิสดาร ที่พี่ปีศาจนำมาแนะนำไว้ครับ

« ตอบ #163 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2022 | 02:32:38 PM »

ไม่ได้ใช้บริการนาน จะเริ่มกลับมาใช้บริการอีกครั้งครับ โดยเฉพาะแผ่นแปลกๆ พิสดาร ที่พี่ปีศาจนำมาแนะนำไว้ครับ

---> จริง ๆ นะครับ แผ่นเสียง progressive แปลก ๆ พิสดาร หรือพวก rare items นี่ต้องอีเบย์หรือเว็บขายของมือโปรที่ exclusive เท่านั้น ประเภทที่ขายกันทั่วไปตาม facebook มีแต่พวกเพลงพื้น ๆ เท่านั้นครับ

TRON

« ตอบ #164 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2022 | 10:31:07 PM »

ยิ้ม
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13
พิมพ์