เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 03:43:52 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ebay นี่มันก็เสี่ยงเนาะ บางที  (อ่าน 67535 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #165 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2022 | 02:00:17 PM »

ผมจำได้ว่า ในช่วงปี 2004-2008 ผม bid ได้แผ่นเสียง progressive rock ดี ๆ แปลก ๆ และหายากจำนวนมาก (โดยเฉพาะแผ่นญี่ปุ่น) จากอีเบย์ รู้สึกว่าถึงแม้หลายแผ่นจะได้มาในราคาแพงเพราะเกิดจากการสู้ราคากัน แต่ก็เป็นบรรยากาศการประมูลที่สนุกสนาน ตื่นเต้น และเร้าใจ เพราะใส่ราคาทิ้งไว้แล้วมีลุ้น หรือไม่เราก็แอบไปทำลายราคาที่คนอื่น bid ทิ้งไว้ ลากมันขึ้นไปให้สูง ๆ เพื่อแกล้งคนอื่นที่อยากได้ของชิ้นนั้น ถึงตอนนี้ มองย้อนหลังไป นึกในใจ เราซื้อได้ไงนะ แผ่นละตั้ง 200 กว่าเหรียญสหรัฐ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #166 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2022 | 01:28:15 PM »

ตอนนี้ผู้ขายอีเบย์ในเยอรมนีบางเจ้าที่ผมเคยซื้อของด้วยงดส่งสินค้า (แผ่นเสียง) มาเมืองไทย หรือไม่ก็ขึ้นราคาค่าส่งเป็นอัตราที่แพงมาก เช่น แผ่นเสียงราคา 300-400 บาท แต่ค่าส่งตั้ง 800 กว่าบาท อย่างนี้มันจะคุ้มกันหรือเปล่าครับ ดังนั้น พวกสินค้าที่ผมเมมเอาไว้แล้วผู้ขายบอกไม่ส่งสินค้ามาเมืองไทยหรือขึ้นค่าส่งแพง ๆ นี่ ผมไล่ลบทิ้งหมดครับ 5555

« ตอบ #167 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2022 | 04:55:13 PM »

เจอปัญหาเรื่องซื้อของในอีเบย์สหรัฐ อีเบย์อังกฤษ และอีเบย์เยอรมัน (ยุโรป) เข้าแล้ว โดยเฉพาะเรื่องการจัดส่งสินค้า (ไม่ส่งมาประเทศไทย) และค่าส่ง (แพงมาก) แล้วผมจะไปซื้อแผ่นเสียง progressive rock ที่หายากได้จากไหนกันครับ เฮ้อ... เศร้า

« ตอบ #168 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2022 | 08:25:44 AM »

น้ำหอมในอีเบย์ ดอท คอม ยังสามารถซื้อได้อยู่ ค่อยยังชั่วหน่อยครับ นึกว่าจะซื้อไม่ได้เหมือนสินค้าบางชิ้นซะแล้ว 5555 ยิ้มกว้างๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #169 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2022 | 02:01:10 PM »

พี่ปีศาจครับ แผ่นเสียงยังซื้อได้มั้ยครับ

« ตอบ #170 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2022 | 08:11:20 AM »

พี่ปีศาจครับ แผ่นเสียงยังซื้อได้มั้ยครับ

---> ebay.com เรื่องแผ่นเสียงนี่ผมไม่ยุ่งกับมันมาหลายปีแล้วครับ แต่ก่อนบางครั้งเคยคิดจะซื้อแผ่นเสียงอยู่บ้าง แต่พอคลิกจะซื้อก็ถูกบล็อกทุกครั้ง ประกอบกับค่าส่งจากอเมริกาต่อแผ่นส่วนใหญ่แพงมาก ผมยิ่งไม่เอาเลย ส่วน ebay.co.uk และ ebay.de ยังสามารถซื้อแผ่นเสียงได้อยู่ แต่มาระยะหลัง โดยเฉพาะช่วงปีนี้ ผู้ขายหลายรายที่ผมเคยซื้อต่างพากันขึ้นราคาค่าส่ง สงสัยคงเป็นเพราะวิกฤตน้ำมันแพงทั่วโลก บางรายถึงขั้นไม่ยอมส่งสินค้ามาประเทศไทยแล้วครับ

« ตอบ #171 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2022 | 10:42:41 AM »

น่าเสียดายครับ อีเบย์เคยเป็นแหล่งหลักที่ผมจะได้แผ่นเสียง progressive rock แปลก ๆ หายาก และหรือไม่ค่อยเป็นที่รู้จักกัน ทั้งแผ่น original แผ่นญี่ปุ่น และแผ่น reissue พอเวลาเปลี่ยนไป อีเบย์ออกนโยบายกฎเกณฑ์บางอย่างมาบังคับคนซื้อคนขายเป็นระยะ ๆ โดยเฉพาะคนขายที่โดนอีเบย์บังคับมากกว่าคนซื้อ จึงค่อย ๆ ล่าถอยม้วนเสื่อไปจากอีเบย์ซึ่งเป็นตลาดกลาง ไปมีเว็บไซต์ของตัวเอง (ผู้ขายบางรายมีเว็บของตัวเองอยู่แล้ว) หรือไม่ก็ใช้เฟซบุ๊กเป็นสื่อกลางซื้อขาย ซึ่งสะดวกและรวดเร็วกว่า เมื่อเวลาผ่านไป ผมค่อย ๆ ได้เรียนรู้ ได้เห็นคนขายเจ้าประจำหายกันไปทีละคนสองคน บางคนเปลี่ยนนโยบายโดยขึ้นค่าส่งแพงกว่าเดิมเยอะหรือไม่ก็ขึ้นป้ายว่าไม่ส่งสินค้ามาเมืองไทยเลยครับ เศร้า
TRON

« ตอบ #172 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2022 | 10:44:10 PM »

นักสะสมแผ่นเสียงเขาซื้อกันในเว็บ discogs ครับ มีให้เลือกทุกเพรส ทุกรุ่น มีแผ่นหายากจากคนขายรายย่อยทั่วโลก แถมจะมีพวกคนเล่นแผ่นรีวิวคุณภาพเสียงของแต่ละเพรสไว้ด้วย ราคาก็ถูกกว่า ebay ที่คนขายมักตั้งราคามหาโหดเกินราคาตลาดที่แท้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2022 | 10:46:30 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
eric camen

« ตอบ #173 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2022 | 06:54:42 AM »

ผมเข้าไปดูทั้งใน Discogs และ Facebook ของผู้ขาย มีให้เลือกมากมายเลยครับ

« ตอบ #174 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2022 | 09:30:05 AM »

แผ่นเสียงที่ขายในเฟซบุ๊ก ผมเคยซื้อหลายหนแล้ว นาน ๆ เจอแนว progressive rock ที แต่ก็เป็นวงหรือศิลปินพื้น ๆ ทั่วไปที่คนส่วนใหญ่รู้จักกันดี ส่วนพวกที่หายากหรือคนทั่วไปไม่รู้จักนั้น เรียกได้ว่าไม่เคยเจอเลย นาน ๆ เจออัลบั้ม Italian progressive rock บ้าง แต่ผมก็มีแล้ว ไม่อยากซื้ออีก เป็นแผ่นญี่ปุ่นและไม่มี obi ถ้ามี obi ราคาคงแพงกว่าเยอะ พวกแผ่นที่ขายกันในเฟซบุ๊ก ผมเอาไว้เติมเต็มส่วนที่ขาด เช่น อัลบั้มเพลงสากลพื้น ๆ ที่ยังไม่เคยซื้อเก็บไว้ หรือไม่ก็พวกเพลงไทย เพลงสตริงที่ชอบไปโน่นเลยครับ
eric camen

« ตอบ #175 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2022 | 10:53:05 AM »

ผู้ขาย(ต่างประเทศ)แนว Progressive เปิดเฟสขายกันน่าจะทุกรายนะครับ คือ ผมไม่ได้ซื้อจาก Ebay นาน น่าจะประมาณ 3 ปี ตั้งใจจะกลับมาซื้อแผ่นแปลกๆพิสดารสไตล์พี่ปีศาจ ลองค้นหาเล่นๆ ในเฟส ผู้ขายเดิมๆเปิดเฟสขายทุกรายเลยครับ

« ตอบ #176 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2022 | 09:56:37 AM »

ผู้ขาย(ต่างประเทศ)แนว Progressive เปิดเฟสขายกันน่าจะทุกรายนะครับ คือ ผมไม่ได้ซื้อจาก Ebay นาน น่าจะประมาณ 3 ปี ตั้งใจจะกลับมาซื้อแผ่นแปลกๆพิสดารสไตล์พี่ปีศาจ ลองค้นหาเล่นๆ ในเฟส ผู้ขายเดิมๆเปิดเฟสขายทุกรายเลยครับ

---> พวกคนขายที่เคยขายในอีเบย์คงจะเบื่อระเบียบกฎเกณฑ์หยุมหยิมที่อีเบย์ตั้งบังคับพวกเขามั้งครับ แล้วไหนจะถูกอีเบย์หักเปอร์เซ็นต์จากค่าขายสินค้าอีก โดนทั้งขึ้นทั้งล่อง ก็เลยเบื่อ ไปตั้งเว็บหรือตั้งเฟซบุ๊กส่วนตัวหากินเองดีกว่า ไม่ถูกหักค่านายหน้าด้วยครับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2022 | 01:24:01 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #177 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2022 | 10:09:17 AM »

อย่างผู้ขายรายนี้ แต่ก่อนเคยขายอยู่ในอีเบย์เยอรมัน วันดีคืนดีก็ไม่ขายซะดื้อ ๆ แต่เขาก็มีเว็บของเขาเอง อาจจะเพิ่งนึกได้ว่าควรจะไปขายในเว็บของตัวเองดีกว่า 5555 รายนี้ผมเคยซื้อประจำ มีของเยอะ และผมก็ได้แผ่นเสียงดี ๆ มาไม่น้อย และเป็นแผ่นซีลด้วย ในราคาสมเหตุสมผล แต่ถ้าซื้อตอนนี้อาจจะต้องคำนึงถึงค่าส่ง เพราะไม่รู้จะขึ้นค่าส่งตามสถานการณ์น้ำมันแพงหรือเปล่าครับ

https://www.green-brain-krautrock.de/
eric camen

« ตอบ #178 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2022 | 12:40:30 PM »

อย่างผู้ขายรายนี้ แต่ก่อนเคยขายอยู่ในอีเบย์เยอรมัน วันดีคืนดีก็ไม่ขายซะดื้อ ๆ แต่เขาก็มีเว็บของเขาเอง อาจจะเพิ่งนึกได้ว่าควรจะไปขายในเว็บของตัวเองดีกว่า 5555 รายนี้ผมเคยซื้อประจำ มีของเยอะ และผมก็ได้แผ่นเสียงดี ๆ มาไม่น้อย และเป็นแผ่นซีลด้วย ในราคาสมเหตุสมผล แต่ถ้าซื้อตอนนี้อาจจะต้องคำนึงถึงค่าส่ง เพราะไม่รู้จะขึ้นค่าส่งตามสถานการณ์น้ำมันแพงหรือเปล่าครับ

https://www.green-brain-krautrock.de/
ผมกำลังจะบอกถึงรายนี้พอดี เดี๋ยวผมศึกษาก่อนว่าจะต้องชำระเงินอย่างไรครับ 5555

« ตอบ #179 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2022 | 04:46:08 PM »

ผมก็ยังไม่เคยซื้อโดยตรงจากเว็บของเขาครับ แต่ขอเดาว่าน่าจะชำระเงินด้วยบัตรเครดิตผ่าน PayPal ได้
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13
พิมพ์