เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 10:40:09 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheThaiprog Webboard Ver. 4.0 - ปรับปรุง Webboard และเพิ่มเติม Features ใหม่ๆ ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Thaiprog Webboard Ver. 4.0 - ปรับปรุง Webboard และเพิ่มเติม Features ใหม่ๆ ครับ  (อ่าน 38874 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 09:11:37 AM »

ขยายขนาดบอร์ดนี่ดีนะครับ เหมาะกับจอ widescreen ยุคใหม่เลย
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 09:23:20 AM »

ใช่ครับ แต่ถ้าหน้าจอธรรมดาแบบไม่ Wide มันจะดูล้นๆ นิดนึง

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #47 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 10:08:44 AM »

ขยายขนาดบอร์ดนี่ดีนะครับ เหมาะกับจอ widescreen ยุคใหม่เลย

จอ widescreen นี่ ทำให้ขนาดของภาพผิดปกติหรือเปล่าครับ
tisanai
Fragile

tisanai_@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #48 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 11:25:06 AM »

จอ widescreen นี่ ทำให้ขนาดของภาพผิดปกติหรือเปล่าครับ

มันเป็นระบบภาพครับ

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
deja vu

« ตอบ #49 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 12:04:15 PM »

คือผมไม่ได้หมายถึงการขยายบอร์ดหรอกนะครับ
   แต่ผมเข้าใจว่าขนาดการส่งสัญญาณของคอมหรือรายการโทรทัศน์จะเป็นอัตราส่วน 4 ต่อ 3
   ส่วนจอ widescreen หน้าจอขนาด 16 ต่อ 9 จะทำให้ขนาดไม่เหมือนจริง ใช่เปล่าครับ

tisanai
Fragile

« ตอบ #50 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 12:13:54 PM »

คือผมไม่ได้หมายถึงการขยายบอร์ดหรอกนะครับ
   แต่ผมเข้าใจว่าขนาดการส่งสัญญาณของคอมหรือรายการโทรทัศน์จะเป็นอัตราส่วน 4 ต่อ 3
   ส่วนจอ widescreen หน้าจอขนาด 16 ต่อ 9 จะทำให้ขนาดไม่เหมือนจริง ใช่เปล่าครับ

แล้วแต่ครับว่าทำมาเพื่ออะไรเพราะปกติการดูแบบนี้ก็ไม่เหมือนจริงอยู่แล้วจิงๆโทรทัศน์ที่บ้าน ละครในทีวีตัวละครจะอ้วนกว่าตัวจิงเสมอ  เป็นทฎษฏีครับ  ส่วนทำให้มันต่างความเป็นจริงหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับที่ดูครับเช่นคุณเอาระบบอื่นที่ไม่ได้ทำมาเพื่อwidescreen
เป็นระบบ PAL แบบปกติติภาพก็จะทำให้เกิด รอยสีดำระหว่างบนและล่าง

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
TRON

« ตอบ #51 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 02:08:37 PM »

ผมเดาว่าเข้าใจความหมายที่คุณ deja vu ถามนะครับ ขอตอบว่าใน intenet กับโทรทัศน์ไม่เหมือนกันครับ คือทีวีบ้านเราส่งสัญญาณ 4:3 ถูกต้องแล้ว และถ้าดูในจอ widescreen สัดส่วนเพี้ยนแน่นอนครับ เพราะจอ wide เป็น 16:9 แต่กรณี web siteใน internet ไม่เหมือนกันครับ คือระบบจอของแต่ละเครื่องจะปรับขนาด web site ให้อัตโนมัติ แต่ไม่ใช่การปรับแบบยืดออกด้านข้างจนภาพเพี้ยนเหมือนทีวีครับ แค่ยืดพื้นหลังออก แต่รายละเอียดทั้งรูปภาพ ตัวอักษรจะอยู่ในสัดส่วนเท่าเดิมที่ถูกต้องครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นเครื่องแต่ละเครืืองต้องไปตั้งสัดส่วนภาพใน control panel หมวด displya ให้เหมาะกับจอที่ใช้ด้วยครับ อย่างกรณี widescreen ควรใช้สัดส่วน 1440 x 900 pixels จอธรรมดาควรเลือก 640 x 480 pixels ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2010 | 03:06:10 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
deja vu

« ตอบ #52 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 02:28:11 PM »

ผมเดาว่าเข้าใจความหมายที่คุณ deja vu ถามนะครับ ขอตอบว่าใน intenet กับโทรทัศน์ไม่เหมือนกันครับ คือทีวีบ้านเราส่งสัญญาณ 4:3 ถูกต้องแล้ว และถ้าดูในจอ widescreen สัดส่วนเพี้ยนแน่นอนครับ เพราะจอ wide เป็น 16:9 แต่กรณี web siteใน internet ไม่เหมือนกันครับ คือระบบจอของแต่ละเครื่องจะปรับขนาด web site ให้อัตโนมัติ แต่ไม่ใช่การปรับแบบยืดออกด้านข้างจนภาพเพี้ยนเหมือนทีวีครับ แค่ยืดพื้นหลังออก แต่รายละเอียดทั้งรูปภาพ ตัวอักษรจะอยู่ในสัดส่วนเท่าเดิมที่ถูกต้องครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นเครื่องแต่ละเครืืองต้องไปตั้งสัดส่วนภาพใน control panel ให้เหมาะกับจอที่ใช้ด้วยครับ อย่างกรณี widescreen ควรใช้สัดส่วน 1440 x 900 pixels จอธรรมดาควรเลือก 640 x 480 pixels ครับ

เข้าใจแล้วครับ แสดงว่าเรื่องจอคอมผมเข้าใจผิด
    คุณ tron นี่มีความรู้เรื่องเทคโนโลยี่สมัยใหม่ดีนะครับ ผมถามเด็กที่ทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์
    ที่ทำงานผมไม่มีใครตอบได้เลยสักคน

TRON

« ตอบ #53 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010 | 03:05:27 PM »

ผมเดาว่าเข้าใจความหมายที่คุณ deja vu ถามนะครับ ขอตอบว่าใน intenet กับโทรทัศน์ไม่เหมือนกันครับ คือทีวีบ้านเราส่งสัญญาณ 4:3 ถูกต้องแล้ว และถ้าดูในจอ widescreen สัดส่วนเพี้ยนแน่นอนครับ เพราะจอ wide เป็น 16:9 แต่กรณี web siteใน internet ไม่เหมือนกันครับ คือระบบจอของแต่ละเครื่องจะปรับขนาด web site ให้อัตโนมัติ แต่ไม่ใช่การปรับแบบยืดออกด้านข้างจนภาพเพี้ยนเหมือนทีวีครับ แค่ยืดพื้นหลังออก แต่รายละเอียดทั้งรูปภาพ ตัวอักษรจะอยู่ในสัดส่วนเท่าเดิมที่ถูกต้องครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นเครื่องแต่ละเครืืองต้องไปตั้งสัดส่วนภาพใน control panel ให้เหมาะกับจอที่ใช้ด้วยครับ อย่างกรณี widescreen ควรใช้สัดส่วน 1440 x 900 pixels จอธรรมดาควรเลือก 640 x 480 pixels ครับ

เข้าใจแล้วครับ แสดงว่าเรื่องจอคอมผมเข้าใจผิด
    คุณ tron นี่มีความรู้เรื่องเทคโนโลยี่สมัยใหม่ดีนะครับ ผมถามเด็กที่ทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์
    ที่ทำงานผมไม่มีใครตอบได้เลยสักคน

ขอบคุณครับ จริงๆผมก็ตอบตามความเข้าใจพื้นๆน่ะครับ ไม่ได้รู้อะไรมากเท่าเด็กรุ่นใหม่ๆหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:25:06 PM »

ผมนึกว่าคอมฯผมมีปัญหาจากการลง ฟอนด์ใหม่ซะอีก
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:27:52 PM »

ถามเพื่อนสมาชิกหน่อยนะครับ ว่าคุณเห็นแบบผมหรือไม่ แต่ก่อนภาพลายเซ็นผมจะชิดขอบแถบเลื่อนพอดี แต่ตอนนี้ มันขยับเข้ามาตรงกลางเยอะเลย.

TRON

« ตอบ #56 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:37:28 PM »

ถามเพื่อนสมาชิกหน่อยนะครับ ว่าคุณเห็นแบบผมหรือไม่ แต่ก่อนภาพลายเซ็นผมจะชิดขอบแถบเลื่อนพอดี แต่ตอนนี้ มันขยับเข้ามาตรงกลางเยอะเลย.

มันต้องเลื่อนมาตามขนาดบอร์ดที่ขยายออกครับ เพราะลายเซ็นต์เราไม่ได้ขยายตามไม่งั้นภาพจะเพี้ยน ก็แค่พื้นหลังขยายออกอย่างที่ผมอธิบายไปแล้ว เอาเป็นว่าการเปลี่ยนครั้งนี้เพื่อรองรับจอภาพ wide ที่เริ่มเป็นที่แพร่หลายแล้ว ฉะนั้นคนที่ใช้จอรุ่นเก่าอาจจะรู้สึกแปลกๆไปบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:44:28 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #57 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:38:49 PM »

ผมใช้จอ Wide ครับ  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:42:14 PM »

จริงๆผมซื้อ notebook แบบจอ wide เพื่อใช้ที่บ้านมา 5 ปีกว่าแล้ว ตอนนั้น notebook จอ wide เพิ่งเริ่มมีวางขาย ผมก็ซื้อเผื่ออนาคตไว้แล้ว ส่วนเครื่องที่ทำงานผมก็เพิ่งเปลี่ยนเป็นจอ wide เมื่อกลางปีที่แล้ว
tisanai
Fragile

« ตอบ #59 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:49:29 PM »

ผมเปลี่ยนขนาดเป็น 1024

หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์