เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 05:05:22 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeใครสูบบุหรี่บ้างครับ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสูบบุหรี่บ้างครับ  (อ่าน 2977 ครั้ง)
eric
Selling England By The Pound
**

เละเทะ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:35:02 PM »

คือผมก็สูบบุหรี่เหมือนกันครับ

ติดมา3ปีฟ่าแล้ว

สูบวันละ10ฟ่าตัวครับ

พยายามเลิกแล้วหลายครั้งก็เลิกไม่ได้สักที

เลยอยากถามว่าใครเลิกได้บ้างครับ

แล้วเลิกวิธีไหนช่วยมาบอกผมที

เผื่อจะได้เลิกได้บ้าง

My Life in room
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2021 | 11:33:42 AM »

ผมเลิกบุหรี่มาได้หนึ่งสัปดาห์แล้ว หลังจากที่สูบบุหรี่มาร่วม 30 กว่าปี ตั้งแต่ที่เรียนหนังสือยังไม่จบ
เหตุที่เลิกก็เพราะรู้สึกว่าร่างกายเริ่มไม่ค่อยจะแข็งแรง เหนื่อยง่าย หายใจไม่ค่อยคล่อง และควันบุหรี่มันเริ่มเหม็นขึ้นทุกที
บุหรี่ตัวสุดท้ายที่ผมสูบ ผมรู้สึกว่าควันของมันเหม็นมาก ทั้ง ๆ ที่เป็นบุหรี่ยี่ห้อโปรดและราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่น ๆ ในตลาด
เสียดายไฟแช็ก S.T. Dupont สองอันที่รับใช้ผมมาอย่างซื่อสัตย์หลายปี บัดนี้ได้เวลาพักผ่อนของมันแล้ว (ฮา) ยิงฟันยิ้ม
เลิกสูบมาได้อาทิตย์หนึ่ง รู้สึกว่าร่างกายสดชื่นและแข็งแรงขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัด
บทจะเลิก ผมเลิกแบบหักดิบเอาดื้อ ๆ ไม่มีอาการข้างเคียงหรือแทรกซ้อนอะไรเลยครับ
ทุกอย่าง "มันอยู่ที่ใจ" จริง ๆ
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2021 | 11:41:16 AM »

ยินดีด้วยครับ คุณพ่อคุณแม่และภริยาที่บ้านคงดีใจมากนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2021 | 01:19:09 PM »

ยินดีด้วยครับ คุณพ่อคุณแม่และภริยาที่บ้านคงดีใจมากนะครับ

---> ขอบคุณครับ ยังไม่มีใครรู้เลยครับว่าผมเลิกบุหรี่แล้ว 5555 ยิ้มกว้างๆ
eric camen

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2021 | 08:12:14 PM »

นึกถึงเมื่อตอนผมเลิกดื่มสุราครับ ผ่านไป 1 เดือน รู้ว่าเลิกได้แน่นอนแล้ว จึงเริ่มบอกครอบครัว คุณพ่อคุณแม่ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2021 | 08:40:34 AM »

เหล้านี่ผมยังดื่มอยู่ครับ มีทั้งเหล้า โซดา และน้ำแข็งติดบ้านเอาไว้เลย แต่นาน ๆ ถึงจะดื่มที เพราะดื่มคนเดียวไม่สนุก และไม่รู้เป็นอะไร เวลากินเหล้าก็มักจะอยากบุหรี่ทุกที เหมือนเป็นของคู่กันครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2021 | 04:48:34 PM »

จนถึงวันนี้ ผมเลิกบุหรี่มาได้เกือบเดือนแล้ว รู้สึกว่าร่างกาย fit & firm ขึ้น หายใจได้เต็มปอด ปกติวัน ๆ เป็นคนชอบเดินไปนั่นมานี่ ไปทานอาหารกลางวันไกล ๆ นอกออฟฟิศ ขึ้นรถ ลงเรือ ฯลฯ รู้สึกไม่ค่อยเหนื่อยหอบเหมือนแต่ก่อน ลมหายใจก็สะอาดขึ้น ตื่นเช้ามาก็ไม่ค่อยเมื่อยเนื้อเมื่อยตัวอีกแล้ว แฟนก็ชมว่าหน้าขาวขึ้น ไม่ดำคล้ำเหมือนแต่ก่อน (ทั้งที่ไม่รู้ว่าผมเลิกบุหรี่แล้ว เพราะผมไม่ยอมบอก (ฮา)) บางขณะผมก็รู้สึกถึงบุหรี่อยู่บ้าง แต่ก็แค่แว่บเดียวเท่านั้นก็ดึงใจกลับมาได้แล้ว ไปหาของกินอย่างอื่นแทนหรือไม่ก็พุ่งเป้าไปทำกิจกรรมอย่างอื่นในบ้านมากขึ้น เช่น ฟังเพลง ดูหนัง ฯลฯ เรื่องยาหรือเทคนิคการเลิกบุหรี่หรือโทรสายด่วนเพื่อปรึกษาการเลิกบุหรี่นั้น สำหรับผม ไม่จำเป็น เพราะถ้าจะเลิก มันอยู่ที่ใจจริง ๆ ครับ
eric camen

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2021 | 10:59:20 AM »

น้องๆสาวๆในออฟฟิศชมบ้างมั้ยครับ  น้องๆที่ออฟฟิศพี่ปีศาจ หน้าตาน่าจะสดใส และที่สำคัญ โสด สด ซิงเกิ้ลอโลน 5555

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2021 | 08:30:12 AM »

น้องๆสาวๆในออฟฟิศชมบ้างมั้ยครับ  น้องๆที่ออฟฟิศพี่ปีศาจ หน้าตาน่าจะสดใส และที่สำคัญ โสด สด ซิงเกิ้ลอโลน 5555

---> ตอนนี้ไม่ค่อยมีรุ่นน้องแล้วครับ มีแต่รุ่นลูกและรุ่นหลาน เด็กบางคนเรียกผมว่าพี่ แต่ถ้านับตามอายุแล้ว ผมเป็นพ่อหรือเป็นลุงพวกเค้าได้แล้วครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2021 | 10:46:35 AM »

แปลกใจว่าทำไมระยะหลังมานี้ผมจึงซื้อแผ่นเสียงได้มากขึ้นกว่าเดิม ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะเลิกสูบบุหรี่แล้ว เงินที่เคยถูกเผาไปกับควันบุหรี่จึงพอมีเหลือให้มาซื้อแผ่นเสียงได้ครับ ก็ดีเหมือนกันนะ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กันยายน 2021 | 09:04:40 AM »

ดูข่าว หมอออกมาขอร้องคนไข้โควิดไม่ให้สูบบุหรี่ที่โรงพยาบาล รวมทั้งประชาชนทั่วไปด้วย เพราะการสูบบุหรี่ทำให้มีโอกาสติดเชื้อโควิดเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2021 | 08:34:28 AM »

ตั้งแต่เลิกสูบบุหรี่มา ผมรู้สึกหน้าตาสดใสขึ้น ร่างกายแข็งแรงขึ้น ทานอาหารได้มากขึ้น และซื้อแผ่นเสียงได้มากขึ้น เพราะเงินบางส่วนไม่ต้องสูญเสียไปกับค่าบุหรี่ครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2022 | 01:39:26 PM »

วันที่ 31 พฤษภาคม เป็นวันงดสูบบุหรี่โลกของทุกปี และวันดังกล่าวก็เวียนมาบรรจบครบในวันนี้อีกครั้ง

เพิ่งทราบข่าวว่าเมื่อวานเพื่อนร่วมงานรุ่นพี่ของผมคนหนึ่งซึ่งเคยทำงานอยู่ออฟฟิศเดียวกันได้เสียชีวิตลงด้วยโรคมะเร็ง ซึ่งถ้าดูจากพฤติกรรมการใช้ชีวิตตอนที่เขายังทำงานอยู่กับผม เขาเป็นคนสูบบุหรี่จัดและรับประทานอาหารที่มีแต่เนื้อสัตว์โดยไม่รับประทานผักเลย แต่การเป็นมะเร็ง นอกจากเรื่องสูบบุหรี่และไม่ทานผักแล้ว อาจจะมีสาเหตุมาจากเรื่องอื่น ๆ ด้วยก็ได้

สู่สุคติ หลับให้สบายนะครับพี่ ร้องไห้
หน้า: [1]
พิมพ์