เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 05:45:15 AM
หน้า: [1] 2 3 ... 38
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Black Sabbath  (อ่าน 240420 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 | 04:14:03 PM »

เห็นบอร์ด TSRTS เงียบเหงามานาน หลังจากผมพยายามค้นดูแล้ว ยังหาไม่เจอกระทู้ที่พูดถึง Black Sabbath ล้วนๆ เลยถือโอกาสตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา พอจะรู้อยู่แล้วว่าอัลบั้มที่เป็นที่กล่าวถึงมากๆคงหนีไม่พ้นงานอัลบั้มอย่าง Black Sabbath, Paranoid, Master of Reality  แต่เท่าที่สำรวจมีแฟนหลายคนยกให้อัลบั้ม Sabbath Bloody Sabbath เป็นอัลบั้มที่ยอดเยี่ยมที่สุดของวงเหมือนกัน พอมีใครได้ฟังแล้วมีความเห็นอย่างไรกับอัลบั้ม SBS บ้างครับ เห็นว่าติด prog นิดๆด้วย ส่วนอัลบั้มถัดมาอย่าง Sabotage หลายคนบอกว่าดีแค่ 3 เพลงแรก ที่เหลือเป็นพวกเศษเพลง จริงหรือเปล่าครับ ?

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 | 10:11:51 PM »

วงนี้ผมฟังถึง Sabbath Bloody Sabbath ครับ แล้วก็กระโดดไปยุค รอนนี เลย เพลงจากอัลบัมอื่นๆหลังจาก SBS ได้ฟังจากอัลบัมรวมเพลง ผมว่างั้นๆอะครับ
BARRYTHESPROUT
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 11:31:01 AM »

ผมว่า 6 อัลบั้มแรกรวม Sabotage นั้นเป็นงานที่ดีทุกอัลบั้ม เฉพาะ sabotage ที่มีเพลง Symptom of the Universe เพลงเดียวก็คุ้มแล้วครับ ผมว่าพอหลังอัลบั้มนี้แล้วทางวงฟอร์มตกไปครับ เพราะทั้ง Technical Ecstacy กับ Never Say Die! นั้นไม่ดีเลยถ้าเทียบกับอัลบั้มก่อนๆ ส่วนยุค Dio นั้นผมว่าดีนะครับแม้จะไม่ใช่ยุค classic ส่วนยุคหลังๆที่ได้ Ian Gillian กับ Tony Martin มาร้องไม่ค่อยได้ฟัง แต่อัลบั้มอย่าง Born Again, Headless Cross, Dehuminizer, Cross Purpose นั้นก็ถือว่าดีครับแต่ไม่ค่อยมีคนพูดถึง
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 02:25:03 PM »

ผมว่า 6 อัลบั้มแรกรวม Sabotage นั้นเป็นงานที่ดีทุกอัลบั้ม เฉพาะ sabotage ที่มีเพลง Symptom of the Universe เพลงเดียวก็คุ้มแล้วครับ

มายืนยันอีกเสียงว่าอัลบั้มนี้ดีจริงๆครับ แม้ไม่ค่อยมีใครพูดถึง
ส่วนตัวผมชอบ Megalomania ด้วยครับ เวลาฟังโยกหัวมันส์ดีจริงๆ เป็นเกือบสิบนาทีที่เคล้าคลึงได้เหมาะเจาะเลย

เสียดายวงนี้ไม่มีกิมมิก
ไม่งั้นเดือดร้อน เราถอยยกชุดอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2010 | 02:26:57 PM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 05:36:12 PM »

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบหกอัลบั้มแรกทุกชุด (ชอบ Black Sabbath กับ Master of Reality มากเป็นพิเศษ), ทุกชุดที่ Dio ร้องนำ (โดยเฉพาะ Dehumanizer) รวมไปถึงชุดที่ไม่ค่อยมีใครพูดถึงอย่าง Headless Cross, Tyr และ Cross Purposes ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2010 | 05:39:01 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 08:29:45 PM »

ตอนที่กำลังเขียนตอบกระทู้อยู่นี้มีข่าวลือว่า Dio ตายแล้ว แต่ว่าไม่เป็นความจริงครับ ไอ้พวกข่าวลือนี่เล่นเอาใจคอไม่ดีเลย
http://www.roadrunnerrecords.com/blabbermouth.net/news.aspx?mode=Article&newsitemID=140115
Shaman

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 12:14:32 PM »

ยุคโทนี่ มาร์ติน ดีนะครับ เสียงแกดีมาก แถมเพลงก็เพราะ และยังสารถร้องเพลงทุดยุคได้ดีอีกด้วย ซึ่งได้ชมจาก ดีวีดีที่พี่ปัญญารักษ์ให้มาครับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 12:17:25 PM »

ข่าวลือเป็นจริงแล้วครับ พูดไม่ถูกเลย เสียใจด้วยคนครับ http://www.roadrunnerrecords.com/blabbermouth.net/news.aspx?mode=Article&newsitemID=140129
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 01:23:42 PM »

กระทู้นี้ผมอาจจะตอบไม่ค่อยตรงประเด็น และกว้างไปนะครับ  ยิ้มเท่ห์

ชุด SBS ผมยังไม่เคยได้ฟังเป็นจริงเป็นจัง เลยไม่รู้ว่าติดกลิ่น Prog หรือไม่
แต่บางชุด หรือ บางเพลงก็อาจจะมีกลิ่น Prog อยู่บ้าง และจะสังเกตได้ไม่ยาก

ณ ตอนนี้ ผมมีแค่ชุด we sold our soul for rock n' roll เท่าั้นั้น แต่บางชุด
ก่อนหน้านั้นก็มีอยู่บ้าง แต่ก็ขายไปเรียบร้อยแล้ว คือ ส่วนนึง ก็จะรอโอกาสที่ * Black Box จะลดราคาครับ

* First 8 studio completed box-set by Rhino
http://en.wikipedia.org/wiki/Black_Box:_The_Complete_Original_Black_Sabbath_(1970%E2%80%931978)

ผมขอต่อเรื่อง Boxset ของ Black Sabbath ซักแป๊บ พอดีมีเล็งไว้อยู่ 3 ตัว แต่ยังไม่ได้สอยซักตัว
ในที่นี้ รวมถึงงานของ Heaven & Hell ด้วย เพราะถือว่าความเป็น Band มันมีความเหมือนและใกล้เคียงกัน

ฺิbox ทางขวาจะเป็น black box ที่กล่าวไว้ข้างต้น ส่วน box เล็กด้านหน้าจะเป็นของ Black Sabbath (Heaven & Hell)
ชื่อ The rules of Hell
http://en.wikipedia.org/wiki/The_Rules_of_Hell
ส่วน Box หญ่าย ๆ ดำทมึนด้านหลังนั่น เป็นชุดการแสดงสดที่ Radio City Music Hall 2007 ที่เป็นการ Reunion ของ
็ำHeaven & Hell ก่อนที่จะมีสตูดอโอชุดสุดท้ายออกมาในปี 2009
http://en.wikipedia.org/wiki/Live_from_Radio_City_Music_Hall

งานของ Black Sabbath หรือ Heaven & Hell หรือ Ozzy นี่ผมเก็บค่อนข้างสะเปะสะปะ
เพราะจะเลือกแต่งานที่ได้รีบการกล่าวถึงบ่อย ๆ เช่น งาน Live Reuion ในปี 1998 หรือยุคโซโลเดี่ยวของ Ozzy
ที่มี Randy Rhoads หรือ Zakk Wylde เป็นกีต้าร์คู่บารมี ซึ่งมีส่วนให้โซโล่ของ Ozzy ได้รับความนิยม 

แต่ถ้าเป็น Black Sabbath แล้ว จะไม่พูดถึงคนนี้ คงไม่ได้
Tony Iommi ผู้ซึ่งเป็นต้นคิดริฟฟ์เนิ่บ ๆ ยาน ๆ (ทูนสายต่ำ) แต่แฝงด้วยพลัง และเอกลักษณ์ และเป็นต้นแบบสำคัญ ๆ
ให้กับวง Heavy ต่าง ๆ มากมายในปัจจุบัน คงไม่ต้องบรรยายสำหรับเพลงอย่าง Paranoid, Hole in the Sky หรือ Iron Man
ซึ่งไม่ว่าใครต่อใครที่หาญจะ cover เพลงเหล่านี้ แต่ไม่มีอัดได้หนักเท่า Iommi อยู่ดี และแกยังเป็นส่วนสำคัญในหลาย ๆ
อัลบั้ม ทั้งของ Black Sabbath เอง หรือของ Heaven & Hell เช่นเดียวกัน

เดี๋ยวมาต่อครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 01:28:39 PM »

ผมขอต่อเรื่องของ Ronnie ละกันครับ
ไหน ๆ ก็มีข่าวเศร้าของ Ronnie ผมก็ขอไว้อาลัย ณ กระทู้นี้อีกครั้ง
(ผมเข้าใจความรู้สึกของการสูญเสียดี เพราะแม่ผมก็ป่วยและเสียชีวิตด้วยโรคนี้เหมือนกัน)

The Devil You Know ก็เป็นสตูดิโอชุดสุดท้ายของ Ronnie
ซึ่งถือว่ายังรักษาความเป็น Heaven & Hell (Black Sabbath) อยู่ทุกประการ
ฉะนั้น ชุดนี้ก็เปรียบเสมือน Farewell ของ Ronnie ครับ
แฟน ๆ มีชุดนี้ไว้เป็นที่ระลึกก็ดีครับ
Shaman

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 05:20:09 PM »

ผมขอต่อเรื่องของ Ronnie ละกันครับ
ไหน ๆ ก็มีข่าวเศร้าของ Ronnie ผมก็ขอไว้อาลัย ณ กระทู้นี้อีกครั้ง
(ผมเข้าใจความรู้สึกของการสูญเสียดี เพราะแม่ผมก็ป่วยและเสียชีวิตด้วยโรคนี้เหมือนกัน)

The Devil You Know ก็เป็นสตูดิโอชุดสุดท้ายของ Ronnie
ซึ่งถือว่ายังรักษาความเป็น Heaven & Hell (Black Sabbath) อยู่ทุกประการ
ฉะนั้น ชุดนี้ก็เปรียบเสมือน Farewell ของ Ronnie ครับ
แฟน ๆ มีชุดนี้ไว้เป็นที่ระลึกก็ดีครับ

แนะนำให้เก็บ dvd ไว้อีกตัวครับ เล่นได้ยอดเยี่ยม
TRON

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 05:45:31 PM »

ขอบคุณน้อง JKNoremorse ที่มาช่วยแจมเพิ่มสีสันให้กระทู้นี้ และขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งแก่การจากไปของคุณแม่ด้วยนะครับ น่าจะส่งข่าวมาบ้างนะครับ ขอให้กำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 05:51:50 PM »

ได้ฟัง SBS ไปหลายรอบ รู้สึกไม่แปลกใจถ้าจะมีแฟนที่ชอบและไม่ชอบอัลบั้มนี้กัน แต่เพลงแรก Sabbath Bloody Sabbath นี่คงไม่ต้องพูดถึงความยอดเยี่ยม ฟังแล้วรู้เลยว่าวงอย่าง Alice In Chains วงโปรดของผมอีกวงก็ได้อิทธิพลจาก Black Sabbath มาพอสมควร เพลงอื่นๆก็ดีหลายเพลงครับ เพียงแต่ว่ามันไม่หนักหรือเร้าใจแบบตรงๆเหมือน 4 อัลบั้มแรก แต่ก็ยังมีชั้นเชิงตามสไตล์ เพลงที่อาจเรียกได้ว่าชวนให้นึกถึงความเป็นพร๊อกจริงๆก็คงเป็นเพลง Who Are You ? ที่มีเสียง Moog, Mellotron และเปียนโนที่ได้ Rick Wakeman มาช่วยเล่นให้ด้วยเนื่องจากแกกำลังอัดอัลบั้ม Tales From Topographic กับ Yes ในห้องสตูดิโอข้าง ตอน Black Sabbath ทำอัลบั้มนี้นี่เอง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 07:21:46 PM »

โดยส่วนตัวผมว่าที่มีแฟนเพลงบางส่วนไม่ชอบอัลบั้มนี้ก็คงมาจากหน้าปกนะครับ ไม่รู้ว่าออสซี่ไปยืมชุดนอนของคุณแม่บ้านคนไหนมาใส่ถ่ายปก
TRON

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 07:27:59 PM »

โดยส่วนตัวผมว่าที่มีแฟนเพลงบางส่วนไม่ชอบอัลบั้มนี้ก็คงมาจากหน้าปกนะครับ ไม่รู้ว่าออสซี่ไปยืมชุดนอนของคุณแม่บ้านคนไหนมาใส่ถ่ายปก

หมายถึง Sabbath Bloody Sabbath (SBS) หรือ Sabotage ครับ? ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2 3 ... 38
พิมพ์