เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 04:41:13 PM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 38
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Black Sabbath  (อ่าน 240507 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 08:10:14 PM »

ผมขอต่อเรื่องของ Ronnie ละกันครับ
ไหน ๆ ก็มีข่าวเศร้าของ Ronnie ผมก็ขอไว้อาลัย ณ กระทู้นี้อีกครั้ง
(ผมเข้าใจความรู้สึกของการสูญเสียดี เพราะแม่ผมก็ป่วยและเสียชีวิตด้วยโรคนี้เหมือนกัน)

The Devil You Know ก็เป็นสตูดิโอชุดสุดท้ายของ Ronnie
ซึ่งถือว่ายังรักษาความเป็น Heaven & Hell (Black Sabbath) อยู่ทุกประการ
ฉะนั้น ชุดนี้ก็เปรียบเสมือน Farewell ของ Ronnie ครับ
แฟน ๆ มีชุดนี้ไว้เป็นที่ระลึกก็ดีครับ

แนะนำให้เก็บ dvd ไว้อีกตัวครับ เล่นได้ยอดเยี่ยม
เห็นปกชัดๆแบบนี้แล้ว สวยดีเหมือนกันนะครับ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 08:12:58 PM »

ปกเหมือนเวน่อมในเรื่องสไปเดอร์แมนเลยนะ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 09:04:07 AM »

งานนี้ต้องให้พี่ Panyarak หรือ พี่ Arnold ครับ เพราะน่าจะศึกษามามากกว่าผมเยอะ ยิ้มเท่ห์
เพราะงานภายใต้ของ Sabbath นี่มันเยอะใช้ได้เลย

ถึงพี่ Tron ช่วงงานของแม่ผมทุกอย่างมันค่อนข้างกระทันหันครับ เลยไม่ได้โทรไป  ยิ้ม
ขอบคุณนะครับ
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 10:15:10 AM »

ผมว่าคนส่วนมากจดจำ Sabbath ในยุคที่ Ozzy เป็นนักร้องนะครับ อาจจะด้วยความเป็นต้นฉบับ ภาพลักษณ์ต่างๆ (ที่มันแปลกในยุคนั้น) รวมถึงเพลงคลาสสิคส่วนใหญ่ก็จะอยู่ในช่วงนั้นด้วย และโดยปกติการเปลี่ยนตำแหน่งสมาชิกโดยเฉพาะร้องนำก็มักถูกแฟนจับจ้องว่าคนใหม่ที่มาแทนจะทำได้ดีมั้ย ปรากฎว่า Dio ทำได้เกินคาด แถมเสียงร้องยังดีกว่าของ Ozzy หลายเท่า แนวทางเพลงในช่วงนั้นก็ออกเฮฟวี่ขึ้นด้วย แตกต่างจากงานในยุค Ozzy อย่างชัดเจน คนส่วนใหญ่มักเข้าใจว่า Dio มาร้องให้แค่ 2 ชุดคือ Heaven and Hell กับ Mob Rules แต่จริงๆแกร้องให้ชุด Dehumanizer ด้วย เพียงแต่เป็นงานยุคหลังแล้วเลยไม่ค่อยมีคนพูดถึงเท่าไหร่

ส่วน Sabbath ยุคที่ Tony Martin มาร้องก็ทำไว้ดีมากเหมือนกันนะครับ แต่คนไม่ค่อยพูดถึงยุคนี้ ส่วนอัลบั้มที่ Ian Gillan มาร้องผมว่าไม่ค่อยเวิร์ก เป็นนักร้องที่ชอบน้อยที่สุดของ Sabbath เลยก็ว่าได้ ส่วนชุด Seventh Star ที่ Glen Hughes มาร้อง ก็ไม่ค่อยเวิร์กอีกเช่นกัน แต่ไม่อยากนับว่าเป็นงานในนาม Sabbathเพราะเดิมที่ตา Iommi ตั้งใจจะให้เป็นการเีดี่ยวของแกอยู่แล้ว 
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 10:56:08 AM »

ผมไม่เคยฟังงาน Sabbath ยุคของ Tony Martin กับ Ian Gillian เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 11:15:10 AM »

ผมก็ชอบเพลงสมัย Tony Martin กับ Ian Gillan ร้องนำ บางเพลง โดยเฉพาะ Headless Cross, When Death Calls, Keet It Warm, Digital Bitch, Born Again, Zero the Hero บางเพลงก็ไม่ประทับใจเอามากๆ และรู้สึกสะใจที่ Tony Iommi ต้องเล่นเพลง Smoke on the Water ในการแสดงสดของ Black Sabbath ส่วนสมัย Glenn Hughes ร้องนำ เป็นช่วงที่ไม่มีความประทับใจเลย เว้นเพลง No Stranger to Love นอกจากนี้  Rob Halford จาก Judas Priest ก็มาร้องให้เฉพาะในการแสดงสดช่วงสั้นๆ แม้เสียงร้องจะใกล้เคียง Ozzy มากกว่าคนอื่น แต่ก็ไม่ค่อยเข้ากับดนตรีอยู่ดีครับ อีกคนที่มาร้องให้ตอนแสดงสดช่วงสั้นๆ คือ Ray Gillen (RIP)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2010 | 08:34:13 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 12:24:27 PM »

ผมก็ชอบเพลงสมัย Tony Martin กับ Ian Gillan ร้องนำ บางเพลง โดยเฉพาะ Headless Cross, Digital Bitch, Zero the Hero บางเพลงก็ไม่ประทับใจเอามากๆ และรู้สึกสะใจที่ Tony Iommi ต้องเล่นเพลง Smoke on the Water ในการแสดงสดของ Black Sabbath ส่วนสมัย Glenn Hughes ร้องนำ เป็นช่วงที่ไม่มีความประทับใจเลย นอกจากนี้  Rob Halford จาก Judas Priest ก็มาร้องให้เฉพาะในการแสดงสดช่วงสั้นๆ แม้เสียงร้องจะใกล้เคียง Ozzy มากกว่าคนอื่น แต่ก็ไม่ค่อยเข้ากับดนตรีอยู่ดีครับ

ไม่ทราบว่าช่วงที่ร็อบเข้ามาร้อง มีการบันทึกวิดีโอเอาไว้มั้ยครับ อยากดูเหมือนกัน
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 12:50:40 PM »

ผมก็ชอบเพลงสมัย Tony Martin กับ Ian Gillan ร้องนำ บางเพลง โดยเฉพาะ Headless Cross, Digital Bitch, Zero the Hero บางเพลงก็ไม่ประทับใจเอามากๆ และรู้สึกสะใจที่ Tony Iommi ต้องเล่นเพลง Smoke on the Water ในการแสดงสดของ Black Sabbath ส่วนสมัย Glenn Hughes ร้องนำ เป็นช่วงที่ไม่มีความประทับใจเลย นอกจากนี้  Rob Halford จาก Judas Priest ก็มาร้องให้เฉพาะในการแสดงสดช่วงสั้นๆ แม้เสียงร้องจะใกล้เคียง Ozzy มากกว่าคนอื่น แต่ก็ไม่ค่อยเข้ากับดนตรีอยู่ดีครับ

ไม่ทราบว่าช่วงที่ร็อบเข้ามาร้อง มีการบันทึกวิดีโอเอาไว้มั้ยครับ อยากดูเหมือนกัน

อยากดู Sabbath เล่น Smoke มากกว่า....ทำไปได้ -_-"
panyarak

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 02:51:55 PM »

ผมมีดีวีดีอยู่ ถ้าอยากดู กรุณาส่งที่อยู่ทาง PM ด้วยครับ

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 03:05:09 PM »

ผมลองฟังเพลงของวงนี้เพราะ Buckethead ไปเห็นคลิปแกเล่น Cover เพลง Black Sabbath เลยตามไปฟังดู เพลงแรกที่ฟังแล้วชอบ Iron Man ตอนนี้ก็ชอบวงนี้มากทีเดียว แต่ยังไม่ได้ติดตามฟังมากนัก (อัลบั้ม) แต่หาฟังพวกแสดงคอนเสิร์ตเสียมากกว่า ฯ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #25 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 08:17:45 PM »

วันนี้ได้ฟังอัลบั้ม Mob Rules เป็นครั้งแรกครับ ปรกติจะฟังแต่อัลบั้ม Heaven & Hell

เพลงติดหู ซาวน์กีตาร์ร็อคและคมมากเลยครับ ไม่เคยฟัง Tony Iommi เล่นซาวน์แบบนี้เลยครับ เป็นอัลบั้มที่ยอดเยี่ยมจริงๆ ครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 08:23:03 AM »

ขอบคุณน้อง JKNoremorse ที่มาช่วยแจมเพิ่มสีสันให้กระทู้นี้ และขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งแก่การจากไปของคุณแม่ด้วยนะครับ น่าจะส่งข่าวมาบ้างนะครับ ขอให้กำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ JKNoremorse เรื่องการจากไปของคุณแม่ด้วยครับ
JKNoremorse

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 08:44:09 AM »

ขอบคุณน้อง JKNoremorse ที่มาช่วยแจมเพิ่มสีสันให้กระทู้นี้ และขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งแก่การจากไปของคุณแม่ด้วยนะครับ น่าจะส่งข่าวมาบ้างนะครับ ขอให้กำลังใจให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ JKNoremorse เรื่องการจากไปของคุณแม่ด้วยครับ

ขอบคุณพี่ Arnold นะครับ  ยิ้ม
JKNoremorse

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 09:46:44 AM »

งานโซโล่เดี่ยวของ Dio ชุดนี้ก็น่าสนใจครับ เป็น Heavy Metal ล้วน ๆ เลย
Dio : The Diamonds The Best Of ....
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #29 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 10:05:04 AM »

งานโซโล่เดี่ยวของ Dio ชุดนี้ก็น่าสนใจครับ เป็น Heavy Metal ล้วน ๆ เลย
Dio : The Diamonds The Best Of ....

ในจำนวนงานเดี่ยวของดิโอ ผมชอบชุด Dream Evil ที่สุดเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 38
พิมพ์