เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 02:52:18 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheประสบการณ์จากการฝากคนอื่นที่อาสาจะช่วยซื้อแผ่นซีดีให้ที่ญิ่ปุ่น
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์จากการฝากคนอื่นที่อาสาจะช่วยซื้อแผ่นซีดีให้ที่ญิ่ปุ่น  (อ่าน 14842 ครั้ง)
james2007
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 07:39:02 AM »

เคยฝากเพื่อนคนไทยที่รู้จักกันทาง internet ซื้อซีดีที่ญี่ปุ่น แต่เจอปัญหา 2 ลักษณะคือ 1) สภาพปกและซีดีไม่เรียบร้อยเหมือนถูกเรียงคิวมาก่อนจะถึงมือผม  ทั้งๆที่เป็นแผ่นใหม่    2) บางครั้งสั่งแผ่นหนึ่งแต่โดนบังคับขืนใจให้ต้องรับอีกแผ่นทั้งที่ใจจริงไม่อยากได้  แต่ไม่กล้าปฏิเสธ   ไม่ทราบเพื่อนๆเคยเจอแบบนี้ไหม  และมีวิธีจัดการกับสถานการณ์แบบนี้อย่างไร

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 08:29:47 AM »

ขอตอบครับ

1. เปลี่ยนคนรับฝากครับ
  2. เลิกฝากครับ ซื้อเอง ส่งทางไปรษณีย์แทนครับ
  3. เลิกซื้อครับ
panyarak
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 08:59:49 AM »

1. เดี๋ยวนี้สั่งซื้อทาง online สะดวกมาก ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปฝากใครซื้อเลยครับ พึ่งพาตนเองเป็นดีที่สุด ถ้าเจอแบบใช้อภิสิทธิ์ "คุณฝากฉันซื้อ ฉันต้องแกะฟัง/copy ก่อน แต่คุณต้องจ่ายฉันราคาเต็ม" แบบนี้คบไม่ได้ครับ ในประเทศที่เจริญแล้ว เขาถือว่า แผ่นที่แกะแล้ว แม้ฟังไปรอบเดียว ก็ถือเป็นของ second hand ราคาจะตกลงอย่างน้อยครึ่งหนึ่ง
2. ยิ่งฝากซื้ออย่าง แล้วซื้ออีกอย่างที่ไม่ได้ฝากซื้อมาให้ แกะฟัง/copy ไว้ก่อนแล้ว แถมบังคับให้ต้องรับในราคาเต็ม หรือฝากซื้อแผ่นญี่ปุ่น แต่ไปซื้อแผ่นประเทศอื่นราคาถูกมาให้ แล้วคิดราคาเท่าแผ่นญี่ปุ่น ก็เป็นพฤติกรรมที่ไม่น่าสมาคมด้วยเช่นกัน
3. ที่ร้ายกว่านั้น คือไปไถแผ่น promotion มาจากค่ายเพลงในญี่ปุ่น ซึ่งประทับตราว่า For Promotion Only, Not for Sale หรา แล้วมาขายให้เราในราคาเต็มเท่าแผ่นที่วางขายในท้องตลาด ซึ่งก่อนนี้ ค่ายเพลงสากลที่มีตัวแทนในไทย มีร้านขายปลีกอยู่แถวไดมารูราชดำริในอดีต ก็เคยทำ ซึ่งผมเชื่อในกฎแห่งกรรม ใครทำชั่วอะไรไว้ ย่อมได้รับผลกรรมอย่างน้น ร้านที่ว่านั้น ก็เจ๊งอย่างไม่เป็นท่าในเวลาอันสั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2007 | 09:01:26 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 12:28:58 PM »

เคยฝากเพื่อนคนไทยที่รู้จักกันทาง internet ซื้อซีดีที่ญี่ปุ่น แต่เจอปัญหา 2 ลักษณะคือ 1) สภาพปกและซีดีไม่เรียบร้อยเหมือนถูกเรียงคิวมาก่อนจะถึงมือผม  ทั้งๆที่เป็นแผ่นใหม่    2) บางครั้งสั่งแผ่นหนึ่งแต่โดนบังคับขืนใจให้ต้องรับอีกแผ่นทั้งที่ใจจริงไม่อยากได้  แต่ไม่กล้าปฏิเสธ   ไม่ทราบเพื่อนๆเคยเจอแบบนี้ไหม  และมีวิธีจัดการกับสถานการณ์แบบนี้อย่างไร

แสดงว่าเพื่อนของคุณคนนี้เป็นคนรู้มากไม่ใช่เล่น ผมเคยฝากเพื่อนซื้อซีดีจากญี่ปุ่น ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นคนเล่นเพลงเหมือนกับผม แต่เขาไม่แตะต้องแผ่นที่ผมฝากซื้อเลย อันนี้มันน่าจะเป็นนิสัยส่วนตัวที่ดีหรือไม่ดีของคนรับฝากมากกว่า ถ้าเป็นคนนิสัยดีไว้ใจได้ ก็ฝากซื้อได้ และเห็นด้วยกับคุณ panyarak และคุณ The Black Tulip ว่า ทุกวันนี้ระบบส่งทางไปรษณีย์เจริญขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก ถ้าสั่งซื้อแล้วให้เขาส่งให้เราทางไปรษณีย์ก็คงจะดีกว่า ถ้ากลัวหายก็ลงทะเบียนหรือไม่ก็ให้ส่ง EMS ไปเลย สี่หรือห้าวันก็ถึงแล้ว แต่การสั่งซื้อทางไปรษณีย์ บางครั้งอาจต้องเจอภาษีศุลกากร ในกรณีที่สั่งซื้อมาจำนวนมากในล็อตเดียว ถ้าไม่ขัดข้องในปัญหาข้อนี้ ผมสนับสนุนให้สั่งซื้อทางไปรษณีย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2007 | 12:46:33 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 03:34:44 PM »

ขอแจมบ้างแบบขำๆนะครับ เคยฝากคนรู้จักซื้อ แต่เป็น DVD video นะครับ อยากได้แบบธรรมดา (1,250บ.) แต่ดันได้แบบ 2,400บ. (-*-) เล่นเอาช็อตเลยแฮะ  ยิงฟันยิ้ม
james2007
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 09:44:45 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ  ผมพึ่งมาเปิดเจอเว็บ thaiprog เมื่อไม่นานมานี่เอง 

อ้ายเจ้าเพื่อนผมคนที่ว่า (ที่ชอบเปิดบริสุทธิ์แผ่นที่ผมฝากซื้อ ) เขามีวิธีจูงใจให้ผมใช้บริการของเขาที่ผมยากที่จะปฎิเสธคือ 1) เขาจะบอกว่าสนิทกับคุณ panyarak เป็นการส่วนตัวและจะพาไปแนะนำให้รู้จัก  (ผมเป็นแฟนเพลงที่ติดตามอ่านบทความของคุณ panyarak ในยุค Starpics อย่างสม่ำเสมอ )  2) เขาบอกว่าเคยไปอยู่ญี่ปุ่นมาหลายปีและจะพาไปตระเวน shopping หากผมไปโตเกียว 

หมอนี้เพียรพยายามจะตื้อมาบ้านผมเพื่อขอดู private collection แผ่นแนว prog ที่ผมซื้อไว้ตอนไปอยู่อังกฤษในยุค 90's และเคยชวนไปทานข้าวกับเพื่อนอีก 2คนที่แกว่าเป็นเซียนแนว prog เทียบเท่าคุณ panyarak 
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 06:21:37 AM »

สวัสดีครับ คุณ james2007

อยากทราบว่า Private Collection ที่สะสมอยู่เป็น CD หรือว่าแผ่นเสียง LP เหรอครับ อยากรู้เฉยๆน่ะครับ  ยิ้มเท่ห์
panyarak

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 08:23:34 AM »

ไม่ทราบมาก่อนเลยว่า ผมถูกนำไปแอบอ้างอย่างน่าเกลียดขนาดนั้น หากมีใครมีประสบการณ์ทำนองนี้ กรุณา PM ให้ทราบด้วยครับ

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 09:02:04 AM »

หมอนี้เพียรพยายามจะตื้อมาบ้านผมเพื่อขอดู private collection แผ่นแนว prog ที่ผมซื้อไว้ตอนไปอยู่อังกฤษในยุค 90's

น่าจะเขียนลงไว้ใน Treasures Box นะครับ
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 10:02:16 AM »

1. คนรับฝากซื้อ ไม่สมควรและไม่มีสิทธิแกะฟังก่อนคนฝากซื้อ ใครๆ ก็อยากได้แผ่นใหม่ฟังทั้งนั้นแหละครับ
2. เป็นผมจะไม่รับ เพราะซื้อไม่ตรงกับที่ฝากซื้อ
3. ไม่ควรฝากครับ ซื้อเองทางเมล์ออร์เดอร์ดีที่สุด อย่าไปเสียดายกับภาษีศุลกากร ถือว่าช่วยชาติ
4. ปกติผมไม่เคยฝากใครซื้อให้เพราะกลัวผิดหวัง อีกอย่างต้องเห็นแผ่นกับตาก่อนถึงจะซื้อได้ บางครั้งยังต้องลองฟังด้วย

ผมโชคดี ยังไปมาที่ญี่ปุ่นตลอด ฉะนั้นไม่ห่วงเรื่องต้องฝากใครซื้อ ส่วนมากจะให้ที่ร้านประจำเก็บไว้ให้ แม้จะต้องคอยนาน สามถึงสี่เดือนก็ยังเก็บไว้ให้
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 10:45:49 AM »

ภาษีถ้าเขาเอาไปช่วยชาติจริงๆก็น่าจ่ายนะครับ แต่ผมว่ามันไปอยู่ในกระเป๋าคนแถวๆนั้นแหละ
.. polotoon ..

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 02:11:08 PM »

ขอเล่าประสบการณ์ใกล้เคียงนะครับ
เมื่อก่อนเคยฝากพี่ๆที่ร้าน Roxy ที่อยู่ที่อัมรินทร์พลาซ่าให้ช่วยหิ้วแผ่นเสียงจากเมืองนอกมาให้ ก็มีทางเลือกไม่มากนักครับ ส่วนใหญ่พี่ๆที่ร้านก็จะไป shop แถว Hong Kong, Singapore, Japan (บ้างนานๆที) แผ่นที่ได้ส่วนใหญ่จะจำกัดอยู่แค่ UK, USA, Germany, Japan (ส่วนน้อย) ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไรนักครับ ทางร้านก็ fair ดีครับ ให้ลองเปิดที่ร้านได้ ถ้า scratch มากก็ไม่ต้องรับไป แผ่น UK สมัยนั้น บางแผ่นเปิดมาเจอ scratch พอควรทั้งๆที่เพิ่งแกะ seal ครับ ของอีก 3 ประเทศที่เหลือแทบไม่เคยเจอปัญหาครับ

panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 02:25:07 PM »

ขอเล่าประสบการณ์ใกล้เคียงนะครับ
เมื่อก่อนเคยฝากพี่ๆที่ร้าน Roxy ที่อยู่ที่อัมรินทร์พลาซ่าให้ช่วยหิ้วแผ่นเสียงจากเมืองนอกมาให้ ก็มีทางเลือกไม่มากนักครับ ส่วนใหญ่พี่ๆที่ร้านก็จะไป shop แถว Hong Kong, Singapore, Japan (บ้างนานๆที) แผ่นที่ได้ส่วนใหญ่จะจำกัดอยู่แค่ UK, USA, Germany, Japan (ส่วนน้อย) ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไรนักครับ ทางร้านก็ fair ดีครับ ให้ลองเปิดที่ร้านได้ ถ้า scratch มากก็ไม่ต้องรับไป แผ่น UK สมัยนั้น บางแผ่นเปิดมาเจอ scratch พอควรทั้งๆที่เพิ่งแกะ seal ครับ ของอีก 3 ประเทศที่เหลือแทบไม่เคยเจอปัญหาครับ

จำได้ว่า แผ่น UK จะไม่มีพลาสติกหุ้มมาจากโรงงาน ดังนั้น หากมีพลาสติกหุ้มแสดงว่า มีการหุ้มหลังจากออกจากมือผู้ผลิตมาแล้ว ซึ่งผู้หุ้มอาจมีเจตนาปกปิดรอยขีดข่วนก็ได้

.. polotoon ..

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 03:06:33 PM »

เช่นนั้นพ่อค้าชาวเอเชียเราต้องหวังดีห่อให้แน่ๆเลยครับ

james2007
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 04:29:59 PM »

1) ตอบคุณ panyarak
ชื่อของคุณ panyarak ถูกนำไปใช้เป็นเครื่องมือหากินบ่อยที่สุดจากการที่มีโอกาสได้คุยกับแฟนเพลง prog rock คนอื่นๆ   

และเท่าที่ผมทราบมาคนที่ชอบแกะแผ่นของผมไปฟังก่อนเขาจะนำแผ่นของผมไปให้เพื่อนอีก 2 คนปูยี่ปูยำต่อ  คนหนึ่งทำพวก jewelry แต่ท่าทางไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเพลงอีกคนทำงานราชการแต่ไม่รู้กระทรวงไหน

2) ตอบคุณไม่ประสงค์ออกนาม
private collection ของผมส่วนใหญ่เป็นแผ่นเสียงครับ  ผมเก็บแผ่นแปลกๆที่หน้าปกสวยๆไว้เยอะเลย

แว่วมาว่าคุณเคยโดนเหลือบหลอกสูบเลือดมาก่อนเหมือนกันใช่ไหมครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์