เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 12:32:13 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้มหรือผลงานที่ท่านฟังแล้วเก็บเลยหรืออยากเขวี้ยงทิ้ง
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มหรือผลงานที่ท่านฟังแล้วเก็บเลยหรืออยากเขวี้ยงทิ้ง  (อ่าน 5927 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 12:42:56 PM »

เมื่อคราวก่อนได้ถามถึงอัลบั้มชุดเก่งที่ท่านฟังบ่อย ๆ ไปแล้ว แต่มาคราวนี้อยากทราบว่า อัลบั้มหรือผลงานที่ท่านฟังครั้งเดียวแล้วเก็บเลยหรืออยากเขวี้ยงทิ้ง มีชุดใดบ้าง? ว่ามาเลยครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 01:25:01 PM »

Yes - Big Generator
ELP - Love Beach, In the Hot Seat
Jon Anderson - The More You Know
Genesis - Invisible Touch, We Can't Dance
JMJ - Metamorphosis
Vangelis - L'Apocalypse des Animaux
Rush - Presto
Pallas - The Wedge
BJH - Victim of Circumstance
David Sylvian - Blemish
Steelye Span - Bloody Men
Brian Eno & John Cale - Wrong Way Up
Manfred Mann's Earth Band - Messin'
Rick Wakeman - Rhapsodies
Triumvirat - Russian Roulettes
Starcastle - Reel to Reel
Annie Haslam - same
Nektar - A Tab in the Ocean
Robert Wyatt - End of an Ear
John Cale - Guts
Keith Emerson - Honky
Kraftwerk - The Mix
Strawbs - Just a Collection of Music & Curios
New Trolls - Automatic System
Jane - Germania
Mike Oldfield - Amarok

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 04:01:40 PM »

Queensryche - Here in the Now Frontier, Q2X, Operation Mindcrime II
Mike Oldfield - Earth Moving, Heaven's Open, Amarok
ELP - Love Beach
Jean Michel Jarre - Odyssey Through O2, Music for Supermarket
Edge of Sanity - Crimson II
Age of Nemesis - Psychogeist
Heaven's Cry - Primal Power Addiction
Yes - Talk
King Crimson - Island
Kamelot - Eternity, Dominion
Uriah Heep - Innocent Victim

...................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2007 | 04:22:52 PM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 06:05:14 PM »

1. GTR_S/T
2. Yes_Big Generator / Talk
3. ELP_Love Beach
4. Asia_ชุดหลังๆ หลายชุด
5. Yes_Remixes
6. Styx_Edge of the Century
7. Rush_ยุคหลัง (มียกเว้นบางชุด)
8. Queensryche_Operation Mindcrime II
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2007 | 03:33:28 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 06:42:55 PM »

ผมไม่เคยอยากเขวี้ยงขนาดนั้นนะ
แต่ก็มีเหมือนกัน ไม่ใช่prog
-Dragonforce ตีกลองจนหูแทบระเบิด
-เพลงไทยน้ำเน่าสมัยนี้

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 07:29:07 PM »

Genesis - Invisible Touch, We Can't Dance

พี่ปัญญรักษ์ กรุณาโยนทิ้งมาทางผมนะครับ เพราะผมชอบ 2 ชุดนี้ อิอิ

สำหรับผม

Roger Waters - Radio K.A.O.S
Yes - Big Generator / Talk
Bjork - Volta
Metallica - Load & Reload
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2007 | 07:46:20 PM โดย kongbei » บันทึกการเข้า
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 07:38:22 PM »

อ้างถึง
-Dragonforce ตีกลองจนหูแทบระเบิด

ของผมต้องคูณด้วย 100
อย่าไปสนใจมากครับ พวกเลียนแบบเล่นเร็วเล่นดีแต่ไร้สาระ แถมไม่เพราะอีกต่างหากเหมาะกับการทำสถิติลงกินเนสบุคมากกว่า อาธิ ดังที่สุด เรวที่สุด หนักที่สุด ปกสวยที่สุด อะไรทำนองนั้นว่าแล้วก็กลับไปฟัง Keeper II อย่างเดิมดีกว่า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 07:45:32 PM »

อ้างถึง

อย่าไปสนใจมากครับ พวกเลียนแบบเล่นเร็วเล่นดีแต่ไร้สาระ แถมไม่เพราะอีกต่างหากเหมาะกับการทำสถิติลงกินเนสบุคมากกว่า อาธิ ดังที่สุด เรวที่สุด หนักที่สุด ปกสวยที่สุด อะไรทำนองนั้นว่าแล้วก็กลับไปฟัง Keeper II อย่างเดิมดีกว่า

ผม ไม่ชอบ วงนี้เลยครับ เหมือนเป็นกระแสเลย
♫ phil_wc ♫
Phi

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 08:32:30 PM »

อ้างถึง

ผม ไม่ชอบ วงนี้เลยครับ เหมือนเป็นกระแสเลย
ฟังไปรอบเดียวลบทิ้งเลย

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 08:40:56 PM »

อ้างถึง

ขอคูณความเกลียดด้วย 1000 ครับ
นอกจากเพลงจะเร็วอย่างเดียวแต่ไร้ความหนักแน่น ริธึ่มกลวงไปหมดแล้วนิสัยของสมาชิกยังเป้นอีกสิ่งหนึ่งที่ผมไม่ชอบมากๆ
มันเคยด่าพวกวงที่เล่นช้ากว่ามัยว่า "เกย์" และเพลงแบบมิดเทมโปมันก็เรียกว่าเพลง "เกย์"
แล้วที่เกลียดมากๆคือมันนิยามแนวของวงตัวเองว่า "Extreme Progressive Speed Power Metal" มันใช้ได้ที่ใหนครับ!!? มันเป็นโปรเกรสสีฟตรงใหนครับ!!?
ไปดูตามเว็บบอร์ดของวง อย่าง Helloween, Kamelot นี่คนด่า Dragonforce กันเพียบ
อยากบอกว่ามันทำให้วงการ Power Metal เสื่อมเสียเกียรติครับ!!!!!!

อ้อลืมประชาสัมพันธ์ไป สำหรับใครที่สนใจ วง Helloween จะมาเล่นที่ Thunder Dome เมืองทองธานีในวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2551 เวลา 19.00น. นะครับ บัตรยืนราคาเดียวทั้งหมด 1200 บาท (งานนี้ผมไปเป็นสัขขีพยามด้วยแน่นอนครับ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 02:51:15 PM »

ถ้าฟังครั้งเดียวแล้วเก็บเลย มีเยอะพอสมควรครับ ไม่ว่าจะดีหรือไม่ดีก็ตาม บางทีก็ได้ฟังแค่ครั้งเดียวแล้วต้องเปิดโอกาสให้ผลงานชุดอื่นๆบ้างเสียแล้ว บางชุด package ก็หนาแน่นหยิบฟังยากเสียเหลือเกิน จนไม่อยากงัดออกมาฟังอีกเพราะกลัวจะพังเอา
ส่วนที่ฟังแล้วทิ้งนี่มีอยู่ช่วงนึงที่ยังเล่น cassette อยู่ โดยเฉพาะฃองลิขสิทธิ์นี่แหละครับ อัดมาอย่างไรไม่ทราบ หัวม้วนขาดบ้าง ท้ายม้วนขาดบ้าง เสียงทึบๆซ่าๆ ไม่รู้ว่าต้องใช้เครื่องยี่ห้ออะไรรุ่นไหนเปิดฟัง เสียงจึงจะดี เทียบกับเทปกุ๊กกู๋ราคา 20 กว่าบาทยังไม่ได้เลย ผมทิ้งลงถังไปเยอะเลยครับ

koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 03:26:12 PM »

Dragonforce ผมก็ไม่ขนาดเกลียด แต่ไม่ได้ตังค์ผมก็เท่านั้น มันเร็วจี๋เกินความชอบส่วนตัว ฝีมือเค้าก็โอเคคับ แต่ไปฟัง Helloween ชุดเก่าๆจะเพลินกว่า
.........................
จากกระทู้....ตั้งแต่ฟังเพลงมาคงยังไม่มีขนาดอยากปาทิ้งคับ มีแต่บ่นพรึมพรำ "เสียดายตังค์ว่ะ"
แต่ Queensryche ชุด Empire ตอนออกใหม่ๆซื้อมาฟังแทบอยากเขวี้ยงทิ้งจิงๆครับ จำได้ว่าผมไม่ชอบขนาดจะเอาเปลี่ยนเป็นวงอื่นโดยมั่วเอาว่าเทปไม่ดี แต่เจ้าของร้านไม่ยอมคับ ต้องเอากลับมาฟังที่บ้านอีกหลายรอบ มาจนบัดนี้ Empire เป็นชุดที่ผมหยิบมาฟังบ่อยที่สุด
.....ส่วนตัวสรุปว่า 1..อย่าตัดสินใจว่าไม่ชอบโดยฟังแค่ไม่กี่รอบ
                      2..คุณลองทิ้งระยะเวลาไปนานๆเป็นปีๆ แล้วหยิบมาฟังใหม่สิคับ อาจจะชอบก็ได้
jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2007 | 05:06:38 PM »

งานของ Captain Beefheart & His Magic Band ครับ หลายชุดของเขาติดอันดับอัลบั้มยอดเยี่ยมตลอดกาลด้วย แต่ผมฟังแล้ว Freak มากครับ Frank Zappa ว่าบ้าบอแล้ว เจอคนนี้ รับได้ยากสุดๆ ไปเลย

Dark Side of the Man
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2007 | 09:14:54 PM »

Nick Mason - Fictitious Sports
ยังไม่ดีที่สุด ลังเล

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2007 | 11:58:04 AM »

อ้างถึง

ขอคูณความเกลียดด้วย 1000 ครับ
นอกจากเพลงจะเร็วอย่างเดียวแต่ไร้ความหนักแน่น ริธึ่มกลวงไปหมดแล้วนิสัยของสมาชิกยังเป้นอีกสิ่งหนึ่งที่ผมไม่ชอบมากๆ
มันเคยด่าพวกวงที่เล่นช้ากว่ามัยว่า "เกย์" และเพลงแบบมิดเทมโปมันก็เรียกว่าเพลง "เกย์"
แล้วที่เกลียดมากๆคือมันนิยามแนวของวงตัวเองว่า "Extreme Progressive Speed Power Metal" มันใช้ได้ที่ใหนครับ!!? มันเป็นโปรเกรสสีฟตรงใหนครับ!!?
ไปดูตามเว็บบอร์ดของวง อย่าง Helloween, Kamelot นี่คนด่า Dragonforce กันเพียบ
อยากบอกว่ามันทำให้วงการ Power Metal เสื่อมเสียเกียรติครับ!!!!!!

อ้อลืมประชาสัมพันธ์ไป สำหรับใครที่สนใจ วง Helloween จะมาเล่นที่ Thunder Dome เมืองทองธานีในวันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2551 เวลา 19.00น. นะครับ บัตรยืนราคาเดียวทั้งหมด 1200 บาท (งานนี้ผมไปเป็นสัขขีพยามด้วยแน่นอนครับ)

เพิ่งรู้ว่าวง "(บ้า)พลังมังกร" ไปด่าเขาไว้แบบนี้ด้วยแฮะ
วงนี้ผมฟังรอบสองรอบแล้วรู้สึกชอบ แต่ไม่ประทับใจ คุณค่าการฟังซ้ำต่ำ
เก็บไว้มาฟังตอนอยากฮึกเหิม
(บางทีฟังสายอื่นจะฮึกเหิมกว่าด้วยซ้ำ)
ยิ่งบอกว่าเป็นแนว "Extreme Progressive Speed Power Metal" นี้ชวนให้ฮาดีจริง ๆ
(Kamelot บางเพลงผมนับเป็น Prog อยู่นะ แต่วงนี้ม่ายยยยย)

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
หน้า: [1] 2
พิมพ์