เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 10:51:05 AM
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rick, Adam and Oliver Wakeman  (อ่าน 18555 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 10:40:54 AM »

เรียนถาม

1. ชุด White Rock (1977) กับ White Rock 2 (1999)
 มันแตกต่างกันยังไงครับ

2. ซีดีชุด No Earthly Connection (1976) กับ Rick Wakeman's Criminal Record (1977)
 มีทำออกไหมครับ
 ถ้ามี ออกมาล่าสุด ปีไหนครับ
  ผมหาซื้อไม่ได้อ่ะครับ  เศร้า

อัลบั้มของ Rick Wakeman ที่ออกในยุค 70's แผ่นเสียงค่อนข้างจะหาง่าย ท่านผีฯเล่นแผ่นเสียงอยู่แล้ว ทำไมไม่เล่นแผ่นเสียงไปเลยล่ะครับ?
spiralbill
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 10:41:23 AM »

ในฐานะมือคีย์บอร์ดและนักดนตรีคลาสสิคคนนึง

ผมขอเทิดทูน rick wakeman ยิ่งกว่าพระเจ้าอีกครับ 55555
เค้าเป็นคนที่ไม่ได้เป็นเทพ classic มาก่อนแบบ jordan ผมเคยฟัง Rick Wakeman เล่นเพลง Classic ในอัลบั้ม Steinway to Heaven ที่เอาพวกมือคีย์บอร์ดร็อค
มาเล่นเพลง classic ​(รวมถึงพวก jordan , Emerson ด้วย) ปรากฏว่าเค้าเล่นไม่ได้ใน Style ของ Classic เลยครับ
55555555 ซึ่งเป็นเหมือนกันทุกคนในอัลบั้มเลย  แต่นับถือเค้าที่
สามารถที่จะพัฒนา ตัวเอง จนมีเอกลักษณ์ ในการเล่นได้ถึงขนาดนี้ครับ
ทั้ง Speed, Voicing หลายๆอย่างเลย

แต่กลับกันกับ Adam Wakeman ที่เป็นลูกชายครับ
คนนี้เค้าไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากมายเลย ตามพ่ออย่างเดียวครับ
ถึงจะบอกว่าสไตล์ไม่ทิ้งกันแต่ Adam ยังเป็นคนที่ไม่มีเอกลักษณ์ในตัวเองมากพอครับ
เค้ายังไม่มีความสามารถในการ Develop ลักษณะของเพลงตั้งแต่ต้นจนสุดได้เหมือนพ่อ
แต่จะอย่างไรก็ตามเค้าก็ยังเป็นคนที่ Technique ดีแล้วก็เป็นมือคีย์บอร์ดที่ดีคนนึงเลยละครับ
แต่ยังไม่พอแก่การจดจำจนเป็นคำนานครับ

แต่ oliver นี่ผมไม่เคยเห็นจริงๆครับ 5555

panyarak

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 01:55:04 PM »

แต่ oliver นี่ผมไม่เคยเห็นจริงๆครับ 5555

ผลงานของ Oliver Wakeman ก็ยังไม่เด่นหรือมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 09:44:07 PM »

ขอบคุณพี่ตั๊มครับ

อยากฟังจากซีดีบ้างครับ เปลี่ยนรสชาติมั่ง

มือคีย์บอร์ด สมัยซินธ์ยังล้มลุกคลุกคลาน ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะทำเพลงให้พวกเราฟังครับ
(คีธ อีเมอร์สัน  เคยบอกว่า แกมีเวลาเล่นซินธ์ฯ อัดเสียงในสตูฯ ได้แค่ 15 นาทีเท่านั้น แล้วต้องหยุดตั้งเสียงกันใหม่ เพราะเครื่องร้อน+รวน)
คนเก่งสมัยนั้น จึงเก่งจริงครับ เพราะต้องมีระเบียบวินัย ในการฝึกปรือฝีมือมากๆ
สมัยนี้ อาจได้เครื่องช่วยบ้าง กด1คีย์ เสียงมาเต็มวงเลย 555

แล้วใครจะไปนึกว่า เวคแมน จะเอาซินธ์ฯ มาเล่นกับวงออเคสตร้า  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

spiralbill
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 เมษายน 2011 | 12:30:10 AM »

มือคีย์บอร์ด สมัยซินธ์ยังล้มลุกคลุกคลาน ไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะทำเพลงให้พวกเราฟังครับ
(คีธ อีเมอร์สัน  เคยบอกว่า แกมีเวลาเล่นซินธ์ฯ อัดเสียงในสตูฯ ได้แค่ 15 นาทีเท่านั้น แล้วต้องหยุดตั้งเสียงกันใหม่ เพราะเครื่องร้อน+รวน)
คนเก่งสมัยนั้น จึงเก่งจริงครับ เพราะต้องมีระเบียบวินัย ในการฝึกปรือฝีมือมากๆ
สมัยนี้ อาจได้เครื่องช่วยบ้าง กด1คีย์ เสียงมาเต็มวงเลย 555

ถูกครับ คนสมัยก่อนเก่งมากๆครับ ผิดกับสมัยนี้อะไรก็ดูง่ายไปหมด
ร้องเพี้ยนก็มี auto tune บ้างละ melodyne บ้างละ เล่นคร่อมจังหวะก็เลื่อนเวฟได้ ฯลฯ
แต่สมัยก่อนนี้ต้องเป๊ะๆเลย เทปสี่แทร็ก อัดกันไปได้ยังไง คน Tracking  นี่จะกดปุ่มอัดทีนึง
ต้องมีสมาธิกับมันสุดๆ ผิดทีนี่เริ่มกันใหม่เลย

ยกย่องนับถือคนสมัยก่อนมากๆ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 เมษายน 2011 | 10:01:55 AM »

ถึงงั้น เด็กรุ่นใหม่ ก็ใช่ย่อยนะจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม

พูดถึงแนวคลาสสิค-ครอสโอเวอร์
เพิ่งดู หลัง-หลัง ของจีน แหม..เธอเก่งจริงแฮะ (เก่งกว่า แม็กซิมของยูเครน มากมาย  ยิ้มกว้างๆ)

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 เมษายน 2011 | 10:24:48 AM »

ขอบคุณพี่ตั๊มครับ

อยากฟังจากซีดีบ้างครับ เปลี่ยนรสชาติมั่ง

(คีธ อีเมอร์สัน  เคยบอกว่า แกมีเวลาเล่นซินธ์ฯ อัดเสียงในสตูฯ ได้แค่ 15 นาทีเท่านั้น แล้วต้องหยุดตั้งเสียงกันใหม่ เพราะเครื่องร้อน+รวน)

แล้วใครจะไปนึกว่า เวคแมน จะเอาซินธ์ฯ มาเล่นกับวงออเคสตร้า  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
minimoog ยุคแรกมักจะมีปัญหาเรื่อง oscillator ซึ่งเวลาร้อนขึ้นมามาก ๆ แล้วเสียงมักจะเพี้ยน
เอาแค่ mellotron อย่างเดียว มือคีย์บอร์ดที่จะจัดการเจ้าเครื่องนี้ได้อยู่หมัด ผมว่าในยุคนั้นจะต้องมีความสามารถมาก เพราะต้องรู้จักวิธีตั้งและวิธีจัดการเครื่องในขณะเล่น
ผิดกับ digital keyboards ในยุคนี้ ซึ่งท่าทางจะเล่นได้ง่ายและสะดวกกว่ารุ่นก่อน ๆ เยอะ เพราะมีโปรแกรมมิ่งที่ user-friendly
คนเล่นไม่จำเป็นต้องเก่งหรือมีพรสวรรค์มากมาย ก็สามารถสร้างเสียงประหลาดหลุดโลกไม่แพ้มืออาชีพได้แล้ว
ดังนั้น ผมจึงไม่ปลื้มมือคีย์บอร์ดสมัยใหม่ที่ใคร ๆ ต่างพากันยกย่องนักหนาว่าเก่งหรือมีฝีมือ
เพราะอุปกรณ์และโปรแกรมที่เล่นง่ายในยุคนี้ทำให้ผมกังขาในฝีมือที่แท้จริงของนักดนตรีรุ่นใหม่พวกนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เมษายน 2011 | 11:03:48 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 เมษายน 2011 | 06:42:50 PM »

ขณะนี้แฟนเพลง Yes กำลังสับสนว่า Oliver Wakeman จะกลายเป็นอดีตมือคีย์บอร์ดของ Yes ไปแล้วหรือไม่ เมื่อมีข่าวออกมาว่า Geoffrey Downes ตอบรับเข้าร่วมบันทึกเสียงอัลบั้มใหม่ของ Yes ชื่อ Fly from Here ซึ่งมี Trevor Horn เป็น producer ครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: 08 เมษายน 2011 | 08:30:37 AM »

ขณะนี้แฟนเพลง Yes กำลังสับสนว่า Oliver Wakeman จะกลายเป็นอดีตมือคีย์บอร์ดของ Yes ไปแล้วหรือไม่ เมื่อมีข่าวออกมาว่า Geoffrey Downes ตอบรับเข้าร่วมบันทึกเสียงอัลบั้มใหม่ของ Yes ชื่อ Fly from Here ซึ่งมี Trevor Horn เป็น producer ครับ
Geoffrey Downes & Trevor Horn (อีกแล้วครับท่าน) ตกใจ
คู่นี้เขาไม่ค่อยจะพลัดพรากจากกันไปไหนเลยนะครับ
ท่าทางจะรักกันมาก ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 08 เมษายน 2011 | 11:43:21 AM »

อยากทราบว่า ใครจะได้รับเลือกให้ ออกแบบปกครับ  ขยิบตา

napalm.potter
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 17 เมษายน 2011 | 11:28:14 PM »

Roger Dean ครับ จาก wikipedia
.. polotoon ..

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 09:15:48 AM »

Roger Dean ครับ จาก wikipedia
Yes ! ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #27 เมื่อ: 18 เมษายน 2011 | 09:49:28 AM »

ัyes yes yes. (yes forever)

napalm.potter
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 30 เมษายน 2011 | 07:49:04 PM »

ตอนนี้ชื่อ Oliver หายไปจากเว็บ yesworld แล้่วครับ กลายเป็น Geoff Dowmes ไปเรียบร้อย
และจากในนั้นบอกว่า Downes ไปทัวร์ด้วย ลังเล
ท่านผีเพลง

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 03:40:24 PM »

มีอัลบั้ม ที่พ่อ-ลูก-ลูก พร้อมหน้าพร้อมตาไหมครับ  ฮืม

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์