เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 05:41:41 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machine(They Said) The 7 Sexiest Turntables in the World
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 24
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (They Said) The 7 Sexiest Turntables in the World  (อ่าน 182037 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #60 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 05:25:14 PM »

เห็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่โฆษณาตามหน้าหนังสือเครื่องเสียงในปัจจุบันแล้ว รู้สึกอ่อนเพลียละเหี่ยใจ เพราะส่วนใหญ่ดีไซน์ไม่ค่อยสวย รูปร่างก็ก้องแก้ง แถมราคายังแพงอีกต่างหาก ส่วนรุ่นที่สวย ๆ หรือพอดูได้หน่อย ราคาก็ถีบไปไกลจนเกินเอื้อม ผมคิดว่าถ้าอยากได้เครื่้องเล่นแผ่นเสียงสวย ๆ ควรจะเก็บเงินไว้ซื้อเครื่องมือสองจากยุคเก่าดีกว่าครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #61 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 06:55:05 PM »

ขอถามคุณปีศาจฯ ว่า มีเครื่องเล่นรุ่นไหนที่เหมาะสำหรับเล่นแผ่นสีแล้วเห็นความงามของแผ่นสีได้ดีบ้างครับ ถ้าแผ่นสีที่โปร่งแสงวางบนแป้นหมุนสีขาวหรือแบบใสแล้วมีไฟส่องขึ้นมาจากใต้แป้น กำลังคิดอยู่ว่า มันน่าจะช่วยสร้างความเพลิดเพลินในการฟังแผ่นสีได้มากขึ้นครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #62 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 07:37:13 PM »

Thorens TD-520 + โทนอาร์ม SME 12 นิ้ว
เคยไปยืนมองเครื่องนี้ (ไม่มีอาร์ม) วางโชว์อยู่หน้าร้าน KS Sons ที่อัมรินทร์พลาซ่าเมื่อสักก่อนปี 2540 เห็นจะได้ ราคาตอนนั้นก็น่าจะเกินห้าหมื่น แต่ตอนนี้แม้ในตลาดมือสองเองก็หายากเต็มทน ถึงแม้จะมีเงินก็ตาม

เครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อ Thorens หลุดจาก KS แล้วได้ตัวแทนใหม่รู้สึกว่าจะเป็นเอลป้า ชอว์ ถ้าจำไม่ผิดเอาเข้ามาทำตลาดบ้านเราใหม่
www.elpashaw.com
ใช่ครับ เปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายแล้ว และเครื่องเล่นแผ่นเสียงของ Thorens ยุคใหม่ก็ไม่สวยเช่นยุคเก่าอีกต่อไปแล้ว แถมรุ่นสูง ๆ ยังมีราคาเกินเอื้อมอีกต่างหาก

พี่ปีศาจฯช่วยหารูปเครื่องเล่นแผ่นเสียงรุ่นใหม่ๆของยี่ห้อ Thorens ลงให้ดูหน่อยครับ  ว่ามีการเปลี่ยนแปลงการดีไซน์รูปโฉมอย่างไรบ้าง
เห็นรุ่นที่เอลป้า ชอว์ เอาเข้ามาทำตลาดดีไซน์ล้ำสมัยมากตัวแท่นสีแดง
ใช่รุ่นนี้หรือเปล่าครับ? ผมว่ามันไม่สวยเลยนะครับ เพราะสีออกฉูดฉาด เหมาะกับพวกวัยจ๊าบมากกว่าครับ
TD-309 Tri Balance

ใช่แล้วครับ  ความสวยงามต้องแล้วแต่คนชอบการดีไซน์แบบรุ่นนี้อาจจะสวยงามสำหรับคนที่ชอบความทันสมัย  เหมือนการดีไซน์บ้าน
อยู่อาศัยบางคนชอบสไตล์อินเทรนตามยุดสมัยแต่บางคนอาจจะชอบสไตล์วินเทจย้อนยุด

ส่วนรุ่นนี้ TD-550 ผมว่าค่อยน่าดูหน่อย เพราะผมชอบเครื่องที่มีรูปร่างแบบนี้ แต่เห็นราคาแล้วหนาวจับจิต เพราะราคาในตลาดตอนนี้หมื่นกว่าเหรียญยูเอสครับ

อย่างรุ่นนี้การออกแบบดูโบราณอาจจะเป็นที่ถูกชื่นชอบของคนที่ชอบสไตล์เก่าๆย้อนยุด  แต่อาจจะไม่เป็นที่ถูกใจของคนที่ไม่ชอบของเก่า
พี่ปีศาจฯผมดูจากลักษณะแล้วน่าจะเป็นคนที่ชื่นชอบของเก่า(เมียเก่าชอบหรือเปล่าไม่รู้) อันนี้เป็นเรื่องของรสนิยมส่วนตัวล้วนๆเลย
ผมว่าการเล่นแผ่นเสียงนั้นเป็นเรื่องของรสนิยมเฉพาะตัว คนที่ไม่ได้เล่นก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าไม่ได้ชอบอาจจะชื่นชอบแผ่นเสียงเหมือนกัน
แต่ไม่อยากจะเล่นเองด้วยเหตุผลร้อยแปดพันเก้า  อย่างตัวผมทั้งๆที่ไม่ได้เล่นแผ่นเสียงแต่ก็คุยเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับพี่ปีศาจฯได้เหมือนกัน
เห็นไหมครับคนที่เล่นกับเทคโนโลยีสมัยใหม่(ไฟล์)ก็ยังรู้เรื่องกับแผ่นเสียงด้วย แปลว่าอะไรแสดงว่าผมก็ยังติดตามเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงอยู่บ้าง
อาจจะไม่มากเท่ากับพี่ปีศาจฯหรือคุณหมอนักเพลง

« ตอบ #63 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 09:34:34 AM »

ขอถามคุณปีศาจฯ ว่า มีเครื่องเล่นรุ่นไหนที่เหมาะสำหรับเล่นแผ่นสีแล้วเห็นความงามของแผ่นสีได้ดีบ้างครับ ถ้าแผ่นสีที่โปร่งแสงวางบนแป้นหมุนสีขาวหรือแบบใสแล้วมีไฟส่องขึ้นมาจากใต้แป้น กำลังคิดอยู่ว่า มันน่าจะช่วยสร้างความเพลิดเพลินในการฟังแผ่นสีได้มากขึ้นครับ
กรณีนี้ต้องออกแบบให้แป้นหมุนหรือ platter มีความโปร่งใสคล้าย ๆ กับแป้นหมุนของ Rega และไม่ต้องมี mat สักกะหลาดทึบวางคั่นระหว่างแผ่นเสียงกับแป้นหมุน ส่วนตัวแท่นหรือ plinth จะต้องออกแบบให้โปร่งใสโดยใช้วัสดุจำพวกอะคริลิกใส แล้วเอาหลอดไฟขนาดเล็กไปติดตั้งไว้ข้างใน พอเปิดเครื่อง แสงไฟจะส่องสว่างขึ้นจากด้านล่างทะลุผ่านแท่นเครื่อง ผ่านแป้นหมุนโปร่งใสจนถึงแผ่นไวนิลใส ผมเคยเห็นเครื่องเล่นแผ่นเสียง Thorens รุ่นเก่าของพี่แจ๊คที่โมดิฟายเป็นแท่นเครื่องโปร่งใสในลักษณะแบบนี้ แต่แป้นหมุนยังทึบแสงอยู่ ต้องให้พี่แจ๊คเอารูปมาลงให้ดูครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #64 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 10:00:39 AM »

ส่วนรุ่นนี้ TD-550 ผมว่าค่อยน่าดูหน่อย เพราะผมชอบเครื่องที่มีรูปร่างแบบนี้ แต่เห็นราคาแล้วหนาวจับจิต เพราะราคาในตลาดตอนนี้หมื่นกว่าเหรียญยูเอสครับ

อย่างรุ่นนี้การออกแบบดูโบราณอาจจะเป็นที่ถูกชื่นชอบของคนที่ชอบสไตล์เก่าๆย้อนยุด  แต่อาจจะไม่เป็นที่ถูกใจของคนที่ไม่ชอบของเก่า
พี่ปีศาจฯผมดูจากลักษณะแล้วน่าจะเป็นคนที่ชื่นชอบของเก่า(เมียเก่าชอบหรือเปล่าไม่รู้) อันนี้เป็นเรื่องของรสนิยมส่วนตัวล้วนๆเลย
ผมว่าการเล่นแผ่นเสียงนั้นเป็นเรื่องของรสนิยมเฉพาะตัว คนที่ไม่ได้เล่นก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าไม่ได้ชอบอาจจะชื่นชอบแผ่นเสียงเหมือนกัน
แต่ไม่อยากจะเล่นเองด้วยเหตุผลร้อยแปดพันเก้า  อย่างตัวผมทั้งๆที่ไม่ได้เล่นแผ่นเสียงแต่ก็คุยเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับพี่ปีศาจฯได้เหมือนกัน
เห็นไหมครับคนที่เล่นกับเทคโนโลยีสมัยใหม่(ไฟล์)ก็ยังรู้เรื่องกับแผ่นเสียงด้วย แปลว่าอะไรแสดงว่าผมก็ยังติดตามเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงอยู่บ้าง
อาจจะไม่มากเท่ากับพี่ปีศาจฯหรือคุณหมอนักเพลง
1. ใช่ครับ ลักษณะผมเป็นคนที่ชอบเครื่องเล่นแผ่นเสียงรูปทรงคลาสสิกหรือวินเทจเอามาก ๆ ดังนั้น จะสังเกตได้ว่าในกระทู้นี้ เครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อใดและรุ่นใดที่ผมชื่นชมเป็นพิเศษก็คือเครื่องที่ผมชื่นชอบและใฝ่ฝันจะได้มาครอบครองครับ

2. ผมไม่เคยมี "เมียเก่า" เพราะมีเมียเดียว ส่วนแฟนเก่านั้นก็พอจะมีหลายคนอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #65 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 10:22:07 AM »

Basis Debut Gold
รุ่นเก่า แต่ความงามยังตราตรึงอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2012 | 06:08:06 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #66 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 10:41:46 AM »

Micro Seiki RX-1500 FVG
สวยครับ โทนอาร์มยี่ห้อเดียวกันตัวที่เห็นด้านขวามือนั้น ราคาขายมือสองแพงมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2012 | 06:10:01 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

อั๋น501

« ตอบ #67 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 12:33:40 PM »

1. ใช่ครับ ลักษณะผมเป็นคนที่ชอบเครื่องเล่นแผ่นเสียงรูปทรงคลาสสิกหรือวินเทจเอามาก ๆ ดังนั้น จะสังเกตได้ว่าในกระทู้นี้ เครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อใดและรุ่นใดที่ผมชื่นชมเป็นพิเศษก็คือเครื่องที่ผมชื่นชอบและใฝ่ฝันจะได้มาครอบครองครับ

2. ผมไม่เคยมี "เมียเก่า" เพราะมีเมียเดียว ส่วนแฟนเก่านั้นก็พอจะมีหลายคนอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม

2. ผมหมายถึง "เมียเก่า" ของชาวบ้าน...  พี่ปีศาจฯไม่เบามีแฟนเก่าหลายคนแบบนี้พี่ผีของเราสู้พี่ปีศาจฯไม่ได้แล้ว

« ตอบ #68 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 01:47:24 PM »

ท่านผู้อาวุโสกล่าวเกินไปแล้ว ปีศาจฯอย่างข้า ไฉนเลยจะงามเทียบเทียมกับท่านผีฯได้เล่า ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #69 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 02:45:59 PM »

ที่คุณอั๋น501เคยบอกว่าสมัยก่อนเคยใช้เครื่องเล่นแผ่นเสียง Micro Seiki อัดเทป 501 ขายนั้น เครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ว่าคือรุ่นนี้หรือเปล่าครับ?

Micro Seiki DDX-1000

อั๋น501

« ตอบ #70 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 03:52:32 PM »

ที่คุณอั๋น501เคยบอกว่าสมัยก่อนเคยใช้เครื่องเล่นแผ่นเสียง Micro Seiki อัดเทป 501 ขายนั้น เครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ว่าคือรุ่นนี้หรือเปล่าครับ?

ไม่ใช่รุ่นนี้ รู้สึกว่าจะเป็นรุ่น DDX-1500  ตัวแท่นสีดำแยกชุดจ่ายไฟครับ พี่ปีศาจฯลองหารูปให้หน่อย

« ตอบ #71 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 04:16:50 PM »

ไม่ใช่รุ่นนี้ รู้สึกว่าจะเป็นรุ่น DDX-1500  ตัวแท่นสีดำแยกชุดจ่ายไฟครับ พี่ปีศาจฯลองหารูปให้หน่อย
ตัวนี้รึเปล่าครับ?

อั๋น501

« ตอบ #72 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 04:32:56 PM »

ใช่เลยครับจะมีชุดจ่ายไฟเป็นกล่องสีดำเหมือนตัวแท่นด้วย  ไม่รู้รุ่นนี้คุณภาพพอใช้ได้ไหมครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 04:44:23 PM »

ไม่ใช่รุ่นนี้ รู้สึกว่าจะเป็นรุ่น DDX-1500  ตัวแท่นสีดำแยกชุดจ่ายไฟครับ พี่ปีศาจฯลองหารูปให้หน่อย

ใช่เลยครับจะมีชุดจ่ายไฟเป็นกล่องสีดำเหมือนตัวแท่นด้วย  ไม่รู้รุ่นนี้คุณภาพพอใช้ได้ไหมครับ
รุ่นนี้มีน้ำหนักมาก ใช้แท่น (plinth) เดียวกันกับรุ่น RX-1500 ซึ่งเป็นรุ่นสายพาน (ดูรูปข้างบน) และรุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้ายของ Micro Seiki ที่เป็นระบบ direct drive

ข้อมูลเกี่ยวกับรุ่นนี้ที่คัดลอกมาจาก Direct Drive Museum ครับ

The DDX-1500 was introduced in 1985. It is a very heavy deck with a metal plinth based on the belt-driven RX-1500. The platter of the DDX-1500 is cast aluminium not a machined platter as on the RX-1500. The DDX-1500 was the last Direct-Drive deck from Micro-Seiki and thus marked the end of an era. Nowadays if you get one be prepared to spend at least 1000,- bucks for this machine as these are real rare birds now. Sonically keep in mind that this model was quite an "Entry level RX1500" and hardly any improvement against a DDX/DQX-1000.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2011 | 04:47:19 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

อั๋น501

« ตอบ #74 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 04:58:01 PM »

ใช่เลยครับจะมีชุดจ่ายไฟเป็นกล่องสีดำเหมือนตัวแท่นด้วย  ไม่รู้รุ่นนี้คุณภาพพอใช้ได้ไหมครับ
รุ่นนี้มีน้ำหนักมาก ใช้แท่น (plinth) เดียวกันกับรุ่น RX-1500 ซึ่งเป็นรุ่นสายพาน และรุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้ายของ Micro Seiki ที่เป็นระบบ direct drive

ข้อมูลเกี่ยวกับรุ่นนี้ที่คัดลอกมาจาก Direct Drive Museum ครับ

The DDX-1500 was introduced in 1985. It is a very heavy deck with a metal plinth based on the belt-driven RX-1500. The platter of the DDX-1500 is cast aluminium not a machined platter as on the RX-1500. The DDX-1500 was the last Direct-Drive deck from Micro-Seiki and thus marked the end of an era. Nowadays if you get one be prepared to spend at least 1000,- bucks for this machine as these are real rare birds now. Sonically keep in mind that this model was quite an "Entry level RX1500" and hardly any improvement against a DDX/DQX-1000.

รุ่นนี้หนักมากครับ  ตัวที่ผมเคยเล่นเอาเข้ามาจากอเมริกาเป็นไฟ 110v ต้องใช้หม้อแปลงไฟ 220v
อันนี้เป็นประสบการณ์จะเล่าเรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่เป็นไฟ 110v หากว่าใครที่สนใจอยากจะซื้อนำเข้ามาเองหรือซื้อผ่านร้านที่นำเข้ามาขาย
การมาใช้หม้อแปลงไฟนั้นทำให้เกิดปัญหา  เพราะตัวเครื่องเล่นแผ่นเสียงรุ่นนี้เป็นระบบ Direct Drive ซึ่งระบบไฟมีผลข้างเคียงมาก
กับรอบการหมุนบางทีสปีดรอบไม่ได้มีปัญหากับรอบหมุนมาก เดี๋ยวรอบช้าไปอะไรแบบนี้  ผมแก้ปัญหาอยู่นานเหมือนกัน
พยายามหาหม้อแปลงไฟ 110v/220v ดีๆมาใช้แต่สมัยก่อนหาซื้อของดีๆยากครับ  แนะนำเลยหาที่เป็นไฟ 220v ดีกว่าครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 24
พิมพ์