เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

25 เมษายน 2024 | 04:40:24 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingใครเป็นแฟนวง Gentle Giant เชิญทางนี้
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นแฟนวง Gentle Giant เชิญทางนี้  (อ่าน 22963 ครั้ง)
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 มกราคม 2008 | 07:50:25 AM »

ผมชอบ DT แต่ก็ยังฟัง Gentle giant ไม่เข้าหู ไม่ทราบว่า แฟนเพลง DT ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไร
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 10:47:40 AM »

ผมชอบ DT แต่ก็ยังฟัง Gentle giant ไม่เข้าหู ไม่ทราบว่า แฟนเพลง DT ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไร

สำหรับผมว่า Gentle Giant ก็โอเคนะครับ สำหรับวงที่เน้นความเป็นเทคนิคัลมากกว่าความสวยงาม (จริงๆถ้าลองฟังดูดีๆจะรู้สึกได้ว่ามันมีความงดงามสอดแทรกอยู่เหมือนกัน) คือฟังสนุกดีครับ เพราะผมเองก็ชอบงาน Technical Progressive Metal หรือ Technical Death Metal ของยุคนี้ (e.g. Cynic, Cryptopsy, Gorguts, Neuraxis, Cephalic Carnage, Origin, Behold...The Arctopus, Psycroptic) คือเพลงมันไม่ติดหูเลย แต่บางทีฟังเทคนิคและลูกเล่นสะดุดหูต่างๆก็สนุกดีเหมือนกันครับ (แต่สุดท้ายแล้วผมก็ชื่นชอบดนตรีร๊อคที่มีความสวยงามและหนักแน่นมากกว่าอยู่ดีครับ)

ป.ล. สำหรับ Dream Theater นั้นเทคนิคและฝีมืออยู่ในขั้นเทพก็จริง แต่ผมไม่เคยคิดว่าพวกเขาเป็น Technical Progressive Metal นะครับ ผมคิดว่าพวกเขาเพียงสอดแทรกเทคนิคเนียนๆอันแยบยลลงไปบนดนตรีโปรเกรสสีฟเมทั่ลอันงดงามเท่านั้นเองครับ เกิดเป็นความกลมกล่อมพอดีๆของความเป็นเทคนิคัลและความงดงามของบรรยากาศและเมโลดี้ครับ (ผมคิดว่าการสอดแทรกเทคนิคของพวกเขามาในรูปแบบเดียวกับ Yes และ Rush ไม่ใช่แบบ Gentle Giant ครับ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 11:24:12 AM »

วงนี้ต้องใช้ความพยายามในการฟังครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 12:11:00 PM »

สำหรับผมว่า Gentle Giant ก็โอเคนะครับ สำหรับวงที่เน้นความเป็นเทคนิคัลมากกว่าความสวยงาม (จริงๆถ้าลองฟังดูดีๆจะรู้สึกได้ว่ามันมีความงดงามสอดแทรกอยู่เหมือนกัน) คือฟังสนุกดีครับ เพราะผมเองก็ชอบงาน Technical Progressive Metal หรือ Technical Death Metal ของยุคนี้ (e.g. Cynic, Cryptopsy, Gorguts, Neuraxis, Cephalic Carnage, Origin, Behold...The Arctopus, Psycroptic) คือเพลงมันไม่ติดหูเลย แต่บางทีฟังเทคนิคและลูกเล่นสะดุดหูต่างๆก็สนุกดีเหมือนกันครับ (แต่สุดท้ายแล้วผมก็ชื่นชอบดนตรีร๊อคที่มีความสวยงามและหนักแน่นมากกว่าอยู่ดีครับ)

ป.ล. สำหรับ Dream Theater นั้นเทคนิคและฝีมืออยู่ในขั้นเทพก็จริง แต่ผมไม่เคยคิดว่าพวกเขาเป็น Technical Progressive Metal นะครับ ผมคิดว่าพวกเขาเพียงสอดแทรกเทคนิคเนียนๆอันแยบยลลงไปบนดนตรีโปรเกรสสีฟเมทั่ลอันงดงามเท่านั้นเองครับ เกิดเป็นความกลมกล่อมพอดีๆของความเป็นเทคนิคัลและความงดงามของบรรยากาศและเมโลดี้ครับ (ผมคิดว่าการสอดแทรกเทคนิคของพวกเขามาในรูปแบบเดียวกับ Yes และ Rush ไม่ใช่แบบ Gentle Giant ครับ)

เขียนได้ถูกใจครับ
    วงนี้ มีเสียงแปลกๆเต็มไปหมด แต่ดนตรีก็มีความดีนะครับ ต้องฟังนานมากๆ จึงจะชอบครับ
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 02:31:04 PM »

อ้างถึง
(จริงๆถ้าลองฟังดูดีๆจะรู้สึกได้ว่ามันมีความงดงามสอดแทรกอยู่เหมือนกัน)
Technical playing of GG is fine art like jazz,It sounds joyful not difficult meditation as Avant' nor DT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2008 | 02:32:41 PM โดย V » บันทึกการเข้า
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 05:59:21 PM »

เท่าที่ลองฟังดู ชุด Playing The Fool / Octopus / In a Glass House ก็ใช้ได้นะครับ เพลงมีเสน่ห์ และการบันทึกเสียงดีมาก (ผมฟังจากแผ่น Original Version ของ Vertigo UK LP & Vertigo Japan LP)
.. polotoon ..

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 03:45:53 PM »

octopus - japan version cd ก็เสียงดีใช้ได้เลยครับ

TRON

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 04:31:29 PM »

เมื่อวันก่อนผมโชคดีได้ชุดรวมแผ่นคู่ 'Edge Of Twilight' จากร้านโดเรมี มาแค่  500 บาท (พอดีแผ่นมีรอยเจ๊โดเลยลดราคาให้) เป็นแผ่นเยอรมันเสียงก็ดีครับ ออกเมื่อปี 1996 ผมเช็คดูแล้วที่เมืองนอกชุดนี้ไม่มีขายแล้วครับ คุ้มมาก ๆ ครับ เพราะรวม 4 ชุดแรก + ชุด  The Power & The Glory ไว้ด้วย เท่าี่ที่เช็คดูมีตัดเพลงออกจากแต่ละอัลบั้มแค่ 1-2 เพลงครับ เลยเหมือน ๆ ได้ฟังครบ 5 ชุดนี้ ฟังรอบแรกก็ชอบแล้วครับ ไม่ถึงกับฟังยากมาก ผมว่าฟัง Genesis / The Lamb...  ยังยากว่านะครับ บางเพลงมีเสียงร้องแบบประสานเสียงเพราะดี เปลี่ยนจังหวะอยู่ตลอด และมีโครงสร้างเพลงแบบซับซ้อน แต่ไม่ชวนปวดหัว ไม่น่าเชื่อว่าเพลงแค่ 3-4 นาที แต่สอดแทรกรายละเอียดไว้เยอะมาก ๆ จนเหมือนเพลง 10 นาที ฟังแต่ละครั้งก็ได้อะไรใหม่ ๆ เพิ่มทุกครั้ง เคยอ่านเจอว่าใน 1 อัลบั้มเขาใช้เครื่องดนตรีถึง 41 ชิ้นเลยครับ ชอบมาก ๆ ครับ จะรอฟังชุด In a glass house / Free Hand  ที่สั่งไปแล้วครับ   

คิดว่าจะต้องเป็นวงที่ผมชอบมาก ๆ อีกวงหนึ่งแน่นอน ผมรู้สึกว่าผมอยากฟังคนตรีแบบนี้มานานแล้ว รอว่าจะมีวงใหม่ๆ ที่จะทำดนตรีแหวกแนวแบบนี้ แต่ไม่นึกว่าจะมาเจอวงที่เก่าที่หลายคนลืมไปแล้วเล่นดนตรีแบบนี้ ต้องขอบคุณ Analog Kid  อีกทีที่พูดถึงจนผมอยากลองหามาฟัง ไม่ผิดหวังเลยครับ  เจ๋ง
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 11:10:44 AM »

เมื่อวันก่อนผมโชคดีได้ชุดรวมแผ่นคู่ 'Edge Of Twilight' จากร้านโดเรมี มาแค่  500 บาท (พอดีแผ่นมีรอยเจ๊โดเลยลดราคาให้) เป็นแผ่นเยอรมันเสียงก็ดีครับ ออกเมื่อปี 1996 ผมเช็คดูแล้วที่เมืองนอกชุดนี้ไม่มีขายแล้วครับ คุ้มมาก ๆ ครับ เพราะรวม 4 ชุดแรก + ชุด  The Power & The Glory ไว้ด้วย เท่าี่ที่เช็คดูมีตัดเพลงออกจากแต่ละอัลบั้มแค่ 1-2 เพลงครับ เลยเหมือน ๆ ได้ฟังครบ 5 ชุดนี้ ฟังรอบแรกก็ชอบแล้วครับ ไม่ถึงกับฟังยากมาก ผมว่าฟัง Genesis / The Lamb...  ยังยากว่านะครับ บางเพลงมีเสียงร้องแบบประสานเสียงเพราะดี เปลี่ยนจังหวะอยู่ตลอด และมีโครงสร้างเพลงแบบซับซ้อน แต่ไม่ชวนปวดหัว ไม่น่าเชื่อว่าเพลงแค่ 3-4 นาที แต่สอดแทรกรายละเอียดไว้เยอะมาก ๆ จนเหมือนเพลง 10 นาที ฟังแต่ละครั้งก็ได้อะไรใหม่ ๆ เพิ่มทุกครั้ง เคยอ่านเจอว่าใน 1 อัลบั้มเขาใช้เครื่องดนตรีถึง 41 ชิ้นเลยครับ ชอบมาก ๆ ครับ จะรอฟังชุด In a glass house / Free Hand  ที่สั่งไปแล้วครับ   

คิดว่าจะต้องเป็นวงที่ผมชอบมาก ๆ อีกวงหนึ่งแน่นอน ผมรู้สึกว่าผมอยากฟังคนตรีแบบนี้มานานแล้ว รอว่าจะมีวงใหม่ๆ ที่จะทำดนตรีแหวกแนวแบบนี้ แต่ไม่นึกว่าจะมาเจอวงที่เก่าที่หลายคนลืมไปแล้วเล่นดนตรีแบบนี้ ต้องขอบคุณ Analog Kid  อีกทีที่พูดถึงจนผมอยากลองหามาฟัง ไม่ผิดหวังเลยครับ  เจ๋ง

ดีใจที่มีคนชอบเหมือนกัน จะได้คุยกันสนุกขึ้นครับ

เพลงวงนี้ ไม่มีเพลงไหนเกิน 10 นาทีเลย ส่วนใหญ่จะประมาณ 4-6 นาทีเอง ซึ่งแปลกมากสำหรับวงในแนวนี้

ได้ฟังชุด In a glass house / Free Hand แล้ว มาคุยกันต่อครับ
TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2009 | 09:27:16 PM »

ช่วงนี้ว่างๆไม่รู้จะฟังอะไรเลยเอาผลงาน 4  ชุดแรกของวงนี้มาฟังอีกที หลังจากไม่ได้ฟังเกือบปี ปรากฏว่าได้อะไรมากขึ้นกว่าปีที่แล้วเสียอีก เพลงวงนี้เหมือนจิ๊กซอว์จริงๆต้องตั้งใจฟังเพื่อจับรายละเอียดในแต่ละวินาที (ผมใช้คำว่าวินาทีเพราะส่วนใหญ่แต่ละเพลงสอดแทรกอะไรเข้าไปตลอดเวลาแบบไม่อั้น แถมมี Time Signature ที่ชวนติดตามตลอด) ถ้าไม่ใช้สมาธิฟังนี่รายละเอียดพวกนี้จะผ่านเลยไปเลย อาจเป็นแนวที่ฟังไม่ได้บ่อย แต่เก็บไว้ฟังได้นานครับ

ส่วนชุด In A Glass House กับ Fee Hand นี่ยังไม่ได้ศึกษาเลย ไว้จะหามาฟังจริงๆแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์ 2009 | 09:32:17 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #25 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009 | 08:21:21 AM »

ช่วงนี้ว่างๆไม่รู้จะฟังอะไรเลยเอาผลงาน 4  ชุดแรกของวงนี้มาฟังอีกที หลังจากไม่ได้ฟังเกือบปี ปรากฏว่าได้อะไรมากขึ้นกว่าปีที่แล้วเสียอีก เพลงวงนี้เหมือนจิ๊กซอว์จริงๆต้องตั้งใจฟังเพื่อจับรายละเอียดในแต่ละวินาที (ผมใช้คำว่าวินาทีเพราะส่วนใหญ่แต่ละเพลงสอดแทรกอะไรเข้าไปตลอดเวลาแบบไม่อั้น แถมมี Time Signature ที่ชวนติดตามตลอด) ถ้าไม่ใช้สมาธิฟังนี่รายละเอียดพวกนี้จะผ่านเลยไปเลย อาจเป็นแนวที่ฟังไม่ได้บ่อย แต่เก็บไว้ฟังได้นานครับ

ส่วนชุด In A Glass House กับ Fee Hand นี่ยังไม่ได้ศึกษาเลย ไว้จะหามาฟังจริงๆแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
ผมว่าดนตรีของวงนี้หนาแน่นมาก ต้องฟังด้วยความอดทนและตั้งใจเพื่อเก็บเกี่ยวรายละเอียดครับ
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #26 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009 | 09:50:26 AM »

คุ้นๆว่า ตอนดู DVD Giant on the box หรือ GG at the GG อันไหนไม่รู้ ช่วงออกใหม่ๆ จำไม่ได้แน่นะว่าแผ่นไหน แต่เป็น liive show
นักร้องนำพูดระหว่างแนะนำเพลงนึง (ผมจำ wording ได้ไม่ชัดนะ)คล้ายๆว่า single นี้ ขายได้ดีทีเดียว ที่ Thailand

เดี๋ยวผมไปรื้อตู้ DVD เหล่านี้มาฟังช่วงวันหยุดดีกว่า

TRON

« ตอบ #27 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009 | 10:00:28 AM »

คุ้นๆว่า ตอนดู DVD Giant on the box หรือ GG at the GG อันไหนไม่รู้ ช่วงออกใหม่ๆ จำไม่ได้แน่นะว่าแผ่นไหน แต่เป็น liive show
นักร้องนำพูดระหว่างแนะนำเพลงนึง (ผมจำ wording ได้ไม่ชัดนะ)คล้ายๆว่า single นี้ ขายได้ดีทีเดียว ที่ Thailand

ถ้าเป็นความจริงคงต้องถามพี่ๆรุ่นใหญ่หน่อยว่าซิงเกิ้ลเพลงไหนเนี่ย ?  ตกใจ
dr. buska

« ตอบ #28 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009 | 01:10:14 PM »

ถ้าเป็นความจริงคงต้องถามพี่ๆรุ่นใหญ่หน่อยว่าซิงเกิ้ลเพลงไหนเนี่ย ?  ตกใจ

เดี๋ยวช่วงวันหยุดผมจะเอามาดู แล้วจะบอกให้ว่าเพลงอะไร ช่วงไหน ของ แผ่น แต่คิดว่าฟังไม่ผิด เพราะฟังแล้วขนลุกเลย

dr. buska

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 มีนาคม 2009 | 08:44:58 AM »

เดี๋ยวช่วงวันหยุดผมจะเอามาดู แล้วจะบอกให้ว่าเพลงอะไร ช่วงไหน ของ แผ่น แต่คิดว่าฟังไม่ผิด เพราะฟังแล้วขนลุกเลย
อยู่ในแผ่น DVD GG at the GG หน้าปกม่วง ในpart แรก BBC 'SIGHT &SOUND' IN CONCERT
พอจบเพลงที่สอง free hand นักร้องนำก็กล่าวสวัสดีคนดู และบอกว่าเป็นการมาแสดงใน London BBC นะแหละ ครั้งแรก
และพูดว่าเพลงต่อไป ได้รับความนิยม "in some part of Thailand ... (เว้นนิดนึง )and Singapore too" คือ เพลงจากอัลบั้ม FREE HAND ชื่อเพลง ON REFLECTION
ถ้าใครมีแผ่นนี้ ต้องเปิดดูเพลงที่สองจนจบ จะพูดอยู่ท้ายเพลง FREE HAND ถ้าเลื่อนไป เพลงที่สาม จะเลยไปแล้วครับ

เหตุการณ์แนวนี้ เคยเจอมาก่อนครั้งนึง แต่เป็น liner note ที่ กล่าวถึง Thailand อย่างคาดไม่ถึง
คือ CD JIM CROCE 50th anniversary ในหน้าก่อนสุดท้าย ที่ INGRID CROCE เขียนไว้ว่า "ตอนแรกที่ออกอัลบั้ม duo JIM&INGRID  CROCE กับ Atlantic ไม่ได้รับการ promote เค้าไปpromote Grand funk แทน แต่ ยังขายได้ 6 แผ่น (6 records in PXs in Thailand)"

ไม่รู้ว่า PXs แปลว่าอะไร ใช่พวกค่ายทหารอเมริกันสมัยนั้นรึเปล่า

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์