เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 12:59:25 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineไอ้หนุ่มตู้เพลง (Jukebox Hero)
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอ้หนุ่มตู้เพลง (Jukebox Hero)  (อ่าน 26095 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 07:17:20 PM »

ทีบ้าน มีอยู่ตู้นึงครับ

เสียงดีพอใช้  ยิ้มเท่ห์

อัลบั้มนี้เป็นแบบ Gimmick ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 08:37:21 AM »

เสียงดีพอใช้  ยิ้มเท่ห์
ตู้นี้เพราะทุกเพลงเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 08:46:41 AM »

เสียงดีพอใช้  ยิ้มเท่ห์

อัลบั้มนี้เป็นแบบ Gimmick ด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

พี่โป่งมีภาพมั้ยครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 09:44:27 AM »

พี่โป่งมีภาพมั้ยครับ

มีครับ...หน้าปกเป็นแบบ Die-Cut

แผ่นของ ท่านผีฯ เป็นแบบ Juke Box Shape เลยนะครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็น gatefold ด้วยหรือเปล่า?

ส่วนของผมที่มีเหมือนในรูปครับ แล้วพอหน้าปกเปิดกางออกมาจะมีภาพถ่ายสมาชิกนักดนตรีคณะ Foreigner นั่งรับประทานอาหารอยุ่ที่
เค้าน์เตอร์ ค๊อฟฟี่ช็อพ แห่งหนึ่ง...สวยดีครับ (ผมหาภาพในเน็ทไม่เจอ).
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 09:51:09 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 11:16:47 AM »

ได้ข่าวว่าพี่โป่งมีแผ่น EP (แผ่นเสียงขนาดเล็ก สปีด 45 หน้าละ 2 เพลง) อยู่ไม่น้อยเลย และเป็นมรดกจากยุคตู้เพลงด้วย ใช่ไหมครับ?

ผมเองมีแผ่นลักษณะนี้อยู่จำนวนหนึ่ง ไม่มากนัก เมื่อพิจารณาดูรายละเอียดแล้ว เหมือนแผ่นที่ผลิตในบ้านเราสมัยก่อน โดยเอาเพลงฮิตจับมารวมกันหน้าละสองเพลงเพื่อเอาไปเปลี่ยนใส่หมุนเวียนตามตู้เพลงน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 11:24:38 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 03:31:44 PM »

ได้ข่าวว่าพี่โป่งมีแผ่น EP (แผ่นเสียงขนาดเล็ก สปีด 45 หน้าละ 2 เพลง) อยู่ไม่น้อยเลย และเป็นมรดกจากยุคตู้เพลงด้วย ใช่ไหมครับ?

ผมเองมีแผ่นลักษณะนี้อยู่จำนวนหนึ่ง ไม่มากนัก เมื่อพิจารณาดูรายละเอียดแล้ว เหมือนแผ่นที่ผลิตในบ้านเราสมัยก่อน โดยเอาเพลงฮิตจับมารวมกันหน้าละสองเพลงเพื่อเอาไปเปลี่ยนใส่หมุนเวียนตามตู้เพลงน่ะครับ

ตู้เพลงก็ใช้แผ่นไทยพวกนี้แหละครับ นำมาใส่ให้เราเสียเงินเปิดเพลงกัน.

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 03:36:50 PM »

ตู้เพลงก็ใช้แผ่นไทยพวกนี้แหละครับ นำมาใส่ให้เราเสียเงินเปิดเพลงกัน.
ผมว่ายุคนั้นคงไม่มีใครขนเครื่องเล่นแผ่นเสียงของตัวเองออกไปเปิดเพลงฟังตามร้านกาแฟหรือร้านเหล้าหรอกครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 11:47:18 AM »

ภาพหน้าปกอัลบั้ม "ไอ้หนุ่มตู้เพลง" ของคุณยอดรัก สลักใจ ขนานแท้ จาก www.pisutshop.com ครับ (ขอให้พี่แอ๊วจงสู่สุคติด้วยเถิด)

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 กันยายน 2010 | 07:29:05 AM »

ผมว่ายุคนั้นคงไม่มีใครขนเครื่องเล่นแผ่นเสียงของตัวเองออกไปเปิดเพลงฟังตามร้านกาแฟหรือร้านเหล้าหรอกครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

ฮืม  โกรธ  ฮืม  คิดได้ยังงัยว่าใครจะทำอย่างนั้นครับเนี่ย? ผมว่าคุณปีศาจฯ คงคิดจ้องจะทำอยู่คนเดียวแน่ๆ   ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ

เมื่อไหร่เปิดร้านกาแฟบอกผมนะครับ จะได้ไปอุดหนุน ผมว่าผมคงฟังเพลงอย่างมีความสุข เพราะเครื่องเสียงดีๆ ที่ใช้เปิด  ยิ้ม

แล้วก็อีกอย่างนึง...ผมอยากถามว่า อย่างนี้เค้าเรียกว่า "มุขแป้ก" หรือเปล่าครับ?  อิ...อิ...อิ..อิ  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน 2010 | 07:33:06 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 กันยายน 2010 | 08:52:22 AM »

ผมว่ายุคนั้นคงไม่มีใครขนเครื่องเล่นแผ่นเสียงของตัวเองออกไปเปิดเพลงฟังตามร้านกาแฟหรือร้านเหล้าหรอกครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

ฮืม  โกรธ  ฮืม  คิดได้ยังงัยว่าใครจะทำอย่างนั้นครับเนี่ย? ผมว่าคุณปีศาจฯ คงคิดจ้องจะทำอยู่คนเดียวแน่ๆ   ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มกว้างๆ

เมื่อไหร่เปิดร้านกาแฟบอกผมนะครับ จะได้ไปอุดหนุน ผมว่าผมคงฟังเพลงอย่างมีความสุข เพราะเครื่องเสียงดีๆ ที่ใช้เปิด  ยิ้ม

แล้วก็อีกอย่างนึง...ผมอยากถามว่า อย่างนี้เค้าเรียกว่า "มุขแป้ก" หรือเปล่าครับ?  อิ...อิ...อิ..อิ  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา
ไม่รู้ว่าแป้กหรือเปล่า? คือผมก็ตามน้ำพี่ไปนั่นแหละครับ ก็พี่บอกว่าคนเราต้องไปเสียเงินหยอดเพลงฟังกันตามตู้เพลง ผมก็บอกว่า นั่นสิ คงไม่มีใครขนเครื่องเล่นแผ่นเสียงไปฟังกันตามร้านกาแฟหรือร้านเหล้าหรอกครับ (เพราะมีตู้เพลงอยู่แล้ว)
ผมพูดผิดตรงไหนหรือครับพี่? ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 กันยายน 2010 | 08:57:26 AM »

ระวังให้ดีนะครับ ตามน้ำพี่โป่ง ทั้งคืน ก็ไหลไป ไม่รู้จบ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 กันยายน 2010 | 09:05:13 AM »

ระวังให้ดีนะครับ ตามน้ำพี่โป่ง ทั้งคืน ก็ไหลไป ไม่รู้จบ ยิ้มกว้างๆ
ยังงั้นก็คงต้องตั้งฉายาให้พี่เค้าอีกว่า "All Night Man" ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #27 เมื่อ: 02 กันยายน 2010 | 09:15:08 AM »

ยังงั้นก็คงต้องตั้งฉายาให้พี่เค้าอีกว่า "All Night Man" ยิ้มกว้างๆ
เจอพี่โป่งปุ๊ป จะโดนถามก่อนเลย " วันนี้ต้องกลับกี่โมง โทรไปต่อวีซ่าก่อนเลย แล้วค่อยคุยเรื่องอื่น " พี่อาโนลด์เจอคำถามนี้เข้า อึ้งไปเลย " แหม มารู้ได้ไงว่าเรา เกียร์มัว "  ยิ้มกว้างๆ

( 55 พี่ๆ ยังไม่มา ต้องรีบฉวยโอกาสก่อน )

« ตอบ #28 เมื่อ: 02 กันยายน 2010 | 09:33:54 AM »

เจอพี่โป่งปุ๊ป จะโดนถามก่อนเลย " วันนี้ต้องกลับกี่โมง โทรไปต่อวีซ่าก่อนเลย แล้วค่อยคุยเรื่องอื่น " พี่อาโนลด์เจอคำถามนี้เข้า อึ้งไปเลย " แหม มารู้ได้ไงว่าเรา เกียร์มัว "  ยิ้มกว้างๆ

( 55 พี่ๆ ยังไม่มา ต้องรีบฉวยโอกาสก่อน )
ผมว่าท่านชาย ThaiProg และสว.ทั้งหลายคุยกันได้ทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องเดียวคือเรื่องเมีย
อิจฉาคุณ panyarak จังครับ (เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องเมีย) ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #29 เมื่อ: 02 กันยายน 2010 | 09:45:05 AM »

ค่ำคืนหนึ่ง ณ ขอบอ่างข้างเตียงที่ไหนสักแห่ง พี่โป่งกำลังย้อมใจโดยการละเลียดเบียร์ที่เย็นเป็นวุ้น พลางกระซิบถามอนงค์ที่นั่งกระมิดกระเมี้ยนอยู่ข้างกายว่า

พี่โป่ง: "น้องรู้รึเปล่าจ๊ะว่า อ.อ.น. นั้นย่อมาจากอะไร?"
น้อง: "ก็ อาบ อบ นวด ไงจ๊ะพี่"
พี่โป่ง: "ผิด, ย่อมาจาก เอาเอ็งแน่ ตะหากล่ะ"
ว่าแล้วพี่โป่งก็วางแก้วเบียร์ แลบลิ้นแผล็บ สายตาลุกวาว และยกมือทั้งสองขึ้นทำท่าเหมือนเสือจ้องตะครุบเหยื่อ

ปัญหาของเรื่องนี้ในตอนจบก็คือ...
แล้วมันเกี่ยวอะไรกับเรื่องตู้เพลงครับ? ฮืม ฮืม ฮืม
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์