เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 04:40:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameOzzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 41
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ozzy Osbourne - ท่านค้างคาววิปลาส  (อ่าน 233294 ครั้ง)
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #195 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 09:28:20 AM »

...พูดถึง Jack E. Lee  ฝีมือของเขาช่วงที่ทำงานในนาม badland น่าสนใจนะครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #196 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 08:29:00 PM »

...พูดถึง Jack E. Lee  ฝีมือของเขาช่วงที่ทำงานในนาม badland น่าสนใจนะครับ
ถ้า แจ็ค อีหลี นั่นผมเอง  ยิงฟันยิ้ม
คุณนพร็อค น่าจะหมายถีง แจค อีลี หรือ Jake E. Lee (Jakey Lou Williams) มากกว่านะครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอแนะนำ ชุดดีที่ถูกลืมครับ  ร้องไห้
A Fine Pink Mist

งานเลิศหลุด สุดยอดมาก

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #197 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 09:21:24 PM »

ชุดที่ว่านี่แกเล่นเป็นไงครับ ปกหลอนจัง ยังกะไคโรผีอินเตอร์เน็ต
ท่านผีเพลง

« ตอบ #198 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 10:05:02 PM »

แกก็ตั้งใจดีนะครับ
งานสร้างอาจจะไม่เนี๊ยบแบบคมชัด เพราะแกเล่นเองหมดทุกชิ้น

ซาวด์รวมหลอนๆหน่อย
เพราะแกชอบเล่นโน้ตแปลก แบบนอกสเกลอยู่แล้วนี่นา

ชุดนี้ ใครชอบของแปลก ล้ำยุคนิดๆ น่าลิ้มลองครับ
ไม่ใช่งานเมทัลแบบที่แกเล่นอยู่กับวงนะครับ
ออกไปทาง งานบรรเลงกีต้าร์เมทัล ที่มีฮาร์โมนิกแปลกหู แต่ไม่น่าเบื่อครับ ถือว่ามีความคิดสร้างสรรค์  ยิ้มกว้างๆ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=70TMBUm996c" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=70TMBUm996c</a>

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #199 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010 | 03:11:38 AM »

ขอบคุณครับ ว่าแต่ แจ๊ค อีหลี นี่มีอะไรเด็ดแนะนำบ้างครับ อิอิ
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #200 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010 | 01:45:08 PM »

ขอบคุณครับ ว่าแต่ แจ๊ค อีหลี นี่มีอะไรเด็ดแนะนำบ้างครับ อิอิ
เขามีนิ้วก้อยที่เกี่ยวสายตวัดสายได้ไวมากครับ
และเป็นมือกีตาร์ที่เกลียดการใช้คันโยก
การวางนิ้วบนคอกีตาร์ของเขา วางยากมากๆ ซึ่งจุดนี้ผมยอมรับเขาจริงๆครับ
และก็เป็นคนที่แต่งเพลงได้ดีมากคนนึง เสียอย่างเดว พอหมดยุคกับป๋า ผลงานอาจจะไม่เป็นที่ยอมรับสักเท่าไหร่

ท่านผีเพลง

« ตอบ #201 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010 | 03:17:10 PM »

เขามีนิ้วก้อยที่เกี่ยวสายตวัดสายได้ไวมากครับ
และเป็นมือกีตาร์ที่เกลียดการใช้คันโยก
การวางนิ้วบนคอกีตาร์ของเขา วางยากมากๆ ซึ่งจุดนี้ผมยอมรับเขาจริงๆครับ
และก็เป็นคนที่แต่งเพลงได้ดีมากคนนึง เสียอย่างเดว พอหมดยุคกับป๋า ผลงานอาจจะไม่เป็นที่ยอมรับสักเท่าไหร่
แจ๊ค อีหลี ตัวจริงของน้อง ชาแมน
มีของเด็ดประเภท เค-ป็อบครับ  ขยิบตา
www.http://withkara.com/forums/  ยิงฟันยิ้ม
www.http://www.soshifanclub.com/  ยิ้มกว้างๆ
เพราะ พวกนรกเนเวอร์ดาย ตายไปไหนแล้วก็ไม่รู้

PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #202 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2010 | 05:40:44 PM »

แจ๊ค อีหลี ตัวจริงของน้อง ชาแมน
มีของเด็ดประเภท เค-ป็อบครับ  ขยิบตา
www.http://withkara.com/forums/  ยิงฟันยิ้ม
www.http://www.soshifanclub.com/  ยิ้มกว้างๆ
เพราะ พวกนรกเนเวอร์ดาย ตายไปไหนแล้วก็ไม่รู้
ลิงค์แรก ผมชอบซ้ายสุดครับ ดีดสีตีเป่าเขย่าดึงดูดจริงๆครับ

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #203 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2010 | 07:19:22 PM »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาต่อเรื่อง Ozzy ให้ครับ มัวแต่แจกแผ่นซีดีกับนับแผ่นเสียง เลยไม่ได้เข้ามาคารวะท่านค้างคาวฯ   ยิงฟันยิ้ม
ผมจะนำแผ่นเรดิโอโชว์ของรายการ Metalshop มาให้ดู 2 ชุด ซึ่งเป็นของสะสมของ Ozzy ในยุค Randy Rhoads ครับ.

« ตอบ #204 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 08:15:33 AM »

นอกเหนือจากแผ่นเรดิโอโชว์ทั้งหมด 6 ชุดที่บรรดาสาวกระดับแฟนพันธุ์แท้ต้องมีเก็บสะสมไว้ในคอลเล็คชั่นแล้ว แผ่นเรดิโอโชว์
อีกแบบนึงที่ไม่ใช่คอนเสิร์ตก็เป็นผลงานที่มีคนถามหามากมายไม่แพ้กัน และที่สำคัญก็คือ แผ่นเสียงประเภทนี้หายากมากกว่าพวก
บันทึกการแสดงสดเสียอีกครับ

รายการนี้ชื่อว่า Metalshop ผลิตโดย MJI Broadcasting, Inc. ในกรุงนิวยอร์ค...

สมัยเพลงเมทัลกำลังครองโลกผลงานของวงดนตรีต่างๆ มีให้เลือกซื้อเลือกฟังกันมากมาย สถานีวิทยุแต่ละคลื่นโถมเปิดเพลงเมทัลกัน
ดังสนั่นไปแทบทุกช่อง เรียกว่าเพลง ป็อป Top 40 Hits แทบไม่มีใครอยากจะได้ยิน รูปแบบรายการก็แตกต่างกันไปแล้วแต่ระเบียบหรือ
กฏเกณฑ์ของวิทยุแต่ละสถานีในประเทศ สหรัฐอเมริกา

แต่ที่ค่อนข้างได้รับความนิยมมีชื่อเสียงและเป็นที่รู้จักกันในหมู่นักฟังเพลงระดับ หูเหล็ก ก็คือรายการ Metalshop นี่แหละครับ เพราะ
ว่าสมัยรุ่งๆ มีสถานีวิทยุในเครือข่ายประมาณ 250 สถานีทั่วสหรัฐอเมริกา...จำนวนตัวเลขขนาดนี้ไม่น้อยเลยครับ

ดีเจและคนที่มีส่วนร่วมในการผลิตรายการเกือบทุกขั้นตอนชื่อว่า Charlie Kendall เริ่มออกอากาศเมื่อปี 1984 เรื่อยมาจนผ่านยุค 80's
แต่ก็ต้องมาจบและปิดฉากรายการลงในปี 1995 รวมแล้วมีอายุอานามประมาณ 11 ปีไม่ขาดและไม่เกิน โชว์ที่มีออกอากาศน่าจะประมาณ
ซัก 500 กว่าครั้ง

จากข้อมูลของผมเอง มีรายการพิเศษที่ Metalshop นำเสนอเพื่อเป็นการระลึกถึง Randy Rhoads ประมาณ 2 ครั้ง คือในปี 1984 และ 1987
แทนที่จะเป็นการเปิดเพลงเมทัลและดำเนินรายการตามปกติตลอดหนึ่งชั่วโมง (เริ่มต้นตั้งแต่ปี 1988 ขยายเวลาเป็น 2 ชั่วโมง) ซึ่งผมได้พยายาม
หาซื้อมาเก็บไว้ทั้งสองชุดเหมือนกัน...

คือ วันที่ 2 มีนาคม ปี 1984  และ วันที่ 10 เมษายน ปี 1987 ส่วน "เนื้อใน" จะเป็นอย่างไรนั้น ผมจะกลับมาเล่าต่อในโอกาศต่อไปครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2010 | 08:23:59 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #205 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 08:59:33 PM »

กลับมาต่อถึงเรื่องแผ่นเรดิโอโชว์รายการ Metalshop ครับ  ยิ้มกว้างๆ

เนื่องจากว่าตอนซื้อแผ่นเสียงทั้งสองชุด ไม่มี Cue Sheet แนบมาด้วยเลย จึงทำให้ต้องเปิดฟัง ซึ่งผมก็ได้อัดใส่เทปคาสเซ็ตท์เรียบ
ร้อยแล้วในสมัยก่อน แต่มันเป็นเวลานานมาแล้วไม่รู้ว่าเก็บเทปทั้งสองตลับเอาไว้กล่องไหน  ส่วนความจำก็ค่อนข้างเลือนลางจึงทำ
ให้นึกรายละเอียดของรายการไม่ออกจริงๆ ต้องขออภัยด้วยที่เล่าให้ฟังไม่ได้  ฮืม

ประกอบกับตอนนี้ผมไม่สามารถเปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียงเพื่อทบทวนความจำได้ เพราะว่านำลำโพงไปซ่อม จึงขอผ่านรายละเอียด
ไปชั่วคราวก่อน บอกได้เพียงว่า โชว์ในปี 1984 มีบทสัมภาษณ์ของนักดนตรีที่รู้จักกับ Randy Rhoads หลายคน อาทิเช่น Kevin DuBrow,
Paul Stanley, George Lynch, etc. พร้อมทั้งเปิดเพลงจากสมัย Quiet Riot และ Blizzard Of Ozz

สำหรับโชว์ในปี 1987 เป็นการนำอัลบั้มคู่ชุด Tribute มาแนะนำ พร้อมด้วยการสัมภาษณ์ Ozzy Osbourne ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะ
ตลอดทั้งเวลาหนึ่งชั่วโมงเต็มเลยทีเดียว

เอาไว้ให้ได้ลำโพงคืนมาก่อน แล้วจะเปิดฟังอีกทีครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #206 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 09:01:37 PM »

ข้ามมาที่แผ่นซีดีบู้ทเล็คของ ท่านผีฯ ที่ชื่อว่า Madman Alive กันอีกที กับ แผ่นเรดิโอโชว์ Box Set ต้นฉบับของรายการ Captured Live...

ผมนำรูปมาลงให้ดูอีกทีจะได้ไม่ต้องเสียเวลาย้อนกลับไปก่อนหน้านี้ ซึ่งคืนนี้เรามาเปิดกล่องกันดีกว่าครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2010 | 09:03:28 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #207 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 09:06:28 PM »

อันนี้เป็นภาพด้านหลังของกล่องที่พิมพ์รายละเอียดของรายการเอาไว้ครบถ้วน ดังนั้นรายการนี้จึงไม่มี Promo หรือ Cue Sheet
แนบมาให้ด้วย

« ตอบ #208 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 09:08:31 PM »

เมื่อเปิดฝากล่องออกมาก็เห็นตามรูปภาพนี้เลยครับ...

« ตอบ #209 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 | 09:27:36 PM »

รายการนี้ดีเจ "ปล่อยไก่" ตัวเบ่อเริ่มบอกว่ามือกีตาร์คือ Randy Rhoads แต่ความจริงแล้วเป็น Brad Gillis ครับ รายละเอียดของ
นักดนตรีตามรายชื่อข้างล่างนี้เลย...

Ozzy Osbourne : Vocals
Rudy Sarzo : Bass
Brad Gillis : Guitars
Tommy Aldridge : Drums
Don Airey : Keyboards

นี่คือซาวด์แทร็คหรือคอนเสิร์ตเดียวกันกับ วิดิโอ/เลเซอร์ดิสค์ ชุด  Speak of The Devil ครับ...

รายชื่อเพลงจะเรียงไม่ตรงกันกับคอนเสิร์ตที่เกิดขึ้นจริงๆ เนื่องจากเนื้อที่บนแผ่นไวนิลแต่ละหน้ามันจำกัด ด้งนั้นจึงจำเป็นต้องสลับ
สับเปลี่ยนใหม่เพื่อให้พอดีกับเวลาในแต่ละหน้าของแผ่นเสียง...

Side 1

1,000 hertz tone
Cue Two : Good evening everyone...
1. Over The Mountain
2. Mr. Crowley
3. Crazy Train
Out Cue : ...in just a moment.

Side 2

Cue Two : We're Back...
1. Revelation (Mother Earth)
2. Steal Away (The Night)
3. Goodbye To Romance
Out Cue : Ozzy Osbourne after this

Side 3

Cue Two : We continue now...
1. Believer
2. Flying High Again
3. I Don't Know
Out Cue : ...Don't you dare go away.

Side 4

Cue Two : Ozzy Osbourne rocks on ...
1. Suicide Solution
Out Cue : ...Ozzy Osbourne Captured Live.

Side 5

Cue Two : Ozzy Osbourne returns now...
1. Iron Man
2. Children Of The Grave
3. Paranoid
Out Cue : ...to wrap things up.

Program End Cue : ...thanks for joining us.

Total Program : 78:06

เห็นมั้ยครับ มีเพลงครบทุกเพลงสมัยตระเวณแสดงทัวร์เพื่อสนับสนุนอัลบั้มชุด Diary Of A Madman ในปี 1982 เลย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม 2010 | 09:42:05 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 41
พิมพ์