เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 08:24:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Sameอัลบั้มแสดงสดของวง Classic Rock ที่โปรดปราน
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้มแสดงสดของวง Classic Rock ที่โปรดปราน  (อ่าน 14754 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 12:06:49 PM »

ขอตอบแบบหน้าหมั่นไส้ว่า ชอบเกือบทุกชุดครับ เพราะเป็นคนชอบฟังบรรยากาศแสดงสดอยู่แล้ว
ถ้าถามว่า ไม่ชอบ ชุดไหนล่ะก็อาจจะตอบได้เนื่องจากมีไม่มาก  ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 05:37:39 PM »

ขอตอบแบบหน้าหมั่นไส้ว่า ชอบเกือบทุกชุดครับ เพราะเป็นคนชอบฟังบรรยากาศแสดงสดอยู่แล้ว
ถ้าถามว่า ไม่ชอบ ชุดไหนล่ะก็อาจจะตอบได้เนื่องจากมีไม่มาก  ยิ้มกว้างๆ
ขอทราบแบบย่อๆก็ได้ครับพี่ ว่าไม่ชอบชุดไหนบ้าง ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 07:32:40 AM »

ขอทราบแบบย่อๆก็ได้ครับพี่ ว่าไม่ชอบชุดไหนบ้าง ยิ้มกว้างๆ

ความจริงแล้วก็ไม่ถึงกับแอนตี้หรือไม่ฟังผลงานเหล่านี้ไปเลยหรอกครับ แต่ถ้าอัลบั้มบันทึกการแสดงสดชุดไหน
ที่เล่นได้เหมือนเวอร์ชั่นในสตูดิโอเกือบแป้ะๆ แล้ว ผมจะไม่เปิดบ่อยๆ เหมือนชุดอื่นๆ ครับ อย่างเช่น

The Eagles - Live  ซึ่งคนส่วนใหญ่จะชอบกัน แต่ผมกลับมีความเห็นตรงกันข้าม หรือว่า
Styx - Caught In The Act  ฟังแล้วบรรยากาศไม่ค่อยตื่นเต้น และ
อัลบั้มทุกชุดที่ fade in และ fade out ระหว่างแทร็ค ทั้งๆ ที่ผมชอบตัวบทเพลงแต่ไม่ชอบที่ขณะฟังแล้วไม่ให้อารมณ์ต่อเนื่อง

เป็นต้น  
...ผมคิดว่าเมื่อเราสัมผัสกับ live album มันควรจะได้ live feeling ไม่ใช่เหมือนกับเปิดเพลงแล้วเอาเสียงปรบมือมาใส่ หรือ
ว่า หรี่เข้า หรี่ออก ครับ.
.. polotoon ..

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 10:43:42 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ หรี่เข้าๆออกๆ จัดเพลงใหม่ จบห้วนๆด้วนๆเหมือนสายเทปหมดครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #34 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 11:22:26 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับ หรี่เข้าๆออกๆ จัดเพลงใหม่ จบห้วนๆด้วนๆเหมือนสายเทปหมดครับ ยิ้มกว้างๆ

อย่างเช่นอัลบั้มคู่ชุด Exit...Stage Left (1981) นี่ผมชอบเพลงทุกเพลงนะครับ แต่ไม่ชอบที่เพลงส่วนมากจะ
เข้าๆ ออกๆ โดยใช้การหรี่เสียงคนดูอย่างที่ผมบอก

ผมจำได้ดีว่าตอนผลงานชุดนี้ออกวางจำหน่ายใหม่ๆ โดนบรรดานักวิจารณ์ต่างประเทศสับเละเลยครับ ด้วยเหตุผลที่
เพียงว่าต้องการเข็นออกมาให้ทันช่วงเทศกาลปีใหม่

ดังนั้นทางต้นสังกัดก็เลยเร่งกระบวนการผลิตทำให้ไม่มีเวลามามิ้กซ์เสียงให้เข้ากันเป็นคอนเสิร์ตเดียวน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมเช็คข้อมูลดูใน Wikipedia บันทึกเอาไว้ว่า live album ชุดนี้ของคณะ Rush ออกในเดือนตุลาคม ปี 1981 แต่ไม่แจ้งวันที่เอาไว้
ซึ่งเท่าที่ผมจำได้มันไม่ใช่นะครับ เพราะว่าผมซื้อตอนที่วางขายใหม่ๆ พอดีสมัยอยู่ที่โน่น (USA) และยังจำได้ดีว่ากระชั้นชิดกับ
ช่วงที่มี Before Christmas Sale มากๆ เลย

ตามความคิดของผมน่าจะเป็นช่วงเดือน ธันวาคม มากกว่า ส่วนวิดิโอคอนเสิร์ตนั่นมันตามมาทีหลังครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2010 | 11:27:42 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #35 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 10:08:26 AM »

ความจริงแล้วก็ไม่ถึงกับแอนตี้หรือไม่ฟังผลงานเหล่านี้ไปเลยหรอกครับ แต่ถ้าอัลบั้มบันทึกการแสดงสดชุดไหน
ที่เล่นได้เหมือนเวอร์ชั่นในสตูดิโอเกือบแป้ะๆ แล้ว ผมจะไม่เปิดบ่อยๆ เหมือนชุดอื่นๆ ครับ อย่างเช่น

The Eagles - Live  ซึ่งคนส่วนใหญ่จะชอบกัน แต่ผมกลับมีความเห็นตรงกันข้าม หรือว่า
Styx - Caught In The Act  ฟังแล้วบรรยากาศไม่ค่อยตื่นเต้น และ
อัลบั้มทุกชุดที่ fade in และ fade out ระหว่างแทร็ค ทั้งๆ ที่ผมชอบตัวบทเพลงแต่ไม่ชอบที่ขณะฟังแล้วไม่ให้อารมณ์ต่อเนื่อง

เป็นต้น 
...ผมคิดว่าเมื่อเราสัมผัสกับ live album มันควรจะได้ live feeling ไม่ใช่เหมือนกับเปิดเพลงแล้วเอาเสียงปรบมือมาใส่ หรือ
ว่า หรี่เข้า หรี่ออก ครับ.
ไม่คิดอีกแง่หนึ่งว่าวงนั้นสามารถเล่นสดได้ดีไม่ผิดเพี้ยนจากเพลงในห้องอัดหรือครับ? แบบว่าสามารถแกะออกมาได้แทบทุกเม็ดทุกคอร์ดเลยก็ว่าได้ ผมว่าหลายคนก็ชอบสดแบบไม่เพี้ยนนะครับ ส่วนประเภทที่ฉีกแนวออกไป improvise เยอะ ๆ บนเวทีจนจำเวอร์ชั่นต้นฉบับในสติวดิโอไม่ได้ บางครั้งแถมยังบันทึกเสียงไม่ดีอีกต่างหาก ผมว่าพวกนี้ขาดเสน่ห์มากกว่า สุดท้ายก็คงแล้วแต่คนฟังจะชอบล่ะครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 10:17:39 AM »

ไม่คิดอีกแง่หนึ่งว่าวงนั้นสามารถเล่นสดได้ดีไม่ผิดเพี้ยนจากเพลงในห้องอัดหรือครับ? แบบว่าสามารถแกะออกมาได้แทบทุกเม็ดทุกคอร์ดเลยก็ว่าได้ ผมว่าหลายคนก็ชอบสดแบบไม่เพี้ยนนะครับ ส่วนประเภทที่ฉีกแนวออกไป improvise เยอะ ๆ บนเวทีจนจำเวอร์ชั่นต้นฉบับในสติวดิโอไม่ได้ บางครั้งแถมยังบันทึกเสียงไม่ดีอีกต่างหาก ผมว่าพวกนี้ขาดเสน่ห์มากกว่า สุดท้ายก็คงแล้วแต่คนฟังจะชอบล่ะครับ

คิดครับ คิดมากจนคิดว่าเราเองเอาเสียงคนดูปรบมือมาใส่เองก็ได้ เพราะตอนอยู่ที่อเมริกาผมมีเครื่องเสียงสองชุดอยู่ในห้องเดียว
กันเลย (เอาไว้ปาร์ตี้) แต่ในเรื่องของฝีมืออันนี้ยอมรับครับ

ส่วนเสน่ห์จะขาดหรือไม่ขาดก็อย่างที่คุณปีศาจๆ บอกล่ะ มันแล้วแต่คนชอบ แต่ถ้าเผื่ออย่างอื่นขาด มันจะไปกันใหญ่นะครับ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #37 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 11:04:56 AM »

โดยส่วนตัวผมชอบการแสดงที่ไม่เหมือนในสตูดิโอเป๊ะๆครับ แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องอิมโพรไวส์กันยาวยืดจนน่าเบื่อเกิน ผมว่าการแสดงสดที่แตกต่างมัีนให้ชีวิตที่เติบโตขึ้นของเพลงในสตูดิโอ และเป็นเสน่ห์ที่ผมชอบมาก

« ตอบ #38 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 | 11:13:38 AM »

ยกตัวอย่างคณะ Rush ได้เลยครับ เพราะว่าทางวงโดยเฉพาะมือกลองจะเน้นตีแต่ละเพลงให้แป๊ะๆ เหมือนกับที่อัดในสตูดิโอ
แต่โดยส่วนรวมแล้ว มันมีสิ่งจูงใจให้ฟังมากในแบบ live version คล้ายกับเจอหญิงสาวที่ทั้ง สวย และ น่ารัก ในคนคนเดียวกัน

ไม่เหมือนกับสตรีเพศบางคนที่สวยอย่างเดียว มองไปนานๆ ก็เริ่มเบื่อ  ยิงฟันยิ้ม

นี่ชักไปกันใหญ่แล้วนะครับเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนเพลงที่ อิมโพรไว้ส์ กันนานๆ นี่ผมก็เห็นด้วยครับ ยุคนี้มันไม่ใช่แล้ว ซึ่งบางทีก็มีทั้งเพลงดีและไม่ดีผสมปนเปกันไป.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2010 | 11:17:54 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์