เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 03:37:19 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameWoodstock Vs The Isle of Wight Festival สองตำนานแห่งเทศกาลดนตรี
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Woodstock Vs The Isle of Wight Festival สองตำนานแห่งเทศกาลดนตรี  (อ่าน 6425 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010 | 09:10:00 PM »

Woodstockเป็นเทศกาลดนตรีที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแห่งทศวรรษที่เจ็ดสิบ(1969) ถือว่าเป็นตำนานแห่งเสียงเพลงและสันติภาพ
The Isle of Wight Festival ก็เป็นเทศกาลดนตรีที่ยิ่งใหญ่แต่จัดขึ้นหลังเทศกาลดนตรีWoodstockห่างกันหนึ่งปี(1970)
ทั้งสองเทศกาลดนตรีนี้จัดกันอยู่คนละฝั่งทวีป ผมอยากจะให้เพื่อนๆสมาชิกท่านใดที่สนใจหรือชื่นชอบกับเทศกาลดนตรีทั้งสองงานนี้ มาร่วมระลึกถึงกัน
ท่านใดที่มีผลงานไม่ว่าจะรูปแบบใดแผ่นเสียง,ซีดี,ดีวีดี,บูลเรย์,วีดีโอเทปหรืออะไรที่เกี่ยวข้องกับทั้งสองเทศกาลนี้ เอามาร่วมแจมกันได้เลยครับ

อั๋น501

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010 | 09:12:14 PM »

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010 | 09:47:57 PM »

ของผมเป็น VHS Woodstock'99 ที่ซื้อทางหน้าโฆษณาของหนังสือ crossroads หรือ music express
เป็นเทศกาลที่เละเืืทะที่สุด เซ้กซ์ ยา ฟุ้งกระจาย เป็นงานที่ทำให้ผมรู้จักศิลปินในขณะนั้นค่อนข้างกว้าง (ตอนหลังซื้อดีวีดีก็อป  ยิงฟันยิ้ม)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010 | 09:50:00 PM »

อยากได้ดีวีดี Woodstock 94 ไม่ยอมทำออกมาขาย แย่จังครับ
อั๋น501

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010 | 11:17:50 PM »

ศิลปินดังๆในยุดนั้นที่มาร่วมเทศกาลดนตรีWoodstock[1969]ก็ได้ไปร่วมเทศกาลThe Isle of Wight Festivalด้วย
ส่วนตัวผมกับชอบงานThe Isle of Wight Festival มากกว่างานWoodstock เพราะว่ามีศิลปินที่มาร่วมงานนั้นผมชอบมากกว่า

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 07:13:37 AM »

อยากได้ดีวีดี Woodstock 94 ไม่ยอมทำออกมาขาย แย่จังครับ

ผมมี DVD woodstock 1994 ทั้ง set 9 แผ่น

สนใจ ติดต่อได้ทาง pm ครับ กำลังหางบ ซื้ออุลตร้าแมน 2 ตัวหมื่นกว่าบาท เพราะมันผลิต แค่ 35 ตัว

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 09:49:20 AM »

ตอนนี้มีแผ่นเสียงหรือซีดี Woodstock รุ่น remastered บ้างไหมครับ? รู้สึกว่าแผ่น original จะบันทึกเสียงมาไม่ค่อยได้เรื่องครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 07:25:24 PM »

ผมมี DVD woodstock 1994 ทั้ง set 9 แผ่น

เห็นโชว์เมนูแค่ 8 แผ่น ผมเลยเดาเอาว่า แผ่นที่ 9 ต้องเป็นคณะ Metallica อย่างแน่นอนเลยใช่มั้ยครับ?

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 02:34:14 PM »

ผมมีแผ่นบู้ทเล็คของโชว์นี้ด้วย...

รายละเอียดตามรูปเลยครับ.

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 02:44:41 PM »

ย้อนกลับมาพูดถึงมหกรรมดนตรีที่ยิ่งใหญ่ทั้งสองคอนเสิร์ตอีกครั้งดีกว่า...

ก่อนที่จะทำความรู้จักกับบทเพลงของวงดนตรีเข้าร่วมงาน ก็ต้องหาหนังสือมาประดับความรู้เล่มนี้ครับ

ปัจจุบันน่าจะมีเว็ปไซท์ให้หาอ่านกันได้ แต่ผมไม่ทราบจริงๆ เคยอ่านแต่หนังสือเล่มนี้ ซึ่งก็นานมากแล้ว ต้องขอทบทวนความจำซะหน่อย
แล้วค่อยมาเล่ากันต่อ คุณมาโนช พุฒตาล ยังเคยยืมไปอ่านเล่นมาแล้ว ลองไปถามแกดูก็ได้เพราะว่าความจำของแกดีกว่าผมเยอะเลย!

ตอนนี้ใครมีของเก็บสะสมอยู่เข้ามาแจมด้วยกันเลย หรือ อยากเล่าอะไรเกี่ยวกับคอนเสิร์ตทั้งสองนี้ก็ได้ครับ คุณอั๋น501 เค้ารออยู่  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2010 | 02:47:23 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 02:45:58 PM »

เห็นโชว์เมนูแค่ 8 แผ่น ผมเลยเดาเอาว่า แผ่นที่ 9 ต้องเป็นคณะ Metallica อย่างแน่นอนเลยใช่มั้ยครับ?

คาดว่า คงโดนตัดออกเรื่องลิขสิทธิ์มั้ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 02:48:28 PM »

คาดว่า คงโดนตัดออกเรื่องลิขสิทธิ์มั้ง

นี่มันแผ่นบู้ทเล็คไม่ใช่หรือครับ?  แล้วมันจะโดนตัดออกทำไม  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2010 | 02:50:19 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 10:43:06 PM »

ผมมีแผ่นบู้ทเล็คของโชว์นี้ด้วย...

ที่ผมไม่มาแจมเพราะไม่มีอะไรเกี่ยวกับ Woodstock ที่นึกออก แต่พอเห็นซีดี Metallica - Woodstock 94 แผ่นนี้ของพี่โป่งก็เลยนึกได้เลยเอาภาพซีดี Nine Inch Nails - Woodstock 94 การแสดงที่ว่ากันว่าเป็นไฮไลท์ของ Woodstock 94 ครั้งนี้อย่างแท้จริง ผมได้แผ่นนี้มาสมัยปี1995 เป็นของค่าย Octopus เหมือน Metallica ของพี่โป่งเลยเป็น soundboard เสียงดีมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2010 | 10:45:08 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #13 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 10:46:36 PM »

leonard cohen live at isle of wight เป็นไงบ้างครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 11:59:04 AM »

ที่ผมไม่มาแจมเพราะไม่มีอะไรเกี่ยวกับ Woodstock ที่นึกออก แต่พอเห็นซีดี Metallica - Woodstock 94 แผ่นนี้ของพี่โป่งก็เลยนึกได้เลยเอาภาพซีดี Nine Inch Nails - Woodstock 94 การแสดงที่ว่ากันว่าเป็นไฮไลท์ของ Woodstock 94 ครั้งนี้อย่างแท้จริง ผมได้แผ่นนี้มาสมัยปี1995 เป็นของค่าย Octopus เหมือน Metallica ของพี่โป่งเลยเป็น soundboard เสียงดีมากๆครับ

ของผม Metallica Woodstock'94 จะเป็นตัวนี้ครับ ปั๊มโดยค่าย S. Stack บ้านเราเอง
ผมว่าคอนเสริ์ตนี้มันส์ดีนะครับ เจมส์พูดจาหยอกล้อกับคนดูแบบเป็นกันเองที่สุด แจกฟักทองกันกันเพียบ  ยิ้มกว้างๆ

เพิ่มเติมนิดหน่อย อาจจะไม่เกี่ยวกับ Woodstock'94 นะครับ

สำหรับโชว์ของ Metallica ที่เพิ่งกลับมาทัวร์คอนเสริ์ตอีกครั้งช่วงสั้น ๆ ในอเมริกาปี '94 (หลังจากพักมาเกือบปี)
มีโชว์นึง ที่ Austin Texus, เจมส์กำลังคุยกับแฟนเพลงว่า ...เอ่อ เดี๋ยวเราจะเล่นเพลงใหม่ให้พวกคุณได้ฟังกันนะ บลา ๆ ไปเรื่อย
ก่อนจะโม้เสร็จ ดันมีรองเท้าเขวี้ยงมาที่เจมส์ (โดนกีต้าร์ Explorer) พอดี เจมส์ก็คว้ารองเท้าข้างนั้นได้พอดีด้วย แล้วก็ทำท่าเซ็ง !

จากนั้นเจมส์เริ่มด่าคนดูแทนแล้ว ประมาณว่า ...เอ้ย พวกข้ามาเล่นเพลงให้พวกเอ็งฟังนะ ไม่ได้มาดูพวกเอ็งขว้างปาอะไรกันว่อนแบบนี้
(พฤติกรรมนี้น่าจะเป็นแค่ที่ North America ที่เดียวนะครับ) แล้วก็ถ้าข้ายังเห็นไอ้พวกนี้ปลิวขึ้นมาบนเวทีอีก พวกข้าจะเลิกเล่นนะเฟ้ย

จากนั้น คนดู ก็....เฮ ต่อ จากนั้น เจมส์ก็ เอ้า ฟังกันเลย นี่คือเพลงใหม่ของเรา
Seek .... and ..... Destroy...... .... (โดยที่ให้ Jason ร้องแทนซะงั้น) (เนี่ยนะ เพลงใหม่ที่ว่า  ยิ้มกว้างๆ  ฮืม)

หน้า: [1]
พิมพ์