เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 05:06:23 AM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Disco Era  (อ่าน 112171 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 09:47:11 AM »

ในยุคนี้มีภาพยนตร์หลายเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเพลงแนวดิสโก้ อย่างเช่น Saturday Night Fever ซึ่งแสดงนำโดย John Travolta (ภาพคุ้นตาที่เห็นเขายืนชูแขนข้างหนึ่งอยู่กลางฟลอร์เต้นรำ) และมีศิลปินเพลงชั้นนำหลายคนและหลายวงหันไปทำผลงานแนวดิสโก้ออกมากันอย่างเอิกเกริก เช่น Bee Gees แม้แต่อัลบั้ม Discovery ของ ELO เองก็ยังถูกล้อเลียนว่าเป็น Disco Very เลย นอกจากนี้ มีภาพยนตร์เรื่องใดและศิลปินดังคนใดที่หันไปเอาดีทางดิสโก้ในช่วงนี้อีกบ้างครับ?

ที่เคยฉายในเมืองไทย มีเรื่อง Can't Stop the Music เน้นเพลงของ Village People กับ Disco Fieber เน้นเพลงของ Boney M, Eruption, La Bionda ทั้ง 2 เรื่อง เจ้าของเพลงมาปรากฎตัวในหนังด้วยครับ

ส่วน 2 เรื่องนี้ จำไม่ได้ว่า เคยฉายในโรงบ้านเราหรือเปล่า    
ผมเองก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าทั้ง Staying Alive และ Xanadu เคยเข้ามาฉายในเมืองไทยหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ ในช่วงปี 1980-81 นั้น ซาวน์ดแทร็คหนัง Xanadu ดังระเบิดเถิดเทิง มีเพลงฮิตทยอยออกมาจากอัลบั้มชุดนี้จำนวนมาก ส่งผลให้ทั้ง Olivier Newton-John, ELO และ Cliff Richard พากันดังไปตาม ๆ กัน นอกจากนี้ ในช่วงปี 1979 มีหนังอยู่สองเรื่องที่ผมอยากจะพูดถึง เรื่องแรกคือ American Gigolo ซึ่งแสดงนำโดย Richard Gere และซาวน์ดแทร็คจากภาพยนตร์เรื่องนี้คือเพลง Call Me เล่นและร้องโดยวง Blondie และอีกเรื่องหนึ่งที่ผมกำลังหาทั้งหนังและอัลบั้ม OST อยู่ก็คือเรื่อง American Fever ซึ่งกำกับโดยชาวอิตาลี ผมจำได้ว่าเรื่องนี้เคยเข้ามาฉายในเมืองไทยอยู่พักหนึ่งซึ่งตอนนั้นผมกำลังเรียนอยู่ชั้นประถมปลาย โดยเฉพาะซาวน์ดแทร็คหนังเรื่องนี้มีเพลงเด่น ๆ อยู่หลายเพลง เช่น 1-2-3-4 Gimme Some More, One for You One For Me เป็นต้น และรายการวิทยุเพลงฝรั่งภาคเอเอ็มในยุคนั้น เช่น จิ๊กโก๋ยามบ่าย, มาร์มาเลด คลับ ก็กระหน่ำโปรโมท OST หนังเรื่องนี้ไม่น้อยอยู่เหมือนกัน ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยดูและฟัง OST ภาพยนตร์เรื่องนี้บ้างหรือเปล่าครับ?

Original Sound Track from the Motion Picture American Fever (Ready Steady Go) - 1978 Baby Records
1. A Little Bit Faster - Spot Light
2. Passion Flower - Cannon Ball
3. One For You One For Me - La Bionda
4. American Fever (instrumental) - Spot Light
5. American Fever - Spot Light
6. Morning Sun - Spot Light
7. 1,2,3,4 Gimme Some More - D.D. Sound
8. Blue Wave - Spot Light

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2010 | 10:01:28 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 01:40:06 PM »

คุณ panyarak สะสมผลงานของ Pink Lady วงดูโอสองสาวจากญี่ปุ่น (ในอดีต) ด้วยหรือเปล่าครับ? และมีเพื่อน ๆ ท่านใดรู้จักวงนี้กันบ้าง? แต่ก่อนผมชอบความน่ารักของสองสาวนี่จริง ๆ ไม่ทราบว่าใครมีภาพปัจจุบันของพวกเธอกันบ้างครับ?

ภาพข้างล่างนี้น่าจะประมาณช่วงปี 1977 ถึงต้น '80 ซึ่งเป็นช่วงที่เธอทั้งสองกำลังฮอตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2010 | 04:53:34 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
Pong-Wanchai

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 07:24:48 PM »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2010 | 07:27:37 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 07:26:10 PM »

ดิสโก้เทคที่ดังๆ มาก มีอีกครับ อย่างเช่น ไดอาน่า ที่โอเรียนเต็ล ซุปเปอร์สตาร์ที่พัฒน์พงศ์  ส่วนไนท์คลับขนาดเล็กลงหน่อยตามโรงแรม
อื่นๆยังมีมากมาย ไม่ว่าจะเป็น เดอะเดนใต้ถุนอินทรา คาซาบลางก้าที่มณเทียร เดอะไนล์นี่ก็เจ๋ง แต่ผมคงลิสต์หมดไม่ได้หรอกนะครับ
เดี๋ยวจะเสียภาพพจน์ เพราะว่า น้องๆ หรือ เพื่อนๆ และ พี่ๆ ในที่นี้ อาจจะมองว่าผมเป็นเด็กเที่ยว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2010 | 07:28:07 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 10:37:18 PM »

ดิสโก้เทคที่ดังๆ มาก มีอีกครับ อย่างเช่น ไดอาน่า ที่โอเรียนเต็ล ซุปเปอร์สตาร์ที่พัฒน์พงศ์  ส่วนไนท์คลับขนาดเล็กลงหน่อยตามโรงแรม
อื่นๆยังมีมากมาย ไม่ว่าจะเป็น เดอะเดนใต้ถุนอินทรา คาซาบลางก้าที่มณเทียร เดอะไนล์นี่ก็เจ๋ง แต่ผมคงลิสต์หมดไม่ได้หรอกนะครับ
เดี๋ยวจะเสียภาพพจน์ เพราะว่า น้องๆ หรือ เพื่อนๆ และ พี่ๆ ในที่นี้ อาจจะมองว่าผมเป็นเด็กเที่ยว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีใครเข้าใจพี่โป่งผิดเลยครับ

panyarak

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 10:40:24 PM »

คุณ panyarak สะสมผลงานของ Pink Lady วงดูโอสองสาวจากญี่ปุ่น (ในอดีต) ด้วยหรือเปล่าครับ? และมีเพื่อน ๆ ท่านใดรู้จักวงนี้กันบ้าง? แต่ก่อนผมชอบความน่ารักของสองสาวนี่จริง ๆ ไม่ทราบว่าใครมีภาพปัจจุบันของพวกเธอกันบ้างครับ?

มีแต่ซิงเกิ้ลครับ ตอนก่อนผมกลับจากญี่ปุ่น (ปี 2004) เคยดูรายการทีวีนึง เชิญ Pink Lady มารำลึกความหลัง หุ่นยังดี แต่หน้าตาก็ร่วงโรยไปตามวัย ภาพนี้จากปี 2005 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 09:27:20 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010 | 10:42:23 PM »

ในยุคนี้มีภาพยนตร์หลายเรื่องที่เกี่ยวข้องกับเพลงแนวดิสโก้ อย่างเช่น Saturday Night Fever ซึ่งแสดงนำโดย John Travolta (ภาพคุ้นตาที่เห็นเขายืนชูแขนข้างหนึ่งอยู่กลางฟลอร์เต้นรำ) และมีศิลปินเพลงชั้นนำหลายคนและหลายวงหันไปทำผลงานแนวดิสโก้ออกมากันอย่างเอิกเกริก เช่น Bee Gees แม้แต่อัลบั้ม Discovery ของ ELO เองก็ยังถูกล้อเลียนว่าเป็น Disco Very เลย นอกจากนี้ มีภาพยนตร์เรื่องใดและศิลปินดังคนใดที่หันไปเอาดีทางดิสโก้ในช่วงนี้อีกบ้างครับ?

ที่เคยฉายในเมืองไทย มีเรื่อง Can't Stop the Music เน้นเพลงของ Village People กับ Disco Fieber เน้นเพลงของ Boney M, Eruption, La Bionda ทั้ง 2 เรื่อง เจ้าของเพลงมาปรากฎตัวในหนังด้วยครับ

ส่วน 2 เรื่องนี้ จำไม่ได้ว่า เคยฉายในโรงบ้านเราหรือเปล่า  
ผมเองก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าทั้ง Staying Alive และ Xanadu เคยเข้ามาฉายในเมืองไทยหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ ในช่วงปี 1980-81 นั้น ซาวน์ดแทร็คหนัง Xanadu ดังระเบิดเถิดเทิง มีเพลงฮิตทยอยออกมาจากอัลบั้มชุดนี้จำนวนมาก ส่งผลให้ทั้ง Olivier Newton-John, ELO และ Cliff Richard พากันดังไปตาม ๆ กัน นอกจากนี้ ในช่วงปี 1979 มีหนังอยู่สองเรื่องที่ผมอยากจะพูดถึง เรื่องแรกคือ American Gigolo ซึ่งแสดงนำโดย Richard Gere และซาวน์ดแทร็คจากภาพยนตร์เรื่องนี้คือเพลง Call Me เล่นและร้องโดยวง Blondie และอีกเรื่องหนึ่งที่ผมกำลังหาทั้งหนังและอัลบั้ม OST อยู่ก็คือเรื่อง American Fever ซึ่งกำกับโดยชาวอิตาลี ผมจำได้ว่าเรื่องนี้เคยเข้ามาฉายในเมืองไทยอยู่พักหนึ่งซึ่งตอนนั้นผมกำลังเรียนอยู่ชั้นประถมปลาย โดยเฉพาะซาวน์ดแทร็คหนังเรื่องนี้มีเพลงเด่น ๆ อยู่หลายเพลง เช่น 1-2-3-4 Gimme Some More, One for You One For Me เป็นต้น และรายการวิทยุเพลงฝรั่งภาคเอเอ็มในยุคนั้น เช่น จิ๊กโก๋ยามบ่าย, มาร์มาเลด คลับ ก็กระหน่ำโปรโมท OST หนังเรื่องนี้ไม่น้อยอยู่เหมือนกัน ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยดูและฟัง OST ภาพยนตร์เรื่องนี้บ้างหรือเปล่าครับ?

ผมชอบทั้งหนังและ OST ของ American Fever ซึ่งเป็นหนังอิตาเลียนครับ เคยใช้บริการของ I.S. Song Hits อัดเทป OST ไว้จากแต่หาไม่เจอแล้ว ยังไม่เคยเห็นแผ่นเสียงหรือ DVD เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 06:59:08 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 07:08:26 AM »

ศิลปินดิสโก้ที่ผมชอบอีกรายคือ Amii Stewart ซึ่งมีอัลบั้มแนวดิสโก้ออกมา 2 ชุด คือ Knock on Wood และ Paradise Bird เสียงกลองในเพลง Knock on Wood ของเธอแตกต่างจากจังหวะกลองที่ซ้ำซากในเพลงดิสโก้อื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด ส่งผลให้เพลงนี้ติดอันดับ 1 ของอันดับเพลงอย่างรวดเร็ว เพลงฮิตอื่นๆ ของเธอก็มี Light My Fire (ของ The Doors), Jealousy, The Letter (ของ The Box Tops) นอกจากนี้ ลีลาการเต้นของเธอก็ไม่เป็นสองรองใคร พอหมดยุคดิสโก้แล้ว Amii Stewart ยังมีอัลบั้มออกมาอย่างสม่ำเสมอ แต่หันไปหาแนว soul/jazz/pop รวมทั้งแสดงละครเวที ต่อมา กระแสศิลปินดิสโก้กลับมาเปิดการแสดงอีกครั้ง เธอก็มีอัลบั้ม Unstoppable ออกมาในปี 2005 นำเพลงฮิตของเธอมาบันทึกเสียงใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 07:16:53 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #23 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 07:40:02 AM »

ดิสโก้เทคที่ดังๆ มาก มีอีกครับ อย่างเช่น ไดอาน่า ที่โอเรียนเต็ล ซุปเปอร์สตาร์ที่พัฒน์พงศ์  ส่วนไนท์คลับขนาดเล็กลงหน่อยตามโรงแรม
เดี๋ยวจะเสียภาพพจน์ เพราะว่า น้องๆ หรือ เพื่อนๆ และ พี่ๆ ในที่นี้ อาจจะมองว่าผมเป็นเด็กเที่ยว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีใครเข้าใจพี่โป่งผิดเลยครับ

เฮียโป่งไม่เคยเที่ยวแหล่งแบบนี้หรอกครับผมรู้เฮียชอบเข้าวัดฟังธรรมใครๆก็รู้ทั้งนั้น ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 08:59:23 AM »

เฮียโป่งไม่เคยเที่ยวแหล่งแบบนี้หรอกครับผมรู้เฮียชอบเข้าวัดฟังธรรมใครๆก็รู้ทั้งนั้น ยิงฟันยิ้ม

มีเพื่อนผมคนนึงเมื่อก่อนชอบเที่ยว Cocktail Lounge มากๆ เลยครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:15:43 AM »

ยิงฟันยิ้ม

น้อง ๆ เขาอยากให้ผู้อาวุโสอย่างพี่โป่งช่วยเล่ารายละเอียดอย่างคร่าว ๆ ของสถานดิสโก้เธคแต่ละแห่งที่พี่เคยไปเที่ยวในยุคนั้น เพื่อเป็นวิทยาทานให้แก่เด็ก ๆ รุ่นหลังน่ะครับ
panyarak

« ตอบ #26 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:18:00 AM »

มีเพื่อนผมคนนึงเมื่อก่อนชอบเที่ยว Cocktail Lounge มากๆ เลยครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

เพื่อนคนนี้เป็นคนแถวนี้รึเปล่าครับ

panyarak

« ตอบ #27 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:38:42 AM »

ผมชอบทั้งหนังและ OST ของ American Fever ซึ่งเป็นหนังอิตาเลียนครับ เคยใช้บริการของ I.S. Song Hits อัดเทป OST ไว้จากแต่หาไม่เจอแล้ว ยังไม่เคยเห็นแผ่นเสียงหรือ DVD เลยครับ

เว็ปนี้มี OST American Fever ขายครับ (เคยใช้บริการแล้ว ไว้ใจได้)

http://www.gemm.com/item/VARIOUS--ARTISTS---l---SOUNDTRACK/AMERICAN-p-FEVER-p--d--p-READY-p-STEADY-p-GO/GML270107695/

« ตอบ #28 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:41:56 AM »

มีเพื่อนผมคนนึงเมื่อก่อนชอบเที่ยว Cocktail Lounge มากๆ เลยครับ  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

เพื่อนคนนี้เป็นคนแถวนี้รึเปล่าครับ

เค้าเป็นคนไม่ดื่มแอลกอฮอลล์ครับ แต่ว่าเสียค่า ดริ้งค์ ให้สาวๆ ทุกคืน วันละหลายตังค์ ทำธุรกิจเถื่อนผิดกฏหมายครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
panyarak

« ตอบ #29 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 09:49:14 AM »

มีเรื่อง Foxes อีกเรื่องครับ หลังจากที่ Cherie Currie ออกจาก Runaways แล้ว ก็ได้บทเล็กๆ ในเรื่องนี้ด้วย ดนตรีประกอบโดย Giorgio Moroder มีศิลปินที่รู้จักกันดีมาร่วมด้วย อาทิ  Cher, Angel, Donna Summer, Janis Ian, Keith Forsey, Brooklyn Dreams สำหรับ Angel น่าจะเป็นศิลปินที่ฉีกแนวมาทำเพลงดิสโก้ในเพลง 20th Century Foxes ซึ่งเวอร์ชั่นใน OST นี้ ค่อนข้างแห้ง ไม่น่าสนุกเหมือนที่ Angel นำไปเล่นแสดงสดในอัลบั้ม Live without a Net ครับ

คนผมทองที่ 2 จากขวา คือ Cherie Currie  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 10:10:44 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
พิมพ์