เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 เมษายน 2024 | 08:06:06 PM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Days Gone By  (อ่าน 49591 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 02:50:32 PM »

ผมจำได้เลือนลางมากเกี่ยวกับโทรทัศน์ แต่รู้ว่าสมัยเปลี่ยนระบบ จากภาพ ขาว-ดำ มาเป็น สี นั้น ที่บ้านซื้อยี่ห้อ Sylvania มาใช้
ซึ่งตอนแรกๆ ยังไม่มีรีโมทนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 03:23:36 PM »

แล้วนี่เป็นภาพของ เครื่องเล่นแผ่นเสียงพร้อมวิทยุ ของยี่ห้อ National รุ่น RA-49 ที่ผมมีอยู่  มันเป็นของคุณแม่เมื่อสมัยท่าน
เรียนอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นแล้วส่งทางเรือกลับมาเมืองไทย คาดว่าน่าจะอยู่ในราวๆ ปี 1962-1963 นี้ครับ ตั้งแต่ผมยังเด็กๆ อยู่เลย...

ผมหาภาพในเน็ทไม่เจอก็เลยสแกนรูปจากหนังสือคู่มือเล่มนี้ครับ...

ไม่ทราบว่าเมื่อก่อนในประเทศไทยมี stereo รุ่นเดียวกันนี้สั่งเข้ามาขายหรือเปล่า...อยากอ่านประวัติความเป็นมาของ RA-49 มากๆ

คุณ Panyarak พอหาได้บ้างมั้ยครับ?

ดูจากหน้าปกคู่มือแล้ว บางทีอาจ search ในเน็ทได้ แต่ผมเองหาแล้วไม่เจออะไรเลยแม้แต่นิดเดียว  ภาพพวกนี้มาจากของของผมเองทั้งนั้น  ยิ้มกว้างๆ

ผมเติบโตมาด้วยการเริ่มฟังจากเพลงจากเครื่องเสียงชุดนี้เลยครับ คุณภาพเสียงเยี่ยมมาก ทุกวันนี้ไม่ได้เปิดนานแล้ว ไม่ทราบว่า
จะทำงานได้ดีเหมือนเดิมหรือเปล่า  ลังเล  ลังเล  ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2010 | 03:27:43 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 03:31:38 PM »

แล้วนี่เป็นภาพของ เครื่องเล่นแผ่นเสียงพร้อมวิทยุ ของยี่ห้อ National รุ่น RA-49 ที่ผมมีอยู่  มันเป็นของคุณแม่เมื่อสมัยท่าน
เรียนอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นแล้วส่งทางเรือกลับมาเมืองไทย คาดว่าน่าจะอยู่ในราวๆ ปี 1962-1963 นี้ครับ ตั้งแต่ผมยังเด็กๆ อยู่เลย...

ผมหาภาพในเน็ทไม่เจอก็เลยสแกนรูปจากหนังสือคู่มือเล่มนี้ครับ...

ไม่ทราบว่าเมื่อก่อนในประเทศไทยมี stereo รุ่นเดียวกันนี้สั่งเข้ามาขายหรือเปล่า...อยากอ่านประวัติความเป็นมาของ RA-49 มากๆ

คุณ Panyarak พอหาได้บ้างมั้ยครับ?

ดูจากหน้าปกคู่มือแล้ว บางทีอาจ search ในเน็ทได้ แต่ผมเองหาแล้วไม่เจออะไรเลยแม้แต่นิดเดียว  ภาพพวกนี้มาจากของของผมเองทั้งนั้น  ยิ้มกว้างๆ

ผมเติบโตมาด้วยการเริ่มฟังจากเพลงจากเครื่องเสียงชุดนี้เลยครับ คุณภาพเสียงเยี่ยมมาก ทุกวันนี้ไม่ได้เปิดนานแล้ว ไม่ทราบว่า
จะทำงานได้ดีเหมือนเดิมหรือเปล่า  ลังเล  ลังเล  ลังเล

ตอนที่ผมอยู่ญี่ปุ่นตอนเด็กๆ (1968-72) คุณพ่อผมก็ซื้อ turntable หน้าตาแบบนี้มาใช้ครับ อาจจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน เพราะผมจำเครื่องหมายใต้ฝาครอบได้ แต่ไม่ได้ขนกลับมาเมืองไทย หลังจากนั้น ก็ไม่เห็นเครื่องแบบนี้ที่ไหนอีกเลยครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 03:38:17 PM »

ตอนที่ผมอยู่ญี่ปุ่นตอนเด็กๆ (1968-72) คุณพ่อผมก็ซื้อ turntable หน้าตาแบบนี้มาใช้ครับ อาจจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน เพราะผมจำเครื่องหมายใต้ฝาครอบได้ แต่ไม่ได้ขนกลับมาเมืองไทย หลังจากนั้น ก็ไม่เห็นเครื่องแบบนี้ที่ไหนอีกเลยครับ

สภาพโดยส่วนรวมของสเตอริโอชุดนี้ของผมยังดีอยู่เลยครับ ยกเว้นไม้ที่ลอกออกมานิดหน่อย แต่นอกนั้นมันแว้บ !!!
หัวเข็มสามารถหมุนปรับได้ 2 ด้านครับ ใส่เสียงเอ็คโค่ในตัวก็ได้ด้วย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 04:25:53 PM »

แล้วนี่เป็นภาพของ เครื่องเล่นแผ่นเสียงพร้อมวิทยุ ของยี่ห้อ National รุ่น RA-49 ที่ผมมีอยู่  มันเป็นของคุณแม่เมื่อสมัยท่าน

ดูจากหน้าปกคู่มือแล้ว บางทีอาจ search ในเน็ทได้ แต่ผมเองหาแล้วไม่เจออะไรเลยแม้แต่นิดเดียว  ภาพพวกนี้มาจากของของผมเองทั้งนั้น  ยิ้มกว้างๆ

จะทำงานได้ดีเหมือนเดิมหรือเปล่า  ลังเล  ลังเล  ลังเล
ตอนเป็นเด็กอายุประมาณ 4-5 ขวบ ผมเคยเห็นเครื่องสเตริโอแบบนี้บนบ้านนายฝรั่งชาวเยอรมันซึ่งพ่อผมทำงานให้อยู่ แต่คงจะเป็นคนละยี่ห้อกับของคุณ Pong-Wanchai เพราะเครื่องที่ผมได้เห็นมานั้น ด้านบนแบ่งออกเป็นสามส่วน แทนที่ส่วนกลางจะเป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงอย่างของพี่โป่ง แต่กลับเป็นภาครับวิทยุหรือรีซีฟเวอร์ (ทำหน้าที่ทั้งเป็นภาคขยายและภาครับวิทยุไปในตัว) ด้านขวาเป็นภาคเทิร์นเทเบิ้ล และด้านซ้ายเป็นภาคเทปโอเพ่นรีลซึ่งใช้รีลเทปขนาด 7 นิ้ว นอกนั้นทรวดทรงรูปร่างภายนอกอย่างอื่นจะคล้ายกับของพี่โป่งครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 07:09:09 PM »

เฮ้อ..
แล้วเด็กๆ อย่างเรา จะมีอะไรมาคุยกับเขาล่ะ
อืมม์  ฮืม
วิทยุแร่ Crystal Radio
คือวิทยุสำหรับเด็กตจว. อย่างกระผมครับ  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 08:10:12 AM »

เฮ้อ..
แล้วเด็กๆ อย่างเรา จะมีอะไรมาคุยกับเขาล่ะ
อืมม์  ฮืม
วิทยุแร่ Crystal Radio
คือวิทยุสำหรับเด็กตจว. อย่างกระผมครับ  ยิงฟันยิ้ม

สมัยผมอยู่ชั้นประถมก็มีวิทยุแร่แบบนี้เหมือนกันครับ แต่ของผมมีที่นีบที่ปลายสายเอาไว้ไปนีบตามรางน้ำฝนหาคลื่นวิทยุ

« ตอบ #22 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 08:16:21 AM »

^ ^ ^
ตอนเป็นเด็ก ผมก็เคยเล่นวิทยุแร่ที่เอาปลายสายไปหนีบรางน้ำฝนเช่นกันครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 08:28:25 AM »

^ ^ ^
ตอนเป็นเด็ก ผมก็เคยเล่นวิทยุแร่ที่เอาปลายสายไปหนีบรางน้ำฝนเช่นกันครับ
ผมแค่เคยเห็นผู้ใหญ่เล่นครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 10:42:36 AM »

วิทยุแบบเก่า

สมัยก่อน วิทยุธานินทร์เสียงเพราะมาก สไตล์ออกทุ้ม ๆ และหนักแน่น มาในแนวอะนาล็อก สามารถฟังเพลงและละครวิทยุได้ทั้งวันเลยล่ะครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #25 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 03:44:02 PM »

อันนี้ก็เป็นอดีตไปเรียบร้อยแล้วครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 03:48:29 PM »

อันนี้ก็เป็นอดีตไปเรียบร้อยแล้วครับ

สมัยเรียนมัธยม ใครพกเครื่องนี้มาโรงเรียนถือว่าโก้มากครับ
อั๋น501

« ตอบ #27 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 08:42:37 PM »

iPod ทำให้Sonyแค้นใจมากๆทั้งๆที่เป็นเจ้าแห่งเทคโนโลยี่เครื่องเสียงพกพาอย่างWalkmanที่เคยครองใจคนทั้งโลก

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 11:01:17 AM »

Revox B77 reel-to-reel tape recorder

Revox ตำนานแห่งเครื่องเล่นเทปแบบโอเพ่นรีลระดับโปรเฟสชันแน่ลในยุคนั้น และเครื่องระดับกึ่งโปรกึ่งโฮมยูสก็มีอยู่สองรุ่นคือ A77 และ B77 ซึ่ง B77 คือพัฒนาการที่ดีกว่า ผมเชื่อว่า audiophile ในยุคนั้นคงรู้จักเครื่องเล่นเทปสองรุ่นนี้ดี ส่วนรูปข้างล่างนี้คือรุ่น B77 นะครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 11:22:39 AM »

Garrard ตำนานแห่งเครื่องเล่นแผ่นเสียงรุ่นคุณปู่ที่ใช้ระบบขับเคลื่อนด้วยลูกยางจากประเทศอังกฤษ ซึ่งในหมู่นักเล่นเครื่องเสียงในยุคนั้นและ audiophile ตัวจริงในยุคนี้ แทบไม่มีใครไม่รู้จัก Garrard 301 & 401 ราคาซื้อขายในยุคนั้นไม่แพงมาก แต่พอมาในยุคนี้ เครื่องที่ยังสภาพดีหรือพอจะใช้การได้อยู่มักจะมีราคาแพงอย่างไม่สมเหตุสมผลยิ่งนัก ในรูปข้างล่างนี้คือ Garrard 401 ครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์