เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 05:39:51 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 504347 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #390 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:21:24 PM »

ใครที่ชอบฟังเพลงฮาร์ดร็อคแต่ไม่มีอัลบั้มชุด Phenomenon ของคณะ UFO อยู่ในคอลเล็คชั่น ผมว่าเป็นสิ่งที่คาดว่าไม่น่าจะเป็น
ไปได้เลยจริงๆ

ชุดนี้ผมหาแผ่นญี่ปุ่นสภาพดี ๆ ราคาถูกใจยังไม่ได้เลยครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
Pong-Wanchai

« ตอบ #391 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:21:29 PM »

คราวนี้มาดูอัลบั้มบันทึกการแสดงสดที่เขาว่ากันว่าเป็นคอนเสิร์ตที่คลาสสิคที่สุดชุดหนึ่ง...

เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #392 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:21:58 PM »

บางทีก็มานั่งนึกว่า นี่เราท่าจะ "บ้า" ไปหรือเปล่า ?

ไอ้อัลบั้มพวกนี้ก็มีอยู่แล้ว ในซีดีก็มีเพลงมากกว่า แผ่นเสียงก็มีครบชุดแล้วทำไมยังซื้ออัลบั้มเดิมๆ มาเก็บเอาไว้อีก...และนี่ล่ะครับ
คือคำตอบ...

...เพื่อจะได้ถ่ายรูปมาให้หลายๆ คนได้ดูกันยังงัยล่ะครับ แล้วที่ไม่ยอมแกะออกมาให้เห็นข้างในก็เพราะว่า ผมอาจจะ "ปล่อย" มัน
เมื่อไหร่ก็ได้ถ้าเผื่อโดนฟ้องล้มละลายอนาคต !!!   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เหมือนทองคำดีๆนี้เองใช่ไมครับ พี่โป่ง

« ตอบ #393 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:23:11 PM »

เหมือนทองคำดีๆนี้เองใช่ไมครับ พี่โป่ง

แผ่นเสียงถ้าไม่แกะออกมาราคาไม่มีตกหรอกครับ ทองยังมีตกได้ แต่ไวนิล ผมยังไม่เคยเจอนะครับ ถ้าเราเก็บเอาไว้
ในแบบ original ของมันจริงๆ รวมถึงป้ายราคาอะไรทำนองนั้นด้วย  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #394 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:24:35 PM »

ใครที่ชอบฟังเพลงฮาร์ดร็อคแต่ไม่มีอัลบั้มชุด Phenomenon ของคณะ UFO อยู่ในคอลเล็คชั่น ผมว่าเป็นสิ่งที่คาดว่าไม่น่าจะเป็น
ไปได้เลยจริงๆ

ชุดนี้ผมหาแผ่นญี่ปุ่นสภาพดี ๆ ราคาถูกใจยังไม่ได้เลยครับ

ก็เพราะว่าคนญี่ปุ่นนั้นคลั่ง Michael Schenker หรือคณะ UFO มากน่ะซิครับท่าน มันถึงไม่หลุดมือออกมาง่ายๆ   ยิงฟันยิ้ม
Fragile

« ตอบ #395 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:26:41 PM »

แผ่นเสียงถ้าไม่แกะออกมาราคาไม่มีตกหรอกครับ ทองยังมีตกได้ แต่ไวนิล ผมยังไม่เคยเจอนะครับ ถ้าเราเก็บเอาไว้
ในแบบ original ของมันจริงๆ รวมถึงป้ายราคาอะไรทำนองนั้นด้วย  ยิ้มกว้างๆ

น่าเล่นกว่าทองเยอะ  เสียดายไม่มีปัญญา ซื้อเครื่องเล่นครับ  ได้แต่มอง และ มอง ไปเรื่อยๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #396 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:27:10 PM »

ในแบบ original ของมันจริงๆ รวมถึงป้ายราคาอะไรทำนองนั้นด้วย  ยิ้มกว้างๆ
เก็บแผ่น sealed ไว้นาน ๆ ระวังพอแกะออกมาอีกทีเจอแผ่นบิดงอนะครับพี่
ผมเคยเจอแผ่น sealed ที่พอแกะออกมาเล่นปุ๊บ บิดงอเป็นข้าวเกรียบว่าวเลย ขนาดโทนอาร์มของผมที่ว่าแน่ในเรื่องการจับร่องแผ่นที่บิดงอยังเอาไม่อยู่เลยครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #397 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:28:30 PM »

...อย่างนี้มันน่าซื้อมาเก็บและกอดหน่อยครับ...  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เพราะว่ามีเพลงแถมเพิ่มขึ้นมาอีกเหมือนในซีดีเวอร์ชั่น และยังมีการโยกเพลงให้เรียงลำดับตามที่เล่นจริงในคอนเสิร์ตอีกต่างหาก
เรียกว่า CD Version เป็นอย่างไร LP Version ก็เป็นอย่างนั้น...

...ใครยังไม่ได้เป็นเจ้าของและคิดว่าจะซื้อแผ่นเสียงของทางคณะ UFO มาเก็บเอาไว้บ้าง ผมแนะนำให้คว้าชุดบันทึกการแสดงสด
นี้มาเป็นลำดับแรกๆ จะได้คุ้มค่าหน่อย  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #398 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:29:55 PM »

ในแบบ original ของมันจริงๆ รวมถึงป้ายราคาอะไรทำนองนั้นด้วย  ยิ้มกว้างๆ

ขอมองต่างมุม แผ่นสีที่ทำออกมาจำนวนจำกัด (โดยเฉพาะสีแปลกๆ 100 แผ่น เมื่อเทียบกับแผ่นดำ 1000 แผ่น) ส่วนใหญ่จะเป็นวงแนว post rock และแนวใกล้เคียง (ที่ผมนำรูปมาลงในกระทู้ พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง) มักจะไม่มีสิ่งบ่งบอกใดๆ บนปกหรือแม้แต่พลาติกหุ้มปกว่าข้างในแผ่นสีอะไร คนขายเองบางทีก็ไม่แน่ใจว่า แผ่นข้างในเป็นแผ่นสีดำราคาถูกหรือแผ่นสีราคาแพง จะสังเกตได้ว่า ถ้าเป็นแผ่นยังไม่แกะ เขาไม่กล้าตั้งราคาสูง (ผมเคยเสี่ยงดวง ลองซื้อมาและโชคดี ได้แผ่นสีหายากมาด้วย) ผู้ขายหลายรายจึงแกะเพื่อพิสูจน์สีแผ่น แล้วสามารถตั้งราคาได้สูงลิ่ว โดยบอกว่า แกะเพื่อดูสี ไม่เคยนำออกมาเล่นก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:00:26 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #399 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:33:19 PM »

เก็บแผ่น sealed ไว้นาน ๆ ระวังพอแกะออกมาอีกทีเจอแผ่นบิดงอนะครับพี่
ผมเคยเจอแผ่น sealed ที่พอแกะออกมาเล่นปุ๊บ บิดงอเป็นข้าวเกรียบว่าวเลย ขนาดโทนอาร์มของผมที่ว่าแน่ในเรื่องการจับร่องแผ่นที่บิดงอยังเอาไม่อยู่เลยครับ

ถ้าหากอยากรู้จักคำว่า "รัก" ก็ต้องลืมคำว่า "เสียใจ" ยังงัยก็ยังงั้นแหละครับ...(มันเกี่ยวกันหรือเปล่าก็ไม่ทราบ)

คือว่า ถ้าผมคิดว่าจะไม่แกะแล้ว ก็คงจะไม่แกะล่ะครับ ผมเก็บสะสมตั้งมันเอาไว้ในตู้อย่างดี ถ้าหากมันเกิด บิดเบี้ยว อย่าง
ที่ท่านปีศาจฯ บอก มันก็ช่วยไม่ได้แล้วล่ะครับ แต่ความจริงแล้วผมว่า มันอยู่ที่การเก็บและทะนุถนอมอย่างดีมากกว่า

คุณปีศาจฯ อาจจะดวง "ซวย" พอดีสำหรับอัลบั้มชุดนั้นก็ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
Fragile

« ตอบ #400 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:35:04 PM »

น่าคิดครับ แผ่นสีกับแผ่นดำ คุณภาพต่างกันอย่างไรหรือครับ เห็น ราคาต่างกัน
จริงๆผมไม่มีความรู้เรื่องแผ่นเสียงซักกะติ๊ดเลย

« ตอบ #401 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:39:26 PM »

ขอมองต่างมุม แผ่นสีที่ทำออกมาจำนวนจำกัด (โดยเฉพาะสีแปลกๆ 100 แผ่น เมื่อเทียบกับแผ่นดำ 1000 แผ่น) ส่วนใหญ่จะเป็นวงแนว post rock และแนวใกล้เคียง (ที่ผมนำรูปมาลงในกระทู้ พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง) มักจะไม่มีสิ่งบ่งบอกใดๆ บนปกหรือแม้แต่พลาติกหุ้มปกว่าข้างในแผ่นสีอะไร คนขายเองบางทีก็ไม่แน่ใจว่า แผ่นข้างในเป็นแผ่นสีดำราคาถูกหรือแผ่นสีราคาแพง จะสังเกตได้ว่า ถ้าเป็นแผ่นยังไม่แกะ เขาไม่กล้าตั้งราคาสูง (ผมเคยเสี่ยงดวง ลองซื้อมาและโชคดี ได้แผ่นสีหายากมาด้วย) ผู้ขายหลายรายจึงแกะเพื่อพิสูจน์สีแผ่น แล้วสามารถตั้งราคาได้สูงลิ่ว โดยบอกว่า แกะเพื่อดูสี ไม่เคยนำออกมาเล่นก่อนครับ

การมองต่างมุมทำให้เห็นสรีระ ส่วนเว้าโค้ง และรายละเอียดมากยิ่งขึ้น ผมชอบครับ...ชอบมาก  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น

ใช่ครับสำหรับ Colour Vinyl ของวงแนว Post Rock คงเป็นเช่นนั้น แล้วก็ผมไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้เสียด้วย ขอบคุณ
คุณPanyarak มากเลยครับที่ให้ข้อมูล  ยิ้มกว้างๆ

แต่สำหรับแผ่นเสียงของ Judas Priest หรือว่า UFO นี่ทาง Back On Black เค้าบอกมาเลยครับ ว่าชุดไหนมีสีอะไร
ดังนั้นผมว่าผมไม่แกะ ดีกว่านะครับ เนื่องจากเรารู้แล้วว่ามันมีสีอะไรกันบ้าง  ขยิบตา

ขอความเห็นด้วยครับ ผมจะได้แกะดีหรือไม่แกะดี ซึ่งถ้าแกะก็จะถ่ายรูปมาลงกันให้ดูอีกหนึ่งชุดใหญ่ !!  อิ...อิ...อิ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #402 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:41:58 PM »

ไหนๆ ก็เอ่ยถึง Michael Schenker แล้ว ผมขอแถมไวนิลของเค้าจาก Back On Black ซักสองชุดครับ...

Fragile

« ตอบ #403 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:43:01 PM »

แนะนำให้ซื้ออีกชุดมา "แกะ" ครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #404 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:43:36 PM »

เช่นเดียวกันกับชุด Strangers In The Night อัลบั้มคู่ชุด One Night At Budokan มีเพลงเพิ่มขึ้นมาอีก...ถูกใจแฟนเพลงนักสะสม
หลายคนรวมทัังตัวผมเองด้วยครับ...

หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 ... 117
พิมพ์