เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 08:11:17 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 504365 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #405 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:45:06 PM »

แนะนำให้ซื้ออีกชุดมา "แกะ" ครับ ยิงฟันยิ้ม

โอว...ว...ว  ไอเดียดี แต่ไม่ทราบว่า ใจดี ด้วยหรือเปล่า ?

...งั้นขอตังมาซื้อ ยกชุด อีกซักล็อตได้มั้ยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #406 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:46:28 PM »

น่าเล่นกว่าทองเยอะ  เสียดายไม่มีปัญญา ซื้อเครื่องเล่นครับ  ได้แต่มอง และ มอง ไปเรื่อยๆ

ไม่มี ปัญญา เวอร์คพ้อยท์ ไม่เกิดหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #407 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:47:12 PM »

เก็บแผ่น sealed ไว้นาน ๆ ระวังพอแกะออกมาอีกทีเจอแผ่นบิดงอนะครับพี่
ผมเคยเจอแผ่น sealed ที่พอแกะออกมาเล่นปุ๊บ บิดงอเป็นข้าวเกรียบว่าวเลย ขนาดโทนอาร์มของผมที่ว่าแน่ในเรื่องการจับร่องแผ่นที่บิดงอยังเอาไม่อยู่เลยครับ

ถ้าหากอยากรู้จักคำว่า "รัก" ก็ต้องลืมคำว่า "เสียใจ" ยังงัยก็ยังงั้นแหละครับ...(มันเกี่ยวกันหรือเปล่าก็ไม่ทราบ)

คือว่า ถ้าผมคิดว่าจะไม่แกะแล้ว ก็คงจะไม่แกะล่ะครับ ผมเก็บสะสมตั้งมันเอาไว้ในตู้อย่างดี ถ้าหากมันเกิด บิดเบี้ยว อย่าง
ที่ท่านปีศาจฯ บอก มันก็ช่วยไม่ได้แล้วล่ะครับ แต่ความจริงแล้วผมว่า มันอยู่ที่การเก็บและทะนุถนอมอย่างดีมากกว่า

คุณปีศาจฯ อาจจะดวง "ซวย" พอดีสำหรับอัลบั้มชุดนั้นก็ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
มีนักเล่นแผ่นเสียงรุ่นพี่และคนขายแผ่นเสียงบางคนแนะนำผมไว้นานแล้วว่า ถ้าจะซื้อแผ่น sealed ที่เก็บไว้นานเป็นสิบหรือยี่สิบปี โดยเฉพาะพวกแผ่นที่ sealed ด้วยพลาสติกจนคับแน่น ให้พึงหลีกเลี่ยงไว้ อย่าซื้อมาเล่น เพราะการที่แผ่นไวนิลอยู่ใน jacket ที่ถูก sealed ไว้แน่นเป็นเวลานาน เมื่อแกะแผ่นออกมาเล่น จะมีความเป็นไปได้สูงว่า แผ่นจะเบี้ยวหรือบิดงอ หรือไม่เช่นนั้นก็ด้านใดด้านหนึ่งจะโค้งเว้าเป็นก้นกระทะไปเลย ส่วนจะบิดงอหรือเป็นแอ่งก้นกระทะมากน้อยแค่ไหนหรือบิดงอจนเล่นไม่ได้เลยนั้น ขึ้นอยู่กับระยะเวลาที่แผ่นถูก sealed อยู่ ดังนั้น เวลาผมซื้อแผ่นเก่าเก็บ ผมมักจะเลี่ยงแผ่น sealed เสมอ ส่วนแผ่นที่ออกใหม่เมื่อไม่นานมานี้ ถึงแม้ว่าจะถูก sealed อยู่ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #408 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:50:11 PM »

เก็บแผ่น sealed ไว้นาน ๆ ระวังพอแกะออกมาอีกทีเจอแผ่นบิดงอนะครับพี่
ผมเคยเจอแผ่น sealed ที่พอแกะออกมาเล่นปุ๊บ บิดงอเป็นข้าวเกรียบว่าวเลย ขนาดโทนอาร์มของผมที่ว่าแน่ในเรื่องการจับร่องแผ่นที่บิดงอยังเอาไม่อยู่เลยครับ

ถ้าหากอยากรู้จักคำว่า "รัก" ก็ต้องลืมคำว่า "เสียใจ" ยังงัยก็ยังงั้นแหละครับ...(มันเกี่ยวกันหรือเปล่าก็ไม่ทราบ)

คือว่า ถ้าผมคิดว่าจะไม่แกะแล้ว ก็คงจะไม่แกะล่ะครับ ผมเก็บสะสมตั้งมันเอาไว้ในตู้อย่างดี ถ้าหากมันเกิด บิดเบี้ยว อย่าง
ที่ท่านปีศาจฯ บอก มันก็ช่วยไม่ได้แล้วล่ะครับ แต่ความจริงแล้วผมว่า มันอยู่ที่การเก็บและทะนุถนอมอย่างดีมากกว่า

คุณปีศาจฯ อาจจะดวง "ซวย" พอดีสำหรับอัลบั้มชุดนั้นก็ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
มีนักเล่นแผ่นเสียงรุ่นพี่และคนขายแผ่นเสียงบางคนแนะนำผมไว้นานแล้วว่า ถ้าจะซื้อแผ่น sealed ที่เก็บไว้นานเป็นสิบหรือยี่สิบปี โดยเฉพาะพวกแผ่นที่ sealed ด้วยพลาสติกจนคับแน่น ให้พึงหลีกเลี่ยงไว้ อย่าซื้อมาเล่น เพราะการที่แผ่นไวนิลอยู่ใน jacket ที่ถูก sealed ไว้แน่นเป็นเวลานาน เมื่อแกะแผ่นออกมาเล่น จะมีความเป็นไปได้สูงว่า แผ่นจะเบี้ยวหรือบิดงอ หรือไม่เช่นนั้นก็ด้านใดด้านหนึ่งจะโค้งเว้าเป็นก้นกระทะไปเลย ส่วนจะบิดงอหรือเป็นแอ่งก้นกระทะมากน้อยแค่ไหนหรือบิดงอจนเล่นไม่ได้เลยนั้น ขึ้นอยู่กับระยะเวลาที่แผ่นถูก sealed อยู่ ดังนั้น เวลาผมซื้อแผ่นเก่าเก็บ ผมมักจะเลี่ยงแผ่น sealed เสมอ ส่วนแผ่นที่ออกใหม่เมื่อไม่นานมานี้ ถึงแม้ว่าจะถูก sealed อยู่ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ

แผ่น 180g ที่ sealed มีโอกาสบิดงอมั้ยครับ

« ตอบ #409 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:51:45 PM »

ผมก็เคยได้ยินมาเช่นนั้นครับ แต่ผมไม่เชื่อ เพราะว่าผมได้ซื้อแผ่นเสียงมามากมาย พอแกะฟังแล้วมีน้อยมากครับที่
บิดงอ หรือว่าเป็น ลูกคลื่น ดังนั้นจากประสพการณ์ของผมมันไม่เหมือนกับที่ "เขา" เล่ามาครับ ต่างคนต่างข้อมูลนะคุณปีศาจฯ
เราเข้าใจกัน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #410 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:55:49 PM »

5555 ความเชื่อเราก็เป็นของเรา ความของเจ้าก็เป็นของเรา เฮ้ย ... ของเจ้า ดิ๊

โชคดีนะครับผมเล่นไฟล์เป็นหลัก แต่ใจสลายกับ ฮาดดิดส์ เมื่อไม่นานมานี้ ติดแบด ส่งเครม กลางปีหน้าถึงจะกลับมา(ลูกเปล่าๆนะ) เฮ้ออ

ปัญหาแบบนี้มันก็มีทุกวงการละเน้อ

« ตอบ #411 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 01:59:29 PM »

แผ่น 180g ที่ sealed มีโอกาสบิดงอมั้ยครับ

ตามความคิดของผม...มีโอกาสครับ ถ้าหากเก็บสะสมไม่ดี หรือว่า ถ้าโดนแดดแล้วล่ะก็ไม่ว่าหนาขนาดไหนก็ไม่มีทางรอด !!

ลองคิดดูว่า แผ่นเสียงสามารถ "สอดใส่" ไว้ใน Inner Sleeve ได้ ส่วน IS ก็ต้องสวมเข้าไปในปกอีกต่อหนึ่ง เพราะฉะนั้น
ความใหญหรือความหลวมของ หน้าปก กับ แผ่นไวนิล นั้น มีเนื่อที่เหลืออีกพอสมควรทีเดียว  ตกใจ

การที่ Shrink Wrap จะมาบีบ แผ่นเสียง ให้งอได้นั้น ถ้าหากมัน ชำรุด จริง ก็จะเห็นตั้งแต่ก่อนซื้อแล้วครับ ซึ่งถ้าเห็นแผ่น
เสียงหน้าปกหงิกงอแม้แต่นิดเดียว โดยที่มีการ "หดตัว" ของ Shrink Wrap ผมก็จะไม่แตะต้องให้มันเสียสตางค์และเสี่ยง
ด้วยประการทั้งปวงแล้วล่ะครับ

แค่นี่ก็สามารถลดการซื้อแผ่นเสียง บิดงอ ทั้งๆ ที่อยู่ในสภาพ Still Sealed ได้แล้ว สำหรับตัวผมเอง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #412 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:02:45 PM »

ผมยังจำได้ว่าเคยนำพวก Boxset ของพ่อยอดชายนาย นินจาล่องหน - Michael Schenker มาเปิดกล่องลงรูปไปแล้วหลายชุด
นี่เป็นการรวมกล่องของมือกีตาร์คนเก่งในคอลเล็คชั่นของผมครับ...

« ตอบ #413 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:03:34 PM »

คุณปีศาจฯ อาจจะดวง "ซวย" พอดีสำหรับอัลบั้มชุดนั้นก็ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

มีครับ
ผมซื้อแผ่น Murphy Blend ที่ออกโดย Missing Vinyl จากคนขายรายหนึ่งที่โปรตุเกส (ซื้อมาพร้อมกับแผ่นเสียงของ Welcome) พอแกะซีลเอาแผ่นออกมาเล่นบนแป้นหมุน แผ่นมันงอเป็นข้าวเกรียบว่าวจนโทนอาร์มเอาไม่อยู่เลยครับ เพราะเล่นไปสักพักเจอแผ่นตกร่องและอาร์มมันไปต่อไม่ไหวแล้ว ผมจึงเก็บแผ่นนี้ไว้ ไม่ส่งไปเคลมคืน และซื้อแผ่นใหม่จากเจ้าอื่นเสียเลย เรื่องแบบนี้บางทีมันก็พูดยาก เพราะแผ่นที่ซีลด์ไว้นานจำนวนไม่น้อย พอแกะออกมาเล่นก็ยังมีสภาพเรียบร้อยอยู่ ไม่บิดงอครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #414 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:06:16 PM »

ซ้ายมือสุดชื่อว่าชุด Reactivate ซึ่งผมคิดว่ายังไม่เคยนำมาเปิดดู "เนื้อใน" กันเลยสักหนเดียว ก็เลยถือว่ามีฤกษ์งามยามดีในวันนี้
ไม่ต้องมีคนขอก็จัดให้ก่อนเลยครับ...

เริ่มจากการเปิดหน้าปกออกมาทางด้านซ้ายมือ  ตกใจ

« ตอบ #415 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:08:58 PM »

เวลาแกะแผ่นเสียงใหม่ออกจากซีลเพื่อลองเปิดฟังเนี่ย ผมจะสำรวจแผ่นเสียงก่อนเลยว่ามันจะโค้งเว้าเป็นแอ่งก้นกระทะหรือเปล่า จากนั้นก็จะยกแผ่นเสียงแผ่นนั้นขึ้นเทียมศีรษะและอธิษฐานว่า "เพี้ยง... ขออย่าได้บิดงอเลย" แล้วจึงนำแผ่นไปวางบนแป้นหมุนเพื่อเล่นต่อไปครับ

« ตอบ #416 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:10:10 PM »

มีครับ
ผมซื้อแผ่น Murphy Blend ที่ออกโดย Missing Vinyl จากคนขายรายหนึ่งที่โปรตุเกส (ซื้อมาพร้อมกับแผ่นเสียงของ Welcome) พอแกะซีลเอาแผ่นออกมาเล่นบนแป้นหมุน แผ่นมันงอเป็นข้าวเกรียบว่าวจนโทนอาร์มเอาไม่อยู่เลยครับ เพราะเล่นไปสักพักเจอแผ่นตกร่องและอาร์มมันไปต่อไม่ไหวแล้ว ผมจึงเก็บแผ่นนี้ไว้ ไม่ส่งไปเคลมคืน และซื้อแผ่นใหม่จากเจ้าอื่นเสียเลย เรื่องแบบนี้บางทีมันก็พูดยาก เพราะแผ่นที่ซีลด์ไว้นานจำนวนไม่น้อย พอแกะออกมาเล่นก็ยังมีสภาพเรียบร้อยอยู่ ไม่บิดงอครับ

ดูเหมือนว่า ท่านปีศาจฯ จะเจอแผ่นงอ บ่อยเหมือนกันนะครับ  อายจัง

...ผมว่า แผ่นงอ ดีดว่า เมียหน้างอ นะครับ...มันจะเอาไม่อยู่ !!    ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าอีก "งอ" นึง ก็คงต้องสู้กันให้ตายไปทีละข้าง  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #417 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:11:37 PM »

ตามความคิดของผม...มีโอกาสครับ ถ้าหากเก็บสะสมไม่ดี หรือว่า ถ้าโดนแดดแล้วล่ะก็ไม่ว่าหนาขนาดไหนก็ไม่มีทางรอด !!

ลองคิดดูว่า แผ่นเสียงสามารถ "สอดใส่" ไว้ใน Inner Sleeve ได้ ส่วน IS ก็ต้องสวมเข้าไปในปกอีกต่อหนึ่ง เพราะฉะนั้น
ความใหญหรือความหลวมของ หน้าปก กับ แผ่นไวนิล นั้น มีเนื่อที่เหลืออีกพอสมควรทีเดียว  ตกใจ

การที่ Shrink Wrap จะมาบีบ แผ่นเสียง ให้งอได้นั้น ถ้าหากมัน ชำรุด จริง ก็จะเห็นตั้งแต่ก่อนซื้อแล้วครับ ซึ่งถ้าเห็นแผ่น
เสียงหน้าปกหงิกงอแม้แต่นิดเดียว โดยที่มีการ "หดตัว" ของ Shrink Wrap ผมก็จะไม่แตะต้องให้มันเสียสตางค์และเสี่ยง
ด้วยประการทั้งปวงแล้วล่ะครับ

แค่นี่ก็สามารถลดการซื้อแผ่นเสียง บิดงอ ทั้งๆ ที่อยู่ในสภาพ Still Sealed ได้แล้ว สำหรับตัวผมเอง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

อย่างที่พี่โป่งว่าเลยครับ เท่าที่ผมสังเกตุถ้าแผ่นดำข้างในงอหน้าปกจะต้องงอก่อนครับ
  แต่ถ้าหน้าปกงอแผ่นข้างในบางทีอาจจะไม่งอก็ได้

« ตอบ #418 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:11:56 PM »

มีครับ

ดูเหมือนว่า ท่านปีศาจฯ จะเจอแผ่นงอ บ่อยเหมือนกันนะครับ  อายจัง

...ผมว่า แผ่นงอ ดีดว่า เมียหน้างอ นะครับ...มันจะเอาไม่อยู่ !!    ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าอีก "งอ" นึง ก็คงต้องสู้กันให้ตายไปทีละข้าง  แลบลิ้น  แลบลิ้น  แลบลิ้น
อันที่จริงแล้ว ไม่บ่อยหรอกครับพี่
ในชีวิตของการเล่นแผ่นเสียง ผมเจอแผ่นบิดงอจนเล่นไม่ได้แค่สองแผ่นเท่านั้นเองครับ

« ตอบ #419 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011 | 02:14:25 PM »

เวลาแกะแผ่นเสียงใหม่ออกจากซีลเพื่อลองเปิดฟังเนี่ย ผมจะสำรวจแผ่นเสียงก่อนเลยว่ามันจะโค้งเว้าเป็นแอ่งก้นกระทะหรือเปล่า จากนั้นก็จะยกแผ่นเสียงแผ่นนั้นขึ้นเทียมศีรษะและอธิษฐานว่า "เพี้ยง... ขออย่าได้บิดงอเลย" แล้วจึงนำแผ่นไปวางบนแป้นหมุนเพื่อเล่นต่อไปครับ

ข้อมูลนี้เชื่อถือได้ครับ...

ในวงการนักสะสมแผ่นเสียง ท่านปีศาจฯ ก็ถือว่าเป็นหนึ่งในตองอูเหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ

น้องๆ นักสะสมแผ่นไวนิล ท่องจำไว้นะครับ ว่าการสะสมแผ่นเสียง ต้องมี ทางไสยศาสตร์ เข้ามาปนผสมกันไปด้วย
ใครไม่ทราบเรื่อง คาถา ควรจะ PM ถามท่านผู้รู้  ตกใจ

Pong-Wanchai ขอฟันธง คอนเฟิร์ม ร้อยเปอร์เซ็นต์ คร้าบ...บ...บ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 117
พิมพ์