เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 03:56:54 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 ... 45 46 [47] 48 49 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 505474 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #690 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:20:20 AM »

วันนี้เห็นพี่โป่งโฟส Bootleg ของคณะ ติน ลิสสี แล้ว ทำให้นึกถึงร้าน MusicOne ขึ้นมาซะงั้น  เจ๋ง คิดถึงครับ

ผมไม่ได้แวะไปที่ สนง ใหญ่ แถวสวนพลูหลายปีแล้ว ไม่ทราบป่านนี้เจ๊งไปยัง?
แต่แว่ว ๆ มาว่าเจ้าของเขาทำหลายธุรกิจ ป่านนี้คงทำอย่างอื่นชิว ๆ ไปแล้ว แต่เสียดายพวกซีดีที่เหลือเหล่านั้นครับ
ไม่ทราบแกเอาไปเททิ้งที่ไหน?  ยิ้มกว้างๆ

แผ่นบู้ทเล็คชุด Out On Bail ผมซื้อที่ร้านมิวสิควันจริงๆ ครับ ดูป้ายราคาในรูปได้ !!

ร้านนี้หลังจากปิดทุกสาขาก็พยายามระบายสินค้าที่เหลือและลดราคาอยู่พักใหญ่จนของค่อนข้างหมดแล้วจึงปิด
ตัวลงอย่างถาวร  เศร้า

ผมเสียดายมากครับ เมื่อก่อนซื้อที่นี่บ่อยมากๆ เจ้าของชื่อ คุณทรงศักดิ์ แกเป็นนักสะสมตัวยงเลยทีเดียว  ตกใจ

« ตอบ #691 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:24:25 AM »

คอลเล็คชั่นของผมสำหรับคณะ Thin Lizzy ยังไม่หมดนะครับ  ขยิบตา  ขยิบตา  ขยิบตา

นี่เป็น Digipak ขนาดยาว 2 ชุดจาก Zoom Records ที่ได้สะสมเก็บเอาไว้...

ชุดแรกผมยังไม่ได้แกะ แต่ได้ฟังแล้วเพราะเพื่อนต่างชาติอัดใส่ 2CD-R's มาให้ก็เลยถือโอกาศเก็บเข้ากรุ ราคาก็ยังติดอยู่บนหน้าปก
...จำได้ว่าซื้อที่ประเทศสหรัฐอเมริกาสมัยไปเดินเล่น Outlet กับครอบครัวแล้วแว่บเข้าร้านขายซีดีคนเดียว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2011 | 10:28:02 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #692 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:30:38 AM »

วันนี้เห็นพี่โป่งโฟส Bootleg ของคณะ ติน ลิสสี แล้ว ทำให้นึกถึงร้าน MusicOne ขึ้นมาซะงั้น  เจ๋ง คิดถึงครับ

ผมไม่ได้แวะไปที่ สนง ใหญ่ แถวสวนพลูหลายปีแล้ว ไม่ทราบป่านนี้เจ๊งไปยัง?
แต่แว่ว ๆ มาว่าเจ้าของเขาทำหลายธุรกิจ ป่านนี้คงทำอย่างอื่นชิว ๆ ไปแล้ว แต่เสียดายพวกซีดีที่เหลือเหล่านั้นครับ
ไม่ทราบแกเอาไปเททิ้งที่ไหน?  ยิ้มกว้างๆ

แผ่นบู้ทเล็คชุด Out On Bail ผมซื้อที่ร้านมิวสิควันจริงๆ ครับ ดูป้ายราคาในรูปได้ !!

ร้านนี้หลังจากปิดทุกสาขาก็พยายามระบายสินค้าที่เหลือและลดราคาอยู่พักใหญ่จนของค่อนข้างหมดแล้วจึงปิด
ตัวลงอย่างถาวร  เศร้า

ผมเสียดายมากครับ เมื่อก่อนซื้อที่นี่บ่อยมากๆ เจ้าของชื่อ คุณทรงศักดิ์ แกเป็นนักสะสมตัวยงเลยทีเดียว  ตกใจ

ครับ น่าเสียดายจริง ๆ ครับ (ทุกวันนี้ ไม่ได้แวะร้าน Local เลย นานมาก ๆ กะว่าเสาร์นี้อาจจะแวะไป BKP ซะหน่อย)

เมื่อก่อนตอนที่ผมทำงานใหม่ ๆ ที่ทำงานอยู่ใกล้กับ MusicOne สนง ใหญ่ เงินเดือนยังกระจ้อยร่อยอยู่เลย ร้องไห้
ผมจะเดินเข้าร้านทุกครั้งหลังกินข้าวเที่ยงเสร็จ ได้แต่มองตาปริบ ๆ พวกแผ่น imported หรือแผ่นหายากเหล่านั้น
โดยมีโควต้าแค่ 1 แผ่น/เดือนเอง อายจัง 

By the way, พวกแผ่นซีดี Bootleg แผ่นเสียงหายาก และพวก Boxset กว่า 90% ของร้าน MusicOne ณ เวลานี้คงอยู่ภายใต้
กรรมสิทธิ์ของพี่สินะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #693 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:34:08 AM »

คณะ Grand Slam นี่ผมฟังเพลงแล้วไม่ค่อยประทับใจเท่าคณะ Thin Lizzy ครับ แม้จะเป็นเสียงร้องนำของหัวหน้าวงผู้ล่วงลับ ทว่า
ดนตรีกลับอ่อนปวกเปียกยังงัยชอบกล...มันไม่ค่อย "โดน" ผมซักเท่าไหร่เลยจริงๆ  รูดซิบปาก

ในผลงานชุดนี้มีซีดี 1 แผ่นและ VCD อีก 1 แผ่น !!

...ใช่ครับ ผมพิมพ์ไม่ผิดแน่ แผ่น VCD ที่เป็น format ฮิทเฉพาะเมืองไทยประเทศเดียวกระมัง บรรจุคอนเสิร์ตปี 1984 ในแบบ "แอบถ่าย"
หรือว่า Bootleg ของแท้และดั้งเดิมเอาไว้ให้ดูเล่นๆ ใครที่เป็นแฟนพันธุ์แท้ก็คงจะดีใจไปตามๆ กัน...

« ตอบ #694 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:37:43 AM »

By the way, พวกแผ่นซีดี Bootleg แผ่นเสียงหายาก และพวก Boxset กว่า 90% ของร้าน MusicOne ณ เวลานี้คงอยู่ภายใต้
กรรมสิทธิ์ของพี่สินะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เมื่อก่อนแผ่นบู้ทเล็คที่นี่มีเยอะ ผมก็ได้มาบางส่วนครับ สำหรับ Boxset ก็มีบ้างโดยเฉพาะคณะ Queen ที่ผมเพิ่งนำมาโชว์
ก็ได้มาจากร้าน Music One ที่รักนี่เอง  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #695 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:42:24 AM »

มาดู "เนื้อใน" ของผลงานจากคณะ Grand Slam ดีกว่าครับ...

เมื่อเปิด Digipak ออกมาทางด้านซ้ายมือจะมี Booklet ติดกาวกับหน้าหลังสุดอยู่บนแพ็คเกจอย่างแน่นสนิทติดทนนาน เหมือน
ดังเช่นชุดอื่นๆ ก่อนหน้านี้ที่ผมได้นำรูปมาลงให้ได้ชมไปแล้ว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:10:48 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #696 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:47:10 AM »

ผมสังเกตุว่า Booklet ของผลงานทุกชุดเท่าที่ผมได้เป็นเจ้าของจะมีความหนาประมาณ 7 หน้านะครับ คือไม่นับหน้าหลังสุดเนื่องจาก
ว่าติดอยู่กับปกด้านในของตัว Digipak  ยิ้ม

ส่วนรูปภาพประกอบของคณะ Grand Slam ก็อย่างที่เห็นข้างล่างนี้ล่ะครับ พร้อมด้วยซีดีอีก 2 แผ่นซึ่งผมแกะออกมาวางเอาไว้ข้างนอก
เพื่อที่จะได้เห็นรูปหลัง Tray ของมัน...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:05:14 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #697 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:47:56 AM »

ภาพเปิดกางออกมามองจากด้านหลัง  ขยิบตา

...เสียดายที่ไม่ได้ชมชุด Live In Sweden 1983 กัน เอาไว้วันไหนซื้อที่ห่อ Shrink Wrap แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีนึง !!  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:09:08 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #698 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:49:55 AM »

นอกจากบรรดาพวกซีดีหรือว่าแผ่นเสียงแล้ว ที่จะลืมเสียไม่ได้ก็คือดีวีดีคอนเสิร์ตอย่างเป็นทางการและไม่เป็นทางการ...

ผมได้ "สอย" ดีวีดีของ Rockpalast มา 2 ชุดเลยทีเดียว แผ่นนึงแกะแล้วอีกแผ่นยังไม่แกะตามฟอร์ม  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:08:47 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #699 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:52:17 AM »

นำมารวมกันกับชุดอื่นๆ ที่มี ซึ่งเป็นผลงานนอกสารบบเพียงแค่ชุดเดียวเท่านั้น ทางด้านขวามือสุด...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:12:38 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #700 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:53:28 AM »

พอแค่นี้ก่อนสำหรับคณะ Thin Lizzy แต่ความจริงยังมีแผ่น LaserDisc อีก...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:13:46 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #701 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:53:57 AM »

ใช่แล้วครับ...ผมมีแผ่น LaserDisc ของอัลบั้มชุด Live And Dangerous ถึง 2 แผ่นเช่นกัน  ขยิบตา

แผ่นแรกที่ได้มาไม่มี Obi ก็เลยตามหาซื้อ  ครั้นพอเจอก็อปปี้ใหม่เอี่ยมยังไม่แกะ มันดันไม่มี Obi ครับ แค่ติดสติคเกอร์บน
ปกพลาสติคอย่างที่เห็นในรูปเมื่อกี้นี้เท่านั้นเอง ซึ่งผมตัดสินใจเสียเงินอีกครั้งเนื่องจากว่าเป็นแผ่น Still Sealed และสมัยนั้น
ยังไม่ได้ผลิต DVD ออกมาวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการเลย  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:17:46 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #702 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:55:36 AM »

รายชื่อเพลงของชุดบันทึกการแสดงสดเหมือนกับ DVD Version ไม่มีผิดเพี้ยน...เสียงเป็น Mono ไม่ใช่ Stereo ในตอนนั้น...

ผมล่ะก็ฝันสลายเลยเมื่อได้เป็นเจ้าของ DVD/CD เวอร์ชั่น เพราะอยากให้นำคอนเสิร์ตมาทำเป็น Complete Performance แต่ก็ยัง
พอถูกใจหน่อยตอนได้ดูพวกของแถมต่างๆ ครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:22:42 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #703 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 10:56:29 AM »

อีกแผ่นนึงชื่อ Dedication...

ส่วนใหญ่จะมีแต่ Music Video ของคณะ Thin Lizzy ซึ่งบางเพลงก็มีบรรจุอยู่ใน Boxset ชุดล่าสุด ส่วนจะเป็นแทร็คไหนบ้าง
กรุณาเปรียบเทียบกันเองได้เลย จากภาพ Close-Up ของหลังแผ่น LaserDisc ดังต่อไปนี้...

...เรียกว่าเชิญชมกันให้ตาลายไปเลยทีเดียวเชียว  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011 | 02:27:15 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #704 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 11:00:41 AM »

เท่าที่ผ่านมาประมาณอาทิตย์กว่าๆ รูปทั้งหมดที่ลงต้องให้เครดิตกับลูกสาวของผมคนเดียวเลยครับ ผมเองต้องนำแผ่นมารวมๆ กันไว้
แล้ววางให้คุณเธอแชะอย่างเดียว วาง แชะ วาง แชะ เป็นอย่างนี้ตลอด แล้วก็ไม่เสียเวลาดี เลยถ่ายรูปมาได้หลายร้อยรูป  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

และที่จะขาดเสียไม่ได้เห็นจะเป็นอัลบั้มของพ่อยอดชายนายค้างคาววิปลาส Ozzy Osbourne คนนี้นี่เอง...

หน้า: 1 ... 45 46 [47] 48 49 ... 117
พิมพ์