เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 09:15:38 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesกรุสมบัติของPong - Wanchai
หน้า: 1 ... 111 112 [113] 114 115 ... 117
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติของPong - Wanchai  (อ่าน 504288 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1680 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013 | 09:43:41 AM »

ที่เห็นปิดเทปรอบๆขอบหน้าปกแผ่นเสียงอย่างนั้นนั่นแหละครับคือ "ต้นฉบับ" อดีตกรุเทปยี่ห้อ 501 ของแท้และแน่นอน ซึ่งเจ้าของอธิบาย
ให้ผมฟังว่าสมัยนั้นเวลาทำปกเทปต้องกางออกเพื่อทำอาร์ตเวิร์คกับเครื่องพิมพ์ ก็เลยทำให้ต้องตัดขอบปกหมดไม่ค่อยมีเวลามาพิถีพิถันกันมากนัก
เรียกว่าทำงานแข่งขันกับเวลาคงจะไม่ผิดนัก เนื่องจากว่าไม่อยากผิดนัดกับเด็กดริ้งค์คอคเทลเล้าจ์นั่นเอง !!!  5555+   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #1681 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013 | 09:45:18 AM »

ผลงานในแบบ live album ของวง ELP ทีเป็นแผ่นไวนิลมีไม่มากหรอกครับ ที่เหลือเป็นแผ่นบู้ทเล็คซึ่งเก็บสะสมเอาไว้น้อยมาก...

« ตอบ #1682 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013 | 09:46:29 AM »

อ้อ! ลืมไปยังมีแผ่นซีดีอีกหนึ่ง  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

« ตอบ #1683 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013 | 09:53:10 AM »

ความจริงยังมีแผ่นเสียง Bootleg อีกหนึ่งชุดแต่ว่าผมลืมนำมาถ่ายรูปอีกเช่นเคย  ฮืม

อีกไม่นานก็จะเกษียณอายุอย่างเป็นทางการแล้ว ความจำผมเริ่มเสื่อมลงๆทุกวัน อัลไซเมอร์ เริ่มมาเคาะประตูบ้านบ่อยขึ้น ใครที่แนะนำว่าทำไม่ไม่วิ่ง
หนีออกไปหลังบ้านก็ระวังแล้วกันนะครับ อย่าให้โดน Knocking At Your Back Door เพราะว่า "ลมมันเย็น" ขอรับกระผม !!  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2013 | 09:55:00 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1684 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013 | 09:59:17 AM »

เห็นคุณอั๋น501นำแผ่นนี้มาโชว์ผมเลยต้องนำเอามาให้ดูบ้าง...

ผมซื้ออัลบั้มคี่ 3 แผ่นชุด "Welcome Back..."(1974) มาจากร้าน ไทยอินทรา ด้วยราคาค่อนข้างแพงในสมัยนั้นเพราะยังเรียนชั้น
มัธยมอยู่เลยแล้วก็ได้นำเอาไปเปิดใน "ห้องเสียง" ของโรงเรียนเพื่อที่นักเรียนจะได้ฟังกันใน "โรงอาหาร" ด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

บ่ายวันนั้นรองอาจารย์ใหญ่เลยเรียกผมไปพบ และบอกว่าให้เปิดเพลงให้น่าฟังกว่านี้หน่อยเพราะว่าทั้งครูและเพื่อนนักเรียนทานข้าวไม่ลง !!!

ผมเคยสั่งอัดเทปอัลบั้มชุดนี้จากร้านไทยอินทรา แผ่นที่พี่โป่งซื้อแกะหรือยังครับ ถ้าแกะแล้ว ก็อาจจะเป็นชุดเดียวกันก็ได้ครับ

« ตอบ #1685 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013 | 10:03:45 AM »

ผมเคยสั่งอัดเทปอัลบั้มชุดนี้จากร้านไทยอินทรา แผ่นที่พี่โป่งซื้อแกะหรือยังครับ ถ้าแกะแล้ว ก็อาจจะเป็นชุดเดียวกันก็ได้ครับ

แกะแล้วครับ!

อ้าว...อย่างนี้ไอ้ปราโมชก็อัดไปให้ คุณPanyarak ฟังแล้ว ก่อนหน้าผมซื้ออย่างแน่นอนที่สุด  ตกใจ

โอววววว ไม่น่าเชื่อว่าโลกจะกลมได้ถึงขนาดนี้ัครับ!  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #1686 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2013 | 08:04:41 PM »

ที่เห็นปิดเทปรอบๆขอบหน้าปกแผ่นเสียงอย่างนั้นนั่นแหละครับคือ "ต้นฉบับ" อดีตกรุเทปยี่ห้อ 501 ของแท้และแน่นอน ซึ่งเจ้าของอธิบาย
ให้ผมฟังว่าสมัยนั้นเวลาทำปกเทปต้องกางออกเพื่อทำอาร์ตเวิร์คกับเครื่องพิมพ์ ก็เลยทำให้ต้องตัดขอบปกหมดไม่ค่อยมีเวลามาพิถีพิถันกันมากนัก
เรียกว่าทำงานแข่งขันกับเวลาคงจะไม่ผิดนัก เนื่องจากว่าไม่อยากผิดนัดกับเด็กดริ้งค์คอคเทลเล้าจ์นั่นเอง !!!  5555+   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ชุด In Concert มีแบบเต็มการแสดง 2 แผ่น ใช้ชื่อว่า Works Live ด้วยครับ

« ตอบ #1687 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2013 | 03:39:33 PM »

ชุด In Concert มีแบบเต็มการแสดง 2 แผ่น ใช้ชื่อว่า Works Live ด้วยครับ

แล้วมีเป็นแผ่นเสียงมั้ยครับ? ผมไม่เคยเห็นเลย ทราบแต่ว่าผลิตออกมาเป็นซีดีอย่างเดียวเท่านั้น  ฮืม

« ตอบ #1688 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2013 | 04:21:19 PM »

เก็บตกแผ่นเสียงบู้ทเล็คของคณะ Emerson, Lake & Palmer พร้อมของแถม คือ แผ่น LaserDisc บันทึกการแสดงสดอีกหนึ่ง
ชุดครับ ซึ่งหน้าปกนี้น่าจะเป็นรู่นแรก เพราะว่าคอนเสิร์ตครั้งนั้นมีทำออกมาหลายหน้าปกเสียเหลือเกิน  ขยิบตา

panyarak

« ตอบ #1689 เมื่อ: 01 กันยายน 2013 | 03:22:54 PM »

แล้วมีเป็นแผ่นเสียงมั้ยครับ? ผมไม่เคยเห็นเลย ทราบแต่ว่าผลิตออกมาเป็นซีดีอย่างเดียวเท่านั้น  ฮืม

ไม่มีครับ มีแต่ Mini LP ของญี่ปุ่น

panyarak

« ตอบ #1690 เมื่อ: 01 กันยายน 2013 | 03:26:52 PM »

เก็บตกแผ่นเสียงบู้ทเล็คของคณะ Emerson, Lake & Palmer พร้อมของแถม คือ แผ่น LaserDisc บันทึกการแสดงสดอีกหนึ่ง
ชุดครับ ซึ่งหน้าปกนี้น่าจะเป็นรู่นแรก เพราะว่าคอนเสิร์ตครั้งนั้นมีทำออกมาหลายหน้าปกเสียเหลือเกิน  ขยิบตา

การแสดง Pictures at an Exhibition ชุดนี้เป็นการแสดงที่ยอดเยี่ยม แต่ถูกประณามที่มีภาพการ์ตูนแทรกเข้ามาเยอะ เคยมีการเรียกร้องให้ทำออกมาใหม่โดยตัดการ์ตูนออก แต่ยังไม่เป็นผลครับ

« ตอบ #1691 เมื่อ: 01 กันยายน 2013 | 04:43:11 PM »

ชุดครับ ซึ่งหน้าปกนี้น่าจะเป็นรู่นแรก เพราะว่าคอนเสิร์ตครั้งนั้นมีทำออกมาหลายหน้าปกเสียเหลือเกิน  ขยิบตา

การแสดง Pictures at an Exhibition ชุดนี้เป็นการแสดงที่ยอดเยี่ยม แต่ถูกประณามที่มีภาพการ์ตูนแทรกเข้ามาเยอะ เคยมีการเรียกร้องให้ทำออกมาใหม่โดยตัดการ์ตูนออก แต่ยังไม่เป็นผลครับ

ผมมีดีวีดีเวอร์ชั่นด้วยครับ คิดว่าเป็นคอนเสิร์ตเดียวกันแต่ไม่แน่ใจเพราะว่าไม่ได้ดูมานานมากแล้ว ดูเหมือนจะใช้ชื่อว่า
From The Vaults หรืออะไรทำนองนี้น่ะครับ ถ้ามีเวลาต้องค้นดูในตู้แผ่นดีวีดีอีกทีนึงก่อน  ยิ้ม

« ตอบ #1692 เมื่อ: 01 กันยายน 2013 | 04:45:56 PM »

วันนี้มาชมแผ่น Promo LP อีกชุดนึงของวงดนตรีที่หนังสือแม็กกาซีน Kerrang! เชียร์กันนักหนา สมัยก่อนผมอ่านเป็๋นประจำทุกฉบับ
เห็นมีเ่อ่ยถึงเสมอจนอดใจไม่ได้ ต้องพยายามไปหาซื้อมาในที่สุด...

« ตอบ #1693 เมื่อ: 01 กันยายน 2013 | 04:49:24 PM »

คณะ Starz ครับซึ่งเป็นวงดนตรีจากประเทศสหรัฐอเมริกาเสียด้วย แต่ไปมีชื่อเสียงถึงดินแดนผู้ดีโน่นเลย !!   ตกใจ

เนื่องจากว่าเป็นอัลบั้มที่หาซื้อไม่ได้ทั่วไปจากร้านขายแผ่นเสียง ดังนั้นจึงมีราคาค่อนข้างสูงมากในสมัยก่อน ปัจจุบันได้ลดลงพอสมควร
เพราะ Richie Ranno หัวหน้าวงได้ออกซีดีทำ Complete Concert วางจำหน่ายออนไลน์เรียบร้อยไปแล้ว...

« ตอบ #1694 เมื่อ: 01 กันยายน 2013 | 04:58:26 PM »

ครั้นพอได้สัมผัสกับดนตรีของพวกเค้าโดยมี Michael Lee Smith เป็นกระบอกเสียงของวงผมกลับไม่ค่อยชอบและไม่ถูกใจสักเท่าไหร่
นัก ไม่ว่าจะเปิดฟังบทเพลงของคณะ Starz มากี่หนก็ตาม มันไม่ "คลิ้ก" ต่อมความมันส์ผมเลยครับ !!   ฮืม

ผลงานสังกัดกับ Capitol Records มีผลิตออกมาวางจำหน่ายเป็นสตูดิโออัลบั้มถึงสี่ชุดด้วยกัน และด้วยความที่เป็นคนชอบฟัง live album
อยู่เป็นทุนจึงซื้อมาลองฟังอยู่หลายชุด ไม่ว่าจะเป็นผลงานแบบ "เก็บตก" หลังจาก "วงแตก" แล้วผมก็รีบไปซื้อมาเก็บสะสมเอาไว้อีกเช่นกัน
แต่ละอัลบั้มมีสีสันที่สวยงามดีครับ...

หน้า: 1 ... 111 112 [113] 114 115 ... 117
พิมพ์